Trải nghiệm những tính năng đáng chú ý của AirPods Pro trên iOS 14

Mikeknowsme
29/6/2020 5:40Phản hồi: 58
Trải nghiệm những tính năng đáng chú ý của AirPods Pro trên iOS 14
iOS 14 là một bản cập nhật có thêm thay đổi đặc biệt dành cho AirPods Pro, ít nhiều những thay đổi này sẽ khiến chúng ta thèm mua AirPods Pro để sử dụng hơn khi lúc này bạn thật sự sẽ custom AirPods Pro cho việc nghe nhạc cũng như có một trải nghiệm mới khi xem phim.

Ngoài tính năng Spatial Audio trên AirPods Pro, mình liệt kê các thay đổi nhỏ khác của AirPods trên iOS 14.

Bạn có thể đọc thêm định nghĩa về dải âm Spatial Audio trên AirPods Pro mà Tinh tế đã có bài giải thích tại ĐÂY

Xem mức âm lượng an toàn cho tai

Trên iOS 14 cho phép bạn thêo dõi mức âm lượng ổn định để phù hợp với thính giác được tính theo decibel (dB). Nếu như bạn đang đeo AirPods Pro quá to thì cái thanh báo sẽ là màu vàng và sẽ chỉ định đó là mức ồn. Mức ồn được tính từ 80 dB trở lên, và dưới 80 dB là mức âm lượng phù hợp cho tai khi nghe nhạc.

Để theo dõi tính năng này, bạn kéo Control Center, chọn vào icon cái tai "Hearing" để theo dõi, mức dB sẽ được chạy theo thời gian thực để bạn có thể tăng / giảm âm lượng thật tốt để nghe nhạc. Các data về tiếng ồn sẽ được lưu lại trong app Sức khoẻ.

Nếu Control Center của bạn không có icon Hearing thì vào Cài đặt - Control Center - cộng thêm icon cái tai Hearing.

Sạc ổn định pin cho AirPods

Tương tự như trên iPhone / iPad / Mac, AirPods Pro trên iOS 14 sẽ có thể ghi nhận thói quen sạc pin của bạn, từ đó khi sạc, nó sẽ sạc đầy đến 80% và tạm ngắt sạc để bảo toàn pin được ổn định được lâu dài (Đặc biệt khi sạc đêm), sau đó sẽ sạc chậm từ 80% - 100% khi bạn rút sạc và sử dụng.

Chỉnh âm thanh sao cho phù hợp với tai người nghe

Quảng cáo

Đây có thể là tính năng quan trọng nhất của AirPods Pro trên iOS 14 khi cho phép bạn tinh chỉnh các mức nghe âm thanh thích hợp sao cho "thuận" tai nhất như kiểu chỉnh Equalizer.

Lưu ý: Nhớ đeo AirPods Pro lên tai để nghe các đoạn sample nhằm để tinh chỉnh.

Bạn vào Cài đặt - chọn Accessibility - chọn AirPods - chọn vào Audio Accessibiliity Settings - chọn dòng đầu Headphone Accommodations.

Tại đây bạn có các tuỳ chọn như Tune Audio - để chọn theo 3 mức audio như Cân bằng, thiên về giongj hát hay chỉnh âm có độ sáng và trong. Bạn sẽ tận dụng 3 mức này để chọn sao cho phù hợp với thể loại nhạc bạn đang nghe. Phía dưới có phần "Play Sample" giúp bạn nghe thử một đoạn nhạc và bạn có thể chuyển qua lại 3 chế độ audio sao cho thuận tai nhâts.

Bên cạnh đó là phần thanh kéo theo 3 mức audio từ trung bình - mạnh - và nhẹ nhàng.

Quảng cáo

Hoặc bạn chọn vào Custom Audio Setup, tại đây iPhone / iPad / iPod sẽ hỏi bạn một số phần tinh chỉnh âm thanh sao cho phù hợp với AirPods Pro nhất. Kết quả cuối cùng, âm thanh trên AirPods Pro mỗi khi bạn phát nhạc sẽ mang tính cá nhân hoá hơn, tai nghe của bạn và âm thanh của bạn.
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con airpod pro của mình dùng cả tháng chưa hết pin vì lâu lâu mới đụng đến
Thấy lên 14 bổ trợ thêm cho nó nhiều cái cũng hữu ích
@Vịt Yêu Spa Hình như firrmware mới khắc phịc đx ak bác
Của mình trước cũng thế
@thaonhu1503 Để trong hộp nó vẫn ở trạng thái chờ kết nối đó. Mình để ko vậy mới tuần đã hạ gần hết pin bác ạ. Thế nên mới thắc mắc.
@thaonhu1503 Bác để cả năm cũng vẫn vậy kkk
toni vo
TÍCH CỰC
4 năm
@thaonhu1503 Ừa, sản phẩm năm 2019 trở đi pin tốt quá trời
Ngoài lề tí, liệu có airpods pro mới cuối năm nay không anh em ??? Đang có con airpod gen 2nd. Định nâng lên em pro. Nhưng xem lại thì thấy pro năm ngoái tháng 10 ra mắt, không biết tháng 10 năm nay có pro gen 2nd không ... 🤔🤔🤔🤔
@ste7en9x91 AirPods 2nd gen xài cũng ngon lắm rồi bạn, cứ đợi AirPods Pro 2nd gen đi 😁
@ste7en9x91 Cuối năm nay khả năng có con Airpods Pro Lite (Airpods 3) thì có khả năng
toni vo
TÍCH CỰC
4 năm
@ste7en9x91 Ko có ra năm nay nữa đâu
toni vo
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Lên Pro âm thanh nó cũng v à... chẳng qua nó pro hơn vì tính năng
thôi mình nghĩ bớt bớt lại cái ios 14 Bê Thui này đi, nhai cho nhiều vào mai mốt tới bản final nhai lại nó ngán lắm, từ từ coi sao đã 😅
@caffeinezzZ Lúc có Final đăng bài báo lỗi, bản vá lỗi còn ko hết nữa.
Hóng bài viết ios hỗ trợ gì thêm cho airpods 2 hay ko. Cảm thấy bị bỏ rơi 😔
Airpod pro giá quá cao không mua
hoaquynh34
TÍCH CỰC
4 năm
@kevinmobavn bản thường cũng khá là ngon rồi, ai có điều kiện thì up lên bản pro
KTP Channel
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngon quaz
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
Sạc ổn định là cho cái kén hay cho cả tai nhỉ ??? K thấy ai nói
vn7labs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Unjc3f cho tai, chứ cho kén ko quan trọng lắm
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiều tính năng hưu ích
vn7labs
ĐẠI BÀNG
4 năm
có custom âm thanh riêng thì có vẻ đỡ rồi, chứ nghe bt cảm thấy còn kém hơn con xiaomi sport gen 2 mình đang xài song song. Mỗi lần nghe bài tủ Hotel Califonia bản live 1977 thì đều phải chuyển qua con xiaomi sport gen 2 nghe cho đỡ bực
ironkend
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Shine.shin burn xong chai pin vứt đi là vừa =))
@Shine.shin Con tronsmart mình burin dải trầm, tuy ko liên tục, những cũng cải thiện kha khá đó, đôi lúc đang nghe phê chuyển qua con sony wh-h900n phải chỉnh lại một chút mới phê tiếp đc
@Shine.shin Con nào cũng nên burn-in, cũng ko cần liên tục, để mấy cái màng loa được “dẻo” hơn sớm hơn thôi, còn hay hơn hay ko thì hên xui
vn7labs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@c0mmand0 airpod pro
Béo2929
ĐẠI BÀNG
4 năm
hóng iOS 14 chính thức quá đi
Xem ra iso 14 khai thác hầu hết những yêu cầu mà thiết bị không dây yêu cầu.
@Thi Eat Apple Vãi cả iso
@Cửu Thiên Tối qua buồn ngủ bấm nhầm bác 😁
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
quả thật giờ mới là pro đây
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Xem mức âm lượng an toàn cho tai trên Apple Watch có rồi. Đâu cần chờ lên ios 14
Chưa dám bước qua 14, sợ phiền.
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đt mình chưa lên 14, cũng muốn thử mấy tính năng này quá
tập trung nâng cao trải nghiệm cho người dùng từ phần cứng đã trang bị sẵn.
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
Không biết các tính năng trên như nào chứ hổm nay cực kỳ bực mình. Nghe nhạc bị mất bass liên tục, phải tháo ra bỏ vào hộp vài lần mới có. Vcl.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019