Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm ổ cứng WD My Passport Wireless cho việc lưu trữ hình ảnh

tuanlionsg
29/11/2014 14:37Phản hồi: 46
Trải nghiệm ổ cứng WD My Passport Wireless cho việc lưu trữ hình ảnh
Với những người chụp ảnh quay phim, vấn đề sao lưu dữ liệu dự phòng khi đi tác nghiệp luôn là một vấn đề. Giải pháp thông thường là mang theo nhiều thẻ nhớ, máy tính, đầu đọc thẻ, hoặc một số thiết bị lưu trữ khác. Cái ổ cứng WD My Passport Wireless được giới thiệu gần đây là một giải pháp thuận tiện hơn. WD giống như cái kho lưu trữ di động không dây rất tiện, có khe thẻ nhớ SDHC/SDXC chép dữ liệu hình ảnh trực tiếp từ SD vào ổ cứng. Mình vừa dùng thử phiên bản 1TB cho nhu cầu lưu trữ hình ảnh khi đi chụp ảnh liên tục mà không mang máy tính sao lưu dự phòng thấy tiện và xin chia sẻ cho anh em có nhu cầu.

Phần thân của My Passport Wireless có 4 vị trí thao tác:
  • Nút nguồn (trái)
  • Cổng USB 3.0 (giữa)
  • Nút Wi-fi (phải)
  • Cổng cắm thẻ SD (bên hông)
Chức năng của WD ngoài việc sao chép dữ liệu trực tiếp từ SD vào WD thì có thể dùng USB 3.0 để sử dụng trực tiếp với máy tính. Với pin tích hợp, có thể xem hình/ phim/ nhạc thông qua Wi-Fi đến điện thoại, máy tính bảng hoặc TV thông qua chuẩn DLNA trong khoảng 6 tiếng. Ngoài ra, ổ cứng cũng có tính năng Wi-Fi hai chiều, nó sẽ kết nối đến điểm truy cập không dây (access point) để vào internet, đồng thời phát và nhận tín hiệu trao đổi dữ liệu với thiết bị di động.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG CHI TIẾT
  • Khởi động My Passport Wireless
  • Kết nối My Passport Wireless với các thiết bị như máy tính, điện thoại thông mình, máy tính bảng.
  • Chuyển dữ liệu từ các nguồn thiết bị vào My Passport Wireless: như một HDD bình thường.
  • Chuyển hình ảnh từ thẻ SD vào My Passport Wireless.
  • Bảo mật dữ liệu.
1. Khởi động My Passport Wireless
Bấm nút "Power" - đèn sáng màu trắng nhấp nháy khoảng 30 giây rồi sáng hẳn. Bạn có thể kết nối với máy tính qua cổng USB 3.0 như một ổ cứng, chép dữ liệu từ SD vào máy tính.

2. Kết nối My Passport Wireless với các thiết bị như máy tính, điện thoại thông mình, máy tính bảng.
Bấm giữ nút "Wireless" 5 giây - đèn sáng màu xanh dương. Các thiết bị bắt đầu có thể kết nối với WD Passport với tên mặc định là "MyPassport" (có thể thay đổi).

3. Cách chuyển hình ảnh trực tiếp từ thẻ SD vào My Passport Wireless: Đây là tính năng quan trọng nhất đối với nhu cầu của mình, và hữu ích nhất của thiết bị lưu trữ di động này. Bạn chỉ việc cắm thẻ SD chứa đầy hình ảnh, video hoặc file data bất kỳ vào khe thẻ của WD, tất cả sẽ tự động copy chuyển vào WD. Rất tiện dụng cho những người chụp hình, quay phim nhiều và đảm bảo việc lưu trữ tốt hơn.
  • Dùng một điện thoại thông minh chạy Android hoặc iOS (iPhone, iPad...)
  • Cài đặt App có tên WD My Cloud trong App Store (iOS) hoặc Store Google (Android)
Tuỳ chọn và thao tác kiểm soát WD trên điện thoại
  • Khởi động WD My Passport
  • Bấm nút Wireless và giữ khoảng 10 giây để phát wifi với tên mặc định là "MyPassport"
  • Kết nối wifi từ WD trên điện thoại.
  • Open WD My Cloud
  • Tuỳ chỉnh Setting: Cắm thẻ SD vào thì tự động chuyển hết dữ liệu từ SD vào WD hay không. Hoặc sau khi chuyển hết dữ liệu thì có xoá dữ liệu để trống SD không.
Chỉ cần một thao tác tất cả dữ liệu là hình ảnh, video hay file bất kỳ tự động chuyển vào WD theo từng thư mục.
  • Cắm thẻ SD (Khi đèn wireless nhấp nháy màu trắng là dữ liệu đang được chuyển vào WD, không nên rút thẻ SD khi đèn đang nháy).
  • Có thể xem ảnh hoặc để chia sẻ

Quảng cáo

• Có thể xoá thư mục, ảnh từ giao diện app WD trên điện thoại.
Trong App WD trên điện thoại, bạn nhớ cài đặt Password để bảo mật dữ liệu:

Mình đã chép thử dữ liệu từ 4 thẻ SD với dung lượng khác nhau từ 16 - 64G, chép trực tiếp rất nhanh và tiện. Bạn có thể chọn "tự động import khi cắm thẻ SD" và "Xoá sạch dữ liệu trên SD sau khi import" thì chỉ việc cắm thẻ SD vào WD đã khởi động là xong, không cần thao tác gì cả.

Chắc chắn nhiều anh em nhiếp ảnh sẽ tiếc khi WD không có cổng giao tiếp cho thẻ nhớ CF, có rất nhiều dòng máy hiện chỉ sử dụng thẻ CF. Các dòng máy ảnh chuyên nghiệp mới về sau thì đều có khe thẻ SD.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mỗi tội giá hơi mắc o_O

Mình thêm chữ Wireless vào tiêu đề cho rõ nhé 😃
Em cũng ko nghĩ là mắc lắm, nếu phục vụ công việt tốt thì ok.
binh1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con 1T chắc 4 củ mất @.@
phamngocbinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em dùng giải pháp này rẻ hơn mà vẫn đạt được mục tiêu các bác ạ
http://www.toshiba-components.com/FlashAir/index.html
hsoncd
TÍCH CỰC
9 năm
@phamngocbinh Giống mình. Chụp xong đẩy ngay lên tab, note vừa backup vừa xem cho rõ...
@phamngocbinh cái này ở đâu bán vậy bác,giá thế nào ạ
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
Giá nhiêu thím LIÊN HƯƠNG
tienanbich
TÍCH CỰC
9 năm
dùng xem ảnh thì ngon, chứ sợ phải backup gì đó thì ko thuyết phục, thêm con thẻ nhớ nữa là xong 😃
Mr.Scorpion
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng giá!
bac nào cho mình xin cái địa chỉ mua cái này với....
@Justin Long Pác cho em xin cái giá của em nó nhé
locfrog
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Justin Long hóng cái giá của bác 😁
@Justin Long bác cho em xin cái giá được mai qua gặp bác luôn
@Justin Long bác còn không? cho xin cái giá đi
Windows Phone không xài được à ? thế thôi khỏi mua mất công ! -_-
Cho_Chet
TÍCH CỰC
9 năm
Ko hiểu giá dung lượng 2TB là bao nhiêu....😁
Giá cao
Nhưng quan trọng là chất lg ổ WD bên trong ko như xưa.
ptk8588
TÍCH CỰC
9 năm
@cosmos47 nhắc tới vẫn còn đau lòng.
Mình xài ổ WD 2Tb loại 3.5 cắm adapter, vừa rồi ổ bị mất nguồn do nhà đèn cúp điện đột xuất. Đem ra BH nó đổi cho cái ổ mới, toàn bộ dữ liệu 1,5Tb mất sạch. 😔
Hóng cái giá rổ !
trunghoa2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho em hỏi là với cái này mình có thể cop phim rồi khi mang đi xa , rảnh rỗi mình stream lên ipad xem được không ạ
riverlong
TÍCH CỰC
9 năm
nếu sao lưu trực tiếp từ máy ảnh hay máy quay phim thì hợp lý hơn giống như là giữa máy ảnh với laptop ấy
Đánh dấu phát..:3
Dùng như vầy nè:
- hdd box 2.5 1TB giá chừng 1.5M
- 1 pin dự phòng 10000mAh có chức năng gắn sim phát wifi và chức năng media server của Hame, giá khoảng hoăng 1M
-1 cái usb hub kiêm đọc thẻ của buffalo chừng 150K
Mình dùng vậy đó
Justin Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanchinguyenai Trước e cũng dùng cái Hame giống của bác nhưng ít dùng sim 3G với cả lỉnh kỉnh, phức tạp nên e bán đi...pin kém nữa. E dùng cái Kingston kia bật nên cái là share tất cả dữ liệu với nhau k khác gì PC-PC luôn, lại gọn gàng và nhanh. Kèm theo cái usb 32GB là đủ cho công việc. Còn đi du lịch thì mang cái ổ HDD portable 2.5 để xem phim, copy ảnh từ thẻ nhớ máy ảnh vào. iPhone, iPad, Laptop mọi người tha hồ cùng xem phim qua cái Kingston
@Justin Long Thì có khác gì nhau ngoài thương hiệu đâu? Mình dùng thấy pin ổn mà. Với lại ít dùng nữa nên ko thấy thành vấn đề lắm. Chứ dùng tất cả trong 1 và giá cao như cái WD này thấy vấn đề nè😃
nth_275
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mọi người cho mình hỏi con này hơn hay là con wd my cloud hơn . Mình đang thích con my cloud kia , mình cám ơn

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Bác chủ cho em biết thời gian dùng pin của WD với...
Giá mềm thật, bac Tuan nói mà cười cười, nguy hiểm quá!!! 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019