Trải nghiệm ống kính Tamron 17-50mm f2.8 non VC: Giải pháp hiệu quả cho người mới bắt đầu

sGear
20/8/2017 17:4Phản hồi: 75
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sGear
TÍCH CỰC
7 năm
Không rõ là lens các bạn xài được sản xuất vào năm nào và chụp trên máy gì chứ riêng bản mình trải nghiệm trong bài viết này chụp ở các tình huống thiếu sáng thì không thấy hiện tượng ám vàng.
Mong được nghe quan điểm của bạn, với lại mình là thằng cầm máy chụp ảnh thôi chứ có phải nhiếp nhiếc chi đâu 😁
jeetkunedo
TÍCH CỰC
7 năm
@sGear Qan điểm mình là dao cùn, dao sắc, kiếm, đao, mã tấu,... Cũng chỉ là coomg cụ thôi, mình nên rèn luyện với dao cùn để có thể chặt thịt nếu k có mã tấu 😆)
quocthai75
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jeetkunedo chích xác!
quocthai75
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocthai75 ngày xưa với những thiết bị đơn giản và thô sơ hơn nhiều mà các cụ vẫn "phải có" các tác phẩm để đời mà 😁 :D :D
parrot
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xét về tiêu cự đa dụng/giá thành thì OK.
Đã từng dùng qua lens này và ko ưng ý lắm:
  • Lấy nét chậm, ánh sáng yếu lấy nét rất chán.
  • Thân lens nhìn chung hơi ọp ẹp, vòng cao su sau một thời gian sẽ rão, nhìn chán.
  • Ám vàng (khi dùng với body Nikon, Canon không xài nên không biết)
Với giá thành khoảng 4.6tr như vậy, mình sẽ hy sinh đa dụng để dùng 2 lens 18-55 và 50f1.8 (body Nikon)
18-55 chụp phong cảnh tốt chán, chẳng cần khẩu lớn khi chụp phong cảnh.
50f1.8 (dòng D hoặ S) chụp chân dung khẩu lớn đã hơn nhiều.

Anyway, dù rất lười thay lens, nhưng mình đã bán con Tamron 17-50 này để dùng mấy lens fix lỉnh kỉnh.
dbt123
CAO CẤP
7 năm
sao mình chụp ở f/2.8 tại 50mm toàn out nét
Em dùng ống này bản VC rồi, sau một thời gian khá là thất vọng về chất lượng build của nó:
- Sau 1 thời gian vòng zoom càng lúc càng rít, mỗi lúc chụp thấy khổ là nhiều, vì cực kì khó zoom
- Vòng cao su thì dão thôi rồi, cảm giác tháo được ra luôn, sau phải mua hai vòng cao su gắn vào.
- Lấy nét rất chậm lại ồn nữa.
- Dễ bị lọt bụi.
Nói chung là dùng 1 thời gian thì bán luôn, rồi thay bằng 2 lens fix
Thiệt, đã mua lens for thì nên mua luôn Sigma 17-50 f/2.8, đáng tiền 😁. Còn tầm giá của con Tamron này thì thôi để mua fix 35mm f/1.8 (nếu dùng Nikon) cũng tốt chán :D (không rõ Canon có fix 35mm không nhỉ :D)
alibooboo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Penguin Pingu Sigma nó đắt hơn nhiều so với Tamron non VC đấy chứ bác, tuỳ đối tượng thôi chứ. Tất nhiên là em thấy Tamron phổ biến với dân xài Canon hơn, có lẽ do kit của Canon cùi quá. 😆 Chụp event thì zoom dĩ nhiên tiện hơn rồi.
Xin địa chỉ mua cái mở bia này nào bác 😁

Luke_sir
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trc dùng em này 2 năm, đúng là ngon bổ rẻ, bây giờ chắc rẻ hơn rồi.
Mình dùng ống này, đúng bản non VC luôn nên nhìn ảnh thớt nhận ra ngay.
1. Soft ở 2.8 khép xuống 4 thậm chí cao hơn mới nét, thua xa con sigma.
2. Ám vàng cộng với nikon da người trông như kì dị.
3. Đa dụng, mình thấy build tạm đc của mình zoom còn chắc chắn. Rẻ, giờ chắc chỉ 2-3 tr cũ chống cháy.
4. Thớt chụp cảnh để 2.8 thì đúng quỳ...
Con léns thứ 2 m xài. Vì là bản non VC nên cảm nhận riêng của m là ảnh ko thật sự nét, cứ bị out out thế nào ý. Vì sau con này m đổi lên 17-40L nên thấy độ nét tốt hơn hẳn Tamron.
1 nhược điểm nữa là lấy nét ồn + hơi ám vàng + vòng zoom dễ bị dão sau 1 thời gian sử dụng. Anw, 1 lens khá đáng thử và rất nhiều ng dùng nó
Một thời em này khá hot, nhưng giờ thì dân tình chọn Sigma nhiều hơn.
dotatthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
ảnh trong bài thấy out nét nhiều quá. dù sao thì đây cũng là một lens đa dụng rẻ tiền phù hợp với đại đa số anh em dùng crop. mình dùng D600, thích em 24-70 Nano mà không đủ xèng 😔 :( :(
thế nào e cứ đọc thành tampon các bác à :v
Chơi ảnh nghiệp dư thì tamron 17_50mm là ngon rồi. Ám vàng không đáng lo vì có thể xử lý trên máy ảnh hoạc photo.
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
cảnh tại 2.8 là cố tình để xem độ nét tổng thể nó như thế nào thôi bạn.
Mình cố tình chụp tại f/2.8 nên bạn sẽ thấy độ nét nó mềm chứ không phải là out nét đâu bạn ạh, bạn thấy tấm nào out nét thì để mình zoom lại từ file gốc cho rõ.
quocthai75
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình không hiểu lắm thông số này, tưởng f2.8 rồi mà
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@quocthai75 Cảm ơn bạn đã chỉ ra lỗi, mình vừa cập nhật lại

Hồi đó mua em này với giá 6 chai năm 2015, tới giờ vẫn còn xài. nói chung là bền, làm đủ thể loại từ phong cảnh cho đến tiệc tùng, chả than vãn gì cả, ngon bổ rẻ, chỉ đều focus quá chậm

http://duytom.com/danh-gia/102-danh-gia-tamron-17-50-nonvc
@thien_tinh3012
Mấy con non VC rất bền, tội cái cao su như hạch...
minhhuynh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này mình thấy quá ngon trong tầm tiền rồi, thực ra để khởi đầu với nó vẫn đạt hiệu quả cao hơn nhiều là khi so với kit
StylesBlue
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào các bác.
Em đang đung Canon 650D + kit 18-55 IS II
Em đang tính mua thêm ống fix 50-1.8 stm
Thấy qua bài này, thì các bác tư vấn hộ e xem nên chọn ống nào.
E thì chủ yếu là đi du lịch chụp choẹt linh tinh.
@StylesBlue có kit rồi thì ko cần mua thêm ống này đâu, mua 50 1.8 để cò gì chân dung, chứ con này chân dung tạm ổn thôi
bit701
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá mình xem ở hoằng quân 5tr190 mà, ở đâu 4tr6 nhỉ. Mình đang muốn mua, có mỗi ống 50mm 1.8 chụp khó chịu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019