Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm ống Micro-Nikkor 40mm f/2.8G AF-S DX

starnt
21/5/2014 13:26Phản hồi: 94
Trải nghiệm ống Micro-Nikkor 40mm f/2.8G AF-S DX
Camera Tinh tế đã có hai bài sơ nét về chụp cận cảnh, thiết bị chụp macrogiải pháp thiết bị bổ trợ để chụp close-up thay cho ống macro xịn mời các bạn bấm vào link.

Chiếc Micro 40mm không hẳn là mới; nó đã được giới thiệu cách đây hơn một năm. Là chiếc ống macro dành cho máy ảnh DSLR DX của Nikon (crop - APS-C) - có giá cả "bình dân nhất" - chính hãng khoảng 5,3 triệu.

Micro 40mm được làm bằng vỏ nhựa policarbonate ngàm kim loại, có mô tơ SWM, lớp tráng phủ Super Integrated giúp lấy nét nhanh, êm và chống quang sai, kích thước của nó không lớn hơn đáng kể so với chiếc ống kit 18-55mm
  • Ưu điểm: như các ống macro khác, cho độ phóng đại 1:1, độ sắc nét tốt, màu đẹp
  • Nhược điểm: khoảng lấy nét gần nhất (phóng đại lớn nhất) khá ngắn, chỉ cách thấu kính trước khoảng 2cm nên không lợi khi chụp côn trùng, và khả năng thiếu sáng do bị khuất
Thực tế những tay chơi mới trong lĩnh vực macro / close-up thường có khuynh hướng chụp những vật thể lớn, bông hoa, bướm .... chứ không hẳn là chụp cho ra ca rô trong mắt ruồi, nên ống 40mm đủ khả năng đáp ứng với giá cả tương đối bình dân

Có thể thấy rằng chiếc ống kit 18-55mm cũng có khả năng gí sát khá ấn tượng

Và tele close-up của 55-300mm cũng cho kết quả đáng ngạc nhiên

Nhưng không thể nào đạt độ sắc nét cũng như độ phóng đại của 40mm micro

Nếu ai đó muốn chơi một cách thực sự "nghiện ngập" thì có thể cân nhắc những chiếc tiêu cự dài hơn như 60mm, 85, 90, 105mm ....

Tuy nhiên, với ngân sách hạn chế chỉ có thể mua thêm được một ống fix bên cạnh ống kit, người dùng có thể cân nhắc các ống 35mm f1.8G, 50mm 1.8G và chiếc 40mm micro. Theo đó hai ống f1.8G lợi hơn kha khá về chụp thiếu sáng. 35mm có góc rộng hơn hẳn tiện cho chụp đời thường còn 50mm ưu tiên hơn cho chụp chân dung. Tiêu cự 40mm (tương đương 60mm fullframe35) khá lỡ cỡ khi phải tranh đấu với 2 chiếc nói trên ở ứng dụng thông thường, nhưng nó làm rất tốt và tốt nhất với tên gọi của nó: dành để chụp cận cảnh, macro.

Vài hình chụp bởi Micro 40mm
DSC_0153.JPG DSC_0136.JPG DSC_0128.JPG
DSC_0192.JPG DSC_0195.JPG DSC_0203.JPG
DSC_0207.JPG DSC_0208.JPG

Quảng cáo

Trân trọng cảm ơn Vicvietnam đã cho mượn thiết bị
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính mua 35f1.8G mà đọc bài này đã có 1 lựa chọn khác 😁
how much is it ? :p:p:p
Macro chán phèo, làm sao mà bằng gái teen xoá phông được.
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DarthTyr Tuỳ nhu cầu. Người chơi nghiệp dư thông thường thì chọn xoá phông mù tịt trước, có điều kiện thì thêm ống khác...
@DarthTyr nếu bác chụp để cua gái thì ko nói, chứ chụp gái xoá phông mới là chán nhất trong các thể loại nhiếp ảnh nha bác :p
stockplayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huỳnh Hoàng Lâm ng việt sao fai dùng tiếng anh để chửi nhau vậy? viết có đúng ngữ pháp ko??? 😁
jynftu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Prince23 Troll mà bác để ý làm gì?
@Tiến Kishi 5tr300k, đầu bài có nói mà 😁
e đang xài D3200 và dùng 40mmf/2.8 cho macro + chân dung - về macro thì tuyệt vời trong tầm giá, chân dung thì chủ thể nét, xóa phông cũng được nếu chụp bán thân (sau này có tiền cưới thêm ống 50mmf/1.4 chuyên trị chân dung & thiếu sáng ^^! )

1 vài tấm chụp với lens này (3 tấm đầu có chỉnh màu 1 chút, mấy tấm sau không chỉnh sửa gì)

0 (1).jpg 0 (2).jpg 001.png
Tấm trên mẫu tự chết nhé !!!

003.png 004.png 005.png 009.png
@caloctimhang30 50mm f1.4 bao nhiêu củ vậy bác??
@thang_1234 mua hàng 2hand 4.5tr bác (hàng like new leng keng, tiết kiệm khoảng 1tr cũng đỡ mệt với thu nhập của mình)
@alittleduck Độ phóng đại nó như nhau, đều là 1:1 nhưng khác ở chỗ là mỗi ống đạt đến độ phóng đại đó ở 1 khoảng cách khác nhau, ống càng dài thì càng xa, mà xa thì tốt hơn là gần. Vì thế ống macro càng dài thì càng đắt. Thì họ dí gần vào và chụp thôi, với mắt ruồi để lên đc lưới, 1:1 vẫn chưa đủ, ngoài ống macro chuẩn thì cần thêm 1 khẩu nối nữa mới ăn thua.
@duytungnguyen hùi nảy em gap qua chưa j đã bình luận 1 luc sau mới thấy :p:p:p:p
Nét😁
Thích mỗi cô mẫu thôi...
Chụp macro trên điện thoại cũng rất đẹp rồi 😁
tuanpham_8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@loveskyvn điện thoại thì chỉ chụp dạng close-up thôi bạn
@tuanpham_8x với chi phí 10k là đã có thể chụp macro ngon lành rồi http://www.tinhte.vn/gallery/photos/9343/
2014_04_13_14_26_56_ProShot
của Loveskyvn, trên Flickr
40mm thì chơi cho vui chứ macro thật sự cần đèn đuốt chân máy tiêu cự 105mm chở lên. Em này ngày xưa em cũng nghía nhưng nghĩ kỹ để tiền làm 1 ống 105 chở lên tốt hơn. Khoãng cách lấy nét để đạt độ phóng đại 1:1 của ống macro tiêu cự càng dài thì nó càng rộng -> có nghĩa bạn o cần chỉa máy sát vào chủ thể -> có thể chụp dể dàng hơn với nhiều set up hơn.
"35mm f1.8G, 50mm 1.8G và chiếc 40mm micro"
3 cái Fix trên là 3 cái e đau đầu nhất.
Hiện tại, đã theo đuổi "Giấc Mơ Nhiếp Ảnh" từ cái này chập chững cầm dc e Nikon D3000 + Kit 18-55mm. 😔
Sau gần 2 năm, tìm tòi và học dc mớ kiến thức "chụp vựt" trên các Web, youtube... Trình còi đã được nâng lên và hĩu là mình cần 1 body tốt hơn nữa. Vì D3000 chụp khá hạn chế, và noise rất nhiều khi chụp thiếu sáng..v...v...
Bán D3000 với 1 khoãn lỗ kha khá, rước dc Body D90 về mà mừng muốn khóc. :oops:
Khi ấy, e vẫn giữ lại Kit huyền thoại 18-55mm, để đa dụng dc trong mọi hoàn cãnh.
Giờ khi tay đã lên, Kit đã cũ. E muốn update thêm Fix nữa. Những 3 cái Tiêu Cự này. 35, 50, 40 micro. Sao mà nó đau đầu quá.
Sở thix chụp của e:
Tĩnh vật, Hoa lá cành. => 40 Micro hoàn hảo. o_O
Nhưng đôi khi hưng phấn khoái cái 50 1.8G để phá phông Teen. 85 Mua ko nỗi. 😕
Buồn buồn thì lại thix 35 1.8 đễ dạo phố và cafe. 😃
Ôi Thiệt.
Cái gì e cũng thix hết. Chắc phải cầm cố mua mịa nó 3 cái về mà tha hồ "GIẤC MƠ NHIẾP ẢNH" :rolleyes:
Gif
TÍCH CỰC
10 năm
@Calvin_trung Làm cái 35G trước đi bạn, 50 f.18 chụp nhiều khi khá ức chế, sau này có tiền thì làm thêm 3 cái luôn
@starnt Cám ơn A Thanh.
E cũng tham khảo rất nhiều. Dòng D cũng khá hạn chế ở chỗ Quang Học của thấu kính.
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Calvin_trung Mình cũng giống bạn, hơi khác là chơi bên sony nex. Băn khoăn sony 35f1.8 hoặc combo sigma 35f2.8 + sony 50f1.8 tương đương giá nhau. Cuối cùng cũng theo 35f1.8 do sở thích lang thang chụp đời thường 😁

Sent from my SOL23 using Tinhte.vn mobile app
@starnt E Thấy bên vnphoto có ông nào nói thau kinh 35 f.18 G cho DX làm bằng chất liệu nhựa đặc biệt nên tuổi thọ ko cao -_-. Ống đời D từ 1989 rồi so sao được với công nghệ G 2009 . Ảnh kém là chuyện đương nhiên
Đang chơi canon 100mm macro chất ngất luôn 😁
nokia 808+macro lens tự chế
[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
sairy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng quan tâm chụp Macro nhưng chưa sắm cả máy ảnh lẫn lens, em mượn cái Canon 40D của ông anh chụp với Lens j` cũng không nhớ rõ, chụp xong thấy nó mờ mờ ảo ảo nên quyết định mua 1 bộ mới luôn. Anh em tư vấn giúp em với nhé. Canon hay Nikon gì cũng được, em chỉ có tầm 20tr đổ xuống thôi nhưng được cái em có người nhà bên Mỹ nên cũng rẻ hơn bên này được 1 chút. Em đang ngắm nghía D5200 của Nikon và Canon 70D hoặc Canon t5i gì đó. Em nên mua Body rồi mua lens riêng hay là nên mua theo kit của nó lun nhỉ, nó có kit 18-55 IS II, 55-300, 18-135 hay 130 gì đó em không nhớ. Vì là dân gà mờ nên em cũng không rành về thuật ngữ, nên định mua máy trước rồi đi học sau. Nhu cầu của em là chụp ảnh sản phẩm tĩnh, macro và ảnh chân dung cho bạn gái. Các cao thủ giúp em nhé.

Một số hình em chụp rồi chỉnh sửa lại 1 chút với Photoshop, không biết em có đủ tố chất để tự chụp không nhỉ?? ^^

Mong các bác chém nhẹ tay, khích lệ em nó nhé.
Mình xài ống này 2 năm rồi mới có bài :v
@t2k Có nhiều người sắp mua và xài ống này 3 năm 😃
@starnt em đã bán ống này rồi 😁

klq, nhung af 105f2.8 cho D90 on ko cac bac...chan dung ah!
Quan trọng là khoảng cách làm việc bạn ơi !
Mobile chụp Macro vật nhỏ thì Ok còn vật lớn hơn là mất chi tiết nhiều !
Mình cũng chơi cả 808 đây !
conb
TÍCH CỰC
10 năm
@Nokfev Câu này của bác có vẻ ngược, vật nhỏ mới khó chụp hơn vật lớn chứ.
Hình chụp bằng phone của bác loveskyvn làm e thấy thật xấu hổ cho em khi xài ống 40f2.8 và chụp = dsrl nhưng không đẹp được bằng 1 góc của bác.

Tiêu cự 35, 40, 50 đều cho mục đích sử dụng khác nhau. Bác nào không hoa lá, thích đa dụng thì mua 35, vẫn xoá phông chụp close up đc, về pts chỉnh méo lại là ok. Bác nào thích chân dung thì nên mua 50f1.8. Lens này khá nét, chụp tốt, xoá phông đẹp.
Riêng về lens 40 thiên về bác nào chụp sản phẩm, hoa lá hẹ, miễn cưỡng côn trùng. Nó nằm giữa 35 vs 50 nên cũng có thể chụp lung tung, và chân dung, nhưng cái không chuyên thì tất nhiên là không tốt bằng chuyên 😁, lung tung không đủ rộng mà chân dung không đủ dài. Được ưu điểm lens này là nét kinh hoàng ngay tại khẩu lớn nhất, không méo và giá tốt. Bác nào thích chụp côn trùng e khuyên nên mua 105ais về chụp sẽ tốt hơn :D.
@Nokfev chụp macro là chụp vật nhỏ chụp vật lớn thì còn gọi j là macro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019