Trải nghiệm phuộc Ohlins cho Fz150i - Nâng cấp đáng giá

28/9/2017 21:53Phản hồi: 88
Trải nghiệm phuộc Ohlins cho Fz150i - Nâng cấp đáng giá
Hôm nay mình xin chia sẽ với các bạn về trải nghiệm phuộc sau Ohlins. Phiên bản phuộc này được thiết kế cho Yamaha Fz150i / R15 và phân phối bởi Yamaha Thailand, quá trình lắp ráp không quá khó khăn do mình đã có kinh nghiệm thay phuộc, nếu mua về mà không rành các bạn nên mang ra thợ để họ làm cho yên tâm.

LẮP RÁP
ohlins-fz150i (9).jpg
Đầu tiên là chúng ta sẽ tháo phuột zin ra, cũng "khoai" lắm chứ không dễ.

ohlins-fz150i (10).jpg

Sau đó là ráp Ohlins vào thôi.

ohlins-fz150i (1).jpg

ohlins-fz150i (3).jpg

ohlins-fz150i (2).jpg

ohlins-fz150i (6).jpg

ohlins-fz150i (8).jpg
Cây phuộc làm xe đẹp hơn rất nhiều luôn.

TRẢI NGHIỆM
Khi sử dụng phuộc trong điều kiện bình thường đi làm và đi chơi hằng ngày, mình không nhận thấy sự khác biệt nhiều so với phuộc nguyên bản. Do vậy mình đã tiến hành thử nghiệm chạy xe với tốc độ khoảng 100 km/h và vào cua gấp, ép phuộc làm việc với cường độ cao hơn.

Quảng cáo

Kết quả là:

Khi chạy tốc độ 100km/h
ohlins-fz150i (11).jpg Cảm giác lên tốc độ cao rất thoải mái và nhẹ nhàng, mình cảm nhận sự ổn định của xe đã được cải thiện rất rõ rệt.

ohlins-fz150i (12).jpg Phuộc nhún rất đằm và triệt tiêu cảm giác "bồng bềnh" khi xe vận hành ở cường độ lớn.

Khi vào cua gấp
ohlins-fz150i (13).jpg Vấn đề sàng lắc thân xe đã giảm đi đáng kể, xe vào cua rất ổn định, mình không còn cảm giác sợ khi phải nghiêng xe vì vào cua gấp nữa.

ohlins-fz150i (14).jpg
Quan sát trong video, các bạn có thể thấy gắp sau và thân xe rất ổn định, mình vào cua rất tự tin.

Quảng cáo

ohlins-fz150i (4).jpg

Nhận xét
Mình đánh giá đây là một món phụ tùng rất đáng nâng cấp cho xe vì hai lý do:
1. Phuộc do hãng Ohlins thiết kế cho Fz150i và được Yamaha Thailand phân phối chính hãng, giúp chúng ta yên tâm về chất lượng.
2. Phuộc giúp nâng cao độ ổn định của xe khi vận hành ở tốc độ cao và khi vào những cua gấp, tăng độ an toàn, giúp chúng ta thoải mái hơn, vui vẻ hơn khi tận hưởng những cung đường đẹp.

ohlins-fz150i (7).jpg

Xin cảm ơn các bạn.
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Solus161
ĐẠI BÀNG
7 năm
Loại có bình dầu với ko có bình dầu về performance/giá cả liệu có chênh nhiều hơn 20% ko bác?
Solus161
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bboy_chim_en Thx bác, loại bình dầu bảo dưỡng/sửa chữa có phức tạp hơn ko bác? Chứ múc về lắp xong có vấn đề j thợ ko biết chữa thì nhục :D.
bornlove
TÍCH CỰC
7 năm
@Solus161 Bảo dưỡng với sửa chữa được ohlins thì cả vn này chỉ được mấy nơi đếm trên đầu ngón tay vì cần có tool chuyên dụng. Vì vậy nên mua hàng được phân phối chính hãng tại vn để có gì còn được bảo hành, bạn mua hàng xách tay đến lúc hư cần sửa chữa thì ở VN cũng nhận nhưng sẽ tính phí khá cao đó. Và phuộc nào cũng vậy, ko phải cứ mua là xài hoài, nó yêu cầu phải được bảo trì định kỳ, nhất là với đk đường xá vn.
Và nếu có điều kiện thì vẫn nên mua loại có bình dầu để can thiệp được nhiều hơn.
bboy_chim_en
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Solus161 nói thẳng ra để bảo dưỡng sửa chữa ko phải là quá khó, trên youtube có rất nhiều clip hướng dẫn người sử dụng bảo dưỡng phuộc ohlins rồi! Cái quan trọng nhất ở đây cần có là tools (công cụ) dành cho Ohlins để tháo lắp phuộc!
bornlove
TÍCH CỰC
7 năm
@bboy_chim_en Còn các chi tiết thay thế bên trong nữa,và thông số áp lực khí nito bơm vào là bao nhiêu psi, nếu bạn không phải dealer của ohlins thì rất khó kiếm được những chi tiết thay thế và các thông số kỹ thuật của từng loại phuộc
acequang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao zin xe em màu vàng mà của bác lại màu xám nhỉ
Em chưa hiểu cái núm ở bình dầu ohlins chỉnh như thế nào a. E ko biết tác dụng
fundesign
ĐẠI BÀNG
7 năm
chẹp chẹp, chẳng nhẽ nghiến răng làm cái có bình dầu cho em R15 nhỉ. Giá cũng hơi chát mà giờ lại còn đang máu cái mũ AGV nữa 😕😕😕 người nông dân biết phải làm sao đây 😔:(:(
@fundesign Chơi!
T150RC
TÍCH CỰC
7 năm
@fundesign Chơi phuộc ngon hơn
tikinrock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fundesign Ghé shop mình sắm cái Zeus ZS-811 kính chống tia UV xài hơi bị ngon, đang thanh lý giá mềm nữa (1tr) - www.buivn.com
daicaheb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi là cái phần vặn vặn kia là có thể điều chỉnh tăng/hạ đc hành trình phuộc qua đó điểu chỉnh đc yên xe đúng ko?
@daicaheb Không bạn ơi, tăng chỉnh giúp phuộc cứng hơn hoặc mềm đi phù hợp với dk đường, yên không cao thêm hoặc thấp đi dc.
firsa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đặt chính hãng thì đặt làm sao vậy các bác?
ĐNAnh Kim
ĐẠI BÀNG
7 năm
@firsa tới DHG mua nhé
@firsa còn muốn chơi hàng Ohlin Thái như cây trên thì hú mình :3
Cường2242
ĐẠI BÀNG
7 năm
về vận hành xe thì phuộc sau không đóng góp nhiều bằng phuộc trước. mà không hiểu sao các hãng làm phuộc sau thì nhiều, trong khi phuộc trước tìm đỏ mắt, toàn phải ship về
zippi
TÍCH CỰC
7 năm
@@ Vậy các xe cỏ 150cc trở xuống chả cần thiết thay phuộc xịn làm gì anh em nhỉ @@

Mấy khi chạy 100 cây chuối đâu.
@zippi Mấy người có đk thì thay cho vui
Bác cho mình xin hiệu lốp xe và nơi bán với! Đang phân vân không biết phải thay loại nào và thay ở đâu cho đảm bảo. Lốp zin đi chán quá!
@warmboy24 Mình đi Michealin nha, bạn search nhiều nơi bán lắm.
@IELTSVUIVE Bác có thể inbox cho mình giá và chỗ mua được không?
@warmboy24 Mình mua 6,5 tr và qua Thái mua trực tiếp bạn.
dàn chân bác upgrade của TFX fải ko ạh 😁
@Fbiprohj Đúng rồi bạn :D
i-boy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn nào kiểm tra dùm mình FZ150i dựng chống đứng, nắm chắc đuôi xe thì có lắc cái gắp sau và bánh sau nhích qua về (phương ngang, khoảng 3-6mm) được không nhé, thanks !!
@i-boy Nhích bt bạn
i-boy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@IELTSVUIVE @IELTSVUIVE vậy mà đi tăng sên thợ nói gắp bị rơ (lắc ngang được 1 xíu), chắc hư cao su đệm hay gì đó, cần sửa gắp ko thì chạy nhanh lên dĩa luôn 😁
hongoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@i-boy Fz150i đang bị lổi ở gấp sau, mình vừa sửa xong ngon lắm.
@i-boy xe này gắn gắp tfx, sao so dc :v
mà có chênh qua lại thì rất rất ít, nếu nhiều nên coi lại cẩn thận bể bạc đạc là sấp mặt có ngày :v
@i-boy Sao lại nhích đc nhỉ? Nhích xíu thôi là chạy nó vẫy đuôi như đuôi cá luôn chứ
romano_193
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác dùng sên zin hay loại nào thế? đang định thay nhông sên dĩa mà phân vân chưa biết chọn loại nào và mua đâu đảm bảo. Các bác tư vấn giúp em với ạ 😁 thanks a lot :D
@romano_193 Bài sau mình làm về phần này, bạn đón xem nha.
romano_193
ĐẠI BÀNG
7 năm
@IELTSVUIVE Chiến sớm luôn nha bác :D
Ngon ^^
DinhhCuong
TÍCH CỰC
7 năm
Xe anh gắn hạ phuộc phải không nhỉ 😃
@Mr.Four Không bạn ơi, phần móng ngựa zin mà 😁
DinhhCuong
TÍCH CỰC
7 năm
@IELTSVUIVE hehe giờ mới biết fz có cái này 😆
Re0
CAO CẤP
7 năm
giá về tới Việt Nam mình là bao nhiêu anh em ơi
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
Đầu tiên là giá rổ!!!!!?
ph@m.duy
TÍCH CỰC
7 năm
Phuộc là cái vẹo gì vậy, viết cho mình miền nam đọc à
@ph@m.duy Bác @Pham@duy có vẻ hơi cứng nhắc nhưng vậy cũng ko sai, viết bài thì nên lựa những từ ngữ thông dụng phổ thông cho người đọc dễ hiểu chứ đừng cứ thổ ngữ mà phang thế là ko tôn trọng người đọc 😃
@ph@m.duy - vãi bảo thủ thanh niên phán =))) , lên gg xem đưa 2 từ nó đều hiểu dc ko, có chú là méo hiểu chứ ai =)).
- và cái nữa cái từ của mẹ dùng là kiểu "lấy công dụng làm tên vật dụng" chứ từ phổ thông chuyên nghiệp quái gì. VD: cái Đục dùng để đục đẽo nên gọi theo cái công dụng nó lun "cái Đục", "Lưỡi Cày", "Xe Gắn Máy" v.v.v....; như cái phuộc để giảm hiện tượng xóc của xe thì kêu theo lun "Giảm Xóc".... chứ cái tên của món đồ (do ai đó đặt từ trăm năm trước 😃 ) đặt ra có khi đâu giống công dụng của nó. như Cây Búa chẳng lẽ kêu "Cái Đập, Cái Gõ"...túm lại cái từ Phuộc hay Giảm Xóc đã trở nên rất bình thường chả có gì thắc mắc hết mẹ ah =)))))
jimmyctho
TÍCH CỰC
7 năm
Mình rất thích dòng FZs. Nó ko quá model nhưng đẹp vừa phải, tiếc là vợ nó hơi thấp nên ko mua dc con này. Sợ lại bị chưởi
Xperios
TÍCH CỰC
7 năm
Phí tiền cho những ai không phải là phịch thủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019