Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm ROBOROCK S7: nặng hơn, lau nhà sạch hơn, thông minh hơn

cuhiep
23/6/2021 15:53Phản hồi: 182
Trải nghiệm ROBOROCK S7: nặng hơn, lau nhà sạch hơn, thông minh hơn
Hơn ở đây là mình nói về các cải tiến của bản thân nó so với đời trước cũng như so với các máy Robot hút bụi khác để cho việc hút bụilau nhà hiệu quả hơn, giúp chúng ta có một cuộc sống tiện nghi hơn, tốt hơn.

Nặng hơn: mình rất thích điểm này

Ngay khi mở hộp con Roborock S7 ra thì điều làm mình thích nhất đó là nó rất nặng. Mình kiểm tra độ nặng của các con robot khác thì mình thấy S7 nặng hơn nên mình đánh giá đây là điểm ăn tiền của nó.

Tại sao nặng hơn lại là điều quan trọng?

Mình là người thích lau nhà, mỗi khi lau nhà mình đều dùng lực để đẩy xuống nền nhà để làm sạch. Nên việc một con robot nặng hơn mình đánh giá nó cao hơn vì khả năng lau sạch, hút sạch của nó sẽ tốt hơn các con robot nhẹ hơn.

Kết quả hút bụi cho thấy máy giúp làm sạch nhà như thế nào.

Có thể việc nó nặng hơn sẽ dẫn đến việc nó hao pin hơn nhưng thử nghiệm cho thấy đó không phải là vấn đề mà chúng ta cần quan tâm. Pin vẫn tốt, vẫn tự động về chỗ sạc đơn giản, ngon lành.

Dễ dàng nhấc/hạ miếng giẻ lau nhà

Anh em có thể chủ động nhấc miếng giẻ lau nhà cao lên 5mm, thụt vào trong khung của robot. Như vậy nó sẽ vào trạng thái không lau nhà. Tương tự như vậy thì khi Roborock S7 đi vào thảm thì nó sẽ tự động nhấc giẻ lau lên để nó không lau thảm.

Không lau thảm

Tính năng này là tính năng thông minh. Bình thường thì các robot hút bụi xịn một chút đều có khả năng nhận dạng được thảm để tăng lực hút giúp mạnh lên. Vì đi qua thảm tăng lực hút là cần thiết để hút bụi vì thảm có nhiều chỗ thông hơn nền nhà bình thường.

Khi đi vào thảm thì tự động nhấc tấm lau lên và tăng lực hút.

Với S7 thì nó còn làm một việc khác nữa là nhấc giẻ lau nhà cao lên để nó không lau thảm. Việc lau thảm bằng giẻ có nước là không đúng nên nó nhấc giẻ lên để không lau thảm là rất hợp lý. Tính năng không có gì thần thánh nhưng đúng với nhu cầu sử dụng thực tế của người dùng. Mình đánh giá cao giải pháp này của Roborock.

Quảng cáo

Tạm ngưng không lau nhà, chỉ hút bụi

Anh em biết là chúng ta chỉ lau nhà khi nhà đã được hút bụi sạch. Chứ để bụi mà lau nhà thì có khi nó còn nhem nhuốc ra thêm. Tính năng nhấc giẻ lau lên mình quá hài lòng, tức là mình sẽ cho nó hút bụi một hai vòng trước, sau đó mình mới cho nó tính năng lau nhà, như vậy sẽ đúng và sạch sẽ. Trước giờ mình không thích tính năng lau nhà của robot hút bụi vì mặc định lúc nào nó cũng lau.

Lau nhà sạch hơn bằng cách rung

Roborock gọi tính năng này là Sonic Mopping. Nó sẽ làm cho giẻ lau rung 3000 lần trong vòng một phút giống kiểu như bàn chải đánh răng có rung hay máy rửa mặt có rung. Lúc này nó giúp cho máy có thể lau sạch hơn, hiệu quả hơn. Ví dụ như anh em có các vết cafe hay sữa dính xuống nền mà khô rồi thì lau bình thường khó sạch được. Nhưng với khả năng rung của S7 thì nó giúp giải quyết được vấn đề này. Rất đáng suy ngẫm.

Bộ phận được làm rung.

Hút bụi mạnh và sạch

Mình đang dùng Roborock S6 MaxV là một con có lực hút rất mạnh so với các con robot hút bụi khác. Nhưng thử nghiệm với S7 gần một tuần cho thấy là S7 tuy cùng lực hút là 2500pa nhưng hiệu quả hơn. Theo như quan sát của mình thì có hai lý do: Roborocks S7 nặng hơn và cấu tạo của chỗ cao su chính có điều chỉnh. Điều chỉnh ở đây là họ thêm các núm cao su nhỏ trên bề mặt để nó giữ cho rác, bụi hay tóc không bị tụt ra trong quá trình hút vào, như vậy việc hút sẽ hiệu quả hơn.

Quảng cáo

Thùng rác lớn, bình chứa nước lớn

Khay rác có dung tích 470ml và bình chứa nước lau nhà 300ml. So với mặt bằng chung của các robot hút bụi thì cả hai khay của roborock S7 đều rất lớn. Và với bình nước lớn thì việc lau nhà cũng như việc làm cho robot nó nặng hơn nữa mang lại giá trị sử dụng cao hơn.

Cuộn cao su đỏ là chiếc chổi quét để bụi văng vào trong luồng gió hút vào máy. Nó được gắn thêm các đốt nhỏ giúp cho bụi, sợi vải, tóc… đi vào dễ hơn, không rớt lại ra ngoài.

Khăn lau nhà, khay rác và bình nước. Lớn hơn và pro hơn các máy hút bụi khác.

Sau khi lau nhà anh em kiểm tra khăn lau, đi rửa để thấy robot nó làm tốt nhiệm vụ nó như nào.

Thùng rác lớn, đựng được nhiều

Dock sạc và đèn báo. Trên nóc là LiDAR.

Chổi quét một bên

Hút bụi, bẩn trên thảm hiệu quả

Cám ơn Mivietnam.vn đã cho mình mượn roborock để trên tay và chia sẻ với anh em. Anh em cần mua robot hút bụi vào site trên coi nhé.

Hình ảnh khác:
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mai lên đời thôi
@Nha.tranthanh để mình thử tấm lau khác mà vẫn chảy chắc phải mang đi bảo hành thật, haizz
@SieuBanana không phải do tấm lau đâu phần tiết nước ra ấy. bị rò rỉ rồi. ra ng ta dán keo lại phần đó.
@Nha.tranthanh cụ thể là dán chỗ nào, chỉ mình với bạn ơii
@SieuBanana phải tháo óc ra nước sợ mất seal robot bạn thôi. ở dẫy 4 con óc 2 nút phung lên thảm ấy. lau xong mà tháo ra thấy nước nhiều ở đó là gần như 99% chảy rồi. ra BH thôi
Chu cubin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tưởng rẻ
Cười vô mặt
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chuyển từ S6 Maxv lên em này ngon phết các bác ạ, nó lau rung bần bật đã lắm. Lau sạch dã man.
@phamhoach8x Bác mua địa chỉ nào đó e cũng muốn lên đời
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pham Van Dien89 mua cũng chỗ bác Hiệp mượn đồ đó bác, mivietnam.vn
@phamhoach8x Ok bác mình múc hôm qua rồi bác ah
Phụ kiện chuẩn như đi kèm có dễ mua ko ta
domanhhung02
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá 16tr lận à.
Pnmr560
TÍCH CỰC
3 năm
@domanhhung02 16 triệu là combo kèm máy lọc nước và khí khiếc gì đó. Mình mới mua chiều nay giá 12.8 triệu.
Khoi1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pnmr560 Mua lúc mới ra chỉ 11tr500 vnđ
Pnmr560
TÍCH CỰC
3 năm
@Khoi1989 Bản quốc tế hay nội địa vậy bạn?
tamakeno
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nặng đô thì nặng tiền thôi ;))
Thiết kế nhìn đẹp thế, có vân với cái đen như ngoài hành tinh.
ducphuc18
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này cũng dùng app Mihome đúng không bác.
@ducphuc18 Đúng rồi bạn
@ducphuc18 app Mi Hone vùng quốc tế hoặc app Roborock cũng đc. Dòng này đỉnh nhất của xiaomi rồi.
quangduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dư con mijia gen 2 ko sài, ai mún mua lại hem
Giá nhiêu bạn? Có gì inbox mình nhé
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@quangduy90 Inbox giá cho mình nha.
Sao mình thấy con này có thêm 1 cái dock to lắm để hút rác nữa mà ta.
@dungdeptrai9x Dock này hãng bán riêng dạng option đó bạn.
David.Le
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dungdeptrai9x Cái dock thu rác là sản phẩm mới chưa ra mắt, nhưng con S7 sẽ tương thích với cái dock đó.
huuphuch
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đồ của roborock thì tốt rồi. Cải tiến lau nhà là cái đáng tiền nhất! Có điều giá còn cao, hơi khó tiếp cận vs mình 😃.
😆) nhưng rất tiếc là nó bị lỗi giảm chấn. Mới mua 2 ngày bị. Bảo kiểm tra chứ không dc đổi mới. 😥
@Nha.tranthanh Mình cũng bị lỗi này, xài khoảng 1 tuần là bị. Bị thường xuyên luôn. Search thì thấy người dùng các nước khác cũng bị, phản ánh tren reddot, amazon, forum ò roborock
@Dang Ngoc Binh có ông nào pm bảo kết nối với roborock ở VN không ??? còn xin sdt
@Duy Luân bác Luân bên mình mượn được robot thì biết được thông tin về 1 bạn @doanduong_xd4_pvif bảo giúp mình kết nối với roborock VN mà hình như mình tìm hiểu thì làm gì có Roborock VN nào nhỉ. đại lý phân phối thì có bên Mivietnam mình biết ???
@Nha.tranthanh Chắc kết nối với nhà phân phối thôi 😁
Em quan tâm đến độ ồn của nó, nó có quá ồn không bác.
7lov3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocbaohadong Mình thấy con nào cũng ồn hết. Xui xui nhà có miếng giấy hay bịch nylon nó hút phải thì 3 tầng lầu cũng nghe thấy...
@quocbaohadong Ồn hơn con Dreame L10 Pro bữa mình test, nhưng không đến mức khó chịu
halobaby0101
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái chổi giữa không có lông làm sao mà quét được rác vào nhỉ ?
@halobaby0101 Nó hút vô xong lùa vô tiếp đó bạn, vẫn hút được sạch lắm mà không rối tóc
@halobaby0101 Robot của iRobot ko dùng chổi lông lâu rồi bạn. Các hãng sau này cũng học theo, Ecovas cũng bỏ lông rồi.
Con này hay quá.
Roborock thì tốt rồi tôi dùng con Gen 2 đến giờ vẫn chưa chịu hỏng để lên đời
Con này mỗi tội mắc thôi chứ không gì 😔( mình cũng đang xài, mê lắm
phudodt86
ĐẠI BÀNG
3 năm
thôi đợi S7 MaxV có lau có camera rồi mua luôn
Cười vô mặt
@phudodt86 Vừa lau vừa quay ngược cam lên
Cười vô mặt
Mod review loại có tháp gom rác đi, đang thèm mấy con đó.
Khoi1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Wolfrain Thằng ECOVACS nó có dùng máy hút bụi kết hợp lau nhà nhưng mạnh về lau thì nó có chức năng tự giặt khăn lau nhìn rất chuyên nghiệp. Mã của con đó là N9+
Screenshot_20210627-075919_ECOVACS HOME.jpg
jackky
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Wolfrain con này thấy đáng đồng tiền bát gạo
Con N9+ dùng siêu chán, phần mềm zỏm.
@Khoi1989 mình dùng nhiều robot rồi. thấy dòng roborock là ổn phần cứng phần mềm. thấy review thế thôi. đụng vào đi nhiều lỗi vặt cực. tốt nhất chức năng vừa phải thôi. hút và lau tốt cho mình là được. cái app nó củ chuối vc ra ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019