Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Safari trên iPadOS: nâng cao như trên máy tính

Didu
6/6/2019 3:59Phản hồi: 77
Trải nghiệm Safari trên iPadOS: nâng cao như trên máy tính
Safari trên iPadOS giờ đây cao cấp và chuyên nghiệp hơn rất nhiều so với bản trên iOS, người ta gọi nó là trình duyệt hạng máy tính (desktop-class). Apple đã mang nhiều nhất có thể những tính năng của Safari trên macOS lên cho iPadOS bao gồm quản lý tải xuống, chỉnh cỡ chữ, thiết lập nâng cao, cũng như khả năng tải bản đầy đủ của một trang web thay vì bản di động.

Giao diện

Trong giao diện chính, Safari được bổ sung vài nút tính năng, ví dụ nút tải xuống hay chỉnh cỡ chữ. Ở vị trí của nút bật chế độ đọc tin (Reader view) thì bạn còn có thể chỉnh cỡ chữ to nhỏ, thiết lập trang web đó cũng như là yêu cầu bản di động. Trước đây iPad không cần chỉnh cỡ chữ đơn giản vì nó trên màn hình nhỏ còn giờ thì đã có thể xuất ra màn hình lớn bên ngoài nên nhu cầu này là cần thiết.

Ngoài ra, từ đây bạn cũng có thể chỉnh quyền riêng tư cho trang web đó để nó có thể sử dụng các tính năng của máy, ví dụ cho phép truy cập microphone, vị trí hay không.

Tải xuống

Bạn đã có thể tải bất kỳ file gì đó từ Safari trên iPad, giống như trên máy tính vậy. Sau khi tải, những file này được lưu trong mục tải xuống, iCloud Drive, trong ứng dụng Files. Hoặc bạn cũng có thể chọn nơi lưu trữ trong Cài đặt, mục Safari, ngoài lưu trên iCloud thì còn có thể lưu trên bộ nhớ máy.

Riêng hình ảnh thì tải xuống mặc định trong Photos. Trước đây, tải một cái gì đó với Safari trên iOS là rất khó khăn. Đi cùng với đó là ứng dụng Files được nâng cấp để việc quản lý file tải xuống trở nên thuận tiện.

Mặc định tải trang bản máy tính

Safari trên iPadOS mặc định sẽ tải trang web bản máy tính, trước đây chúng ta phải bấm giữ nút refresh để (Request Desktop version) làm điều này. Bất kể trang web nào, Tinhte.vn, Facebook, YouTube... sẽ tải bản đầy đủ cho chúng ta sử dụng, không còn bất cứ hạn chế nào.

Trước đây khi mở các trang web có ứng dụng trên App Store thì sẽ hiện một hàng gợi ý tải và dùng ứng dụng thay cho trình duyệt nhưng giờ cũng biến mất vì nó nhận Safari trên iPad như trên máy tính rồi.

Phím tắt

Bạn có một loạt các phím tắt để sử dụng Safari từ bàn phím. Hầu như phím tắt nào có trên Safari macOS thì đã có trên iPad rồi, rất thuận tiện để sử dụng. Để tìm hiểu và học các phím tắt, từ bàn phím bạn bấm và giữ nút Cmd (Command).

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

batman99
ĐẠI BÀNG
5 năm
ko biết chạy được Xcode ko nhĩ
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@batman99 4gb ram chạy xcode giả lập cái ipad pro khác thì lag tung chảo mất 😆
nhandevteam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PerfectSun build direct
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@nhandevteam Tui nghĩ vs Ram đó làm j cũng lag à 😁
nhandevteam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PerfectSun dòi hỏi thì muôn vành, mac air thèm pro, pro thèm 15' 😆
Có bác nào biết cách đảo hướng cuộn chuột trên ipad ko

Ấn vào đây để mất chấm tròn nhé, tắt always show menu
chickenbg
TÍCH CỰC
5 năm
thời xưa được a trai cho con nokia 2700 dùng opera có chuột như máy tính loè lũ bạn đã oai lắm rồi... xong qua sky 730 dùng android chạy đc video đuôi flv ko cần đổi đuôi với chơi đc khu vườn trên mây trên web đã thấy ác liệt r
cho hỏi PadOS có cài dc trên PC ko nhỉ
p/s: sao nhìn con trỏ chuột nó to vậy
@tyhn nếu dễ nhất thì bạn thuê dịch vụ cài ấy...facebook có bác Sơn huỳnh chuyên nhận cài hackintosh giá cũng ok tầm 150k-200k thì phải
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
@kut3_prince_9x 350k thì có
@tyhn tối đa high sierra, thích thì vào vanhung4499.github.io . group facebook hackintosh- the osx world
@khang20 Cách đây 3 năm mình cài là 150-200k h k biết
Vẫn chưa lên được ipados 13😔
@hoholulu Minh sg b ơi
@vietnguyenhhh B lam bên nào, chsc minh quất lupon quá
mvo94587
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Mình dùng 3utool cài. Bị lỗi mất kết nối liên tục. Nhiều khi nó về lại biểu hiện itunes. Kiên trì flash liên tục vài lần. Giờ lên ngon.
@Timkelvin 3utool nha
iPad ngày càng bá đạo hơn.
Có copy file từ ipad sang usb được ko bác Luân?
@If you dont mind Được, tải thử winrar bằng safari và chép trực tiếp vào usb
@chavalier Thank bác, quá ngon
Xác nhận ngon
Đã nghịch thử iPadOs mới nhưng có cảm giác gì đấy hơi hụt, vẫn không đã bằng chơi với Macbook và chuột xịn
@dangnhatanh1412 Tất nhiên, nó chỉ là biến thể của iOS với thêm vài cái cải thiện như Safari này thôi 😁 nói tiệm cận MacOS thì hơi bị quá
@dangnhatanh1412 Vẫn còn nhiều ông như bác cứ nghĩ ipad để thay thế pc, mac =))
tín hiệu đáng mừng
iPad 2018 đang tính lên 😁
màn hình 120hz quá mượt
khang20
TÍCH CỰC
5 năm
lại tốn mớ pin
tớ hỏi ngu tí vì chưa dùng ipad bao giờ. ipad có xử dụng word, exel văn phòng được không ạ chả là muốn mua dùng cho công việc + giải trí xin ae tư vẫn a.
@toanku Có nhé và nếu cụ ko chơi excel nặng đô thì tẹ ga đi cụ 😁 iPhone có cái gì thì gần như iPad có cái đó :p
batman99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toanku được nha bạn, ra hệ điều hành này, đầu tư thêm chuột bàn phím bluetooth là đở tốn laptop nếu nhu cầu ko cao
@toanku Word chắc đc. Chứ excel hơi căng
tuyệt vời.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019