Trải nghiệm Sleep,mảnh ghép được nhiều người mong đợi cuối cùng cũng đã có mặt trên watchOS 7
Knah
20 ngày trướcBình luận: 96Lượt xem: 8.353
Trải nghiệm Sleep,mảnh ghép được nhiều người mong đợi cuối cùng cũng đã có mặt trên watchOS 7
Sleep là ứng dụng được ra mắt cùng với watchOS 7 tại sự kiện WWDC vừa qua. Đây là ứng dụng theo dõi giấc ngủ chính chủ mà người dùng Apple Watch đã phải đợi rất lâu để được trải nghiệm. Vậy đâu là khác biệt giữa Sleep với các ứng theo dõi giấc ngủ mà mình từng có bài chia sẻ trước đây, mời ae theo dõi.

Để bổ trợ cho Sleep, Apple trang bị thêm tính năng Wind Down. Đây thực chất là những Shortcut được Apple đưa ra màn hình khoá của điện thoại trước giờ ae bắt đầu đi ngủ để có thể làm một số việc như nghe nhạc, nghe kể chuyện hay xem thử mai sáng ngủ dậy mình sẽ làm gì.
Để set up những mục này, ae chỉ cần vào ứng dụng Health là có thể tuỳ chỉnh những việc mà mình thích làm trước khi ngủ. Hiện các Shortcut này khá giới hạn, mình nghĩ sắp tới có thể sẽ có nhiều hơn để ae lựa chọn.

Apple cho phép người dùng set up thời gian lên giường cũng như thức giấc, tuy nhiên set up là một chuyện còn khi nào ngủ lại là chuyện khác và Apple Watch vẫn sẽ tự động tracking khi nào ae ngủ để báo cáo lại. Việc báo cáo này giúp ae có thể đánh giá được thời gian ngủ của mình có được đảm bảo không cũng như chất lượng giấc ngủ của mình.

Điều khiến mình thích nhất là sau khi set up thời gian ngủ trên Sleep, đến đúng giờ là Apple Watch sẽ tự động tắt hết các thông báo và chuyển qua chế độ Sleep mode. Lúc này màn hình của Apple Watch chỉ còn hiển thị giờ ( với các con số chiếm trọn màn hình để ae dễ dàng xem giờ trong đêm), ngày tháng và báo thức ( nếu có).

Điểm đặc biệt là chế độ Sleep mode này sẽ tắt toàn bộ màn hình dù cho ae có dùng series 5 hay có quơ quào thay chân như thế nào đi chăng nữa. Cách duy nhất để xem giờ là ae phải gõ vào màn hình thì nó mới hiện ra. Điều này giúp ae sẽ không làm phiền người ngủ bên cạnh vì nếu như trước đây thì màn hình sẽ sáng lên khi ae cử động. Đồng thời lợi ích của chế độ này cũng giúp tiết kiệm pin.

Buổi sáng khi thức dây, ae sẽ thấy màn hình chào buổi sáng cùng thông báo thời lượng pin của đồng hồ còn lại bao nhiêu ( chắc là để nhắc đi sạc 😁).

Tựu chung ngoài những khác biệt kể trên, Sleep hiện cũng chưa có gì khác biệt nhiều so với các ứng dụng đã có mặt từ lâu trên thị trường như Auto Sleep, Pillow,... Tuy nhiên các ứng dụng kia nếu muốn ngon lành thì phải trả tiền. Còn đây là hàng nhà trồng lại được miễn phí nên tất nhiên là đã hơn nhiều rồi, có chăng là Apple ra muộn quá nên mình đã tốn tiền mua mấy cái kia mất rồi 😔

Xem thêm:
Một số ứng dụng theo dõi giấc ngủ cho Apple Watch

P/S: do tối qua đi ngủ nên có mấy cái mình không chụp hình được nên có một số hình ảnh mình set giờ lại để chụp cho ae xem.

Do có nhiều ae phản hồi về việc đeo đồng hồ khi ngủ, mình không rõ phần lớn mọi người như thế nào nhưng cá nhân mình ngủ khá ít và thường thức dậy giữa đêm. Nếu ko xem đồng hồ thì mình sẽ không biết mấy giờ để ngủ thêm mà sẽ dậy luôn. Mình nghĩ cũng có rất nhiều người gặp vấn đề về chuyện ngủ, do đó nếu thuộc tuýp dễ ngủ thì ae tất nhiên là rất tốt rồi. Ăn được ngủ được là tiên mà
Đeo đồng hồ hay vật gì đó vào tay khi ngủ thì mình hầu như ko thích
@Hao Kiet các ông sạc đêm chúng tôi lại sạc trc khi ngủ ông vớ vẩn bome ra
@HÀ DŨNG 86 thoải mái hơn nữa là ko mặc gì
@Hao Kiet =))) liên quan =)) sạc có 1 tiếng hơn xíu đầy =)) về bỏ vào sạc rồi tối đeo theo dõi giấc ngủ vs báo thức =)) tuỳ sở thích chứ vớ méo gì
@NamDoLa_V.I.P Vướng thật, có điều vẫn phải đeo vì cái báo thức.
pin được mấy ngày 😃
@chungs2k2 Thêm tính năng pin không biết có giảm không. Xài bình thường được ngày rưỡi chán
@nightwish47 beta tụt pin hơn b ah
hồi xưa cũng hay thử ktra giấc ngủ, giờ thì mình lại không ktra gì hết vì vợ bảo người gì đặt lưng cái là ngủ ngay. Với lại ngủ mình đôi khi hay bị tật gối đầu lên tay trong lúc ngủ say, mang đồng hồ cái là sáng ra đau nhức hết cái cổ tay.
@Nam Air Ngủ nude mà đeo đồng hồ như cởi truồng mà đeo dây nịch 😆
@Nam Air Lúc mới mua mình cũng thử đeo xem sao, biết được mỗi điều là khi ngủ nhịp tim xuống dưới 40 😁
Cái theo dõi giấc ngủ chắc là dành cho người có bệnh, cần theo dõi.
@Nam Air Mình ngủ chỉ khoái trần truồng cho thoải mái 😗
Xưa đeo miband có kiểm tra nhưng giờ chả buồn. Mình cảm thấy bản thân lúc đeo bị chi phối bởi các chỉ số quá nhiều. Giờ chả cần chỉ cần tối ngủ, sáng mở mắt dậy không mệt, không nằm nướng là được. Hoặc đôi khi tối ngủ chỉ 5 tiếng, ban ngày 3 giấc 25 phút bù
@Hunglong96 có thêm data để điều chỉnh bản thân thôi, chứ bạn đâu cần phải làm theo.
@Hunglong96 đúng rùi, mình xài garmin. ban đầu cũng ham hố đeo rồi xem data các thứ các thứ. đc 1 tgian thấy chả có tác dụng gì, quan trọng là ngủ đúng giờ, ngày nào ngủ ít quá thì hôm sau gắng ngủ bù lại thôi. cảm thấy lắng nghe đồng hồ sinh học đc thì tốt hơn là nghe theo mấy cái app : ))
@Hunglong96 ko hẳn bác, trong thông số nó có giấc ngủ sâu, giấc ngủ chập chờn từ đó đánh giá tâm lý, sức khỏe bản thân nữa, ko chỉ đơn giản là đo ngủ bao nhiêu tiếng. Ngủ 8 tiếng chập chờn ko bằng ngủ 5 tiếng mà sâu nhé bác.
@Hunglong96 Ủa chứ không lẽ ngủ 5 tiếng bảo đủ!
Riêng cái loại pin dùng ngày rưỡi là k chấp nhận được r, các con smartwatch bh pin toàn 4-5 ngày, trâu bò thì cả tuần cũng có. Suốt ngày lo sạc đt, h còn phải lo sạc đồng hồ nữa thì lạy 😁
@fdcode281 Thế mà doanh số nó ko ăn lại con pin 1 ngày 😃
Đeo smart watch rồi set up cả đống thứ có khi mất ngủ thiệt.
chả bao giờ thích đeo cái gì khi đi ngủ cả...đến bao cao su còn lười đeo
@chocchocucmanh Bcs bác đeo khi thức nhé. Ngủ mà có bcs thì chắc là có ai đó đeo hộ rồi.
@chocchocucmanh Đeo bcs khi ngủ để tránh mộng tinh à thím ?
Cũng thích tính năng này nhưng mà chịu đi ngủ đeo j trên tay cộm cộm khó chịu ko ngủ được
Ko hóng cái này lắm, vì kiểu gì cũng phải sạc pin.
Hóng cái cài mặt đồng hồ bên t3 mà mãi chưa có.
nếu vậy chắc phải mua 2 cái apple watch nhỉ. một cái ngày đeo tối đem đi sạc, cái còn lại tối đeo đi ngủ ngày sạc.
Tối ngủ đeo AW để rồi sáng ra đem sạc, only Apple. :V
Cách lên wos 7 beta như nào add ơi
vẫn chưa quen việc đeo đi ngủ ...
tại sao đeo đồng hồ lúc ngủ
@h2ux Khỏi sợ bị trễ hẹn trong giấc mơ!
@h2ux Theo dõi xem bác bị mộng tinh lúc mấy giờ.
mua miband theo dõi giấc ngủ còn aw thì để đem sạc
Nhớ đeo đồng hồ khi hành sự để coi tiêu hao bao nhiêu kcal nhé các bác
@donquijote Nhớ bật “Luyện tập ngắt quảng cường độ cao” cho chính xác, nếu nhịp tim lên quá cao thì phanh lại xíu.
@c0mmand0 Hehe
Xin profile beta với mod
Pin nó đã ít rồi mà đêm đi ngủ còn đeo thì hôm sau nó hoạt động bằng mặt trời uh cả nhà?
@nguyenmanh287 Đeo đi ngủ rồi sáng dậy sạc tiếp.
Trên Iphone thì cái mục báo thức đã thay đổi và không còn được nghe tiếng cạch cạch lúc chỉnh giờ nữa mấy thím ơi và có thêm cái mục sleep =))
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019