Trải nghiệm Sony FE 24-50mm f/2.8 G

Hoàng Hải.
29/2/2024 10:23Phản hồi: 34
Trải nghiệm Sony FE 24-50mm f/2.8 G
Sony FE 24-50mm f/2.8 G là một sản phẩm rất phù hợp cho những anh em yêu cầu chất lượng tốt, tiêu cự zoom vừa đủ nhưng mang trong mình kích thước gọn nhẹ.

Có lẽ những anh em “chơi” máy ảnh Sony Full-Frame mà muốn ống kính zoom gọn nhẹ, khẩu lớn một chút (trước đây toàn là f/4) thì đến bây giờ mới xuấ hiện sản phẩm này. Nó sinh ra để khônng chỉ dành cho công việc sử dụng hằng ngày, cho tất cả mọi thứ, anh em có thể mang nó đi cafe, du lịch, tán gẫu với bạn bè hay đơn giản là dạo 1 vòng quay thành phố chụp ảnh, quay phim, street photography mà còn lấp vào khoảng trống duy nhất đang thiếu của Sony.

Và họ gọi đây là ống kính “zoom tiêu chuẩn”. Để dễ hình dung hơn thì giống như những chiếc điện thoại phổ thông với tiêu cự 1X và 2X thì cũng đâu đó tương đương với 24mm và 50mm trên ống kính này vậy.

Dù vậy thì đây không phải là 1 sản phẩm giá rẻ, con số $1100 mà Sony đưa ra sẽ khiến nhiều anh em lăn tăn. Một số bạn hỏi mình là liệu sản phẩm này có được đưa vào danh sách Kit của hãng bán kèm với body Full-frame hay không thì câu trả lời là khó. Fix khẩu lớn, giá hơi cao mà tiêu cự không quá dài thì những anh em nào phù hợp với các tiêu chí dưới đây thì hãy nghĩ đến Sony FE 24-50mm f/2.8 G.

1. Anh em cần 1 ống kính nhỏ gọn!

Nó chỉ nặng 440gr, dài 92.3mm (tức là chưa đến 10cm) và khiến mình thực sự rất thoải mái khi cầm ra đường, chụp hình hoặc quay phim. Có lẽ do tuổi cao sức yếu nên mình hơi chán các ống kính to nặng dài rồi, trừ khi phải đặt mình vào những tình huống đặc biệt, kiểu như là chụp chim, cò với các tiêu cự 300mm đổ lên.

Nhưng tuy nhỏ, 24-50mm f/2.8 G vẫn có đầy đủ vòng chỉnh khẩu, nút Fn để giữ nét, vòng zoom out (hơi ngược khi mặc định là 50mm, zoom ra mới là 24mm), nút gạt AF/MF, công tắc Click ON/OFF cho anh em quay phim êm ru và vòng lấy nét. Nhắc đến vòng lấy nét thì đây là một trong những điều mình khá ưng trên sản phẩm này, anh em không phải vặn hành trình quá dài mà vừa buôn ra cái là dừng luôn, rất nhạy.

Đi cafe với bạn bè, ngồi nói chuyện có thể mang theo dễ dàng.

Quảng cáo

2. Chất lượng ảnh tốt

Nét đứt tay thì hơi lố nhưng để khẳng định chiếc ống kính này cho lại chi tiết cao ở ngay mức khẩu lớn nhất là f/2.8 thì mình khẳng định FE 24-50mm f/2.8 G làm được. Gần như toàn bộ hình trong bài viết này, mình đều để ở độ mở khẩu tối đa. Thông qua các thử nghiệm của mình thì tốt nhất vẫn là các mức khẩu từ f/4 đến f/11, ảnh sẽ chi tiết từ trung tâm đến rìa.

ISO 6400 ở tiêu cự 24mm

ISO 6400 ở tiêu cự 50mm

Nhiệt độ K là 3100.

Quảng cáo

2.1. Flare và ghosting

Mình thích khả năng khép khẩu sâu của sản phẩm này, lên tới f/22 và những gì nó mang lại là ấn tượng đối với mình. Tuy nhiên, để đẹp nhất thì anh em cứ khép từ f/11 đến f/16 thôi. Các vòng lục giác xuất hiện nhưng nó không khiến mình quá khó chịu. Và đường nhiên rồi, các tia túa ra đều và đẹp.

Tiêu cự 24mm

Tiêu cự 50mm, mình để tốc chậm để tránh noise

2.2. Viền đen và soft

Do sản phẩm này chưa có Profile Correction nên ở tiêu cự 24mm, mình sẽ không nhận xét. Đối với tiêu cự 50mm, mình thật sự bất ngờ và nói không ngoa khi anh em phát huy được tối đa chất lượng khi sử dụng với tiêu cự này. Viền đen có nhưng phải soi kỹ mới thấy và gần như triệt tiêu ngay lập tức ở f/4.

Hiện tượng soft sẽ xuất hiện khi anh em bước qua ngưỡng f/11 ở phần rìa và nhiều lên ở f/16 đến f/22.

2.3. Khoảng cách lấy nét gần nhất (như macro)

Đây là 1 trong những điểm khiến mình ấn tượng với khoảng cách lấy nét của FE 24-50mm f/2.8 G, đặc biệt là ở tiêu cự 24mm. Anh em xem clip có thể thấy là mình dí sát hình nộm đến nỗi tưởng chừng như chạm vào. 18cm ở tiêu cự 24mm và 29cm ở tiêu cự 50mm với lấy nét tay. Tương ứng theo đó là 19cm hoặc 30cm với lấy nét thủ công.

Close up với tiêu cự 35mm

Close up với tiêu cự 24mm

Vậy nên khi tính từ cảm tiến đến vật thể mình cần lấy nét với tiêu cự 24mm, khoảng cách chỉ là 6.5cm.

3. Lấy nét nhanh ở cả 2 chế độ AF-S và AF-C

Trong video, mình có thử khả năng lấy nét để anh em mường tượng ra được độ nhanh, nhạy của ống kính này mang lại là tốt đến như thế nào. Điều này thì đặc biệt quan trọng với các anh em quay phim. Đặc biệt với những anh em chuyên làm vlog, quay lại cuộc sống hằng ngày, làm tiktok quay du lịch thì quá hữu dụng. Mặc dù không có động cơ tuyến tính Linear XD nhưng 24-50mm f/2.8 G vẫn hoạt động tốt với chiếc A9 III mới và vẫn cho khả năng chụp 120 hình/giây.

Dễ dàng để anh em chụp thú cưng trong tích tắc.

4. Hoàn thiện rất ổn

Sony nói rằng những gì mà anh em nhận được khi sở hữu 1 ống kính như 24-50mm f/2.8 G sẽ tương đương với các ống kính GM đời đầu và mình tin vào điều này khi cầm nó trên tay. Các khớp nối được làm kính kẽ để chống bụi và nước năng. Phần cao su dường như ít bám bẩn hơn và đi kèm đó là chất liệu nhựa sần sẽ luôn giữ gìn ngoại hình của nó luôn sạch.

Chi tiết hơn thì mình đã dành khoảng 15 phút đồng hồ, ngồi vân vê vòng xoay khẩu, gạt các nút bấm hay Fn trên ống kính để xem là nó có sử khác biệt khi xoay nhanh chậm hay độ nẩy khác nhau hay không. May mắn thay, câu trả lời và không.

Kết luận:

Mình thực sự thích các sản phẩm của Sony gần đây, không quá ồn ào và khoa trương, nó đáp ứng được đủ nhu cầu phổ thông của anh em. Nếu anh em cần tiêu cự lớn hơn, có thể nghĩ đến 20-70 f/4 G, còn muốn lợi khẩu thì 24-50mm f/2.8 này lại vô cùng hợp lý. Nhỏ gọn, khẩu lớn, lấy nét nhanh, mượt mà, hoàn thiện tốt và trên hết, chất lượng ảnh đẹp là những ưu điểm mình có thể kể ra.

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ưu tiên khẩu lấy con này, tiêu cự căn bản dễ chụp, giá 1100 rẻ so vs rf của canon. 24-105@4 cũng 1300 rồi😃
datmap
ĐẠI BÀNG
một tháng
@cao1004 Chính xác, cái hiệu ứng tiêu cự mới là cái quan trọng.
@Tiêu diệt dragao 70 mà ở khẩu 2.8 thì chụp chán phèo còn ko đã bằng 50 1.8 về hiệu ứng thị giác nữa, còn nó gọi mấy ống 85 bằng cụ rồi vừa hụt tiêu cự vừa thiếu khẩu chụp có đã gì đâu, thì mua 1 ống 85 hay 135 bắn cho sướng hoặc lên luôn 27-200.
mua con 24-50 này với 135 1.8 là đủ bộ ăn chơi rồi
@hoanlkpr mỗi len nó làm 1 nhiệm vụ khác nhau mà bạn, len fix tiêu cự nó cố định thì việc làm khẩu lớn nó đơn giản về mặt cơ khí hơn nhiều so với zoom.
ko phải ai cũng cảm thấy thoải mái với vấn đề thay len ra vào nhiều đâu. nên len zoom nó sinh ra chủ yếu để khắc phục cái nhược điểm đó của fix thôi.
còn việc mở khẩu 1.8 so với 2.8 thì ko bàn cãi. nếu chụp ở 1 tiêu cự cố định thì bao giờ fix cũng có lợi thế về mở khẩu và độ nét.
nên với những người ghét việc phải vặn tháo len nhiều họ sẽ mua zoom.
@ViệtThương92 tiêu cự nào tôi cũng dùng rồi ông ạ. từ fix 9mm laowa đến fix 135 của canon. mỗi 1 tiêu cự nó cho 1 hiệu ứng mặt mẫu khác nhau. việc này ko thay đổi đc bằng cách đứng gần hay xa mặt mẫu đâu. hoặc là mắt mỗi ng cảm nhận 1 khác, có ng nhận ra điều đó rất rõ, có người thì lại ko để ý hoặc ko nhìn ra đc.
việc lùi thêm vài bước hay tiến thêm vài bước để so sánh về 2 len là sai.
cơ bản lens giờ gần như tương đương nhau, quan trọng cần cự nào mà chơi vừa túi tiền thôi
Con này cày dịch vụ 2 body thêm con 85 nữa chắc cũng ok
@tamnguyen072 con này đúng đi dịch vụ ngon bổ rẻ luôn, thêm 85 hay 135 nữa hết bài
@hoanlkpr Phải 2 body thì mới ổn 1 body 24-50 + 1 body 85 (hoặc 135)
Con này so với Tamron 20-40 thế nào anh em?
Giờ toàn fix mf, chả quan tâm trọng lượng 😆
Không liên quan nhưng cho Canh hỏi địa chỉ nhà hàng với. Nhìn đồ ăn ngon mà thèm quá!
Chụp xuất sắc nha, bạn!
Mua 24-70gm cũ cho rồi... Hoặc là 20-70mm còn tiện hơn chứ thà nó là tiêu cự 20-50mm f2.8 người ta còn có lí do xài wide end, đằng này khoảng zoom được quá ít, mà đầu 24mm cũng rất khó quay vlog cầm tay.
@hoatongoc vlog chuẩn nó tầm 35mm đó, chân dung thì 50mm. nhược điểm khoảng 50-70 chụp chân dung đẹp thì có mỗi 50mm, ưu điểm giá mềm hơn, ống nhỏ nhẹ dễ quay hơn. còn giá mềm quá chưa biết so sánh chất lượng màu sắc ntn, khả năng AF so với 24-70 GM1 và GM2 ra sao thôi, chứ giá mới này ngang con 24-70 gm1 cũ rồi, 1 thời gian nữa có lens cũ thì giá chắc mềm nữa
@hoatongoc 24 chuẩn wide rồi, muốn rộng hơn chơi 16-35. 20 rất là nửa mùa. Quay vlog cầm tay thì lại càng ưu tiên nhỏ gọn. Quay cái mặt chứ đâu phải cái mâm đâu mà 24 lo không đủ 😆
@Katze 24mm cầm tay còn phải crop ảnh để chống rung nữa thì ko đủ đâu bác ạ :v
@hoatongoc nếu bạn cầm ống 24-70GM trên gimbal thì bạn sẽ suy nghĩ lại con này, mình sẽ bán 24-70GM II để mua con này vì nhỏ nhẹ, tiêu cự 70 chã cần lắm đập con 85 vô là êm ngay vừa lợi khẩu vừa lợi tiêu cự, chụp đẹp gấp 7749 lần 70 2.8
Cho mình hỏi là nhu cầu mình cần 1 lens chụp chân dung tốt hoặc xoá phông tốt khi chụp 2-3 người, vừa tiêu cự tầm 30 đổ lại. Nếu của Sony càng tốt, thì mình nên dùng con nào?

Ví dụ mn thấy con mà thớt đang review với con Sony f 1.8 35mm và f 1.8 50mm thế nào ạ?
@Lê Hoàng Brandsketer 30-35mm là góc rộng quay Vlog chứ ko phải góc quay chân dung, tầm tiêu cự này vừa đẹp để quay ngược lại. Còn xóa font cho 2 người, 3 người ntn là cho chế độ AF trên body, để mà xóa font đẹp thì lens tiêu cự càng xa xóa font càng đẹp, nhưng khoảng cách chụp càng xa, chọn lựa ntn là tùy theo nhu câu của bạn thôi
@ViệtThương92 Nói chung muốn chụp chân dung 2-3 người thì nên một ống khác phải ko bạn? Ví dụ ảnh dưới đây mình chụp bằng lens Sony f1.8 50mm, tất cả từ màu sắc, xoá phông, lấy nét đều rất ưng. Chỉ mỗi góc hơi hẹp nên dùng cho quay vlog phải để khá xa, mình lại muốn kiếm 1 con mọi thứ như 50mm nhưng tiêu cự rộng hơn thôi có được ko?
Chụp gái hình như hợp hơn
Đúng Sony lun. Skintone vàng khè 😆
@Calvin_trung công nhận, nhìn tone mày lens sigma cảm giác nó cân đối hơn. nhưng AF thì mấy con lens for ko có tuổi
50mm f2.8 thì cũng tạm được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019