Trải nghiệm ThinkPad P15s gen 2: góc nhìn từ chiếc máy làm việc trong trip OntheRoad

Pnghuy
23/6/2022 13:49Phản hồi: 49
Trải nghiệm ThinkPad P15s gen 2: góc nhìn từ chiếc máy làm việc trong trip OntheRoad
Lenovo ThinkPad P series, cụ thể là ThinkPad P14s và ThinkPad P15s gen 2 là những chiếc laptop mobile workstation nổi tiếng bền bỉ, chắc chắn trong chất lượng build và điều đó được minh chứng qua chuyến đi 8 ngày 8 đêm vừa qua của bọn mình. Trong chuyến đi ấy, cả hai đã trở thành những chiếc laptop làm việc chính của bọn mình, nó giúp hoàn thành cơ bản việc cắt ghép các cảnh quay, sắp xếp đâu đó để chuyển về cho team nhà hoàn thành nốt các công đoạn còn lại. Đối với tính chất của một chiếc mobile worksation, sự yên tâm trong quá trình sử dụng máy là điều mà mình đã thực sự được trải nghiệm.

Như anh em cũng xem qua những tập Tinhte on the road, bọn mình di chuyển bằng xe điện, đi qua các tỉnh ven biển của Việt Nam như Bà Rịa - Vũng Tàu, Bình Thuận, Ninh Thuận, Nha trang trước khi về thành phố núi Đà Lạt. Xuất phát từ Sài Gòn với khí hậu nóng ẩm, có mưa và suốt chuyến hành trình gần như là nắng gắt và gió biển mang nhiều muối cũng như hơi mặn. Điều này sẽ là ác mộng với những chiếc laptop nào không có được một chất lượng build tốt, chắc chắn và chống chịu được với những kiểu thời tiết khắc nghiệt đó.

Trước tiên ThinkPad P15s gen 2 đã hoàn thành tốt ở cái việc là nó vẫn hoạt động tốt trong những điều kiện khí hậu đó. Khung nhôm dày bản khiến chúng mình yên tâm đặt máy trong ba lô, di chuyển bằng xe máy suốt chuyến hành trình. Mình không nghi ngờ gì về chất lượng build của ThinkPad, nhưng trước đến nay chỉ sử dụng loanh quanh công ty thôi nên chưa có cơ hội thực sự kiểm chứng cái sự bền bỉ đó. Qua chuyến đi này trở về thì mình phải công nhận là nó bền bỉ thật.

Bọn mình làm việc ở mọi nơi mình đi qua, bất cứ khi nào thuận tiện. Do giới hạn về thời gian nên bọn mình phải quay và dựng cuốn chiếu, tức quay tới đâu thì dựng tới đó để kịp sản xuất. Công việc đó bắt buộc mình phải thực hiện trên ThinkPad P15s gen 2 và nó hoàn thành ổn nhiệm vụ cắt ghép và nối các đoạn video lại với nhau, trước khi gửi về cho team ở nhà để tiến hành dựng cũng như thêm hiệu ứng, chỉnh màu, chống rung....

Cấu hình của chiếc máy này không phải thuộc dạng quá mạnh mẽ, Intel®️️️️️️️️️ Core™️ i7-1165G7 processor 4 nhân 8 luồng thôi, nhưng nếu chỉ dùng để cắt ghép các đoạn video thô lại với nhau, xử lý một phần công đoạn dựng thì ThinkPad P15s gen 2 vẫn đáp ứng tốt.

Intel®️️️️️️️️️ Core™️ i7-1165G7 processor không phải là một con CPU yếu nếu ta biết tận dụng nó. 4 nhân 8 luồng kết hợp với RAM 16GB giúp cho máy có thể xử lý được các tác vụ mà mình vừa kể trên.

Quảng cáo

Khung máy dày 19.1mm khiến cho nó có nhiều không gian hơn để tản nhiệt và mình thường xuyên làm việc ngoài trời trong quá trình di chuyển nên nhiệt độ môi trường ảnh hưởng rất lớn đến máy, nhưng nhìn chung thì nó không quá khó chịu và hiệu năng không bị giảm một cách quá đáng. Nhưng để có được hiệu năng tốt nhất thì vẫn phải cần cắm sạc và mình tận dụng mọi lúc dừng chân nghỉ ngơi tại các quán cà phê hoặc quán ăn bên đường để sạc máy và tiếp tục công việc.

Tiếp theo về màn hình, kích thước lớn 15.6" FHD với tấm phủ matte chống chói. Với điều kiện làm việc phức tạp như tụi mình vừa qua, tấm phủ matte giúp bọn mình làm việc ngoài trời nắng không bị tình trạng chói vì ánh sáng chiếu thẳng vào, nhưng vì độ sáng của màn hình khá thấp, chỉ 300 nits mà thôi, nên buộc phải chọn những chỗ có bóng râm hoặc ánh sáng không bị hắt thẳng vào để hạn chế tình trạng này.

Điều cuối mình muốn chia sẻ với anh em là cổng kết nối, dĩ nhiên nó có đầy đủ từ Thunderbolt, USB-A, HMDI nhưng mình gặp một tình huống thế này. Bọn mình có sử dụng một tai nghe Bluetooth trong lúc dừng chân nghỉ ngơi lúc gần tới Nha Trang, đang dùng thì hết pin, sẵn cổng USB-A có tính năng sạc cho các thiết bị ngoại vi như tai nghe, microphone hay thậm chí là điện thoại luôn, sự tiện lợi mà mình thấy, mình nghĩ trước nay sẽ ít dùng tới nhưng nó lại có ích không ngờ trong hoàn cảnh này.

Qua chuyến đi vừa rồi, một lần nữa bọn mình đã có thể "thử sức" với ThinkPad P15s gen 2 này, trong cả hành trình và cho đến khi về nhà, gần như chiếc máy vẫn còn như mới bóc hộp và mọi thứ hoạt động vẫn trơn tru. Nhờ đó mới thấy, với dòng mobile workstation, người dùng có thể yên tâm sử dụng máy ở mọi lúc mọi nơi mà không cần quá lo lắng các điều kiện ngoại quan ảnh hưởng đến thiết bị.

Quảng cáo

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chưa dùng dòng P Thinkpad nhưng dòng P thì quá nổi tiếng nhất là khoảng nồi đồng cối đá và độ chạy ổn định .

Mình có con T540p ngày nào cũng tra tấn em nó suốt 6 năm trời mà chả thấy hỏng ( bỏ trong cốp xe máy ngày khoảng 10 tiếng dù ngày nắng hay mưa ) .
@ngoinhala T430 vẫn cẮm giả lập game ngày đêm, tuổi đời 10 năm
@ngoinhala Dòng Thinkpad P series công nhận là ực kì bền luôn, chất lượng build chắc chắn, hiệu năng thì ổn định
AMDFirepro
TÍCH CỰC
2 năm
@ngoinhala nồi đồng cối đá như laptop Thinkpad thì xài sướng thật bác à, chả cần phải lo sợ mạnh tay quá hay sốc tí là máy bị hư
iptran68
TÍCH CỰC
2 năm
M còn đang dùng em T450s 4-5 năm mà mãi nó chưa hỏng cho để đổi lap khác! 😃
@iptran68 Mình thích nhất dòng này!
@iptran68 Dùng mấy em này phải dùng cả đời mới xứng bác ơi 😃))
AMDFirepro
TÍCH CỰC
2 năm
@iptran68 máy bền kiểu này chỉ có lợi cho người dùng thôi
Cười vô mặt
qwarl
TÍCH CỰC
2 năm
ngoài lề các bác cho em hỏi là em đang dùng con lenovo ideapad. ko biết là win 10 có thiết lập hay là pm của lenovo có thiết lập mà rời mắt khỏi máy thì sẽ sleep ấy nhỉ. h em muốn tắt đi thì có bác nào biết chỗ tắt ko ạ, chứ cứ rời máy đi uống nước hay làm gì 1 tí là lại sleep đã v còn bị disconnect với wifi nữa phiền quá😔
VinhKop
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qwarl Google bác ơi :v
lehman1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@qwarl bịt cam lại
@qwarl Nghe bạn mô tả mình thấy giống vụ tự động khoá qua điện thoại hơn, kiểu là khi bạn cầm điện thoại có kết nối với laptop ra khỏi tầm sóng là nó tự động khoá cái laptop lại 😆 còn kiểu không xài mà tự khoá thì có thể chế độ screen saver trên máy bạn đang để thời gian quá ngắn nên dừng xài tí là nó khoá
qwarl
TÍCH CỰC
2 năm
@gatheringviolet em mới gg tìm thử thì nó là dynamic lock bác ạ, nhưng của m thì chưa bật lên và cũng chưa kết nối với đt hay thiết bị nào hết ấy. ko nói vụ rời bàn đi uống nước mà chỉ cần em ngó đt tầm 1ph 1ph hơn thôi ko để ý là nó cũng tự sleep rồi trong khi thời gian em để sleep là 5ph lận ạ. và chuyện cũng ko có gì nếu ko phải mỗi lần sleep xong mở máy lên thì đều bị no internet access phải connect tay 2 3 lần mới vào đc mạng🙄
lionkingA9
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lenovo mà chuyển đổi màn sang 16:10 thì còn tuyệt hơn nữa, Viền cạnh thì ok nhưng viền dưới màn hình vẫn khá dày.
minhhq1980
TÍCH CỰC
2 năm
@lionkingA9 Lenovo đang chuyển dần sang 16:10 rồi đó bạn. X1 gen 9, X13 gen 2, T14s gen 3...
Tui còn tưởng là khí hậu biến đổi từ kiểu Dubai sang Siberia kia. Chứ từ Sài Gòn ra đến Ninh Thuận rồi lên lại Đà Lạt mà ngỏm thì chưa xứng bán ra thị trường. Đừng nói đến dòng P của Thinkpad.
Bài viết có chủ đích thì cũng đừng lố quá. Câu chữ nó nhẹ nhàng thôi.
GiangSCE
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduc89 Đọc tới đoạn gió biển, hơi mặn như kiểu văn mẫu. Dùng vài năm trong điều kiện đấy mà bị ảnh hưởng rõ rệt thì hãng phá sản luôn rồi chứ chưa nói vài ngày
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduc89 Chuẩn luôn. Đi có một tí mà làm như vào sa mạc Sahara =)) Muốn thời tiết nóng nực cứ ra ngoài Hà Nội làm việc ở ngoài công trường nhé. Xong rồi mở cái máy tính lên. Chưa đến 10 phút đâu bật cái win lên thôi, quạt đã kêu ầm ầm. Đấy mới gọi là khắc nghiệt. Ngồi trong nhà mà không có điều hòa thôi, mà máy đã nóng thấy mẹ.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduc89 rất tán thành với b, mod Huy làm bài rất màu mè
mobile workstation mà cấu hình vs hiển thị như thế kia thì tôi gọi đấy là "mất chất".
Màn hình có 300nit, CPU 4 core, ko có khe cắm dock ?!?! vậy nó "Workstation" ở điểm nào ???
Thua cả con gaming legion 5 tôi đang xài.
Nếu chạy chip ryzen (R7 5800u) thì còn có thể xem xét lại 1 chút.
@nghien_net_89 Cái khe cắm dock giờ không phù hợp nữa, dock giờ toàn type-c thôi cụ
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
Buồn cười ghê, team đi rồi về được bao lâu? 1 tuần không? mới đi dạo dạo có nhiêu đó mà đã trầm trồ "...phải công nhận là nó bền bỉ thật."🤣🤣🤣
Mấy cái đi phượt chill chill như kia thì chiếc Vivobook ghẻ 10tr của mình cũng làm được. Vì nó từng theo mình đi chuyến đi 2 tuần bị quăng quật đủ thứ. Đang nói về độ bền nhé, cấu hình i3 thôi nên không dám so với i7 hẳn "4 nhân 8 luồng" kia.
Mình không nói là máy nào bền hơn, nhưng với chuyến đi "nghỉ dưỡng" như kia mà đã kết luận máy này nó bền thì hơi mắc cười.
Lenovo book QC kiểu này thì đang làm mất giá trị của dòng ThinkPad quá, mà thật mình thấy 2 con này cũng chả có giá trị gì nhiều của ThinkPad😆)
Rồi còn vụ khoe sạc pin nữa chứ =))))))))
@bhuubao Ông này ko có khiếu review, cả bài viết lẫn video đều gượng gạo, thật lòng khuyên nên đổi nghề
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@thanhde2011nt bạn Huy này hồi mới còn hơi gượng chứ bây giờ okie hơn rồi. Chủ yếu là do con máy nội tại nó không có gì mà hãng book là phải chém quá nên bị tự làm khó thôi😆)
@bhuubao Thì cũng là nhận tiền review mà làm không tới nơi tới chốn khiến sản phẩm còn bị giảm giá trị, nên mới nói là không phù hộ nghề này
Hình ảnh ngầu lòi
demax
TÍCH CỰC
2 năm
Không liên quan nhưng trông bộ râu hãm thật
Cười vô mặt
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@demax Ko đc công kích cá nhân nhe. Râu phải như avatar tui mới không hãm... Còn râu ông chủ tút thì chịu, ko thấy hợp chút nào với cái mặt.
@demax tui mà là bạn ông mod kia thì nửa đêm cạo sạch râu cho nó đỡ ngứa mắt
tuzebra
ĐẠI BÀNG
2 năm
ủa bữa coi video thấy mod diện nguyên 1 bộ trắng xóa từ áo tới đồ chơi luôn mà 😆
QC thì mẫu rất quan trọng =))
162910658
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không nhất thiết con này mới chịu đc thời tiết của các chuyến phượt. Con chip này cũng ko mạnh, cố nhồi nhét cái chữ thinkpad để marketing bán kiếm lời. Đánh giá lợi nhuận có khi nhiều hơn apple bán iphone (tính trên giá 1con)
pr lố , sáo rỗng
Thấy dây sạc cắm USB-A mà cười quá đi =))) Sao không dùng Type-C sạc cho tiện.
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
Trước dùng con P1, phải công nhận là ngon. Xài gần 3 năm chán bán đi vẫn được 24 củ. Thêm tiền mua con Air M1 về đổi gió.
Nói chung lap windows thì mình chỉ thích mỗi Thinkpad
(.)
TÍCH CỰC
2 năm
sao sếp TT viết bài toàn bị chê thế nhỉ, haha
htux
CAO CẤP
2 năm
Hype thinkpad hơi lố. Đọc chip gen7 mà thấy có 4 core là tụt cảm xúc rồi. Thêm gen11 nóng có tiếng. Màn cũng chán nữa.
tóc mod đẹp quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019