Trải nghiệm Tome: ứng dụng AI giúp anh em làm bài thuyết trình

Anh Tú.
17/4/2023 12:29Phản hồi: 27
Trải nghiệm Tome: ứng dụng AI giúp anh em làm bài thuyết trình
Có lẽ anh em cũng đã thấy AI đã được áp dụng nhiều trong các lĩnh vực khác nhau như hội hoạ, viết,…Nên hôm nay mình muốn giới thiệu cho anh em một app mới có tên là Tome, app này sẽ dùng AI để giúp anh em tạo ra những slide cho bài thuyết trình của mình. Mời anh em xem qua trải nghiệm cá nhân của mình với Tome nhé.

Nhận xét nhanh

Mình khá bất ngờ khi chỉ mất tầm vài giây là nó có thể tạo cho mình một bài thuyết trình ngắn, nó tạo từ chữ, hình ảnh, mục lục, tiêu đề luôn. Đôi lúc mạng chậm thì hình nó load hơi lâu thôi nha anh em, còn mạng mạnh thì bao nhanh luôn.

Screenshot 2023-04-17 at 19.30.51.png

Ngôn ngữ nhìn chung là chấp nhận được do có thuật toán NLP, một thuật toán giúp ngôn ngữ trở nên tự nhiên hơn, giống người hơn. Nhưng trong nhiều trường hợp mình vẫn có cảm giác thiếu tự nhiên đôi chút, nhưng mà ở mức chấp nhận được chứ sao mà đòi hỏi mình nghĩ gì nó viết y vậy được hehe.
Tome AI được thiết kế dễ sử dụng. Giao diện người dùng đơn giản và dễ hiểu, giúp anh em sáng tạo nội dung dễ dàng hơn, không phải tập làm quen nhiều.

Nhiều tính năng hay ho

• Tạo slide hoàn chỉnh với 1 câu yêu cầu: Việc anh em cần làm là truy cập tome.app tạo tải khoản → Create → nhập yêu cầu → xong, những bước này nó sẽ chỉ tạp cho anh em một bước chung chung thôi muốn có một bài hoàn thiện thì cần chỉnh sửa nhiều.
Screenshot 2023-04-17 at 18.34.15.png
  • Tính năng DALLE: tính năng này cho phép anh em nhờ AI tạo ra một hình ảnh từ bên trong Tome và add thẳng vào slide luôn, không cần mở một app khác để tạo hình ảnh. Trung bình thời gian tạo ảnh này không quá 30 giây, mình để hình dưới cho anh em dễ hình dung.
Screenshot 2023-04-17 at 18.45.37.png
  • Rewrite: Tính năng này anh em có thể kêu nó viết lại những câu anh em không hài lòng. Khả năng viết lại cũng khá tốt. Muốn dùng cái này anh em bôi đen đoạn → chọn AI Edit → Rewrite.
  • Chỉnh giọng văn: anh em có thể kêu nó chỉnh theo giọng văn như thể nào, hiện tại đang có 5 giọng văn gồm: Neutral. Friendly, Excited, Persuasive, Intellectual. Cái này mình nghĩ anh em nên thử, khá thú vị. Muốn dùng cái này anh em bôi đen đoạn → chọn AI Edit → Adjust tone → chọn giọng văn anh em muốn.
Screenshot 2023-04-17 at 18.51.26.png
  • Viết dài hơn hoặc rút gọn: Tính năng này giúp anh em tối ưu hoá được không gian và linh hoạt hơn trong những đoạn văn, ví dụ đoạn nào cần dài thì dài, ngắn thì phải ngắn, muốn dùng cái này anh em bôi đen đoạn → chọn AI Edit → chọn reduce hoặc extend.
  • Thêm web và các ứng dụng khác trực tiếp vào slide: Tính năng này mình nghĩ cần thiết cho những giảng viên, mình thấy thầy cô mình lúc muốn minh hoạ một bài báo nào là phải mở sang tab khác (buộc rời khỏi slide) để mở báo đó, cái này có thể paste link web đó vào và lướt ngay trong slide luôn. Nếu anh em có xài AirTable thì nó có thể add được những table đó vào slide luôn. Muốn dùng cái này anh em ấn dấu cộng trên cái thanh bên phải là add được nha.
Screenshot 2023-04-17 at 19.07.46.png

Bản Pro có cũng được, không có cũng không sao

Ngoài ra, Tome cũng có bản Pro giá 8 đô/tháng, mình thấy nếu nhu cầu anh em thực sự cần cái này để phục vụ công việc thì nên mua pro, anh em sẽ được thêm những thứ sau:
  • Thêm không giới hạn người làm việc chung
  • Credits không giới hạn, credits này anh em cứ coi như tiền của anh em vậy, account thường thì có 500, account edu thì có 5000, pro thì không giới hạn.
  • Xuất ra dạng file PDF
  • Bỏ logo Tome trên bản free
  • Được ưu tiên hỗ trợ bởi đội ngũ của Tome
Screenshot 2023-04-17 at 19.19.47.png

Bên trên là một số chia sẻ của mình về trải nghiệm với Tome, một ứng dụng dùng AI để tạo slide thuyết trình hay ho. Mình biết đây cũng là nhu cầu của nhiều anh em khác, anh em có biết app nào khác hay hơn thì có thể comment chia sẻ thêm với mình, còn đây là link mình thử nghiệm các tính năng mời anh em vào xem, cũng thú vị lắm: https://tome.app/tran-anh-tu/testing-clgknqjt535v98l406whq5p42

Testing

by tu.ta4039@sinhvien.hoasen.edu.vn
tome.app
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
Bọn AI này vẫn còn sơ khai quá
Mình có 1 cuốn sách tầm 100 trang và mình muốn 50 slide

Chỉ việc upload file sách và nhập số slide lên là nó cho ra output rồi, m biết có AI nào làm kiểu vậy k nhỉ
@joe1111 Đây bạn, ko chỉ MS mà GG cũng sẽ có tính năng tương tự.
@causelove94 Ngon, hóng
@joe1111 vẫn thua xa power-point bác nhỉ
@joe1111 trainer gì? Pokemon trainer à =)h
Giờ làm nghề slide cũng bị đá đít
@Lê Hoàng Brandsketer Chắc cũng có tên gọi khác chứ nghề slide là nghề gì 😄
@khanhduy.39n Ví dụ như báo cáo họp hội đồng cổ đông trong công ty lười làm, không có gu thì nó thuê mấy đứa bán khoá học làm slide làm dùm á, làm cũng đẹp hoành tráng lắm, nhìn mê luôn
@Tuanhtran Ví dụ như báo cáo họp hội đồng cổ đông trong công ty lười làm, không có gu thì nó thuê mấy đứa bán khoá học làm slide làm dùm á, làm cũng đẹp hoành tráng lắm, nhìn mê luôn
@Tuanhtran Tụi mình toàn gọi chung là designer không à, chứ khong có gọi là dân slide kkk
em thấy font chữ viết tiếng việt bị lỗi có cách nào fix không nhỉ
nano1978
ĐẠI BÀNG
một năm
Có export ra powerpoint được không ad nhỉ?
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
Đã thử qua thấy còn xa vời lắm để sử dụng được
Đúng cái đang cần.
Hun cái nè
GiT
TÍCH CỰC
một năm
Tương lai công việc nhờ AI làm hết, kể cả việc đẻ con, từ đó nhà giàu càng giàu vì bớt phải trả lương cho nhân lực, nhà nghèo càng nghèo vì không kiếm được việc làm, đến mức đi ăn xin cũng không được, vì AI nó làm luôn cả việc ăn xin rồi... 🤣
Giao diện nhìn hấp dẫn hơn powerpoint rồi, để thử xem sao
Tóm lại, nếu bạn đang tìm kiếm một phần mềm để làm slide dễ dàng, chạy ổn định và hữu ích, thì 9slide sẽ là sự lựa chọn tốt nhất của bạn. https://tinyurl.com/29tvm7dz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019