Trải nghiệm TV TCL QLED 8K AI X915, chất lượng âm thanh, hình ảnh ấn tượng, soundbar đi kèm rất ngon
AudioMate
1 nămBình luận: 102
Trải nghiệm TV TCL QLED 8K AI X915, chất lượng âm thanh, hình ảnh ấn tượng, soundbar đi kèm rất ngon
Năm 2020 đánh dấu sự bắt đầu của kỷ nguyên 8K. Điều này là sự thức khi tại kỳ CES 2020 vừa rồi, tất cả các hãng màn hình đều giới thiệu từ 1 đến 2 model 8K khác nhau. Đây là một dấu hiệu tốt cho người dùng chúng ta khi mà TV 8K ở 2019 chỉ đóng vai trò như một món trang sức xa xỉ thì nay nhiều người đã có thể tiếp cận nó với mức giá tương đối ổn hơn.

Trong số các sản phẩm được trình làng tại kỳ CES vừa rồi,TV QLED 8K AI X915 đến từ TCL đã xuất sắc giành được giải Vàng từ phía ban tổ chức, thu hút được nhiều sự chú ý của giới chuyên môn. Theo thông tin từ phía nhà sản xuất, model X915 được giới thiệu như kẻ kế thừa dòng flagship tiền nhiệm TCL X4. Hiện tại, có thể nói QLED X915 là chiếc TV flagship của TCL trong năm nay.

Tuyệt tác thiết kế, mảnh ghép cơ bản cho một hệ thống home theater thực thụ
QLED X915 để lại ấn tượng đầu tiên cho người dùng với thiết kế tràn viền, kích thước 75”, độ dày thấp và trọng lượng tương đối nhẹ cho một chiếc màn chuẩn 8K

Quảng cáo

Kết hợp với những công nghệ màn hình mạnh mẽ như Local Dimming hay Quantum Dot, chất lượng hiển thị rất tốt với source 4K như phim từ Netflix, game trên PS4. Các dải màu được thể hiện khá trung thực, hình ảnh sắc nét, chuyển động hình ảnh rõ ràng, không có hiện tượng giật hình.

Bên cạnh đó, X915 QLED cũng đạt chuẩn HDR 10+ và hỗ trợ công nghệ Dolby Vision, điều này giúp nâng tầm trải nghiệm lên mức cao hơn khi anh em tìm được nguồn phim/video tương ứng.

Không chỉ chú trọng vào mặt hình ảnh, phần âm thanh của QLED X915 cũng được TCL nâng niu không kém. Thông thường, soundbar sẽ là sản phẩm tặng kèm các gói pre-order cho TV cao cấp hoặc thậm chí là anh em phải bỏ tiền mua riêng. Tuy nhiên, TCL đã thay đổi cuộc chơi khi tặng luôn cho khách hàng một chiếc soundbar của Onkyo. Phối hợp với các preset đa dạng, bộ giải mã âm thanh DTS và công nghệ Dolby Atmos đi kèm, anh em sẽ thấy hài lòng khi nghe nhạc hay xem phim hành đồng có nhiều pha cháy nổ cũng như epic OST.

Việc tặng kèm soundbar cho thấy TCL có định hướng rõ ràng cho sản phẩm của mình: một hệ thống Home Theater cơ bản. Do là setup được cân chỉnh sẵn bởi nhà sản xuất nên anh em có thể tận dụng được ngay những lợi thế của hệ thống Home Theater mang lại mà không cần phải tìm hiểu quá nhiều thông tin. Hiện tại ở Việt Nam, Home Theater còn chưa quá phổ biến nhưng biết đâu với sự xuất hiện của TCL X915 QLED sẽ thay đổi thị trường trong thời gian sắp tới?

Phần cứng cao cấp, một chiếc Smart TV đa dạng và tiện dụng

Quảng cáo

Một trong số các điểm yếu của TV 8K nói chung ở thời điểm hiện tại là việc khan hiếm nguồn hình ảnh chất lượng cao đạt chuẩn 8K. Tuy YouTube vẫn có một số video clip 8K nhưng chúng chỉ dừng lại ở mục đích test màn mà không đảm bảo cho nhu cầu giải trí. Việc này khiến các hãng sản xuất phải đưa ra một giải pháp mang tên upscale.

Upscaling các content từ 4K lên 8K đòi hỏi màn hình X915 QLED phải có khả năng xử lý dữ liệu tốt từ phần cứng. Để đáp ứng nhu cầu trên, TCL trang bị vi xử lý A55*4 1.1 GHz cùng với 2Gb DDR và 32Gb Flash Drive. So sánh giữa source 8K YouTube và source phim 4K, mình không nhìn thấy có quá nhiều sự khác biệt ở khoảng cách ngồi tầm 1 đến 1.5m. Chỉ khi đứng cách TV khoảng 50cm mình mới nhận thấy một số hạt sạn giữa source upscale và 8K gốc.
Hưởng lợi từ phần cứng ngon lành, phần mềm Android P chạy trên TCL tương đối mượt mà, nhất là sau khi thực hiện các cập nhật mới nhất.

Tính năng Google Assistant là một trong những tính năng mà mình yêu thích nhất ở một Smart TV vì nó cho phép bạn điều khiển, tiếp cận với tất cả mọi tính năng mà không cần quá nhiều thao tác. Để cải thiện trải nghiệm người dùng hơn nữa, TCL đã tích hợp thêm một micro vào phía dưới màn hình, cho phép bạn gọi trợ lý ảo mà không cần đến remote. Đây thực sự là một nâng cấp rất hữu dụng, đặc biệt là khi bạn vừa trở về nhà sau một ngày dài mệt mỏi, chỉ muốn nằm dài ra sofa mà xem Netflix thôi hoặc chơi PS4 thôi.

Bên cạnh trợ lý ảo thông minh, X915 QLED cũng sở hữu Chromecast built-in và công nghệ T-Cast của riêng hãng, giúp mở rộng khả năng tương tác của chiếc TV với các thiết bị thông minh khác, mở ra nhiều trải nghiệm mới cho người dùng.

Quảng cáo

Phụ kiện dư dả, nhiều ứng dụng hỗ trợ người dùng

Đi kèm chiếc TV của mình, TCL đã hào phóng cho chúng ta tới tận 2 chiếc remote khác nhau. Tuy nhiên trong trường hợp quá xui xẻo làm mất cả 2, anh em vẫn có thể điều khiển TV nhà mình thông qua phần mềm T-Cast/Magi Connect của TCL trên điện thoại thông minh của mình.

Một trong các tính năng khá hay ho mà nhà sản xuất TCL muốn nhấn mạnh trên chiếc TV thông minh mới của mình là phần camera pop-up ở phía trên của màn hình. Tuy chất lượng hình ảnh chỉ ở mức vừa phải nhưng anh em vẫn có thể lưu lại một số kỉ niệm gia đình quây quần trước TV thông qua nó hay thậm chí là video call cho bạn bè/người thân. Tinh đến việc dịch COVID-19 vừa qua thì đây cũng là một tính năng khá thú vị phải không nào.

Tổng kết

Là một package tương đối hoàn chỉnh nhắm đến mục đích tạo ra một hệ thống Home Theater cơ bản, TV TCL QLED 8K AI X915 có thể phục vụ bạn như một Smart TV 8K riêng lẻ hay một mắt xích trong hệ thống giải trí tại gia một cách thuyết phục. Sở hữu thiết kế tuyệt vời cùng phần cứng cao cấp, đây có lẽ là lí do vì sao TCL X915 QLED giành được giải Vàng trong CES 2020.
Đúng là xứng đáng giải Vàng trong CES2020 thật, đi kèm 2 cái điều khiển rất tiện, nhiều khi để lung tung tìm cái điều khiển muốn đỏ mắt hoặc vui vui nó hỏng thì có ngay đồ thay thế, không biết giá có ngon không?
@rongbayax Quan trọng là tấm nền và công nghệ chứ còn 4k không thì thiếu gì con rẻ hơn.
dota11
ĐẠI BÀNG
1 năm
@rongbayax Coi vậy chứ 4k vs 8k chênh giá ghê các bác nhỉ
truongnn712
ĐẠI BÀNG
1 năm
@dota11 Công nghệ tiên tiến hơn hẳn mà bác
@truongnn712 Đợi vài năm nữa thôi, anh em mình sẽ trải nghiệm nhan nhãn 8k cho coi
LeTuTu
ĐẠI BÀNG
1 năm
TCL = Thịt Chó Luộc 😁
Lost_Stars
ĐẠI BÀNG
1 năm
@LeTuTu kiểu này thì dịch ra được nhiều nghĩa lắm
sanghominh
ĐẠI BÀNG
1 năm
@LeTuTu Vãi cả đánh vần bác, như bác là Lê Tự Tử à
LeTuTu
ĐẠI BÀNG
1 năm
@sanghominh Tú Tú ạ 😌
@sanghominh Ngta là lễ tự tử. Có tổ chức lễ đàng hoàng bác ạ
changngok86
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tốt + gía tốt nữa là ok
icd2006
ĐẠI BÀNG
1 năm
thích
nhìn hình đầu bài tưởng review cái tv màu đỏ huyền thoại chứ!!!!
tienlequoc
TÍCH CỰC
1 năm
Nói con này kế thừa dòng X4 là ko hợp lý. X6 thì hợp lý hơn.
ndkhanhs
ĐẠI BÀNG
1 năm
Nói “Không” với các sản phẩm của Trung Quốc.
mãi bên nhau bạn nhớ
wenshengnj
ĐẠI BÀNG
1 năm
4K chưa dùng giờ đã ra 8K
Thịt chó luộc
athonl
TÍCH CỰC
1 năm
@iPhonecafe Tôi chọn lầm, tôi chọn lại.
Tôi Chọn Lầm nên Tôi Chọn Lại =]] Và lần này tôi chọn Thịt Chó Luộc hay Tô Cháo Lòng =]]
Bạn sẽ không bị nỗi đau cháy ví khi TV hư vào tháng thứ 25 đến tháng thứ 35, vì Thiếu Chất Lượng là hãng duy nhất dám bảo hành TV cho bạn đến 36 tháng =]]
phieudu0711
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Rich Leon Thích Chơi Lớn, Thì Cứ Lấy, Tốt! Chất Lượng
Thật sự nhờ TCL mà mình mới biết tới tivi 50" giá rẻ, mục tiêu xài 3 năm hư mà 5 năm rồi thấy vẫn ổn.
Giờ đợi có cớ trục trặc là lên 65"-75" luôn vì giá rẻ thúi ra
Quảng cáo hay, chất lg hình ảnh thế nào nhỉ
quân ken
TÍCH CỰC
1 năm
Tv TCL giờ chất lượng cũng đi lên rồi nhiều gia đình lựa chọn
8k 55 inch giá nhiêu nhỉ
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
1 năm
Tcl chắc chắn ko bao giờ mua, màn nhìn màu xấu với cái loa tởm lợm
rongbayax
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Giáo Vũ Bác xài rồi hay sao mà phán xanh rì thế, em xài vẫn ngon phây phây chứ có sao đâu mà bác phán ghê thế
dota11
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Giáo Vũ Xài cũng ổn mà bạn
truongnn712
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Giáo Vũ Tuỳ góc nhìn mỗi người thôi, chứ nhà tui 2 cài TLC vẫn xem oki
dongbinh324
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Giáo Vũ Mình dùng thấy ổn mà nhỉ, bác cứ làm quá lên
vietxitin1
TÍCH CỰC
1 năm
Đúng cái đoạn review âm thanh film trên soundbar thì mấy ông tắt tiếng, rồi 2 ông khen âm thanh hay như đúng rồi. Chán
hoanlkpr
TÍCH CỰC
1 năm
@vietxitin1 bản quyền youtube thông cảm bác ơi
vietxitin1
TÍCH CỰC
1 năm
@hoanlkpr nhạc thì dễ bị track chứ 1 đoạn film chắc ko bị đâu bác
hoanlkpr
TÍCH CỰC
1 năm
@vietxitin1 tại bạn chưa bị thôi 😆 mấy con AI nó ngu lắm chri dính 1 tý là nó khóa luôn video
AudioMate
TÍCH CỰC
1 năm
@vietxitin1 tiết lộ nhẹ cho bác là cái vid này có tới 8 bản final 😆
Xấu
rongbayax
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Tuanvu10hp Cũng êm mắt mà bác
dota11
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Tuanvu10hp Chú khó quá thế ai bán được tivi cho chú
truongnn712
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Tuanvu10hp Xấu mà chưa chắc có lúa để gom em nó về cậu ạ =)))))
dongbinh324
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Tuanvu10hp Mình lại thấy đẹp
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019