Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm với Filco Majestouch Convertible 2: Thiếu chất lửa, không xứng với cái giá

Lê Q Khánh
25/12/2021 23:39Phản hồi: 152
Trải nghiệm với Filco Majestouch Convertible 2: Thiếu chất lửa, không xứng với cái giá
Nếu chê một cái bàn phím cơ 4 triệu (cho dù đã 5 năm tuổi) của một hãng danh tiếng như Filco chắc có nhiều người sẽ phản đối. Nhưng thực sự qua một thời gian sử dụng, bàn phím Majestouch Covertible 2 của Filco thực sự không xứng đáng với những gì mình mong đợi và cũng không xứng với số tiền bỏ ra.

Thông số kỹ thuật cơ bản:
Tên đầy đủ: Filco Majestouch Convertible 2 HAKUA NINJA
Kích thước: Full size
Màu: Trắng
Profile: OEM

Switch: Red Cherry MX

So với những hãng đang làm bàn phím cơ đang ngày đêm hùng hục cải tiến sản phẩm của mình, Filco vẫn dùng những công nghệ đã cũ: keycap ABS mỏng manh, cổng mini USB không đẹp, cách kết nối rườm rà, cảm giác gõ khá tù túng đối với một đôi tay như đôi tay bay bổng lả lướt của mình. Mình có tham khảo những sản phẩm mới nhất của Filco thì thấy họ đã chuyển sang làm keycap double-shot rồi nhưng thực sự mình không hiểu tại sao một cái bàn phím đã hơn 5 năm tuổi như Majestouch lại bán với giá 4 triệu.

Khi nhận bàn phím về, mình hi vọng sẽ có một trải nghiệm mới mẻ: sang chảnh hơn, cảm xúc hơn khi lướt những ngón tay thon dài trên một cái bàn phím danh tiếng nhưng những tiếng gõ đầu tiên khiến mình cảm thấy hơi buồn. Lúc đó mình nghĩ là cái Filco Majestouch này chắc dành cho các chị các em gõ ở văn phòng chứ một đôi tay cần có cảm xúc khi gõ thì cái bàn phím này không thể mang lại. Nói như thế nào cho mọi người dễ hình dung ta? À, trong MotoGP có nhiều hãng xe tham gia và mỗi chiếc xe có một đặc tính riêng. Yamaha M1 thì chạy mượt mà, đúng đường thì chạy rất nhanh mà chỉ cần set-up không ngon là kết quả không ngon theo. Trong khi đó, những chiếc Honda RC213V hay Ducati Desmosedici GP hay KTM RC16 là những chiếc xe khó thuần nhưng mang lại rất nhiều cảm xúc cho người chạy và người xem; kiểu như dành cho những người đàn ông thực sự. Nói như thế không có nghĩa là chê Yamaha M1 hay chê Filco Majestouch nhưng để thực sự có được “cái chạm diệu kỳ” (majestouch) thì Covertible 2 làm chưa được. Mình không thích cái cảm giác gõ “đục đục”, “đèm đẹp” trên bàn phím này, có cảm giác như nó đang mang mình về với bàn phím màng hơn là đang thực sự gõ một bàn phím cơ. Dưới đáy bàn phím này không có foam nên tiếng gõ đôi khi lọc xọc, không được nịnh tai. Nhiều bàn phím của các hãng khác cũng không có foam nhưng với một mức giá 4 triệu đáng lẽ ra Filco nên làm tốt hơn.

Mình không ấn tượng với việc ghép nối trên Convertible 2. Khá phức tạp và thiếu trực quan khi phải bấm Ctrl + Alt + Fn để bắt đầu kết nối bluetooth (có lẽ là công nghệ của 5 năm trước) và nếu có ai đã kết nối hết 4 thiết bị rồi thì phải xóa đi nhưng mình lúng túng không biết xóa bằng phím cả. Sau một hồi mày mò thì mới biết là cái nút nhỏ xíu nằm ở góc phải nhưng cũng không thể nào nhét ngón tay vô để bấm xóa mà phải dùng một cái que nhọn gì đó. Kết lại là rối rắm và rườm rà chuyện kết nối. Nhưng được cái là kết nối xong rồi thì việc kết nối lại khá nhanh.

Về mặt thị giác và cảm giác, mình thích Filco Convertible 2. Một màu trắng nhìn rất đã mắt và sự mềm mại của bề mặt phím khi chạm lên đầu ngón tay mang lại nhiều thích thú. Chất lượng build cũng rất tốt. Theo chia sẻ của bạn mình thì sau 5 tháng xài thì vẫn chưa thấy báo gần hết pin (một ngày gõ khoảng 3-4 tiếng). Điều này có được là do khi không sử dụng thì bàn phím sẽ tự động đi ngủ đông. Profile OEM tạo ra cảm giác gõ thân thuộc vì không phải với tay quá nhiều, nên có thể gõ nhiều giờ và vẫn có thể gõ tiếp được, nhưng cái này cũng không phải là một điểm cộng vì cảm xúc cũng không còn để gõ nữa.

Quảng cáo

Tổng kết lại, Filco Majestouch Convertible 2 không mang lại cho mình chất lửa và cảm xúc khi gõ. Xét đến tận cùng thì cảm giác gõ trên bàn phím này cũng chỉ nhỉnh hơn bàn phím màng một chút mà thôi. Đó là một cảm giác gõ đèm đẹp, thiếu sức sống. Với 4 triệu, hiện tại chúng ta có nhiều lựa chọn tốt hơn rất nhiều so với Majestouch. Bàn phím này có lẽ chỉ vang bóng một thời mà thôi, cái thời mà khách hàng có ít sự lựa chọn và ít hãng tập trung vào cải tiến sản phẩm.

152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

inGodz
ĐẠI BÀNG
2 năm
Filco tốt thì đúng là tốt nhưng giá nó lên cao là do cái bảo hành 5 năm thôi.
@inGodz Thật ra phím rất khó hỏng, mà hỏng cũng rất dễ sửa nên mình thấy BH 5 năm cũng không có ý nghĩa gì.
Mình mua về thường tháo ra mod luôn nên mặc định là mình mất BH rồi.
@inGodz Bàn phìm dùng Cherry Switch thì bền khỏi phải bàn rồi 😁. thội
chụp hình gì màu lệch pha quá 😁

Mình thì thấy filco ngon trong tầm giá, bền nữa :D xài an tâm. còn muốn lửa hơn thì chơi loại khác :D
Q_K
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep CT nói chuẩn nè.
tung neo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Dùng thử stock của leopold, varmilo, cmk87 hay custom nj80 sẽ thấy filco chẳng còn ngon đáng giá
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
Đồng ý bài viết
Filco là đơn giản dễ xài, từ lâu đời lúc bàn phím nói chung chưa có gì. Bạn quen mấy cái keycap màu mè, tính năng đèn đóm fancy của thời đại mới thì chắc chắn không hợp
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 Ngày xưa mình có con Filco full kim loại, giờ cảm thấy Filco không đáng dùng nữa (so với giá tiền bỏ ra). Giờ nhiều hãng làm tốt hơn mà giá ổn hơn. Công tâm nhìn vào thực tế sẽ rõ ^_^
@ohzzzz Nói chung chung quá, cho một vài cái tên xem nào
ohzzzz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ducleminh Chung chung vì nhiều quá, tính ko hết, quan trọng là thân bàn phím mua riêng, keycap mua riêng, rồi switch mua riêng, tùy sở thích từng người mua từng loại rồi về lắp vào là xong. Còn nguyên bàn phím sẵn thì tầm 2tr con cmk87 đang là best
@ohzzzz có dùng được với macOS vá ipad k nhỉ?
Chất lửa gì chất gì bác ơi ? là đèn RGB xập xình hay keycap màu mè nó mới lửa ?
ohzzzz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamhuy300890 B phải dùng mấy cái bàn phím của trung quốc rồi mới hiểu, trừ màu mè ra thì còn quá nhiều thứ để bàn, nhất là cảm giác gõ và tiếng khi gõ, nó trên cơ hoàn toàn
thegate
TÍCH CỰC
2 năm
@lamhuy300890 Cào phím cũng cần lửa á 😃
tvtruc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đồng ý, mình đang dùng bàn phím này, phải nói là quá thất vọng với bàn phím giá gần 4 triệu rưỡi. Sau 1 thời gian ngắn các phím đã lỏng lẻo dễ dàng rơi ra ngoài, thua xa mấy bàn phím cơ 1-2 triệu. Dùng ở chế độ kết nối Bluetooth thì hay bị dính các phím Ctrl, Shift nên giờ mình phải chuyển sang dùng cáp. Khuyên các bạn không nên mua bàn phím này.
whitesama
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tvtruc Bác cũng dính lỗi hay mất kết nối bluetooth ah?
Mình cũng dính lỗi này, chẳng nhẽ bệnh chung rồi mà hãng ko fix được?
whitesama
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gauto988 Mình cũng bị lỗi mất kết nối bên windows giống bác. chẳ nhẽ mua không dây rồi lại cắm dây.
tvtruc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@whitesama Cắm dây cho đỡ bực mình bác ạ.
phoenix202
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lực lượng CSCT Tui dùng convertible 3 trên win 11 cũng vậy, bực vãi, chả hiểu filco nó dùng cái bluetooth gì lun @@
Wru5224
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bản chất Filco nó thế rồi mà bác 😆) Đừng kỳ vọng quá kiểu bỏ cần đây tiền mà so với cái khác ít tiền hơn cũng vậy thì ko nên mua Filco, thích mua và dùng thôi ^^
Khi thị trường có nhiều nhà sản xuất hơn và chuỗi cũng ứng vật tư nhiều hơn thì hiển nhiên giá sẽ rẻ hơn rồi. Không phải là giá đắt là bền hơn so với mấy hàng Trung Quốc đâu.
Mình đang dùng filco majesttouch bản ko có BL. Dùng từ 2015 đến giờ, dùng hằng ngày và gõ rất nhiều. (Mình làm nghề gõ phím ăn tiền). Đang chờ nó hỏng đến mua bàn phím mới có chất lửa hơn =))
photokts
TÍCH CỰC
2 năm
@x Lê Minh Đức x Chờ đến hỏng thì khó lắm thím à. Giờ thím mua phím mới. Vứt xó đi thời gian xem lại là nó hỏng r
htux
CAO CẤP
2 năm
Filco bây giờ con Minila R là đáng tiền nhất 😃 mình đang xài black switch
@badbug Thấy layout ổn mà kaka Space to đùng bao đời, em này nhìn thích aay
@Nhopt Pham Silent ở nhà / Lạch Cạch ở Trường he he
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial kiếm sw silver hay quang xài thử đi bạn
vuthainam
ĐẠI BÀNG
2 năm
FL Esports đảm bảo vả vỡ mồm Filco:
- Giá bằng 1 nửa
- Hotswap
- Stab stock quá ngon
- Mẫu mã, màu sắc đa dạng hơn
- Build ngon, ngang Filco
- Keycap dày, nhám
huungpham
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuthainam à cmk87 thì thật sự thằng sw mint ngon lắm. Bác mua Kaih thì hơi đáng tiếc
vuthainam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huungpham tại switch mint tiếng nó không thock nên em k lấy, mua về cũng tháo kaih red ra lắp gat yellow vào
Cười vô mặt
@vuthainam Bác cho em xin contacts thương gia với ạ!
vuthainam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@iGhost22 check inbox b
Làm con Minila Air thì cảm giác sẽ tốt hơn 😄
đã mua bàn phím giá cao chót vót là đại gia rồi. ko lẽ xài 2-3 hư rồi đem bảo hành thì ko xứng với giá tiền . mà xài tới năm thứ 4-5 nó hư ko lẽ đi bảo hành trong khi lúc đó mua cái mới ko sướng hơn ah. Toàn chiêu dụ dỗ là 9
Q_K
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thienbao_0949964724 Việc dùng 4-5 năm nó hư, và còn bảo hành, mà bạn không đi bảo hành, lăn tăn cái mới, thì đó là vấn đề của bạn, không phải của người bán/nhà sản xuất. 2 cái đó nó hoàn toàn khác nhau.
Việc bảo hành 5 năm thì hàm ý của họ là đồ rất chất lượng, đáng tin cậy, họ tự tin cam kết bảo hành như vậy. Còn sau thời gian đó thế nào họ cũng đã thống kê được: bao nhiêu KH như ông nói, bao nhiêu KH vẫn thích mang BH..... Cái gì cũng có lý do của nó 😁
Đang phân vân mà nghe bác nói xong nên em quyết quả chốt 1 bước lên Realforce cho nó end game
Q_K
ĐẠI BÀNG
2 năm
"Mình không thích cái cảm giác gõ “đục đục”, “đèm đẹp” trên bàn phím này, có cảm giác như nó đang mang mình về với bàn phím màng hơn là đang thực sự gõ một bàn phím cơ. Dưới đáy bàn phím này không có foam nên tiếng gõ đôi khi lọc xọc, không được nịnh tai. Nhiều bàn phím của các hãng khác cũng không có foam nhưng với một mức giá 4 triệu đáng lẽ ra Filco nên làm tốt hơn." <====== thật ra thì tùy loại keycap mà cảm giác gõ khác nhau à 3K 😁 bàn phím này dùng tốt mà, với người gõ nhiều (như nv nhập liệu... ) thì nó rất lợi cho sức khỏe ^^

"Mình không ấn tượng với việc ghép nối trên Convertible 2. Khá phức tạp và thiếu trực quan khi phải bấm Ctrl + Alt + Fn để bắt đầu kết nối bluetooth (có lẽ là công nghệ của 5 năm trước) và nếu có ai đã kết nối hết 4 thiết bị rồi thì phải xóa đi nhưng mình lúng túng không biết xóa bằng phím cả. " <========= thật ra thì bàn phím cơ với nhiều option như cái này không dành cho số đông, nên hơi khó 1 chút thì cũng bình thường à :D

"So với những hãng đang làm bàn phím cơ đang ngày đêm hùng hục cải tiến sản phẩm của mình, Filco vẫn dùng những công nghệ đã cũ: keycap ABS mỏng manh, cổng mini USB không đẹp, cách kết nối rườm rà, cảm giác gõ khá tù túng đối với một đôi tay như đôi tay bay bổng lả lướt của mình" <==== nếu bạn dùng hàng điện tử của các cty Nhật nói chung bạn sẽ để ý thấy: công nghệ họ cập nhật chậm hơn các hãng khác nhiều, không phải vì họ ko theo kịp về công nghệ, mà vì nhiều lý do khác :D

Về bàn phím này thì mình thấy dùng rất ổn, chỉ là bề ngoài không trẻ trung như những thương hiệu khác.
Vừa quất ikbc w200 - 1tr5
Cũng sw cherry brown
Ko biết khác gì cái trên ko 😆
Kividu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup Xin link mua bro, tks
@Kividu https://shopee.vn/product/57339494/13825126434?smtt=0.36041-1640495873.9

Mình mua băngf tín dụng nên đk fix thêm 300k
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup Bán có xài bàn phím full size đen kia ah, mấy trăm đó bạn
@Techsavvy20 fullen 150k 😆
Bàn phím ở cty thôi
Nickka
TÍCH CỰC
2 năm
vừa làm con DareU có 590k mini nhỏ gọn xinh đúng setup đẹp lun
Phú1991