Trải nghiệm Zowie EC1-B và G-SR-SE: Chuột và lót chuột dành cho eSport, đơn giản và hiệu quả

agp8x
31/12/2018 5:50Phản hồi: 62
Trải nghiệm Zowie EC1-B và G-SR-SE: Chuột và lót chuột dành cho eSport, đơn giản và hiệu quả
Sau một thời gian chạy theo xu hướng 7 sắc cầu vồng RGB, gần đây mình đã quay lại "căn bản" với chuột EC1-Blót chuột G-SR-SE từ Zowie. Bộ đôi hướng tới các bạn chơi e-Sport này là đại diện cho triết lý đơn giản nhưng hiệu quả được khá nhiều các game thủ chuyên nghiệp lựa chọn. Và sau thời gian trải nghiệm, ít nhiều mình cũng hiểu được vì sao nó lại được ưa chuộng như vậy.

Đôi điều về Zowie
Hãng phụ kiện cho game thủ chuyên nghiệp

Zowie là thương hiệu con của BenQ, chuyên phát triển phụ kiện dành cho game thủ chuyên nghiệp. Chính vì vậy mà bạn sẽ thấy rằng các sản phẩm của Zowie không chạy theo những trào lưu về ngoại hình, thay vào đó là ngôn ngữ thiết kế tối giản đặt hiệu năng lên mức cao nhất. Và dĩ nhiên, hàng cho game thủ chuyên nghiệp thì chẳng bao giờ rẻ, Zowie cũng không ngoại lệ.

Bộ đôi chuột EC1-B và lót chuột G-SR-SE mà mình trải nghiệm trong bài này nếu nói về thông số kỹ thuật thì rất cơ bản, chắc chắn sẽ không ấn tượng nếu như bạn đã quá quen với xu hướng cường điệu phổ biến hiện nay. Thế nhưng thực tế thì ngược lại, với những yếu tố về thiết kế và tính năng đều phát huy hiệu quả khi bạn sử dụng thay vì chỉ là những con số đẹp mang tính quảng bá. Đó cũng là điểm mình đánh giá cao ở các sản phẩm của Zowie.

Zowie EC1-B CS:GO Edition
Cho game thủ thuận tay phải, cảm biến 3360

Đây là dàn máy nhà mình, và bạn có thấy kế bên bàn phím với đèn LED RGB 7 sắc cầu vồng và một hình dáng đen đen không? Vâng đó chính là EC1-B CS:GO Edition.

Thông số kỹ thuật:
  • Cảm biến quang: Avago 3360
  • DPI: 400/800/1600/3200
  • Tốc độ report: 125/500/1000 Hz
  • Số nút: 5
  • Thiết kế: cho game thủ thuận tay phải
  • Chiều dài dây: 2 m
  • Kết nối: USB 2.0/3.0 - Cắm là chạy
Như mình đã nói từ đầu, thông số kỹ thuật và thiết kế của Zowie sẽ rất khó gây ấn tượng với các bạn chơi game bình thường. Tuy nhiên đối với các game thủ chuyên nghiệp, họ biết mình cần những gì và đó cũng chính là những điều mà Zowie mang đến. Theo thống kê thì hiện nay có khoảng 30% game thủ CS:GO chuyên nghiệp sử dụng chuột Zowie dòng EC. Trong đó EC1 phiên bản dành cho tay to (đúng nghĩa đen), còn EC2 là dành cho tay vừa.

Zowie EC1-B là chú chuột tập trung tất cả về hiệu năng, không cầu kỳ không đèn đóm RGB. Triết lý của Zowie là họ không làm ra những sản phẩm đẹp nhất, thay vào đó là sản phẩm phù hợp nhất đối với game thủ. Đó là lý do mà mỗi kiểu chuột của Zowie thường có ít nhất là 2 phiên bản kích thước để người chơi lựa chọn. Một khi bạn chọn đúng kích thước cho mình, cảm giác cầm vào rất ư là chắc tay và đem lại cảm giác tự tin khi vào game.

Phiên bản CS:GO về cơ bản là dành cho những người thích... làm màu như mình, còn những phiên bản tiêu chuẩn thì chỉ có một logo Zowie đơn giản như chuột văn phòng. Mà nói đến chuột văn phòng, EC1-B chỉ cần cắm vào là chạy chứ bạn không cần cài bất kỳ phần mềm nào cả.

Quảng cáo

EC1-B được trang bị 5 phím, với 3 phím chuột chính (trái, phải, cuộn) và 2 phím bên hông. Zowie sử dụng switch Huano.

Phía dưới chuột là Avago 3360, "cảm biến quốc dân" quá ư là quen thuộc trong giới chuột gaming vì chất lượng siêu ngon. Zowie giữ đúng mức dpi thực của nó là 400/800/1600/3200 thay vì "ép" lên vài chục ngàn như những hãng khác. Phím đổi dpi và report rate đặt ở bên dưới để tránh bấm nhầm, kèm theo là 4 chân chuột teflon nhỏ nhắn xinh xinh. Bạn có thể thay đổi Lift off distance (cảm biến nâng chuột) bằng cách giữ cụm phím B1+ B4 (Low), B1 + B5 (Medium) hoặc B1 + B4 + B2 khi cắm chuột vào cổng USB.

Lót chuột G-SR-SE
Bề mặt vải, đế cao su

Lót chuột đóng vai trò rất quan trọng khi chơi game, nó không chỉ giúp bạn có thể di chuột mượt hơn, giúp cảm biến phân tích chuyện động chính xác hơn mà còn đóng vai trò làm chiếu nghỉ tay. G-SR-SE mà mình sử dụng là phiên bản đặc biệt của dòng SR khá quen thuộc của Zowie. Điểm khác biệt chính nằm ở bề mặt vải in sẽ giúp cho chuột lướt còn nhẹ hơn trong khi tăng thêm thẩm mỹ. Zowie cũng quyết định chọn thiết kế không viền và kiểu may viền "triple stitch" để chống bong.

Quảng cáo

Điểm khác biệt giữa lót chuột Zowie và một số hãng khác nằm ở phần đế được là bằng cao su với độ phẳng tuyệt đối. Ngay cả khi bạn cuộn tròn nó trong một thời gian dài, chỉ cần khoảng vài phút hoặc vài giờ sử dụng là nó lại phẳng như ban đầu. Để làm điều này thì Zowie sử dụng cao su tự nhiên pha với nguyên liệu đặc biệt, và thực tế là nó cực kỳ hiệu quả.

G-SR-SE có kích thước 47 cm x 39 cm, nên diện tích sử dụng khá ư là thoải mái. Phần đế cao su cho độ bám bàn cực tốt, và mặt phẳng giúp bạn có thể lướt chuột vô cùng nhẹ nhàng. Về phần hoàn thiện thì Zowie là một trong những hãng mình đánh giá rất cao, với mọi sản phẩm đều được kiểm tra rất kỹ trước khi xuất xưởng.

Đôi điều về trải nghiệm
Combo chuột Zowie EC1-B và lót S-SR-SE

Xài chuột phiên bản CS:GO nên dĩ nhiên là phải chia sẻ cảm nhận khi chơi CS:GO thì mới đúng quy trình. Combo EC1-B và G-SR-SE đem lại cảm giác "chuột lót hợp nhất", di chuột nhẹ nhàng và mọi chuyển động của tay bạn sẽ được chuyển đổi chính xác lên khẩu súng trên màn hình. Điểm mình đánh giá cao nhất ở EC1-B là ở thiết kế, cầm rất chắc tay và thoải mái với các nút luôn ở vị trí thuận tiện để bấm.

Con hàng quốc dân Avago 3360 thì có lẽ không phải giới thiệu nhiều về hiệu năng, bạn sẽ không gặp những vấn đề khó chịu về gia tốc hay tự động điều chỉnh. Một lưu ý nhỏ là độ phân giải màn hình cũng sẽ ảnh hưởng đến tốc độ di chuột, chẳng hạn nếu bạn thường chơi 800 dpi ở FullHD thì lên 4K nên chọn mức cao hơn. Hơi bất tiện là nút dpi ở dưới đáy nên bạn sẽ không thể thay đổi nhanh dpi, tuỳ theo phong cách thì đây là điểm bạn cần cân nhắc khi lựa chọn.

Là một chú chuột hướng đến FPS nên LOD (cảm biến nhấc chuột) được Zowie chăm chút với 3 tuỳ chọn Low/Medium/High. Ở mức low là đẹp với mình, nhấc chuột quay mặt liên tục mà không lo bị loạn. EC1-B sử dụng switch Huano nên các phím bấm có cảm giác "nặng" hơn Omron, nhưng độ nhảy vẫn rất đã và tự tin. Phím cuộn được làm theo "nấc", tạo phản hồi tránh tình trạng đổi nhầm súng.

Về tổng thể thì cá nhân mình khá hài lòng về trải nghiệm mà bộ đôi EC1-B và G-SR-SE, đơn giản nhưng cực kỳ hiệu quả. Đối với những game thủ chuyên nghiệp thì đó là tất cả những gì họ cần, còn chuyện đèn đóm màu mè thì cũng không quan trọng. Điều quan trọng là những yếu tố quyết định trực tiếp trải nghiệm đều được Zowie làm rất tốt và sự ủng hộ của các game thủ chuyên nghiệp với thương hiệu này là kết quả tất yếu. Còn đối với người bình thường như bạn và mình, sản phẩm Zowie là sự lựa chọn thú vị trước xu hướng RGB đang ngày càng phổ biến hiện nay.
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần tìm 1 bé Logitech G304/403/603 cũ :v
@zenki1 Mình còn con G903 với airplay thì phải. Lấy combo mình để giá rẻ cho 4.5 tr thôi!
@run9 bác dùng con j chưa đầy 1 năm đã bị ? e vừa múc g304 sáng nay
layhon
TÍCH CỰC
5 năm
@linhsonnguyen Chả ai muốn fix bằng phần mềm cả nhất là chơi game, chuột dbc chơi bắn súng giữ để sấy ko đc nhé, giữ nhẹ thì nó chỉ bắn 1-2 viên. Và bệnh dbc do switch chứ ko lq tới mồ hôi mồ hiếc gì cả. Ai chơi thường xuyên chỉ 2 tháng là con g102 này bị dbc.
heorung52
TÍCH CỰC
5 năm
Không cần phải nói nhiều, chỉ cần 4 nút là tạo nên 1 "quyền thoại" 😁:D
Chuột đẹp
Cũng đẹp
Giờ chắc chả mấy ai xài em này nữa nhỉ, sắp quý như cục gạch nokia rồi mitsumi_mini.jpg
@Hunglong96 mình đang xài đây mơi mua cách đây 1 tháng. Trước xài cái này nhưng hư dây. Sau đó mua G102 xài, chả khác biệt gì về độ nhạy. Gần đây lại nhớ em này mua về xài. cơ bản tay mình nhỏ, xài chuột nhiều mitsumi mini nhẹ nhỏ xài nhiều đỡ mỏi tay
Anonymox
TÍCH CỰC
5 năm
@Hunglong96 ngày xưa toàn dùng bản chuột bi, bắn CS đã hơn mấy con chuột quang nhiều. Giờ chuột bi tuyệt chủng rồi.
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao em ko thấy giá nhỉ?
vyth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thienanh0611 giá tại http://bit.ly/tiki-chuot-gaming-co-day-benq-zowie-gear-ec1-b-p2929273-html 😁
BenQ Vietnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thienanh0611 Bạn cũng có thể check ở http://bit.ly/zowie_miceseries nha
thienanh0611
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BenQ Vietnam Vl e tôi giá 2 củ, chào thân ái và quyết thắng😆)
Anh em game thủ nhiều đồ chơi quá nhỉ
mấy con chuột này dùng đã lắm dù chỉ là công việc hằng ngày không phải game
Đã ko dây r mà còn làm cái dây cao su lởm...vứt
@hoanglong0712 ngu clmm
m đang dùng con chuột nào r?
BOT Sam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@demonntl Dây nào mới xịn bạn ? Bọc dù để 1 thời gian sau xù ra mới là xịn ?
@BOT Sam xài sao xù luôn hay vậy b?
VuAnhFtu2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@demonntl Ntl ngu vãi
Zowie cũng có vài con chuột được lọt top chuột gaming tốt nhất 2018 của mấy anh review gear nổi trên Youtube
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod @agp8x ơi cho mình hỏi kit fan trong PC của hãng nào và mã cụ thể là gì nhỉ? Cảm ơn mod trước!
@giangchaugc Quạt mình xài là Corsair SP 120 RGB, có 3 cái sẵn khi mua case Corsair Crystal 570x mirror. Bạn mua lẻ thì có bộ 3 cái giá khoảng 1t8.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@agp8x Case trên hình bác đang dùng đấy à,
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zerolove77 @zerolove77 hi bạn! 😃
@giangchaugc Đúng rồi bạn.
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
Huano so với omron thế nào nhỉ? Về độ bền và cảm giác nhấn.
pacman10116
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NatvPa mình thấy huano ngon hơn. Omron tiếng đanh quá chơi đêm ồn, switch khá căng nên khi spam phím hay bị vấp không linh hoạt như huano
Herohappy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pacman10116 độ bền có nhân mình thấy huano ngon hơn switch ormon rởm trên con G102 thay con huano gỡ từ con chuột khác nào thấy ngon hơn hẳn
Giờ phím cơ có con nào ngon ae nhỉ?
Thiết kế y chang con fuhlen g90 thua con lăn, nút bấm tăng giảm dpi, đèn rgb, dây , hơn được cảm biến.
@hoaikhong00 bạn nên nói ngược lại thì đúng
dòng ec, fk của zowie là đặc trưng rồi, không phải ngẫu nhiên mà zowie được nhiều pro player tin dùng thế
zowie trước giờ luôn nhắm vào đối tượng và phân khúc game thủ hardcore, yêu cầu hiệu năng cao chứ không cần màu mè. Tất cả các sản phẩm zowie từ màn hình, chuột, phím, DAC,.... đều chú trọng vào hiệu năng và thiết kế tối giản
chưa trải nghiệm thì chưa biết được độ sướng và mượt mà của zowie 😁
có vẻ ngon
Cứ tưởng trên tay và tặng luôn chứ
Ahihi
huyhoian
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đâu phải ngẫu nhiên mà mấy game thủ FPS toàn chọn hàng của Zowie :v
dqminhtt1
TÍCH CỰC
5 năm
Có ai ko thích nút bấm 2 bên chuột như tui không, thỉnh thoảng bấm nhầm hơi bất tiện
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@dqminhtt1 Gán nút đi bạn. Có thêm ngón cái tay phải trợ giúp thao tác còn j bằng. M dùng làm nút mở Mic
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
Dây bọc dù nhì đẹp thôi chứ tg nó cũng xù ra. Nó cũng nặng và dễ vướng hơn dây cao su.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019