Trạm 5G đang được các kỹ sư của nhà mạng MobiFone lắp đặt ở Quận 1, TP.HCM. Như vậy, tháng 12...
ndminhduc
2 thángBình luận: 197
Trạm 5G đang được các kỹ sư của nhà mạng MobiFone lắp đặt ở Quận 1, TP.HCM. Như vậy, tháng 12...
Trạm 5G đang được các kỹ sư của nhà mạng MobiFone lắp đặt ở Quận 1, TP.HCM. Như vậy, tháng 12 tới, người dùng sẽ được trải nghiệm mạng di động 5G - thứ được nói đến quá nhiều trong năm 2020 nhưng toàn là lý thuyết.

MobiFone cho biết họ sẽ phát sóng thử nghiệm thương mại 5G với quy mô 50 trạm tại TP.HCM. Đối tượng tham gia sẽ là các thuê bao MobiFone sử dụng đầu cuối hỗ trợ 5G (không yêu cầu phải đổi SIM) trong vùng phủ sóng, tại các khu vực trung tâm, các điểm tập trung đông khách tham quan du lịch. Dự kiến, MobiFone sẽ triển khai trên nền tảng 5G các dịch vụ Internet tốc độ cao, như Video 4K, 8K, các Game thực tế ảo AR/VR - AI learning, IoT service…

Mục tiêu của việc thử nghiệm cung cấp dịch vụ 5G thương mại nhằm đánh giá năng lực mạng lưới MobiFone trước khi chính thức triển khai thương mại 5G trên diện rộng, cũng như đánh giá khả năng thương mại hóa các dịch vụ trên nền công nghệ 5G.

Là 1 trong 3 nhà mạng di động hàng đầu VN hiện nay, nhưng MobiFone là nhà mạng có tính doanh nghiệp rõ ràng nhất. Mình thích điều này. Mặc dù vậy, họ đã gặp ko ít khó khăn trong vài năm gần đây. Giờ mọi việc đã ổn rồi. Mong MobiFone sẽ nhanh chóng lấy lại phong độ của 1 nhà mạng di động hàng đầu VN.

Nguồn FB Võ Đức Thiện
Pi_Network
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tuyệt vời 😍, nhưng mình thắc mắc là Mobifone với Vina toàn lắp trước nhưng lại không bằng Viettel là sao nhỉ?
@Long UFM Chả trên lý thuyết nào cả, kinh nghiệm thực tế của mình là thế. Quân đội khác nhà nước, tư nhân khác cả 2.
Ngay cả tư nhân, đồng tiền đi liền khúc ruột thì tiền nó cũng vào ruột của chủ sở hữu. Trong trường hợp này có nhà mạng nào là tư nhân? Mobifone có vốn nhà đầu tư ngoài, nhưng nhà nước chi phối, 3-4 năm trước còn dính án tham nhũng đó bạn (vụ AVG chắc chưa ai quên).
Tóm lại bạn làm việc với quân đội sẽ rõ, họ làm cũng có những lỗi đó, nhưng không "thô" như mấy ông nhà nước.
Viettel cổ phần hoá rồi thím. Làm nhiêu ăn nhiêu. Một trong những tập đoàn đóng thuế nhà nước nhiều nhất. Chứ thím muốn huawei vào cung cấp 5G à. Chơi với chả không chơi 😆))
namsla
TÍCH CỰC
2 tháng
@gauto988 Bạn này nói chuẩn. Viettel và vina vào tận bản vùng núi. Còn moni thì chỉ cởn thành phố và dọc tuyến quốc lộ lớn. Còn đau tịt ngỏm
@Pi_Network À! “ ăn cỗ đi trước , lội nước theo sau” 🤣
crazywin
ĐẠI BÀNG
2 tháng
cuối tháng lên ip12 cho kịp
nói thế thôi chứ thấy bật 5G tốn pin thế nào ấy, có hơn được gì đâu @@
@crazywin Wifi thì 50% pin onscreen đc 7h, còn 4G đc 4h.
crazywin
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hunter_dimond vấn đề là 3G sang 4G là vượt bậc, chơi game đọc báo xem youtube gì đều cho trải nghiệm khác biệt giữa 3 và 4G, còn 5G để phát triển hệ thống IoT, chứ dùng smartphone vẫn những hoạt động thường ngày đó thì có khác gì ngoài sử dụng anten 5G tốn pin hơn?
tuanhavn77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@leemanhj916 Máy 5G lúc nào chả bật. Android có song nào nó sài sóng đó kể cả wifi, nên không cần quan tâm.
@crazywin mua xiao mi sài cho khoẻ 😁
Các bác cho m hỏi ngu xíu, xài Galaxy S10 5G hàn cuốc có dùng dc 5G VN sau này ko nhỉ?
@khang81nguyen Được hết.
@khang81nguyen Con đó h có 7_8t. Quá ngon để trải nghiệm 5G bác nhỉ.
@khang81nguyen băng tần hỗ trợ thì ok tất
@nguyenmanh287 Vâng, em mua 8tr hơn chạy phà phà bác ạ. Giờ mà có vụ chạy dc 5g nữa là ổn áp
Nhà mạng làm ăn nản kèo nhất Việt Nam. Đã bỏ chia tay sau 12 năm gắn bó và 3 năm chịu đựng
lordgon
TÍCH CỰC
2 tháng
@hunter_dimond Đúng rồi mình chuyển vina bên vina cũng làm hết xong tới đoạn mobi bàn giao vina nói mobi không bàn giao, mình gọi mobi 2 3 lần nó kiểm tra xong báo lại hệ thống lỗi 😆 mà mình chuyển lúc mới có chuyển mạng giữ số luôn, có phải tại vậy mà nó k cho chuyển k ta
@lordgon Haha =)))
Chắc lúc mới nên bị lỗi thiệt =)))
Mình chuyển thì thấy mọi thứ đều trơn tru.
Mạng Mobi chán thật, mình đi làm ngay tại Q.1. Mà chỉ cần xuống hầm tòa nhà, hay là lên tầng cao xíu, hoặc chui vô thang máy là mất sóng 4G, chỉ còn 3G, mà 3G yếu xìu xiuu nữa chứ.
Qua Viettel cái khác bọt hẳn, xuống hầm, lên tầng, vô thang máy đều bắt được sóng 4G LTE hết. Hơn nữa, đi du lịch khắp nơi chỗ nào cũng có sóng Viettel căng đét <3
@lordgon Cứ soạn tin nhắn YCCM gửi 1441 hoài là nó cho chuyển.
@nttsh94 Chuyển mạng giữ số cứ canh cuối tháng làm yêu cầu là bao đi luôn. Mình chuyển mấy lần toàn là đi vào cuối tháng
Hóng quá. Xem phim 4k trên con sony 4k chắc sẽ phê.
@nguyenmanh287 kết nối wifi mà xem, cần gì chờ 5G để xem 4k
@nguyenmanh287 Cần gì 5G mới xem 4K? 4G sóng yếu tốc độ như này xem 8K còn dư. Chưa muốn thêm tiền lên 5G (mắc gấp đôi).
Không thấy Viettel có động tĩnh về mạng 5G nhỉ? Mobi và Vina lần lượt triển khai rồi!
@Bé Ba Hưng Vài ngày nữa viettel sẽ tạo bất ngờ cho bn xem
@Bé Ba Hưng Mới thử nghiệm thôi bạn, mỗi mạng chỉ được giới hạn tầm 1-2k trạm.
Bao giờ mua được tần số mới là chính thức.
@tranminhhai21 Cũng đang đợi đây 😃 Em ở Đà Nẵng, thử nghiệm cũng chưa tới lượt 😔
@Bé Ba Hưng Sau Hà Nội sẽ tới Đà Nẵng và TP.HCM bạn. Mở rộng vùng phù 5G từ thành thị tới nông thôn từ giờ tới 2022 chỉ mất 2 năm thôi mà viettel phủ 5G toàn quốc là quá dữ rồi.
@Bé Ba Hưng Viettel mới chính thức thương mai 5G ngày 30/11 đó bạn 100 trạm 5G tại Hà Nội
Ko biết 5G nhà mạng nào nhanh nhất nhỉ để đổi qua
@huynguyen201289 5G thì chưa biết. Chứ 4G thì tránh xa mobi. Khu vực gần núi thì cũng xa vina lun
@Hai Dương Đình Sim đang xài là mobi, chắc phải mua thêm sim 5G viettel rồi
@huynguyen201289 trung tâm SG thì Vina, còn tỉnh thì Viettel, đang xài 4G Vina, 1 tuần nay chuyển sang Viettel xài thử để so sánh chuẩn bị tính xem xài 5G bên nào. Mình ở SG cảm thấy Viettel nó ko nhanh được như Vina.
fuzu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
5G nhanh ko nhỉ 😂😂
Hóng test thử :3
tuanbida
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái này chắc cũng chỉ nằm trong bán kính khu vực Sài Gòn là có sóng 5G thôi vì nếu phủ sóng rộng rãi thì phải cần rất nhiều trạm thu phát tiếp sóng.
@tuanbida Đủngooi
@tuanbida Đúng rồi
Tung hô 5G tốc độ siêu cao mà vẫn tính tiền theo dung lượng thì ích gì chứ.
@Khoa - iOS Sheeple Hạ tầng 5g cực kỳ tốn kém, tất nhiên là phí phải tính vậy rồi. Có nước nào có dịch vụ 4G/5G trọn gói đâu
@shinkt Thì vậy đó. Quảng cáo tốc độ cao, rồi đủ thứ ứng dụng này nọ nhưng vẫn bóp băng thông thì có khác gì 3G đâu.
@Khoa - iOS Sheeple Khác chứ. Ở chỗ nó mang tên 5G. Còn bạn mún nhanh như quốc tế thì trả thêm tiền đi 😆
@Khoa - iOS Sheeple muốn nhanh thì xì tiền ra =)) chứ khôn như bạn quê tôi xích đầy 😃
@shinkt Ở Mỹ unlimited đây, chứ tính theo dung lượng thì quy ra bao nhiêu tiền ?
Chính iphone 12 đã kích thị trường 5G phát triển, dù trước đó các đt hãng khác đã có 5G nhưng đéo nhà mạng nào chịu triển khai
@Methylamine Iphone 12 mới ra mắt được 2-3 tháng mà nhà mạng lắp trạm 5G. Chắc tụi nhà mạng toàn thiên tài + nhiều tiền nên mới trong thời gian ngắn mà triển khai được quá =))
@phanvantri_gv 5G nó phải chuẩn bị cả 2-3 năm 😃 chứ 2 tháng thì có cl ấy 😃
iPhone là cái đb gì 😃
@nhoxboy2010 bọn thờ iPhone nó khổ vậy đó bác =))
@Methylamine Bọn tay nhanh hơn não
Chỉ hy vọng 4G đạt được tốc độ thật của nó là được - trong thời gian chờ 5G thương mại hoá và phổ cập như thời kì quá độ 3G/4G trước đây
@Coza Nostra Tại sao lại phải đi hi vọng mà không tự đi tìm câu trả lời ? Giá tiền , thiết bị đầu cuối có đủ đáp ứng chưa ? Hiểu về 2 thứ này trc là sẽ có đc câu trả lời thôi chứ hi vọng làm chi ?
@luna_killer ông tào lao quá, giờ tôi nói hy vọng con gái tôi ko này nọ thì liên quan gì tới việc tôi tự đi tìm hiểu nó như thế nào ??? Hy vọng ở đây là mong nhà mạng làm okie, còn việc tìm hiểu là việc khác, ông xàm vl :v
@huyhoang222 Bạn có vấn đề về đọc và hiểu hả ? , bạn thớt đang nói cái 4G kìa & mình cũng tl cho bạn đó về cái vấn đề 4G . Hướng đi đến là bạn đó sẽ hiểu ra vì sao mạng 4G bạn ấy đang dùng lại không đc như những gì đã công bố ? Vì lí do gì ? .
Nghe và hiểu vấn đề là một kĩ năng đấy bạn , đừng cố tỏ vẻ chê bai người khác nhé .😃
@luna_killer tôi thấy ông mới ra vẻ chê bai với cách nói ấy đấy 😃
@huyhoang222 Chuyện bình thường , không có lửa thì làm sao mà có khói ? Tốt hơn sẽ là biết thừa nhận và đừng cố gắng lấy cái này để che lấp đi cái khác . Mình xin hết và ko tl cho bạn thêm lần nào nữa nhé .
giờ vẫn đang giữ số mobi 0905.. làm số chính nhưng ngày càng nản, bão vừa rồi thì tắt ngủm ko vô mạng được ko nghe gọi đc, lâu lâu thì lại rớt mạng 4-5 tiếng đồng hồ. bó tay
có vẻ như Viettel đang bị dìm hàng chắc có nhiều tướng tá bị kỷ luật
@Yuri Yamamoto Dìm đâu bn. Vài ngày tới viettel thương mại 5G nè.
@tranminhhai21 đang chờ ...
@Yuri Yamamoto Ky luật đợt vừa rồi toàn hải quân, Viettel có vụ gì đâu bạn?
@lazyboy76 Viettel đầu tư ra nước ngoài lỗ sặc máu luôn ah
Đang VT 4G, ở quê chạy mút cây, lên SG lèo tèo chả hiểu dc.
@VănThanh373 Quá nhiều dùng thì nó chậm chứ sao
@VănThanh373 e ở quận 1 SG dùng 4G mạng đó ngon nè bác
n3_bmt
TÍCH CỰC
2 tháng
K biết 5G mà đc 1Gbps thì mạng dây có đc tăng thêm băng thông cho nhanh bằng ko nhỉ
@n3_bmt mạng dây 1Gbps có lâu r mà.
n3_bmt
TÍCH CỰC
2 tháng
Mắc tiền lắm, ví dụ hồi trước thời còn 2G 300k/tháng mạng đc 2Mbps, giờ 5G rồi hy vọng 300k/tháng mạng đc 1Gbps
Cười ra nước mắt
@n3_bmt Chắc có, trc 4g ra cáp quang cũng đc tăng x2 băng thông mà 😃
Nói chung sài vina vẫn rẻ và ngon nhất
lordgon
TÍCH CỰC
2 tháng
Vãi cả 1 trong ba nhà mạng hàng đầu ở vn có 4 nhà mạng 🤣)))
elgato
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lordgon Là 7.
@lordgon Thì đúng mà, 3 nhà mạng đó lớn hơn rất nhiều so với Vietnamobile, Gmobile
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019