Tràng An - Hà Giang - Sapa chuyến đi tuyệt vời với Xiaomi Mi 10T Pro

Lê Huyền Vân
5/1/2021 6:22Phản hồi: 247
Tràng An - Hà Giang - Sapa chuyến đi tuyệt vời với Xiaomi Mi 10T Pro
Mình đã có một kỳ nghỉ lễ khá dài, đủ để làm một chuyến đi xa với nhiều kỷ niệm. Chuyến này mình đã đến với Tràng An - Ninh Bình; đi vòng quanh các điểm du lịch ở Hà Giang và qua Sapa để lên đỉnh Fansipan ngày đầu năm mới. Mình mang theo chiếc Xiaomi Mi 10T Pro để lưu lại tất cả nhưng hình ảnh trong suốt các chặng đường.
Nhưng bức ảnh bên dưới được mình resize về kích thước 2048 để phù hợp đưa lên diễn đàn, một vài bức ảnh được mình kéo sáng lên ở trình chỉnh sửa ảnh của máy. Mình để máy luôn bật chế độ AI để chụp nên các bức ảnh được xử lý theo nhiều nước màu khác nhau.

du lich Mi10T13.jpg
Mình có một ngày ở Ninh Bình nên đã quyết định ghé thăm Tràng An non xanh nước biếc, thuê thuyền tại bến và được đưa đi qua các điểm tham quan. Có nhiều tour tham quan khác nhau mà khách du lịch đến đây có thể lựa chọn ở quầy mua vé. Mình chọn tuyến ngắn nhất để kịp về nhà một người quen chơi.

du lich Mi10T5.jpg
Các địa điểm tham qua và chụp ảnh nằm rải rác trong hành trình tour, đến với mỗi địa điểm người chèo thuyền sẽ để mình xuống tham quan, và họ sẽ ở lại dưới thuyền đợi khách xuống rồi mới đi tiếp. Trong lúc này, các cô trò chuyện với nhau về các vị khách của mình,...

du lich Mi10T8.jpg
Khi xuống thuyền du khách luôn luôn được nhắc nhở phải mặc áo phao và ngồi chỉnh tề sang 2 bên để cân bằng, mỗi thuyền chở tốt đa 6 người. Hầu hết những tay chèo ở đây đều là các chị các cô với nhiều năm kinh nghiệm và sức khoẻ rất tốt. Thuyền nhiều người và đường khá dài nhưng các chị các cô chèo "ngon ơ", êm ái.

du lich Mi10T11.jpg
Địa điểm tham quan có thể là các công trình, cũng có thể là cảnh đẹp trước mắt. Bất cứ khi nào thấy đẹp, bạn có thể nhờ các cô dừng thuyền lại để mình ngắm cảnh và chụp hình. Nhưng nhớ là phải ngồi yên tỉnh, đúng vị trí, không lăn xăn để đảm bảo trật tự và an toàn.

du lich Mi10T10.jpg
Đây là cụ Tờ, người đã chèo thuyền chở bọn mình trong chuyến tham quan. Cụ rất thoải mái và vui tính, vừa chèo thuyền vừa trò chuyện và kể cho cả bọn nghe về các địa danh, về cuộc sống của người dân ở đây. Cụ tâm sự, năm nay cụ đã 73 tuổi rồi và cũng là người chèo thuyền lớn tuổi nhất ở đây. Cụ không nhớ cụ đã chèo ở đây được bao nhiêu năm, chỉ nhớ là từ khi nơi này có khách là cụ đã đăng ký và cứ chèo mỗi ngày như vận động thể dục thể thao. Con dâu cụ cũng chèo thuyền ở đây luôn.
Công nhận cụ vẫn còn rất trẻ và khoẻ so với độ tuổi của mình.

du lich Mi10T7.jpg
Những người chèo thuyền ở đây là người dân địa phương, sinh sống gần đây. Để có thể chèo thuyền đưa khách thì các tay chèo phải trải qua các cuộc thi, chèo qua các hang động, luồng lách và chở người,... để nhận chứng nhận mới được chọn cho chở khách. Đó cũng là những gì mình được cụ Tờ kể cho nghe.

du lich Mi10T9.jpg
Có rất nhiều khung cảnh thiên hiên tuyệt với khó tả trong suốt hành trình, sông nước hữu tình núi non vây quanh. Vùng đất cố đô thật sự là một nơi cư ngụ an toàn, yên bình bởi bốn bề là núi.

Quảng cáo

du lich Mi10T12.jpg
Phải công nhận là bông lau ở đây cao to thật sự, cao hơn cả đầu người. Lỡ mà lạc vào trong các bụi lau này thì người bên ngoài khó mà tìm thấy.

du lich Mi10T6.jpg
Hôm mình đi trời không nhiều nắng mà là không khí se se lạnh của mùa cuối năm nên bầu trời nhiều mây xám xịt. Dù trời không xanh nhưng nước vẫn biếc, nước rất trong, nhìn xuống thấy hẳn những cụm rêu mọc tươi tốt, xanh rờn dưới đáy sông.

du lich Mi10T4.jpg
Đây là một trong những ngôi đình, điểm dừng chân tham quan ở Tràng An. Mình đã thử khả năng zoom của Mi 10T Pro với các tiêu cự bình thường (1x) - 2x - 5x và 10x.

du lich Mi10T1.jpg
Giữa cảnh non nước đẹp như vậy thì làm sao thiếu bóng dáng con người, rất tranh thủ, mình đã chụp được kha khá hình để post dần lên MXH 😃

Quảng cáo

du lich Mi10T14.jpg
Chiều chiều mình về nhà một người quen ở Kim Sơn để chơi. Tại đây có một nhà thờ chính toà cổ kính với hơn 100 năm tuổi, đó là nhà thờ đá Phát Diệm (Kim Sơn, Ninh Bình). Cùng dịp Giáng Sinh nên nhà thờ trang trí lộng lẫy, to và đẹp.

du lich Mi10T2.jpg
Bé con của người chị quen đang vui chơi trong không khí Giáng sinh ở nhà thờ. Những bức ảnh này để thử khả năng chụp người trong điều kiện thiếu sáng của Mi 10T Pro.

du lich voi Mi10T_.jpg
Đến đây mình được chủ nhà cho ăn món ăn đặc sản Kim Sơn mà chị mình bảo là đi đâu cũng khó tìm được, món này có tên là gỏi nhệch. Đĩa to là thịt cá nhệch được trộn gia vị và rắc thính, chén nhỏ bên trên là gia vị được xoay nhuyễn từ xương cá nhệch luôn.

du lich voi Mi10T_-2.jpg
Cuộn tất cả trong nhiều loại rau tươi và cho vào miệng 1 lần gọn gàng. Vị lạ lạ nhưng khá ngon, đậm đà và ăn khá cuốn hút, cân bằng giữa đạm và rau. Tấm hình ở trên mình chụp ở chệ độ Macro.

du lich Mi10T15.jpg
Rời khỏi Ninh Bình mình phi hẳn lên Hà Giang với lịch trình đi một vòng quanh các địa điểm phổ biến.

du lich Mi10T16.jpg
Lên đến Hà Giang thời tiết lạnh hơn, bắt đầu vào rét, buổi sáng hôm mình bắt đầu đi chơi sương mù mịt, phải tập làm quen với cái lạnh. Chú chó này như đang ngủ đông với bộ lông thấm đầy sương sớm.

du lich Mi10T17.jpg
Từ trên đèo nhìn xuống có thể thấy được nhà cửa, ruộng nương và các ngọn núi đối diện. Hai ngọn núi ở giữa được người dân ở đây gọi là Núi Đôi Cô Tiên, nhìn góc này không đều nhưng nhìn trực diện thì công nhận 2 ngọn núi thật đều, tạo hoá hay thật!

du lich Mi10T19.jpg
Đi dần đến trưa trời bắt đầu có nắng, cảnh sắc cũng trở nên sinh động hơn và màu sắc hơn.

du lich Mi10T20.jpg
Những tia nắng xuyên mây chiếu rọi xuống cánh đồng tam giác mạch.

du lich Mi10T21.jpg
Cũng là khung cảnh đó nhưng mình chụp góc rộng để thấy được nhiều hơn.

du lich Mi10T3.jpg
Chỉ cần nắng lên thì đâu đâu cũng đẹp, đang đi trên đường cũng có thể dừng lại để chụp vài tấm hình rồi đi tiếp.

du lich Mi10T18.jpg
Lúc đang chụp hình, có 2 cô chú đang đi rẫy về nhà niềm nở chào hỏi và chúc "mấy đứa đi chơi vui nhá" . Thật là tình người ấm áp!

du lich Mi10T22.jpg
Chiều về trên đường đến Đồng Văn.

du lich Mi10T25.jpg
Trời lạnh, sương xuống ngồi bên bếp than thì tuyệt vời còn gì bằng nữa. Vừa được ăn vừa được ấm.

du lich Mi10T26.jpg
Sáng hôm sau bọn mình tiếp tục hành trình hướng về Mèo Vạc và xuống sông Nho Quế chơi. Đường xuống sông là một con đường quanh co với nhiều khúc cua tay áo. Người dân địa phương chở mình xuống nói rằng có tổng cộng 49 khúc cua, nhìn từ trên xuống con đường uốn lượn thật đẹp.

du lich Mi10T27.jpg
Hẻm Tu Sản trên sông Nho Quế.

du lich Mi10T30.jpg
Vượt qua hẻm Tu Sản là một khung cảnh thiên nhiên hùng vĩ, non nước, sông núi hài hoà, tuyệt vời.

du lich Mi10T28.jpg
Bến cuối của sông Nho Quế là đập thuỷ điện, du khách được cho dừng lại đây nghỉ ngơi chụp ảnh, ăn uống rồi thuyền máy sẽ chở về.

du lich Mi10T29.jpg
Hai con dê đang ăn cỏ, tụi nó ngơ ngác nhìn mình 😃

du lich Mi10T31.jpg
Hà Giang đâu đâu cũng đẹp, nhìn quanh mọi thứ đều đẹp, chỉ cần đưa máy lên và chụp là đã có hình đẹp. Thanh xuân phải một lần đến với Hà Giang quả là không có gì hối tiếc.

du lich Mi10T23.jpg
Đây là bức ảnh mình chụp ngược sáng khi đang đi trên đường.

du lich Mi10T24.jpg
Cùng khung cảnh đó, mình đã bật HDR lên để chụp.

du lich Mi10T32.jpg
Tiếp tục, mình chạy hẳn lên Mã Pí Lèng cũng với những cung đường quanh co hiểm trở, dọc đường không khó để bắt gặp hình ảnh các chị, các cô, các em cổng những bó củi, rau, ngô,... trên lưng.

du lich Mi10T33.jpg
Mặt trời đi xuống giữa 2 ngọn núi tạo nên khung cảnh phân chia trong khung hình.

du lich Mi10T35.jpg
Mình ở lại Mèo Vạc một đêm rồi bắt đầu đi về lại Thành phố Hà Giang.

du lich Mi10T36.jpg
Đường về mình dừng nghỉ chân tại dốc Thẩm Mã, ở đây các em bé trong bản đeo những túi hoa và tự kết chúng thành vòng bán cho khách, không chèo kéo, không ép ai. Các em vừa bán vừa vui đùa với nhau hồn nhiên đúng lứa tuổi, những nụ cười tươi tắn.

du lich Mi10T37.jpg
Bất cứ lúc nào trên môi các em cũng luôn nở nụ cười. Ánh mắt đó, nụ cười đó giữa con dốc dài ngoằn, xa xôi, uốn lượn như níu giữ tâm hồn du khách, như một lời chào rất ngọt ngào các em đã gửi đến ở cuối chặn đường mình đến thăm Hà Giang.

Rời Hà Giang, mình đi qua Sapa để hưởng thêm cái lạnh vài hôm rồi mới về lại Sài Gòn.

du lich Mi10T38.jpg
Ngày đầu đến Sapa nhân lúc chưa rét lắm mình đã mua vé cáp treo lên đỉnh Fansipan luôn.

du lich Mi10T40.jpg
Nóc nhà Đông Dương vượt qua hẳn một tầng mây, đứng ở đây để cảm nhận được mây bay dưới chân mình.

du lich Mi10T42.jpg
Lại may mắn là buổi trưa lúc mình lên đến đỉnh cũng là lúc có nắng lên, khung cảnh tuyệt vời, mây bay dưới đỉnh núi. Làm một bức panorama để thấy toàn cảnh mênh mông bao la, bốn bên mây bay.

du lich Mi10T41.jpg
Đỉnh Fansipan 3,143m và lá cờ đỏ sao vàng tung bay trên nóc nhà Đông Dương.

du lich Mi10T43.jpg
Phải công nhận là bất cứ nơi nào con người đặt chân đến được là lại có những công trình được xây lên, không chỉ có một mà nhiều công trình đồ sộ đã được xây dựng trên đỉnh Fansipan để phục vụ du lịch. Trên cả tầng mây mà cũng có thể vận chuyển được nhiều xi măng, sắt thép, vật liệu lên để xây dựng, điều gì con người cũng làm được nhỉ!?

du lich Mi10T39.jpg
Một cái tháp chuông sừng sững mênh mông trời mây.

du lich Mi10T44.jpg
Mình cũng chụp một tấm để lưu niệm.

du lich Mi10T45.jpg
Bầu trời xanh biếc thật đẹp!

du lich Mi10T50.jpg
Chỉ được mối ngày đầu tiên nắng đẹp, sang đến chiều và hôm sau thì rét đã về, nhiệt độ xuống thấp hơn, nhiều sương hơn. Người ta gọi Sapa thành phố mờ sương cũng đúng, sương trắng xoá bao trùm cả thị trấn nhỏ bé, sương dày đặc, chỉ kịp thấy phía trước tầm hơn 1 cánh tay, xa hơn thì khó, lướt qua nhau có khi không nhận ra. Đây là lần đầu tiên mình trải nghiệm cái lạnh, cái rét buốt giá đến vậy, thú vị và kỷ niệm đáng nhớ.

du lich Mi10T47.jpg
Trời lạnh đến độ sương rơi lên những mạng nhện cũng đông lại luôn.

du lich Mi10T46.jpg
Macro cận vào để thấy rõ hơn nè!

du lich Mi10T48.jpg
Trời lạnh thế nên bọn mình quyết đinh chui vào quán cà phê cho ấm áp, các địa điểm tham quan thì cũng mờ mịt hết rồi. Đây là một quán cà phê mang đậm chất riêng, yên tĩnh và nhẹ nhàng nằm ngoài trung tâm của thị trấn, nó có tên là Dutra Little Forest, vừa mới mở bởi một anh chủ rất nghệ sĩ. Những bức tranh treo trên tường đều được anh và bạn nhân viên tự tay vẽ và trang trí. Thú vị hen!

du lich Mi10T49.jpg
Chụp một vài tấp hình lưu niệm rồi chào tạm biệt Sapa để kết thúc chuyến đi quá nhiều trải nghiệm, kỷ niệm và ấm áp tình người.

Đang có sự kiện Tinh tế bình chọn, sẵn các bạn vào bình chọn những sản phẩm mà các bạn yêu thích nhá. Anh chị em nào dùng Xiaomi thì có thể bình chọn cho Xiaomi nè.

Link ở đây nha: www.tinhte.vn/ttbc20

Chọn sản phẩm xong nhớ vote cho mình 1 phiếu luôn nhá. Cảm ơn rất nhiều <3
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi động lực để triển 10T pro thôi!
Nước ảnh trong trẻo, màu ngon lành!
Mod Vân dịp này tha hồ lả lướt thời trang mùa đông nha 😍
Storm Walker
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocviet319 Công nhận
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
3 năm
@quocviet319 nhìn chất ảnh chụp màu sắc cũng đâu có đẹp
kiem si
TÍCH CỰC
3 năm
@quocviet319 Mình nhìn là thấy màu sắc ko đẹp rồi, Xiaomi yếu nhất là camera, giờ có đỡ hơn nhưng vẫn còn kém lắm
hataolao89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kiem si Cài Gcam vào mai fen. Nước ảnh trong và màu khác hẳn.
Cảnh Hà Giang đẹp đến nao lòng, Sapa thì phát triển quá rồi không còn yên bình như ngày xưa nữa
@WXYZ Mình thích Hà Giang hơn
thaiduy_1101
ĐẠI BÀNG
3 năm
@WXYZ Tuyệt vời quá vân ơi. E xứng đáng dc làm phòng nhì cuhiep
@WXYZ Nói thật, không sợ mất lòng, thì Mod thường thôi chứ đẹp gì.
@thaiduy_1101 ko đúng
Cuhiep sợ ko đủ trình ấy 😆
@Lê Huyền Vân Anh cũng mới đi HG về , đẹp ghê, núi non chắc Đà Lạt gọi bằng cụ hiii.
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Hà Giang đẹp, nhưng model đẹp hơn.
@HuynhDacY Hâhhaha
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@Lê Huyền Vân SH mode hay gì....
hnt.n007
TÍCH CỰC
3 năm
@HuynhDacY Mod dễ thương nhưng ít hình 😁
@hnt.n007 Khen xạo, nhưng người được khen cứ tưởng thật. 😛
hnt.n007
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhly7479 Haha, dễ thương thật, còn xinh đẹp là một chuyện khác
Ra Tây Bắc thấy cảnh non nước hữu tình ha em 😄
chị mình thấy Ninh Bình thế nào? Quê e đó 😁
@imBinhh_ Tuyệt vời luôn, mỗi nơi đi qua đều để lại cho mình 1 cái nhớ riêng
@Lê Huyền Vân đúng rồi chị ạ. Mỗi nơi sẽ để lại 1 ấn tượng riêng tùy cảm nhận từng người. Đi để khám phá những vùng đất mới
quangbt2005
ĐẠI BÀNG
3 năm
@imBinhh_ Toẹt vời luôn. Cảnh Ninh Bình làm mình nhớ đến những tranh minh họa trong sách giáo khoa tiểu học hồi xưa. Non xanh nước biếc như tranh họa đồ.
@quangbt2005 đất nước VN còn nhiều nơi nvay lắm bác 😁 thế nên là cần đi để khám phá các vùng đất mới
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
Thanh xuân đi cùng với người đáng đi và mong rằng sẽ được vậy mãi....
@duaxiem Đi cùng người đáng đi là okie r á, chứ mãi thì không được đâu vì phải để cho bọn nó có bồ nữa 😅
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@Lê Huyền Vân Lỡ Vân đi với bồ mà nói câu này thì....
@duaxiem Hâhha, câu này thích hợp kho đi chơi vs hội bạn chọn ế là xu thế
duaxiem
CAO CẤP
3 năm
@Lê Huyền Vân Thôi Vân đừng ế nha. Vân là thế giới đàn ông co WW3 đó
@duaxiem hỏi chấm...
Cảnh đẹp quá. Mi 10 pro chụp không thua máy ảnh nhé.
@huuthanhanphu Chụp ổn, nước ảnh tươi nhất là cảnh vật với tone màu nóng
kulele
CAO CẤP
3 năm
@huuthanhanphu Không thua máy ảnh du lịch cùi hay sao bạn
đẹp quá
yokel
TÍCH CỰC
3 năm
Cho anh lên đỉnh ..... với Vân ơi
Shiva91
ĐẠI BÀNG
3 năm
mi 10t pro chụp đẹp ma sao up lên mạng xã hội là bị mờ nhỉ
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@dangshiva1991 up trên facebook bị tình trạng ảnh giảm chất lượng á bạn
@dangshiva1991 Bạn thử vào cài đặt trên FB bật HD lên khi up ảnh nhá
Xưa giờ luôn thích Hà Giang nhưng chưa có dịp đi
@lucifervnn Thử một lần đến đi, không bao giờ thất vọng nè
@lucifervnn Đi là nghiện đấy bác 🤣 cảnh trên điện thoại chụp chỉ đc 1/100 cảm nhận khi nhìn trực tiếp thôi
Wow đẹp 😍
Mr.ZP
TÍCH CỰC
3 năm
Chụp sao thấy chân mode dài thế 😂
@Mr.ZP Để đưngs máy và chọn chêa độ góc rộng nè 😅 hack chân xíu
Hà Giang vẫn còn giữ được nét hoang sơ nên quá đẹp. Sapa thì xây dựng các công trình hết sức phản cảm, xấu.
@from team b with love Là vậy đó bạn, Hà Giang dân dã, bình dị, mộc mạc nên thích hơn
Tuyệt tình cốc Ninh Bình cũng đẹp như tranh luôn chứ lị.
@tuanbida Tuyệt Tịnh Cốc nhé
@tuanbida Có dịp sau mình sẽ đến những nơi chưa kịp ghé qua tại Ninh Bình
thấy màu mè & hình cứ bệt sao á. 😔

thôi đành ở lại cái máng heo Pixel tiếp.
Im lặng đi
tuanh1985
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vinhphucng25 Nước ảnh lên ok mà. Mình đang xài pixel, thấy con này ko thua pixel đâu.
@kulele mấy tấm cuối nó đỡ hơn chứ mấy tấm đầu do không có mặt trời và có sương mù. Trời vậy ảnh khó trong được lắm
được cái mod @Lê Huyền Vân dễ thương nên hình hông đẹp cũng thành đẹp. haha
Cười vô mặt
kiem si
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanh1985 Không thể bằng Pixel được đâu bác
anhđtr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cứ thấy bài của Vân là mình thích 😆)
Camera thì không bàn, nhưng cảnh đẹp quá 😁
@Kính Cận 0_0 Cảnh đẹp nao lòng