Tranh luận: Nhạc Epic là gì? Một số gợi ý cho anh em

cono`scenze
21/6/2020 12:23Phản hồi: 244
Tranh luận: Nhạc Epic là gì? Một số gợi ý cho anh em
Trước đến giờ mình đã nghĩ một ngày nào đó để viết về thể loại epic, một thể loại mình đã từng và giờ vẫn còn rất thích nghe.

Đối với những anh em đã nghe nhạc lâu năm chắc hẳn đã biết đến thể loại nhạc hùng hồn này rồi. Epic là một thể loại mà nhiều diễn đàn cũng như nhiều trang báo vẫn chưa có một khái niệm rõ ràng, đại loại nó là một dòng nhạc mà khi chúng ta nghe, chúng ta sẽ cảm thấy năng lượng của bản nhạc dâng tràn bên trong cơ thể, nhiều lúc nó khiến chúng ta “xung” hơn theo đúng nghĩa đen của nó, chúng ta “máu” hơn, chạy xe nhanh hơn, muốn tập luyện với cường độ cao hơn,…

Những bài epic của mình đã nghe thông thường là rất nhiều nhạc cụ hoặc được tạo ra bởi nhiều loại âm thanh điện tử được kết hợp với nhau trở thành một nhịp điệu mạnh mẽ, “khiến cho chúng ta dũng cảm hơn, hưng phấn hơn”. Đó là những gì mình thấy và biết được về thể loại này. Bài viết này mang tính chủ quan của mình nên anh em cứ tranh luận bên dưới nhé!

tinhte_epic music.jpg

Nói thêm một chút về epic, nó cũng như những thể loại nhạc khác, ngày nay rất nhiều sự sáng tạo dựa trên những nền tảng âm nhạc có sẳn nên đôi lúc, mình và những anh em có thể không chắc nó có phải là biến tấu của thể loại đó hay không. Nhạc nền của phim, nhạc trailer, nhạc game, nhạc điện tử,… điều vẫn chưa những tính chất mà nhiều người nhìn nhận nó là epic.

Dưới đây mình xin giới thiệu một số nhóm epic mình đã từng nghe cho anh em tham khảo và chúc anh em một ngày làm việc mới xung hơn nhé!

1. Immediate Music
Immediate Music là cái tên mình muốn nói đến đầu tiên, vì Two Steps From Hell quá nổi tiếng nên để nó lên đầu thì không hay lắm.

Lan man tí cho vui, Immediate được biết đến lần đầu vào năm 1993 ở Santa Monica, Los Angeles, bởi nhà soạn nhạc kiêm nhà sản xuất Yoav Goren và Jeffrey Fayman, Immediate Music LLC trở thành một nhà cung cấp nhạc trailer uy tín cho Hollywood. Tới nay, Immediate Music vẫn luôn duy trì được tiêu chuẩn sản xuất âm nhạc cao nhất với dàn nhạc của mình.

Nói thế hơi khó hình dung. Những dự án trailer mà Immediate Music tham gia: “Jurassic World”, “Avengers - Age of Ultron”, “Ant-Man”, “American Sniper”, “The Incredible Hulk”, “Iron Man”, “Pirates of the Caribbean 3”, “The Da Vinci Code”, “Pirates: Dead Man’s Chest”, “Lord of the Rings”, “Gladiator” và “American Beauty”

2. Two Steps From Hell
Được sáng lập bởi Nick Phoenix và Thomas J. Bergersen vào năm 2006 ở Santa Monica, California. Đây có được coi là một công ty sản xuất nhạc phim, những giai điệu epic mà có thể nói là ai nghe hay thích nghe epic cũng đều biết đến. Cũng như những nhà sản xuất nhạc quảng cáo phim khác, họ không thương mại các sản phẩm của họ mà chỉ cấp phép cho các bên sử dụng.

Nhạc của TSFH phải nói là rất đa dạng, và anh em có thể dễ dàng tìm thấy trên youtube hay những trang chia sẻ nhạc.

Một số dự án điện ảnh mà TSFH tham gia là The Da Vinci Code, X-Men: The Last Stand, The Hitcher, Hannibal Rising, The Mummy: Tomb of the Dragon Emperor, WALL-E,…

Quảng cáo

3. X-Ray Dog
X-Ray Dog là một nhà sản xuất nhạc phim, trailer có địa chỉ tại Burbank, California. Họ hợp tác với các nhà sản xuất phim Hollywood cho ra đời các giai điệu “hùng hồn, oanh tạc, đầy sức mạnh”.

Khách hàng mà X-Ray Dog nhắm tới không phải là khách hàng cá nhân mà là những nhà sản xuất phim.

Những dự án nổi bật mà X-Ray Dog tham gia: Cowboys & Aliens, The Lord of the Rings: The Fellowship of the Ring, Transformers, Into the Wild, The King's Speech, Hellboy, X-Men: First Class, Captain America.

4. Audiomachine
Audiomachine là một nhà sản xuất âm nhạc quảng cáo cho các dự án phim hành động bom tấn, bắt đầu hoạt động vào mùa thu năm 2005, từ đó Audiomachine nhanh chóng lọt vào mứt xanh của những giám sát âm nhạc, các nhà biên tập lớn. Những dự án cụ thể của Audiomachine tham gia là Venom, Avatar, Iron Man, Avenger, Kungfu Panda.

Quảng cáo

Bên cạnh đó Audiomachine được biết đến là sản xuất âm nhạc cho các kỳ Olympic. Dưới đây là một video khá thú vị nói lên các dự án mà Audiomachine đã tham gia trong sản xuất âm nhạc quảng cáo cho phim điện ảnh.

5. Epica
Epica hình thành ở Hà Lan. Có thể coi đây là nhóm nhạc symphonic metal, sáng lập bởi một tay ghi-ta và giọng của Mark Jansen.

Đây là một nhóm nhạc mà chắc có lẽ ít được anh em biết đến hơn những thương hiệu ở trên. Anh em nghe thử một số tác phẩm của Epica nhé!

6. Globus
Được biết đến như những người tiên phòng trong thể loại Epic và Cinematic Rock, hình thành ở Los Angeles bởi Yoav Goren, người nổi tiếng bởi những ca khúc giới thiệu film nổi tiếng như Spider-Man 3 hay Pirates of The Caribbean: At World’s End.

Globus là một nhóm nhạc có khả năng phối hợp thể loại nhạc phim và epic thuần với thể loại rock, pop để tao ra những biến thể mới thú vị.

7. Future World Music
Future World Music là một cái tên mà mình nghĩ chắc không nhiều anh em biết đến nhưng nó đáng nên có trong danh sách này vì khi nghe nó mình có cảm giác “bay bay”.

Được thành lập năm 2004 và được tồn tại đến nay là 16 năm. Cũng theo phong cách làm nhạc cho những tác phẩm điện ảnh, Future World Music được chú ý bởi sự dễ ghi nhớ, và không bao giờ bị lãng quên vì một phong cách đặc trưng của nó.

Ngoài ra mình còn biết thêm một số nhóm nhạc khác anh em có thể tham khảo: Brand X Music, E.S. Posthumus và những tác giả chuyên soạn nhạc cho điện ảnh trong liên kết bên dưới.
Trên đây là tổng hợp của mình về những nhóm nhạc cũng như những công ty mà mình biết đến với thể loại mang đầy tính mê hoặc và kích thích này… Epic Music.

Đọc thêm: Giới thiệu về những nhà soạn nhạc, người thổi hồn cho các tác phẩm điện ảnh (Phần 2)

Tham khảo: last.fm
244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xin giữ bình luận đầu tiên để chia sẻ thêm nhạc cho anh em nhé...
@cono`scenze 2WEI, mọi người nghe thử nhé
binzhaha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cono`scenze Bản War Saw trong game Battlefield 4 ,nghe nổi hết da gà
binzhaha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cono`scenze
mình không để ý nhạc epic là gì cho đến khi con trai mình mở cho mình nghe two steps from hell... nó thực sự tuyệt vời.
whit3night
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Bài này nghe từ dota 2 sang bản instrumental remix này còn thấy hay hơn bản gốc 😂

lamcity123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Edward Đỗ Nhạc kiểu cổ kiểu mấy fim king of rings đồ mà
Bougie Bao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Two Steps from Hell =>Heaven : Hell => Earth =>Heaven 😃
@whit3night bài này là bản dubstep remix của TSFH trong album Burn 2012 đó bác...
Hay quá bạn
@trungcustom dạ... em cảm ơn ạ
Vậy có thể gọi nó là Nhạc Điện Tử ko nhì, nghe Epic cứ như Game 😁
thanhlocgp
TÍCH CỰC
4 năm
@Maxken86 Một số không nhỏ nhạc epic đều xuất phát từ dàn nhạc giao hưởng nha bạn.
@thanhlocgp Tính ra thằng này Hợp Chuẩn Quốc Hoa Kỳ nhì 😁
@Maxken86 Nó giống như dạng nhạc giao hưởng với nhiều nhạc công cùng nhiều nhạc cụ sử dụng trên phim và cả game nữa.
@Frozental Phoenix ý bác ấy chữ Điện tử ở đây là chữ Game đấy
nhạc này chơi game quánh chắc đã lắm...
beboylqt
TÍCH CỰC
4 năm
@iceteazz Đây là bài Epic đầu tiên mình nghe, nhớ là lúc đó là tết 2012 ngồi chơi game này 😃
bboyjeans
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai thích nghe mấy bản nhạc MU online như em ko
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@bboyjeans Thích mỗi tiếng "ting" khi rớt chaos thôi. Đang đêm mà ting 1 phát tỉnh dậy click chuột ngay. Kakaka
Thể loại này rất quen thuộc nếu bạn hay tham gia họp đa cấp
@nightwish47 Đám cưới ở các nhà hàng nữa, nghe phát ngán.
@nightwish47 thúc giơ tay hả bác...
@cono`scenze Đúng rồi. Kêu gào tôi sẽ thành tỉ phú trong 3 tháng. Mở nhạc này lên. Hùng hồn quyết tâm phải biết luôn bác
@nightwish47 nghe như bác này rất hay họp đa cấp nhỉ 😁
@c0mmand0 Có từng đi bác ạ :D đi mới biết giờ mới dám chém gió :D
diy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bản này có đc gọi là epic không thớt

@diy không nha...haha
@diy Này là nhạc quảng cáo nha bạn 😆
diy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cả bản này nữa.
nghe hơi hướng thần thoại ghê
@diy trời đât bản này nổi tiếng lâu rồi mà, trc khi nhạc epic ra đời lun.
có đoạn trailer về Michael Jackson lúc thành danh, xem & nghe thổn thức ghê lun.
satan_f5
TÍCH CỰC
4 năm
Two steps from the hell chắc nhiều ả biết, hay nghe nữa thì tới audiomachine với rất nhiều nhạc cho trailer phim, điển hình là avenger 😁
@satan_f5
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@satan_f5 Nhạc mình nghe khi lái xe thay đổi liên tục nhưng có 1 bài luôn có là Festival of Light của Audiomachine 😆).
hhoangg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác thử tìm Star Sky của 2 steps from hell mà video là trận đánh của LOTR ấy, max phê.
Chia sẻ các bác list nhạc Epic của em, hình như lẫn vào 1 vài bài thể loại khác
https://open.spotify.com/playlist/7hbrTF9fwvYiBtJTgeV0EV?si=-2ZjaFUeTumg-gj7fIDNRQ
nhạc này phải ko nhỉ
@duongthien1991 đúng chất tạo cảm hứng luôn. Thời còn chơi MU mỗi lần đi Blood Castle cả quản mở loa ngoài nghe nhạc thấy sung hơn hẳng...một thời oanh liệt
@S.on.N.guyen mỗi tội vào ấn Q liên tục mà chưa dc phút đã về Devias 😆
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Vậy ngắn gọn là nhạc phim phải không bác?😆)
@bhuubao hiểu đơn giản là nhạc trailer phim, còn nhạc phim là ost rồi
@bhuubao Ừa, vậy cho gọn, epic epet chi cho phức tạp nhỉ.
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tuấn Ferarri nhạc trailer là thế nào bạn eyyyy ?
Nó là thể loại riêng nhé, so sánh với bolero nó còn hợp lý hơn 😁
TSFH có 2 bài nghe đi nghe lại suốt: Victory, Star Sky
@Chạn Vương Heart of Courage cũng hay 🤓
@duyhuynh nhat một trong những bài đưa em tới epic đó bác
14025025
TÍCH CỰC
4 năm
@Chạn Vương mình thì nghe nhiều nhất là flight of silverbird
Counters
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình hay gọi là nhạc phim bom tấn, giờ mới biết có tên riêng
pphuctv
TÍCH CỰC
4 năm
@Counters Còn mình thì gọi nhạc chiến đấu. Thường thể loại phim chiến đấu, hoặc game MOBA các loại như Smite, LoLs,... hay dùng nhạc Epic để giao tranh, sáp lá cà hay chuẩn bị đánh vào nhà chính ấy. Nghe hay nhức nhối!
Studio Ghibli, mình thích nhất là OST của Princess Mononoke.
Nhảy đến phút 11:30.
@kkzbanana Cùng sở thích! Buổi hòa nhạc này quá đỉnh, là fan của Ghibli mỗi lần nghe chắc bồi hồi lắm
tongjet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thỉnh thoảng cũng nghe thấy rất hay. Nghe bằng tai nghe hoặc dàn âm thanh cho super bass mới thấy hết được cái chất của nó!
fx26f41289
TÍCH CỰC
4 năm
Trường hùng ca

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019