Transcend ra mắt thẻ SD nâng cấp dung lượng bộ nhớ cho MacBook 14"2 và 16"2. 512GB giá 90 USD.
cuhiep
4 thángBình luận: 100

Transcend vừa ra mắt thẻ SD để gắn vừa khít, không lòi đuôi vào khe thẻ máy MacBook 14" và 16" 2021. Như vậy anh em lỡ mua máy 14" hay 16" mà thiếu bộ nhớ lưu trữ nay có thể mua để mở rộng. Dung lượng Transcend bán là 128GB, 256GB và 512GB. Mã là JetDrive Lite 330. Các mã JetDrive 130, 350, 360 là giành cho các máy MacBook đời cũ, anh em mua lộn đời sẽ không nhét vừa hoặc nhét nó lòi ra một khúc.

Tốc độ ghi và đọc của JetDrive 330 ở khoảng 75MB/s và 95MB/s rất chậm nếu so với tốc độ của SSD bên trong máy MacBook. tuy nhiên nó cũng không quá chậm nên anh em vẫn dùng thoải mái. Giá của bản 128GB, 256GB và 512GB lần lượt là 36, 64 và 90 (USD).

100 bình luận
Cái này để lưu dữ liệu quá ok, giá rẻ hơn nhiều luôn
@tranvinh4u Tặng thêm cái adapter cho Micro Sd mới đủ bộ 😄
giá này ổn định r
giá ổn phết luôn
@gauto988 Tran bán theo nhu cầu nhét vừa lap, không vướn, gãy, rớt. Bạn quan điểm coi trọng hiệu năng và tạm bỏ qua nhu cầu trên thì cơ bản Tran chưa phù hợp với nhu cầu của bạn đến khi phát sinh các vấn đề trên.
Nếu chọn hiệu năng như bạn mình sẽ chọn ổ cứng rời để đảm bảo nhớ rút cất ssd rời khi không dùng để an toàn nhưng bất tiện vì phải rút thẻ.
Quan điểm của mình. Thân
@killer_timem Bạn không đọc hết các comment của mình phía trên:
- Trên thị trường có adapter chuyển đổi để giúp găm thẻ nhớ MicroSD vừa vặn với thân macbook mà không bị dôi ra 1 khúc. Giá dao động từ 8.5$-25$ tuỳ chất liệu adapter là nhựa hay nhôm
- Như mình đã nói, bản chất nó chẳng khác gì 1 cái thẻ nhớ MicroSD và được đựng trong cái thân là 1 cái thẻ SD được cắt gọt bớt phần nhựa dôi ra cho vừa đẹp với macbook cả.
- Giá chênh lệch cho việc cắt bớt phần nhựa thừa cho đẹp với macbook ~1tr đấy, mà tốc độ đọc/ghi của trancend còn thua con MicroSD mình dẫn chứng.

Bạn có thể mua cái adapter này bằng nhôm & thêm cái thẻ MicroSD tốc độ đọc/ghi hơn con trancent kia.
@killer_timem
@killer_timem Đây chính xác là cái mình đang nói đến:

Ông Trancent chỉ cắt gọt bớt phần nhựa làm cho nó đẹp lên xíu và lấy giá tăng thêm ~1tr vì nó là hàng thửa dùng riêng cho macbook :v
Ngon rồi, sắp lên được 1TB lưu trữ hihi
Nhà ai nghèo mà thích đú đồ apple dùng cái này dc lắm nè. Giống mấy người xài usb otg gắn vô iphone để mở rộng bộ nhớ. Người dùng bt thì mua hẳn bản bộ nhớ trên 1tb cho rồi. Vừa thẩm mỹ vừa được dùng ssd apple.
@arisato1508 Chuẩn, cái thẻ này chỉ phù hợp cho thời điểm trc 2015-2016, khi đó Macbook có khe SD và dung lượng ổ cứng thấp (hồi đó Macbook phổ biến 128GB)
@arisato1508 rườm rà, lọng quạng tay nào chôm mịa cái thẻ, mất dữ liệu lại quan trọng hơn. Tốt nhất SSD dung lượng nhỏ thì dùng SSD ngoài, hoặc nâng cấp SSD.
@arisato1508 Bác bày em cách tối ưu thuế với bác
@bocap234vn Làm cái SSD nhỏ bằng cái SD đâu có gì khó, SSD gắn ngoài thông dụng truyền dữ liệu còn chậm hơn cả Sata 3
@Hoàng Dương Liệt Bạn nói đúng, ssd size nhỏ gắn ngoài đơn giản dễ sử dụng với dung lượng khủng thì tha hồ sao lưu.
Giá ngon nek!
Com All
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ngon rồi, đang cần cái này 😘
Xưa từng mua 😆 được vài tháng hư, vứt luôn. Về sau để dành tiền lên hẳn ssd
hqdtech
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Duy Luân Xài 7 năm và vẫn đang xài tốt.
@hqdtech tốc độ mấy cái này chán chết luôn chứ tốt gì bác. Nếu lâu lâu xài để backup thì còn dc, mà đã backup thì ssd portable cho khoẻ
catfish
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hqdtech @hqdtech lo đem cái máy đi thay pin với bàn phím đi, kẻo hết đồ lại phải mua macbook mới 😁
@shinkt Chẳng qua cái này giá nó rẻ, xài Uhs-I mới có tốc độ thế kia. Chứ uhs-ii tốc độ đọc nó cũng lên đến 250-300MB/s đó. Nhanh hơn ổ hdd luôn đấy. Vấn đề là nó tiện gắn khít ở đó luôn chứ mấy bạn cứ vào bảo mua ssd cho khoẻ, ssd thì lại đã không tiện, không gắn vừa vào trong macbook được.
Mua luôn
Chậm như chó lun ák. Hdd cũng đc 120/100 MB/s rồi 😂
dhphucs
TÍCH CỰC
4 tháng
@bắc54 Chủ tịch sai rồi, tốc độ chính xác ghi/đọc là 75MB/s và 95MB/s (trong bài đang ghi 75Mb/s và 95Mb/s )
@dhphucs À vậy thì cũng tạm ổn, chứ cứ tưởng tốc độ của những năm 2010 😆)
@dhphucs mình ghi sai nhé. đã sửa, cám ơn bạn
bắc54
TÍCH CỰC
4 tháng
@dhphucs sai là xai thế lào , vớ vẩn
blogkien
TÍCH CỰC
4 tháng
Ngoài mac và 1 số mẫu gaming của asus, lg gram, khó có thể kiếm em lap 15,6" nào bàn phím không full size. Huhu.
paulfrank
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@blogkien Dell xps, Dell precision, Dell alienware 😁
@blogkien Huawei Matebook D15
tungly766
ĐẠI BÀNG
4 tháng
tốc độ chậm vậy thì mua cái ssd cho nhanh
@tungly766 Quan trọng là nó tiện,Để nguyên trên máy luôn. K phải cắm vô cắm ra.
@tungly766 Gắn vừa khí không vướng víu , giá rẻ . Lưu tài liệu ảnh các kiểu vẫn xài ngon lành =))
@Hai Dương Đình Nó ko bền bằng ssd, hư là cắn lưỡi. Nếu muốn tiết kiệm hơn mà ko phải "cắm" thì mua gói cloud cho khoẻ, vd như onedrive nó có chức năng sync ondemand đó, chỉ lưu file cần thiết ở local thôi
Nhưng mà tiện nhất vẫn là đập con máy có SSD cao là dc, hơi đau thận tí thôi 😂
@Hồ Đăng Khoa Xài không ngon lắm đâu. Lúc vào rồi thì ok, lâu lâu bạn mở lên có lúc bị khựng khá lâu. Tốc độ đọc ghi thì hơn HDD nhưng khi bắt đầu truy cập thi thoảng khựng điên lắm.
tungly766
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Hai Dương Đình nên dùng ssd nhanh mà mà an toàn hơn chứ cái đấy không yên tâm lắm
thẻ sd là dùng cho máy ảnh hả ?
Thích như vậy. Microsoft bao năm nay làm khe thẻ nhớ mình rất thích kiểu Ms làm như vậy.
thế này cũng ngon rồi lưu data lai rai cũng êm
90usd mua cái ssd rời bền lại nhanh hơn. Cái thẻ nhớ này mấy bữa hư lưu dữ liệu trong đó là cắn lưỡi
@westlifeplaywar Cảm giác đọc ghi, lưu trữ dữ liệu liên tục trên thẻ SD nó cứ không yên tâm 😆
@westlifeplaywar Đồ Transcend thì cũng ko nhanh hỏng đâu. Hoặc nếu 1 hãng nào khác cũng làm cái này mà làm ush-ii thì tốc độ cũng phải gấp 3 uhs-i. Để lưu ảnh, phần mềm, video thì cũng thoả mái. Mấy bạn không đọc bài chỉ đọc cái tiêu đề rồi đi cmt mua ssd. Ssd nhanh hơn sd card vì nó có controller, nhưng mà tuổi thọ chip nhớ thì ngang nhau thôi. Nên cũng chả nói cái nào bền hơn cái nào đc.
@westlifeplaywar Cái này chỉ nhắm vào mỗi mục tiêu nhỏ gọn thôi, mình nghĩ nhiều người sẽ mua cả 2. Một cái thẻ gắn cứng và 1 ổ cứng tốc độ nhanh gắn ngoài.
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
4 tháng
thẻ sd dùng lưu ảnh phim có được không
@Phannam 91 Dc mà bác nhưng ko bền bằng ổ cứng ssd rời thôi bác
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tyhn giờ lưu trữ phim thì ổ cứng ngoài hdd hay ssd bác
@Phannam 91 Hhd đi bác, sdd dùng cài hệ điều hành chạy cho nhanh thôu
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
4 tháng
mua cái ssd rời rồi cắm vào cổng C ngon hơn nhiều
@KhanhNX12 nhỏ gọn má ơi , mục đích chính của bài này là nhỏ và gọn
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nefertem tất nhiên rồi, mình có đọc bài mà. nhưng giờ nhiều usb chỉ to hơn cái bật lửa xíu thôi, mà ngon hơn gấp nhiều lần là chỉ mấy chục MB/s thế này
Giá ngon

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019