Trên chân Giant Escape 2 Disc-chiếc xe làm mình thích thú
Rất hay và hữu ích!/8 người
7 thángBình luận: 145
Trên chân Giant Escape 2 Disc-chiếc xe làm mình thích thú
Xin chào các bạn, từ hồi đợt dịch bùng lần thứ nhất tới giờ mình thấy phong trào đạp xe rất phát triển, nếu mọi người ra mấy công viên lớn hay khu vực bờ kè Hoàng Sa Trường Sa thì thấy mọi người đạp xe rất nhiều, bản thân mình cũng mới vừa mua 1 chiếc Giant Escape 2 disc bản xám (Concrete) và mình cảm thấy chiếc xe này rất oke!!!!
Chiếc xe này mình mua với giá 12tr790 ở xedap.vn, mình tới đó được nhân viên kéo nguyên kiện lên cho unbox luôn nên cảm giác rất sướng các bạn à. Ban đầu mình thích Talon vì kiểu dáng ngầu và có phuộc, nhưng nghĩ lại chạy khá nặng xe cũng như khu vực mình dự định đạp cũng không có địa hình hay gờ giảm tốc nhiều nên mình không chọn, sau đó mình tính mua Roam, Roam thì là dòng lai giữa mtb và road khi sử dụng bánh nhỏ hơn mtb (Talon>Roam>Escape), ngoài ra nó còn có khóa phuộc để đi đường đẹp nhưng lại không có hàng ở gần chổ mình nên mình mới quyết định chọn em Escape này làm con xe đầu tiên^^
Đây là hình mình đập hộp ở ngoài tiệm nè…
Size mình mua là Size M, thật sự mình cảm giác 1 người như mình (M81 nặng 95kg) thì nên đi size L hơn nhưng dô không có xe nên mình đành đi size M, hên là mọi chuyện đều ok, mỗi ngày mình chạy cỡ 25-30km thấy ko vấn đề gì chỉ mỏi đùi thôi haha
Lưu ý với mọi người có mua xe nên nhờ nhân viên căng chỉnh cốt yên dùm, đừng để cốt yên quá thấp sẽ bị đau đầu gối cũng như đau lưng, khi pedal ở vị trí thấp nhất trong quỹ đạo đạp mà chân được duỗi thẳng ra là ok nhất!!!
Cái cốt yên của chiếc Escape này không có lẫy tăng chỉnh giống Roam hay Talon, phải dùng vít để vặn 2 con ốc ra nhưng không sao vì mình cũng không có nhu cầu chỉnh lên chỉnh xuống nhiều
unnamed (10).jpg
Nói về phần yên zin của xe thì nếu bạn mới đạp sẽ cảm thấy khá đau vì yên khá nhỏ, nhưng khi đạp quen rồi thì sẽ rất thích, nhiều người lên yên độn thì đạp lâu sau này cũng sẽ xuống yên zin mà thôi, ngoài ra yên độn rất to làm mất đi cái sự thanh thoát của chiếc xe, yên Escape 2 có thể chỉnh cho mũi yên nghiêng lên nghiêng xuống, các bạn nên chỉnh yên cho nó nghiêng xuống 1 tí sẽ dễ đạp hơn!!!

Quảng cáo

unnamed (2).jpg
Mua xe được tặng có cái đèn sau với đèn phản quang trước ghi đông thôi 😔
unnamed (4).jpg
Xe dùng bộ Group Altus, giò dĩa Forged Alloy, bộ Altus thì là bộ trung bình cho những chiếc cho người mới tập chạy, nó chỉ hơn mỗi bộ Tourney thôi, ưu điểm của Altus là chuyển lip khá nhẹ nhàng, nhưng nếu va đập nhiều sẽ dễ bể vì nó bằng nhựa. Đối với 1 người chỉ chạy 3 lip như mình, lip nhẹ để lên cầu, lip bth chạy đường tổng hợp và lip nặng hơn để chạy nhanh thì mình thấy bộ Group này khá ok, sau này nếu muốn trải nghiệm tốt hơn thì hoàn toàn có thể thay thế bộ khác. Pedal cũng chỉ là pedal của Giant thôi, các bạn nên mang giày thể thao để đạp chứ mang dép rất dễ trượt chân va vào Pedal đau cực.
Cái quan trọng mình muốn nói đây là xe được trang bị thắng đĩa dầu Tektro nên bóp rất nhẹ, chỉ cần lực của 1-2 ngón tay thôi là đủ, còn nếu dùng thắng dầu cơ thì bóp sẽ nặng hơn 1 chút.
Về phần cảm giác chạy, mình chạy chủ yếu trong nội khu nhà mình, cảm giác là xe City Road nên chạy rất lướt nếu gặp đường ngon, cảm giác tăng tốc cũng nhẹ nhàng, chuyển líp mượt mà, chỉ có điều không có phuộc nên chạy lên gờ sẽ cảm nhận rất rõ sự đau đớn huhu.
Một cái hay nữa là Giant họ dán 1 mẫu băng keo dài ngay dưới dây xích nên khi xích bắt nhớt lên sườn thì rất dễ lau chùi^^
unnamed (7).jpg
về phần ghi đông xe, nó tạo cho mình sự thoái mái khi phải đạp cỡ 1 tiếng đồng hồ trở lên, bao tay có 1 cái gù để mình vịn tay lên chứ không cần phải lúc nào cũng phải nắm bao tay
unnamed (3).jpg
Dọc thân xe ngay 2 sườn chính hãng đã để rất nhiều chổ bắt phụ kiện như chổ treo bình nước hay treo túi, ngoài ra đằng sau còn có thể bắt baga để chở 1 người nữa, nhưng mình là người đơn giản và mình chỉ chạy có 1m nên chỉ mua đúng 3 phụ kiện thêm cho xe thôi
1 là cái chân chống xe, xe nguyên kiện từ Giant sẽ không có chân chống xe sẵn nha các bạn, các bạn phải mua thêm
2 là một cái đèn đến từ thương hiệu Rockbros 1000 Lumens, có thể chỉnh 3 cấp ánh sáng cũng như chế độ chớp tắt, hình dưới đây là mình để chế độ thấp nhất
unnamed (11).jpg
Ngoài ra mình còn mua thêm 1 túi treo sườn hiện Rockbros luôn, túi này để vừa ví, tai nghe, khẩu trang và có ngăn riêng để điện thoại, mình đã để vừa con 12promax của mình nên mình nghĩ mẫu dt nào túi cũng để được, ngoài ra túi này còn chống nước và khi đậy nắp túi lại vẫn có thể thao tác trên màn hình điện thoại bth qua lớp nhựa dẻo của túi!!!

Quảng cáo

unnamed (6).jpg
Tính ra chi phí tới chân chắc cũng cỡ 15tr, từ lúc mua xe thì mỗi khi đi cf vs bạn bè gần nhà hay đi cửa hàng tiện lời mình đều đi xe đạp thay vì xe máy như kia, cảm giác cũng giảm được thêm tí calo, ngoài ra mỗi ngày mình dành khoảng 1 tiếng đạp xe, cỡ dc 25km, mình mới tập đạp thôi nên các bạn đừng chê nhé, sau đây là vài bức hình với em nó hehe, chúc các bạn sau khi đọc bài này cũng sẽ có 1 sự lựa chọn như ý
unnamed (8).jpg
Xe khá nhẹ nên mình dễ dàng nhấc lên^^
unnamed (13).jpg
Bạn nào cũng mẫu này thì điểm danh nhé hihi, cám ơn các bạn đã đọc bài rv của mình
145 bình luận
Cap10No
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mình mua hồi tháng 4 nên trước xe bạn 1 đời, chỉ có 8 líp thôi, tay đề microshift chứ ko đx shimano như xe đời mới! 😁
@Cap10No bạn mua ở đâu á, hình như có bản nội địa và quốc tế phải ko ??
Cap10No
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Đinh Nguyễn Khánh Mình mua Giant PVĐ. Đúng là Giant ở VN mình tồn tại song song bản nội địa và bản quốc tế. Xe mình cũng bản QT giống bạn nhưng đời trước.
Con này lên giá rồi! Chắc do dịch covid nên hàng về hiếm! Thích hợp với mặt đường tốt và mùa khô!
@Sakaikunio Đúng rồi bạn, chạy đường nhựa thích hợp hơn chứ gồ ghề này kia cứ p MTB đi mới ok!!!
@Sakaikunio Thôi bỏ đi, xe tàu mà ở VN làm như xe hàng hiệu vậy. Ít nhiều kiếm bèo nhất cũng là Trek
Mình mua con này chắc đc 4-5 năm. Em nó lúc mới mua xe ko là 8tr5 hay sao ấy. Tuy nhiên tới giờ vẫn đạp phà phà : ))
Ko liên quan nhưng nhà dư xài chiếc giant escap trắng ai mua ko ạ
7lov3
ĐẠI BÀNG
một tháng
@ngocanaaa IB luôn nhé
@ngocanaaa Còn xe không bạn ơi
@ngocanaaa Bác còn ko, giá tốt e qua lấy liền nếu trong SG. Cũng đang cần 1 chiếc đạp đi làm thay xe máy.
@ngocanaaa Xe còn ko bạn, còn thì ib mình nhé. Saigon luôn.
Em định mua con Louis Garneau LGS-CH phuộc nhôm, ai dùng qua cho em xin ý kiến ạ. Đạp nhẹ không, cân nặng bao nhiêu.
@Khiemauto Mua xe có thương hiệu hãng hộ trợ tốt hơn bạn, chứ mấy xe tàu mông má thương hiệu xuất thị trường ABC thì nên xem xét kỹ
@Khiemauto bạn nghiên cứu thử Totem richard 24s xem
Mình cũng mới mua một chiếc Marin Fairfax, đang tính độ đồ thêm cho vui vẻ.
Mới đạp thấy đau mông vl, đang tìm cách khắc phục 😁
Miếng dán ở bên hông xe có tác dụng là bảo vệ khung xe không bị trầy xước bởi xích trong quá trình hoạt động.
@Alpaca Dễ Thương ê đit thì mua cái yên bự :D
@Alpaca Dễ Thương Đau mông thì có thể là do tư thế ngồi. Yên xe nó có ngàm cho bạn chỉnh tiến tới hoặc lùi ra sau được. Bạn chỉnh lại thử xem.
P/s miếng dán ở càng sau xe thật ra là dành cho mtb hoặc trail vì nhảy nhiều, xích văng xuống đập vào.
@Beobungbuvn Bị đau phần dưới mông, nơi tiếp xúc với yên xe. Vậy là bình thường đúng k bác? Mới đạp từ chỗ mua về nên thấy thốn quá
@Alpaca Dễ Thương Vậy là bth bạn ơi, nếu đạp một time ngắn mà chưa quen thì mua thêm quần độn hoặc quần đạp loại có silicone 4D chạy là êm ru
cám ơn bạn đã chia sẻ, mình cso mua một chiếc xe đạp mà chắc cuối tháng này mới về, hy vọng sẽ chia sẻ gì đó với anh em khi nó về, hóng quá
@cuhiep A Hiệp mua xe gì á
@Đinh Nguyễn Khánh cỡ Cuhiep chăc chơi trek 😁
@cuhiep Cuối tháng nhưng năm nào thì chưa biết
Xe đạp ko kèm chân chống 😆) thằng Giant này ăn dày phụ kiện quá
@Hayoja mà cái chân chống của nó cũng không ngon, chống vài hôm là lỏng ốc phải siết lại mới dựng xe tiếp được...
@Đinh Nguyễn Khánh Hình như chống bạn mua không phải hàng Zin theo xe
Hàng theo xe phải ở giữa cơ, con này để năm sau thi Ironman 70.3 haha
@Hayoja Mua con xe còn ko có bàn đạp cơ, may được km
@tin_truc22 Con nào ghê vậy 😆) ?
@Đinh Nguyễn Khánh Mình cũng có mua Giant, mà quá chán vụ các phụ tùng cơ bản nó ko gắn và cũng ko dễ tìm
Từ sau có mua xe đạp sẽ mua hãng khác
mà sao từ lúc có dịch thì phong trào đạp xe lại lên nhỉ?
@popipalit n mà m nghe nói đạp xe nhiều ảnh hưởng đến tinh hoàn á
@K.M.Huy công nhận nhảy dây mệt thật, em đang tập cùng vk, ướt hết người luôn
@Đinh Nguyễn Khánh Mình đang bị gầy, chạy bộ chỉ mục đích dẻo dai và phụ vụ vk thôi bác @@
@toivaem986 à úi giời, đạp xe mà không đúng cách , nhẹ thì viêm đường tiết liệu . dính chặt mông lên yên như đi xe máy là hỏng hết hàng họ đấy
Thấy Điện máy xanh cũng có bán dòng này
Xe cỡ M có vẻ hơi nhỏ so với bạn rồi
@abbvvhh Đúng r bạn, đáng lẽ p đi size L nhưng bản này size L không còn cửa hàng nào có hết 😔
(E chỉ thắc mắc thôi) sao xe đạp lại giá cao vậy mọi ng, e thấy có xe từ 5tr đến mấy chục tr rồi mấy trăm triệu cũng có. Quá tr ko biêt sao mà lần. E thì ko biết gì hết về xe đạp nên có mua cũng chắc khởi nguồn 5tr thôi
Nam VP
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Hi-CNTT hehe, dính vào mới biết, mình mua con xe cũ Nhật bãi 20 inch, lọ mọ order, mua bán nâng cấp này nọ rồi quay lại nhẩm cũng phải tầm hơn $1200. Ngoài sức khỏe nó còn là cái thú chơi. Mà đó mới là hàng bình dân, chưa phải Brompton hay Bike Friday...
@Hi-CNTT lâu lâu đạp thì cỡ 2-3tr dư sưc
cứ ra tịm xe đạp ,ngta giới thịu nhìu loại
@kixx Dạ e cám ơn
@Hi-CNTT Nhiều khi nó là niềm vui nữa bác, để không ngắm cũng vui, nên cũng tuỳ sở thích mỗi người và nhu cầu nữa. Nếu nhu cầu cơ bản thì xe vài triệu cũng ok rồi, mình thì đang chạy Martin mua từ thời học cấp 2, chạy vẫn rất vui và thích.
Khu nào mà đẹp vậy bác chủ thớt
@kijuto.cse Mình ở PMH q7 bạn ạ
@Đinh Nguyễn Khánh Q7 hàng ngày đạp cầu Phú Mỹ mấy vòng cũng ổn
xin review cây đèn pin bạn ơi. Sài lâu ko, có tháo cái đèn pin ra dễ dàng khỏi cái giá ko
@Hố Đen Vũ Trụ Tháo ra cực dễ nhé, khi mua nó cho sẵn cái ngàm lắp vào ghi đông xe đạp, còn trên thân cái đèn thì có cái lẫy, bạn chỉ việc trượt nó vào là xong, 1s là gỡ ra được.
Mình hay để chế độ sáng nhỏ nhất thì thấy chạy được cỡ 10 tiếng đó bạn
Sạc bằng dây type C nên cũng khá nhanh
Với mình thích cái chế độ chớp tắt của đèn, qua đường xe đối diện dễ nhìn ra hơn^^
@Đinh Nguyễn Khánh Cho mình xin cái ảnh loại này hoac link để dễ tìm mua với. Thanks bạn
Bác nào am hiểu về xe đạp tư vấn cho m con nào dáng như kia or dáng xe mini nữ có bộ đề để đi cho nhẹ chở 2 vkck đc giá 4 5m với nhỉ. Bỏ ra hàng chục triệu thì chưa có khả năng
@kixx Thank bạn, m đang bảo mấy nữa vào điện máy xanh tham khảo xem sao, thấy nhiều mẫu mã lắm á
@Alpaca Dễ Thương hehe, em thích 2 ng ngồi 1 xe đi chuyển nhau đạp cho vui ý cụ, chứ 2 xe thì mất vui rồi. Từ hồi đi oto là ko đc vk ôm từ đằng sau nữa @@
@toivaem986 Hồi đó em học c3 cũng chở mấy em gái và được ôm thế này. Đạp khoẻ lắm, trưa nắng mà vẫn bon bon, hơn cả xe máy, lúc đó bận học quá chứ không cũng tham gia đua xe cúp truyền hình rồi (em đùa đó). Giờ cho chiếc xe đạp có bộ đề đàng hoàng cũng k chắc đạp khoẻ như hồi đó. 😁
@toivaem986 tùy nhu cầu thôi =)) tiền nào của đó =)) bạn cứ đi đạp thử mấy con xe 5tr rồi đạp qua mấy con 10-15tr rồi sẽ thấy khác biệt =)) kinh tế nhất thì cứ đi ráp xe thôi nhưng mà cũng rẻ hơn không bao nhiêu
😍😍
xen đẹp quá bác thớt ơi
xe đẹp đấy
Đùa chứ méo hiểu ng tiêu dùng giờ dễ tính vl để các hãng được đà lấn tới quá. Bán cái xe đạp k kèm chân chống thì cũng đel hiểu chúng nó nghĩ cái jh? Đạp muôn đời ko dừng lại chăng? Hay tháo chống xe cũ lắp sang xe mới???
@Lynch Pencil cao tiền là bao nhiêu bạn? về nhà treo thế mua xe về để ở nhà ko đem đi đâu ah? đi ra đường cũng kiếm chỗ treo ah? mấy con xe tiền trăm triệu thì mình ko biết còn lại thì mình thấy ai mua để đi thường nhật thì đều cần chân chống thôi. thị trường nước ngoài cao siêu thì mình ko biết chứ ở VN mà ko có chân chống thì chỉ có đạp 1 vòng về nhà cất chứ chả có chuyện đi làm đi chợ. Toàn mấy ông dễ tính ít đòi hỏi dễ bằng lòng thế bảo sao càng ngày càng nhiều cái gai mắt nó đập vào mặt, giờ mình mới biết vụ xe đạp ko chân chống, trước thì điện thoại ko tai nghe, giờ ko sạc, haizz, lợi đâu chả biết chỉ thấy ng tiêu dùng thiệt thòi đầu tiên nhưng vẫn nhảy vào bênh nhà sản xuất được thì chịu rồi 😃
@AZwarrior ông cố chấp thì chiu. mỗi cái nó có 1 mục đích riêng. ông cần chân chống thì mua thêm lắp vào. người ta ko cần thì tại sao lại phải bắt thêm cái chân chống vào để tăng thêm tiền xe?
@Lynch Pencil Ngta ở đâu có thấy ai đâu 😆 chính ông chỉ thớt cũng phải mua thêm lắp vào đấy thôi? Tại sao k phải là gắn sẵn ai k thích thì tháo ra? Mà lại là k có rồi ai cần thì mua thêm trong khi số người cần chắc chắn nhiều hơn người ko cần? Gắn sẵn thì lợi cho người dùng còn k gắn sẵn thì lợi cho nhà sản xuất, ông thích vế nào hơn?
@AZwarrior giá lắp sẵn thì thêm tiền, giá ko lắp thì bớt tiền. có vậy thôi mà bro cũng ko hiểu thì sao dạy được con cái vậy =)))

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019