Trên tay 9Barista: ấm pha cà phê Made in UK

Didu
17/7/2021 9:50Phản hồi: 186
Trên tay 9Barista: ấm pha cà phê Made in UK
9Barista là công cụ pha cà phê nhỏ gọn, di động và cho ra espresso chất lượng cao. Dù nó gần giống cái ấm Bialetti Brikka về nguyên lý hoạt động nhưng lại cho ra kết quả khác hoàn toàn. Thêm một điểm nữa, 9Barista được thiết kế và chế tạo tại Anh quốc.

Mình mua 9Barista để thay cho Bialetti Brikka sau một năm sử dụng, đó cũng là lý do để mình chọn cái ấm này vì cùng là dạng đặt lên bếp đun. Nhiều anh em nghĩ cả hai cái đều như nhau nhưng thực ra, chỉ có 9Barista cho ra espresso mà thôi. Brikka không đủ áp suất để tạo thành espresso và việc nó không có khả năng điều chỉnh nhiệt độ cũng khiến cà phê pha ra sẽ có vị khét.

9Barista có thiết kế rất độc đáo và nghệ thuật. Từ vật liệu cho tới hoàn thiện đều được làm rất tỉ mỉ và xuất sắc, hầu như mình không có gì để chê ở cái thiết kế này. Cũng phải nói thêm rằng người tạo ra 9Barista từng học kỹ sư động cơ phản lực và phần nào được vận dụng lên 9Barista.

Cái ấm này được làm từ đồng thau và rất nặng, đâu đó 1,7kg. Mọi thành phần đều được làm dày dặn, chắc chắn và khó mà hỏng được. Anh em nhìn cái hình minh hoạ bên dưới để hiểu rõ hơn về các thành phần bên trong cũng như cách hoạt động của nó. Về cơ bản, nước sẽ được đun lên 179 độ C để có áp suất 9 bar, sau đó nước được làm mát hai lần để hạ nhiệt độ xuống khoảng 93 độ C trước khi tiếp xúc với cà phê. Nhiệt độ nước giảm xuống ngưỡng dưới 90 độ C cũng giúp cà phê không bị khét, kết quả cho ra là hoàn hảo. Với 120ml nước vào, thường sẽ cho ra khoảng 35-38ml espresso.

Vì cho ra cà phê chất lượng hơn nên 9Barista cũng đòi hỏi bạn phải tinh chỉnh trong những lần pha đầu tiên để cho ra kết quả tốt nhất. Các yếu tố bạn cần quan tâm và làm chủ đó là lượng cà phê, mức độ xay và thời gian chiết xuất. Mình thường bắt đầu với 18g hạt và độ xay rất mịn. Độ xay này cũng tuỳ thuộc vào mức rang cà phê khi bạn mua hạt. 9Barista có nói thời gian chiết xuất (từ lúc cà phê bắt đầu phun trào) lý tưởng là khoảng 2-30 giây và anh em phải làm chủ cái này. Nếu xay không đủ mịn và quá ít cà phê thì thời gian chiết xuất ngắn sẽ khiến espresso bị chua. Ngược lại, xay quá mịn và thời gian chiết xuất quá 30 giây có thể sẽ bị đắng. Nhiệt độ đun anh em cũng phải điều chỉnh sao cho từ lúc bắt đầu đun tới khi xong xuôi là dưới 6 phút. Anh em cứ mạnh dạn set nhiệt độ đun mức cao hoặc cao nhất, vì nếu không đủ nhiệt mà đun quá lâu (trên 6 phút) thậm chí còn ảnh hưởng độ bền của ấm.

Về chất lượng espresso cho ra, mình đánh giá nó không thua kém gì những tách espresso mình thường uống ở ngoài tiệm. Espresso có lớp crema rất mịn và sánh, khi uống cho hương vị đầy đủ, béo ngậy và vị ngọt lưu lại lâu trong miệng. 9Barista sẽ hơi phức tạp trong khâu chuẩn bị cũng như vệ sinh. Nó cũng chỉ thích hợp sử dụng cho cá nhân, lần pha kế tiếp bạn sẽ phải đợi cho tới khi nó nguội (hoặc ngâm nước lạnh) mới có thể thực hiện.

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Làm cây WDT 3D Print này mới mix cà phê tốt nà. Chữ cây Tâm Xĩa Răng không làm việc tốt lắm.
Mình cũng đã print 1 cây, nó mix rất tốt.

https://tinhte.vn/thread/coffee-time.3366607/

Coffee Time ️ | Viết bởi Nick SAM

Coffee Time :coffee:
tinhte.vn

Link để tải file 3D Print: https://www.thingiverse.com/thing:4819617
@Nick SAM mình thấy dùng tăm cũng ổn, quan trọng vì nó miễn phí 😆
@Didu Muốn nhìn thẩm mỹ hơn nữa thì lấy ống hút cỡ lớn hút chân trâu ý.
Rồi đem đi cắt thành 4 hay 6 cây nhọn nhọn giống hình dưới
duongpa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá của bộ này về tay là bao nhiêu vậy mod? Mình cũng đang quan tâm.
@Didu E k có thói quen nói dối, mà vào nhóm đc 2 tháng nói dối vợ như ranh 😂 Đồ nó k rẻ mà sao ae mình lại dễ dãi đến ...lạ! 😂
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@渡辺稲荷 Ngất kaka
duongpa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyencuong2786 Cái gì mà chả phải so sánh giá hả bạn. Tiền chứ phải lá mít đâu.
L.T.D
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duongpa Nhìn cái giá cũng ngán thiệt, nhưng so với ấm Bialetti thì em này xứng đáng về chất lượng máy cũng như cafe
Thai-Meo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tiệm thông thường ko lại đc ý chứ
Mình thấy uống cà phê phin ngon hơn nha, dăm ba cái 9Barista này mình ứ thèm nha
(vừa nói vừa khóc huhu, chân giãy đành đạch)
@Nam Air Trải nghiệm xong Linea Mini mà lên GS3 thì pass mình cái Mini nhé
@bestboy2142 Haha, còn lâu lắm bác ơi...
phatphan6166
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bestboy2142 Cái mình nói ở trên không phải khẩu vị mà là ly cafê ngon hay dỡ tùy vào hoàn cảnh và quy trình.
Người ta mua cái máy ở trên không phải vì muốn ly cafe ngon mà là người tận hưởng đẳng cấp pha cafe khác, tốn kém hơn và tốn thời gian hơn thì tự nhiên người ta nghĩ nó ngon.
Và hoàn cảnh tâm trạng lúc mình tận hưởng ly cafe nửa.
Vậy thôi à bạn ơi. Ngon dỡ tùy gu mõi người nhưng hoàn cảnh và tâm trạng biết tận hưởng ( sự chậm rãi, nhẹ nhàn của ly cafe phim nhỏ tỏn tỏn) mới là lúc mình cần lắng dịu buổi sáng để bắt đầu cho ngày mới đầy pusit. 😆. Enjoy nhé.
L.T.D
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phatphan6166 Chỉ cần thay bằng ly pha máy rồi muốn ngắm nghía gì tùy bác!
diecphiluu
TÍCH CỰC
3 năm
Dành cho người có xiền!
hl80
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng cái này khổ lắm, lâu lâu thì ok chứ uống mỗi ngày kiểu này thời gian đâu? Cứ Jura thẳng tiến là khoẻ re, khỏi phải làm gì nhiều mà vẫn ngon lành.
@hl80 trước cũng thích mấy máy auto như vậy mà giờ m hết thích rồi. mục tiêu tiếp theo sẽ là 1 cái lever machine 😃
Quăng cho cái giá với mod ơi
@Kuxin1512 Hơn chục củ em này nha. Mà chỉ pha phát một. Dành cho anh em FA vừa uống vừa ngắm máy.
sangtruong85
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái này đam mê chứ chục củ thì mua luôn cái máy expresso mini về pha cho nó tiện đánh được cả sữa
_tkn_
ĐẠI BÀNG
3 năm
@allstreet 2tr mà kiếm dc máy nào pha chuẩn espresso thì cũng tài thật 😆
@sangtruong85 Máy xịn thì trên 50 triệu mới pha ngon.

Máy chuyên nghiệp 1 cần 2 cần từ 80-120 triệu nhé bạn.
@allstreet Còn tùy cái định nghĩa espresso ngon của bác là như nào nữa
@allstreet máy dưới 12tr thì gọi là pha cho có hình thức, chất lượng ngang tầm pha phin thôi bác.
Từ 12-30tr gọi là máy gia đình, pha đúng nghĩa espresso, tuy nhiên khó kiểm soát tùy biến quá trình pha
tầm dưới 60tr thì có máy ph đầu E61, có thể tham gia kiểm soát 1 số thành phần quá trình pha.
Trên nữa thì máy xịn hơn hoặc công suất lớn hơn dành cho cửa hàng
fxvnt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dòm đã thật sự
Kinh vãi
Móa ơi, cái giá nhìn mém xỉu luôn.
Thiết kế và chất lượng gia công tuyệt vời quá, chắc cũng đắt lắm đây, 3,4 triệu thì sẽ cố mua dùng
@Lê Phi Uấn x3 nha.
@Lê Phi Uấn Làm gì có giá đó bạn giá 1x tt nha
đang mùa dịch mới riviu mấy cái này chi trời, thèm Expresso quá, cả tuần uống coffee house gói trời nó dỡ ko đỡ. Bọn EU làm đồ j cũng chất lượng, nhìn ghiền quá
Cười ra nước mắt
bọn EU làm gì cũng sao mà tinh tế thế 😃
Nhan-ford
TÍCH CỰC
3 năm
Sáng mở mắt nhìn bộ này là tỉnh cả ngày. Khỏi uống 😂
Benz Long
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trọn bộ ấm, cân, xay chắc cũng ngót nghét 17tr. 1 gói cà phê highland truyền thống 200g 47k, mua 3 gói được tặng 1 gói, vị chi 4 gói 141k, 4 gói uống được 1 tháng. Vậy tính ra 17tr uống được 10 năm. Thôi mình nghèo nên mình chấp nhận chọn 10 năm vậy.
Cười vui vẻ
@Benz Long Highland thì ngồi quán nó uống còn được chứ né mấy cái loại gói cafe bột nó bán ra nhé. Đen xì xì mà mùi gắt kinh khủng. Cứ như là đỗ tương cháy xay chứ đếch phải cafe.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@AZwarrior Đã ý thức nó là 2 món uống khác nhau rồi thì so sánh thế làm chi bạn. Mình thích ăn bánh cuốn thì sao bạn có thể nói ăn bún chả còn đáng hơn được 😂.
Benz Long
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mongtonhatlang Mình thấy cũng thơm mà, pha cà phê sữa ngon mà bạn. Chắc tại mình uống lâu nên quen mùi.
@AZwarrior m uống cf từ năm lớp 6, do nhà bán cf, trước m cũng nghĩ cf ngoại ko thể nào ngon hơn cf phin. Thời thế thay đổi, giờ m toàn uống expresso, americano hoặc rang xay, cf phin VN thì nhìu hóa chất, loại thì chất đắng dính lưỡi, loại thì khét lẹt uống chắc bón lun, loại thì đen thui mà uống chẳng phê. Còn cf gói như G7, thứ đó vô người chỉ mang thêm bệnh.
Uống cafe nhức đầu quá nhỉ, mình pha phin là cũng thấy tốn nhiều bước rồi, cái này còn tốn và lâu hơn gấp bội. Bạn nào kiểu chạy đua buổi sáng để tới công sở là thua.
Không biết các máy pha expresso dạng gia đình tầm 6-7tr chất lượng và độ bền thế nào, nhiều lúc cũng muốn mua 1 cái
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@Communism Chả có cách nào ngoài thử đâu. Chứ máy móc tầm 20-30 củ cũng còn không thoả mãn nhiều người. 6-7tr thì đa phần bị chê 'vất đi', rồi dưới 15 đừng nghĩ đến espresso blah blah đó.
Quan trọng là bạn yêu cầu sao thôi, bố mình dùng nespresso bao năm giời, super happy, chả sao 😄.
@lxhxxnxxx quan trọng là thưởng thức cà phê chứ không phải chơi máy 😁
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@Didu Ahihi đấy là biện hộ những ông 'chơi máy' thôi =)))))
@lxhxxnxxx 20-30 củ thì mình sẽ chọn ra quán có barista pha cho mình uống, ngon hơn và rẻ hơn.
Ở nhà chơi mấy đồ pha thủ công cho gọn vậy, trừ cái máy đang viết ở bài này 😆
nhìn quá đã lun a ơi
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
ad cho hỏi sao mình không mua luôn 1 cái máy bình dân như này pha cho nó nhanh nhỉ ?
Espresso Machine, 15 Bar Espresso Maker with Milk Frother Wand and Compact Design, Professional Espresso Coffee Machine for Cappuccino and Latte https://www.amazon.com/dp/B088JY2BFB/ref=cm_sw_r_cp_api_glt_fabc_VHDG928Z95BMPQ6XGEWT?_encoding=UTF8&psc=1
@phamlong Vì nó đắt, độc, lạ. Được làm từ UK bởi 1 kỹ sư có học về động cơ phản lực (nghe có vẻ ghê).
@phamlong 😁
jack420
TÍCH CỰC
3 năm
@phamlong Có nhiều phong cách uống cf mà bác, có người thích tự tay làm tất cả các bước để ra ly cf, có người thích máy auto ấn 1 nút là xong. Nhưng nếu như mod đã mua cái 9barista này rồi thì nếu có mua máy cũng phải 3-50trieu mới thỏa mãn được, chứ máy bạn đưa link người uống cf chuyên nghiệp họ lại ko thích
Tấm Cám
TÍCH CỰC
3 năm
@phamlong Sưu tầm mà ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019