Trên tay Acer Nitro 5 2020: đủ những giá trị của một chiếc laptop gaming phổ thông

Mikeknowsme
31/5/2020 9:5Phản hồi: 113
Trên tay Acer Nitro 5 2020: đủ những giá trị của một chiếc laptop gaming phổ thông
Acer Nitro 5 bản 2020 có một vài điểm nâng cấp đáng chú ý so với năm 2019 khi thay đổi về ngoại hình, phần cứng một chút, qua đó tổng thể Acer vẫn giữ lại những giá trí rất tốt trên dòng Nitro 5 và biến chiếc máy này trở thành laptop gaming phổ thông rất đáng để quan tâm trong tầm giá dưới 30 triệu đồng.

Thiết kế của Acer Nitro 5 đời 2020 theo mình nó "Sạch" hơn và sang hơn đời cũ. Đáng chú ý là phần mặt trước khi mà Acer đã thiết kế theo dạng phây sướt nhìn rất đẹp. Hay là phần ốp màu đỏ ngày trên chỗ tản nhiệt làm tăng thêm nét riêng.

Hai đường hoạ tiết ở mặt trước cũng làm tôn vẻ cứng cáp của chiếc máy, đặc biệt dành cho những ai yêu thích những chiếc máy laptop gaming nhìn hầm hố, sắt cạnh.

Qua đó Acer cũng dời cổng sạc về phía trước luôn, như vậy chúng ta không phải cảm thấy vướng víu khi sử dụng máy nữa.

Viền màn hình của máy chỉ mỏng 6,3 mm nhìn khá sexy, cũng như Acer vác xéo 2 góc màn hình trông đẹp hơn.

Đây là phần màn hình IPS có kích thước 15.6 inch độ phân giải Full HD. Góc nhìn của màn hình này rất tốt khi bạn có thể nghiêng mọi góc máy vẫn xem được nội dung rõ ràng, màu sắc đẹp. Acer Nitro 5 có option màn hình có tần số quét 144 Hz để chơi các tựa game FPS được tốt hơn.

Máy đầy đủ các cổng kết nối như 3 cổng USB-A, 1 cổng USB-C theo tiêu chuẩn USB 3.2 gen 2. Cổng HDMI, cổng LAN và jack tai nghe 3.5 mm cũng như 2 khe tản nhiệt ở 2 bên (thêm 2 khe tản nhiệt phía trước nữa).

Acer Nitro 5 có phần bàn phím full size và đèn LED RGB theo 4 vùng khác nhau, bạn có thể điều chỉnh thêm phần đèn này qua ứng dụng NitroSense có sẵn.

Quảng cáo

Phím có hành trình sâu, gõ cho độ lún êm tay tuy nhiên cảm giác phản hồi lên ngón tay của mình thì chưa được đã lắm. Nhưng nhìn chung bàn phím này chơi game + gõ văn bản là rất ổn rồi.

TouchPad của máy có thêm phần viền đỏ trông rất nổi bật, các thao tác vuốt trên TouchPad này rất tốt, cá nhân mình không có gì để chê.

Quay trở lại ứng dụng NitroSense trên máy, chúng ta có thể chỉnh thêm hiệu suất quạt tản nhiệt bên trong bằng cách để auto - max hay custom nó. Chính vì thế Acer Nitro 5 tản nhiệt rất đã, nếu bạn chơi game nặng có thể tự tin mở max quạt, hơi ồn chút nhưng bù lại cho hiệu năng ổn định thì không vấn đề gì.

Phần bản lề giữa body và màn hình có khoảng hở, đây cũng là điểm mình thích trên chiếc máy, mình có cảm giác như đây là chiếc máy gaming đắt tiền, cao cấp với thiết kế như vậy.

Quảng cáo

Phần loa của máy thì mình thấy bình thường, chưa ấn tượng lắm, âm lượng không được to.

Về hiệu năng, phiên bản mình trên tay sử dụng chip Intel Core i5-10300H thế hệ 10. GPU là GTX 1650TI 4GB và 8GB RAM. SSD 512GB. Cấu hình này cho bạn chiến game khá thoải mái, chơi game AAA cũng được mà chơi game nhẹ như League of Legends hay Dota 2 thì cứ max settings mà chiến.

Bên trong Acer Nitro 5 tích hợp Wi-Fi 6 cho băng thông mạnh hơn, cũng như tích hợp chip Killer Ethernet E2600.

Nhìn chung Acer Nitro 5 là một chiếc laptop gaming có nhiều giá trị tuyệt vời để cho người dùng có một trải nghiệm chơi game tốt nhất. Từ quạt tản nhiệt tốt, màn hình đẹp, cấu hình đa dạng. Thiết kế có thể không bằng so với những dòng laptop gaming khác hiện nay theo xu hướng nhỏ gọn, sexy, tối giản, nhưng chung quy lại những ai yêu thích sự hầm hố và cứng cáp thì Acer Nitro 5 2020 là sản phẩm rất đáng để quan tâm.

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bàn phím số thế này nhìn nó gamer hơn hẳn
maigia
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bàn phím RGB luôn! Nitro 5 năm nay chất chơi đấy 😁
Hanah Hwang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy ngon, bàn phím chất chơi thế kia...sản phẩm Gaming của Acer càng lúc càng ngon. Mlem mlem..
Kinh Thế
ĐẠI BÀNG
4 năm
con này nhìn sếch si vãi ra ấy. cá nhân mình kết cái bàn phím rất ăn tiền
Kinh Thế
ĐẠI BÀNG
4 năm
đặt cục gạch đợi xem cái tản nhiệt và màn hình trước khi tất tay nha
kovac1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới mua em nó tuần trước luôn. Phải nói là quá ngon trong tầm giá. Tản nhiệt mát vl
@titicaca Mấy ô ở cty mình 82,85 mà suốt ngày game nè
Hổ con 991
ĐẠI BÀNG
4 năm
@titicaca mấy bác có tuổi ít thấy ai chơi game này, mình thì chơi mấy game kiểu GTA V online, hoặc mấy game nặng nặng ấy
kovac1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Skywalker_191 Mới test sương sương 2 game GTA V vs PUBG nhiệt độ vậy có gọi là mát không bro 😁
PUBG Fan Max.png
GTA V Fan Max.png
kovac1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kovac1987 Mới test sương sương 2 con game GTA V vs PUBG nhiệt vậy có gọi là ok ko ae?
GTA V Fan Max.png
PUBG Fan Max.png
Mấy con game mà ống đồng có sơn cách như con này xài thấy yên tâm hẳn
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Nói k với acer nha ae đc 1 năm là tự hỏng
@Bui Duy Loc Bác mua khi nào
sirate
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bui Duy Loc Chắc bạn chưa xài dòng Acer mà chỉ có phán thôi, mình xài con nitro carbon vn7 ra hồi 2015 đến giờ xài vẫn còn ngon lành chả có vấn đề gì. Bộ phận tản nhiệt con này 2 quạt xài cực tốt. Một số người bạn mình còn công nhận hàng Acer bền
xyzmen
CAO CẤP
4 năm
@sirate mình đổi em đó lấy em này đây. Em kia chẳng có vấn đề gì, chỉ là bỏ lại cho ku nhóc ở nhà đến tuổi vọc vạch máy tính. Đang tìm mua cái ổ cứng và gắn 1 thanh ram nữa để chiến cho sướng. có thất vọng nho nhỏ là loa em VN7 nó ngon hơn em này nhiều
sirate
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xyzmen Loa đợt gần đây hơi nhỏ chắc, trước 4 loa xài công nghê của dolby nên lớn, giờ xài Waves MaxxAudio nghe tai nghe chân thực hơn nhưng loa ngoài nhỏ bass yếu. Quạt thiết kế của mấy dòng mới này mình xài chạy pin thật sự không thấy nóng. Chip mới acer cũng undervolt sẵn khi xuất xưởng để không chạy quá nóng nữa
Một trong những thiết bị có tản nhiệt cực tốt.
hoa hunter
TÍCH CỰC
4 năm
Phải công nhận Acer thay đổi nhiều thật, năm nay cho cổng sạc ra sau luôn tiện vđ
Khoang 30 cũ là quá cao
tunglc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kevinmobavn Trên tiki gần 20 củ cho bản core i5 hoặc ryzen 7
@tunglc Đang tìm cái nào cài được mac os
Chỉ còn lo về độ bền thôi chứ nhìn thiết kế thì quá ok rồi
Hồi xưa acer cực nhanh tã, thông thường sang năm thứ 2 là dính 1 số lỗi vặt như bàn phím, loa...giờ khắc phục dc chưa nhỉ?
vietcatkhanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cupeastupid Mình mua con Acer 12 củ, dùng hơn 4 năm nay chưa bị lỗi gì, chỉ mỗi việc chai pin phải đi thay thôi. Chưa kể mình làm rơi máy cao hơn 1m bị móp góc, mở lên vẫn xài phà phà. Mình là dân IT nên cũng có nhiều bạn và người thân mình nhờ xem sửa máy hộ thì mình để ý thấy dòng giá rẻ thì Asus mới bị nhiều lỗi vặt, phải đi bảo hành liên tục. Còn cao cấp thì mình chưa có điều kiện để dùng nên ko biết sao =)
@tunglc Cửa hàng mình làm sửa chữa với mua bán lại máy cũ bạn ạ. Thống kê thì tính theo kiểu tỉ lệ máy bán ra với tỉ lệ máy nhận sửa chữa. Dĩ nhiên thống kê chỉ mang tính chất tương đối nhưng mình nghĩ số liệu của 1 cửa hàng bán khoản 5,60 máy/tháng cũng thể hiện dc 1 phần thị trường.
Ông chủ cửa hàng cũng dựa vào số liệu này để định giá khi thu lại máy cũ của khách.
tunglc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vietcatkhanh Đang xài 1 em vivobook s13 được hơn 1 năm chưa sữa chữa hay vệ sinh máy lần nào, mong là em nó sống tốt thêm 2-3 năm nữa là ok rồi 😀
vietcatkhanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tunglc Thì cái mình muốn nói ở đây là đồ điện tử giá rẻ thì phải chấp nhận hên xui tý thôi. Chứ hãng nào ko có máy này máy kia. Mà máy này e trai mình cũng đang dùng thấy cũng ok đó 😃
😁 Lo về độ bền sản phẩm
triking
ĐẠI BÀNG
4 năm
30tr cho 1 con i5 là quá chát. Chưa kể dòng này mấy đời trước build thường không bền.
@Skywalker_191 Xgear thì em chưa mua bao giờ
em mới check thấy laptopworld (em mua đây rồi, dịch vụ ok) bán cũng ngang giá
SonPGT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@triking con này hơn 20 thôi, có thằng em cũng mua con này bảo chơi game ổn lắm mát rượi ít bị tụt xung lắm, nói chung là ổn trong tầm giá, còn bền hay không thì để 1 năm sau quay lại cmt =))
@triking người ta nói "trong tầm giá dưới 30tr" chứ có bảo máy này 30tr đâu
con nitro 5 2020 này 23tr thôi
https://xgear.vn/laptop-acer-nitro-5-2020-an515-55-58a7/
layhon
TÍCH CỰC
4 năm
@haituongwall Bài viết 1650ti, 24,7tr mới chuẩn
Phân khúc này sự canh tranh khô máu của asus tuf a15, asus g531, lenovo l540, msi gf65, acer nitro 5
ht12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trantruongseven911 Thấy thiết kế con G531 có thể vừa làm vừa chơi được không bị trẻ quá. Thấy trên tiki bán 19tr, không biết cấu hình đó ngon chưa, chơi pupg mượt ko nhỉ? Với lại màn hình mấy dòng này ko biết đúng màu cho thiết kế đồ họa ko?
layhon
TÍCH CỰC
4 năm
@ht12 19tr thì đừng mong mượt. Màn cũng xấu, ko chuẩn màu đâu.
@ht12 Con g531 chờ asus ra bản 2020 đi. Con đó thì thiết kế là best phân khúc rồi. Cấu hình ngon chưa hay ko thì phụ thuộc nhu cầu, tầm tiền đó cấu hình các hãng đều giống nhau cả.
Thiết kế năm nay đẹp thật , tản nhiệt 4 khe hốc đem từ helios xuống
T Tin
TÍCH CỰC
4 năm
Khá hay và xịn xò, tiếc là thời điểm mình mua thì con này đắt quá nên đành chọn G3 😆
Platinum
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có hiệu laptop gaming nào vỏ bằng vỏ nhôm hay kim loại gì đó,full luôn không các bạn?
@dlcky Bởi vậy alienware nó mới có tiếng là build ngon nhất đấy bác. Ý mình ở đây là đừng thấy nhôm là tưởng máy ngon vì tất cả các dòng máy chuyên dụng mình dùng từ Panasonic, Dell đến Thinkpad họ đều thiết kế khung xương sử dụng họp kim magnesium rất cứng và nhẹ không bị biến dạn khi va chạm như nhôm. Mặt trên máy nơi kê tay luôn làm bằng plastic hoặc carbon fiber không dẩn nhiệt làm ảnh hưởng đến sử dụng.
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
@kkzbanana vấn đề là máy gaming lúc chơi game người thường để tay ở khu vực wasd thôi và khu vực đó ko nóng đâu bác, kể cả full nhôm 😃 còn lúc gõ văn bản thì mát lạnh rồi ko nói làm gì
Master1412
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Platinum Có, mấy con asus cao cấp. Tham khảo mấy trang xgear.vn hoặc gearvn.com
Nhưng mà bất tiện đầu tiên là bề mặt bàn phím vỏ nhôm hay kim loại thì xác định là nóng, xài không quen cũng ngại rồi phải bán hoặc đổi loại truyền thống.
sirate
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Platinum Triton 500 nha bạn, full nhôm, 3 quạt tản nhiệt chạy ngon lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019