Trên tay AirPods Max: đẹp, cao cấp, đeo thoải mái

Mikeknowsme
26/12/2020 2:50Phản hồi: 147
Trên tay AirPods Max: đẹp, cao cấp, đeo thoải mái
Đây là AirPods Max và cuối cùng mình cũng có cơ hội trên tay chiếc tai nghe over-ear xịn nhất của Apple. Đây là bài viết & video trên tay nên mình sẽ cho anh em thấy kỹ hơn về thiết kế, màu Space Gray,... Chi tiết về âm thanh thế nào thì phải hẹn anh em ở bài chia sẻ riêng.

Cảm ơn IT Shop - Bách hoá công nghệ đã đưa sản phẩm cho mình trên tay!

Thiết kế

Cảm giác đầu tiên cầm AirPods Max lên là nó thật sự nặng, nặng hơn các tai nghe Bluetooth khác mà mình đã cầm. Vì phần lớn AirPods Max được làm bằng kim loại, từ phần khung thép cho đến hai cái ear cups làm bằng nhôm.

Mình rất thích cái khung thép, nó rất sang, cho cảm giác cao cấp, cũng như bạn có thể kéo ra kéo vài để tăng kích cỡ tuỳ theo đầu của mỗi người một cách dễ dàng.

Phía trên phần vòm (headband) được làm bằng các sợi vải đan và nó rất mềm, khi mình đeo lên thì hầu như phần chỏm trên đầu không có cảm giác gì cả vì sở dĩ nó rất mịn và thoải mái.

Phần chụp tai (ear cup) được làm bằng nhôm rất đơn giản, không có logo quả táo hay chi tiết nào cầu kỳ cả. Nhưng mình nghĩ với kiểu làm nhôm một mảng lớn như thế này thì sẽ dễ bị trầy sướt và bị móp nếu không giữ kỹ.

AirPods Max có phần đệm tai làm bẳng vải luôn, khi đeo vào nó êm như gối ôm vậy 😁 nó không phải bằng da như đa phần các tai nghe khác. Nên mình nghĩ nếu đeo một thời gian lâu thì nó không bị bí. Điểm mình thích là phần đệm tai này được hít bằng nam châm với phần chụp tai cho nên bạn dễ dàng tháo ra / vào.

Quảng cáo

Với việc dễ tháo đệm tai, bạn có thể mua thêm cái đệm tai khác mà Apple đang bán (69 USD) để mix màu khác vào hoặc thay cái mới nếu một thơi gian sử dụng đã cũ.

Phía trên phần tai bên phải bao gồm Digital Crown để chỉnh âm lượng, Play / Pause, qua bài / trở lại bài hát cũng như kích hoạt Siri.

Nút còn lại để chuyển giữa chế độ chống ồn ANC và Transparency Mode (xuyên âm), bạn chỉ cần bấm 1 cái thôi là nó chuyển ngay lập tức, không cần nhấn giữ.

Cổng Lightning phía dưới để sạc, và có thể kết nối với dây Jack 3.5mm để nghe kết nối dây. Theo Apple thì AirPods Max có pin nghe được 20 tiếng.

Quảng cáo

Đây là cái Smart Case đi kèm, nó có tác dụng bảo vệ tai nghe cũng như đưa tai nghe về chế độ tiết kiệm pin. Bao quanh cái bao được làm bằng silicone, dễ bám bẩn, nó giống với chất liệu mà Apple làm trên cái Smart Keyboard cho iPad vậy.

Lót bên trong là lớp vải lông dạng micro fiber bảo vệ khỏi bụi và trầy. Mình không thích cái Smart Case này vì nó không thật sự bảo vệ AirPods Max bên trong, cũng như để lộ ra khá nhiều.

AirPods Max không có nút nguồn, cho nên khi đặt nó vào Smart Case thì ngay lập tức nó sẽ chuyển sang chế độ tiết kiệm pin liền. Theo Apple thì khi không dùng AirPods Max, sau 8 tiếng (vẫn ở trong Smart Case) thì AirPods Max sẽ tự tắt Bluetooth, tắt định vị Find My để không phải hao pin.

Trải nghiệm nhanh

Tuy cầm lên nặng, nhưng khi đeo lên bạn sẽ không thấy nặng nề hay bị chèn ép gì cả. Như mình đã chia sẻ phần vòm được làm bằng lớp vải lưới mềm cho nên rất thoải mái.

Tinh chỉnh Digital Crown hay cái nút chuyển phía trên sẽ hơi lạ lẫm ban đầu, nhưng mình nghĩ cũng từ từ quen thôi.

Khi mở iPhone / iPad ở gần thì sẽ pop-up thông báo AirPods Max để bạn sử dụng, rất dễ dàng như kết nối với AirPods / AirPods Pro hay các tai nghe của Beats.

Mình chưa có nhiều thời gian để nghe nhạc và chia sẻ về chất âm, bài đánh giá chất âm thì team Audio Tinh tế sẽ chia sẻ sau. Đối với cảm nhận của mình thì nó hay, dễ nghe, vậy thôi! Mình nghĩ âm thanh từ AirPods Max mang lại sẽ phù hợp với lỗ tai của nhiều người.

Chế độ chống ồn thật sự tốt, không bị chênh lệch áp suất và gây khó chịu, Transparency Mode của AirPods Max thì mình thấy nó nghe rõ âm thanh môi trường hơn là AirPods Pro.

AirPods Max có tính năng Adaptive EQ - nó có thể điều chỉnh âm thanh để phù hợp theo ống tai của mỗi người giúp mang lại chất lượng âm thanh tốt nhất. Microphone trên AirPods Max sẽ đóng vai trò đo đạc các âm thanh bên trong ống tai được phản hồi lại để tai nghe có thể phân tích và điều chỉnh âm thanh ở tần số thấp và trung âm sao cho phù hợp nhất với tai của mỗi người.

Còn tác dụng của con chip H1 chỉ để gọi Siri (hand-free Siri) mà không cần chạm cũng như tốc độ kết nối giữa các thiết bị Apple được nhanh hơn.

AirPods Max cũng có chế độ Spatial Audio - giả lập âm thanh vòm khi người dùng xem phim trên Apple TV. Khi bạn xoay đầu hay di chuyển thân thể thì âm thanh được tái tạo cho cảm giác đưa bạn vào bối cảnh của phim luôn, rất tuyệt vời. Vốn dĩ tính năng này có trên AirPods Pro rồi, nhưng khi bạn đeo AirPods Max ôm hết phần tai của bạn thì trải nghiệm đó sẽ đã hơn.

Khi không nghe nhạc nữa, bỏ tai nghe xuống thì nhạc / audio sẽ tạm dừng, đeo lên thì tự phát lại.

Khi đeo lên đầu sẽ thế này, mình thấy phần chụp tai khá to :D có thể thời điểm này chúng ta chưa quen nhìn nên sẽ thấy nó "ngồ ngộ".

Toàn bộ những gì có trong hộp AirPods Max: nó, Smart Case, USC-C to Lightning, sách hướng dẫn (không có Apple Stickers), không có dây Lightning to Jack 3.5mm.

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Riêng mình ko thấy nó đẹp chỗ nào
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@MaiLinh8890 Tôi thấy đẹp
@vn_soft Thị Nở còn có đứa khen xinh nên bác cứ yên tâm là bình thường không sao cả.
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
@MaiLinh8890 Chắc gu mình khác phần lớn mọi người. Về khoản tai nghe thì con nào của apple cũng thấy rất đẹp.
Ê bót - Mát 😂
Thật tinhte 😅
Ko có logo
10 người ngoài đường 9.9 người nghĩ đồ tàu
@tientran517 lấy miếng stick dán vào bạn =))
ngoisaole
TÍCH CỰC
3 năm
@ldthai trong iphone nó có cho 1 miếng 2 trái táo, lấy dán 2 bên cái này vừa khít 😁:D
Xấu và thô nhỉ.
bongngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải có bao da Khắc tên thì mới đẹp đc
Anh theo em
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@bongngo Điên. Khùng. Tưởng thế là hay. Mà minh thấy hay thật
HMToon
CAO CẤP
3 năm
Không liên quan nhưng cho hỏi mod sơn móng tay ở đâu vại :v
Đẹp????
tvnh.lsd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chụp hình đẹp quớ bạn ơi.
Ai khen được thiết kế này thì chắc là iSheep.
faq21106
TÍCH CỰC
3 năm
@xuankage Cảm nhận cá nhân ở đây mà cũng có đúng sai và sự thật à, hài thế 🤣
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@theon2709 Ku có vấn đề đọc hiểu à, về bảo mẹ cho học lại lớp 1 đi
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@xuankage Thanh niên mù chữ, t có nói nó đẹp à, đúng thanh niên nghèo cả về kiến thức thiết kế lẫn trí tuệ. Ku đưa hình ra xem cái tai nghe nào thiết kế mà ai cũng nói đẹp xem. Đúng lũ thanh niên đông lào
thôi anh im mẹ mồm đi, xấu nói xấu đẹp nói đẹp...thể hiện kiến thức với ai? đứng tới đâu rồi mà hét to trên mạng thế, từ ku là tiếng nước nào thế
pin A
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp quá , nhìn vừa cao cấp vừa nổi bật , quyết định mua 😆😆
xuất sắc
ngotatto
TÍCH CỰC
3 năm
13 củ mà nhìn thiết kế đến chất liệu miếng đệm tai rẻ tiền kinh khủng. Apple nên mang sách bút qua học B&O
Yuire
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngotatto vậy ai mua airpod max là người tiêu dùng không thông thái hả bác????? đừng mang cảm nhận cá nhân ra đánh giá tập thể bạn nhé. hãy là người thông thái...
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@ngotatto Đệm da là thứ tệ nhất mà tai nghe nào cũng vì muốn vẻ sang trọng mà cố sống cố chết trang bị, vừa nóng vừa bí, càng đeo càng muốn bỏ ra
dangkhoagf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngotatto Vãi bác, bác có tự đánh giá mình cao quá ko vậy? Bác ko mua là do bác ko thích, người khác mua là do họ thích, "người tiêu dùng thông thái" gì ở đây vậy bác? Vấn đề đẹp xấu là đề tài muôn thuở, tuỳ theo cảm nhận của mỗi người thôi, đừng đem suy nghĩ của mình quy chụp cho người khác bác ơi. Nên nhìn rộng hơn để đời nhẹ nhàng hơn và đẹp hơn bác ơi.
@ngotatto Nói chung giữa người chỉ xem và người đc trải nghiệm nó khác nhau lắm 😁
greybrain
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có cái đệm tai mà cũng bán tận 59 đô Biden, Apple biết làm tiền ghê
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@greybrain Ra đóng con dấu còn tốn cả trăm, NN ta còn kinh hơn nhiều
Sony xbs mà fang thôi,con này ko có cửa.
dtk89
CAO CẤP
3 năm
phần đệm thay thế giá chính thức là $69 chứ ko phải $59 nhé bạn. (Apple mà, ko hút máu ko phải Apple)
Fanboy cuhiep chê hết lời nhưng sẽ âm thầm mua và xài
@ktduong89 Thì có tiền thì mua thôi bro, e cũng k thích vì nó quá to so vs mặt e, cơ mà e vẫn mua =)).
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@quyetbuu991 kiếm ra lí do để ko mua hàng Apple thì chỉ có cái giá thôi, nhưng có tiền thì khác lol
@ktduong89 lại cái suy nghĩ "không có tiền mới xài abc..." có tiền đã mua apple hả
Review ổn trừ phát âm tiếng Anh.
Nhất là lúc đang nói tiếng Việt bồi thêm từ tiếng Anh.
@quyetbuu991 Mình sẽ sửa lại cách đọc lần tới, cảm ơn bạn góp ý
cautru123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Như cái áo ngực của phụ nữ. Thiết kế khôn bỏ mẹ
@cautru123 Nói thẳng thì thiết kế thô thiển hết sức trong thời đại này, đã không gập vô được cho gọn còn chụp thêm cái cúp áo ngực vô, thô thiển tăng bội phần 😆
cuonguot9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cautru123 Cầm cái này ra đường chắc ngại chết mất😂😂
cautru123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuonguot9x Các bạn ifan cuồng biết đâu lại nghĩ là thiết kế mang tính đột phá ấy chứ. Tụi nó không sai chúng ta sai
cautru123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kedote Chắc cái đứa thiết kế cũng 3d như anh Tim cũng nên. Vì họ ước ao được mặc như chị em phụ nữ
@kedote 1 sản phẩm kết hợp 2 thương hiệu apple và Triumph
lần review chất âm thì để ông khác review giùm, chứ để ông này thì thôi ae khỏi phải đọc bài 😂
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@If you dont mind trong bài có kêu để team Audio Tinh tế làm rồi mà bác
camzhin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@If you dont mind Ông cũng đi đọc bài thôi, tinh vi gì ở đây
@If you dont mind Rõ là trên tay cái AirPods Max chứ hong phải rì viu trải nghiệm "chất âm" 😌
ChuChien
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtu3496 Đọc kỹ vào bạn ơi
aquan8791
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đàn ông con trai gì sơn móng tay màu tím nhỉ!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019