Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Amazon Kindle Fire HD 7"

sonlazio
16/9/2012 4:54Phản hồi: 318
Trên tay Amazon Kindle Fire HD 7"
DSCF8874 copy.jpg
Sau khi Nexus 7 ra mắt thì có lẽ nó là sản phẩm đáng chọn lựa nhất ở phân khúc máy tính bảng Android dưới 7" nhưng có lẽ Google đã gặp một đối thủ rất khó nhằn khi mà Amazon ra mắt Kindle Fire HD 7" đầu tháng này. Với giá bán 200$, sở hữu một màn hình chất lượng cao cao, thiết kế đẹp hơn hẳn thì có lẽ điểm yếu của Kindle Fire HD 7" so với Nexus 7 chỉ nằm ở hệ điều hành Android 4.1 và chip 4 nhân của sản phẩm Google. Phiên bản Kindle Fire HD 7" 16GB mà mình có trên tay vừa được Amazon bán vào ngày 14/9 trong khi bản 7" 32GB với giá cao hơn 50$ sẽ xuất hiện vào 25/1020/10 là ngày Amazon bán ra bản 8.9".

Nếu bạn muốn tìm một chiếc máy tính bảng Android 7" có chất lượng phần cứng tốt nhất thì Kindle Fire HD là câu trả lời. Sản phẩm này cầm rất chắn chắn, không ọp ẹp như một số máy 7" khác nhưng lại không nặng như Kindle Fire cũ. Tuy vậy, trong trường hợp bạn thích thiết kế của Kindle Fire thì Kindle Fire HD sẽ hơi khác đi, nó không còn thon mảnh, dùng ít các cạnh cong mà chuyển qua thiết kế bầu bĩnh hơn, tạo cảm giác máy có màn hình 4:3 hơn là 16:10 như thực tế. Amazon cũng đã thiết kế các nút bấm vật lý, camera thoại theo chiều ngang chứ không phải là chiều dọc, mang hơi hướng thiết bị giải trí nhiều hơn là một máy đọc sách điện tử đơn thuần.

Về màn hình, Amazon đã quảng cáo rất nhiều và màn hình này thật sự xứng đáng. Nexus 7 cũng có màn hình IPS nhưng màn hình của Amazon ở một đẳng cấp khác. Tất nhiên nếu bạn quen nhìn màn hình Retina thì sẽ thấy nó hơi rỗ nhưng độ tương phản và màu sắc rất tốt, không quá rực nhưng nhìn thích mắt và cân bằng. Khả năng nhìn ngoài nắng chưa được thử nghiệm do mình nhận máy lúc trời gần tối nhưng Amazon cho biết máy đã đươc phủ lớp chống lóa nên quan sát dễ hơn bản cũ.

Về giao diện thì Amazon đã tùy biến lại gần như hoàn toàn hệ điều hành Android 4.0. Nếu không biết từ trước thì cũng ít ai biết chiếc máy này dùng Android vì ngay cả những thành phần cơ bản nhất như app drawer cũng bị thay thế, notification bar được cải tiến tiện lợi hơn rất nhiều và setting cũng chẳng còn như cũ. Với nhiều thay đổi như vậy nên tốc độ của Kindle Fire HD không được nhanh, lúc phản hồi cực tốt lúc lại hơi đơ đơ dù máy sử dụng vi xử lý 2 nhân TI OMAP 1,2GHz mạnh mẽ và 1GB RAM. Hy vọng khi Amazon tùy biến Android 4.1 với Project Butter thì họ sẽ làm tốt hơn, dù sao thì Kindle Fire HD cũng nhanh và ổn định hơn Kindle Fire khá nhiều.

Các tính năng khác như WiFi kép, loa kép và công nghệ âm thanh Dolby Digital sẽ được đánh giá chi tiết hơn trong bài của anh Vuhai6.

318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

video đang cập nhật, chắc 3 tiếng nữa mới xong, ôi mạng ơi là mạng😔
hàng về, chuẩn bị gom đạn đỡ em này
ĐỌc reviews trên Amz đang kêu điên đảo vì không hỗ trợ flash
@thandan.it Có phải e reviews đâu mà bác cứ nói e, bác có thể đọc reviews tại đây này :http://www.amazon.com/Kindle-Fire-HD/product-reviews/B0083PWAPW/ref=dp_top_cm_cr_acr_txt?ie=UTF8&showViewpoints=1
schalke04
TÍCH CỰC
12 năm
@thaiminh5491 Nếu dùng Androi mới nhất bạn sẽ không được hỗ trợ flash.
@thaiminh5491 Che thi dem ve VN ban.
@thaiminh5491 chắc cũng giống như kindle fire cũ thôi bác ROOT xong rồi thì kiếm file apk flash mà cài thôi
k có ví dèo à 😔( đợi cập nhật mà em sốt hết cả lòng rồi :(
hình ảnh và video youtbe bị lỗi bạn coi lại nhé.

Máy này so với Playbook của RIM thì sao bạn? mình chưa có dịp đc thử Kindle này, có lẽ phải ra ngoài ngắm coi sao.
@Hoangcamapas bạn so sánh vs 1 cái máy cũ rích à
cả
2 đều xịn nhưng playbook giờ hơi ít nội dung, kindle thì quá trời sách với film với nhạc, ai ở mỹ dùng amazon prime đã lắm
@sonlazio Ở VN có xài Prime được chứ anh?😃
Nhìn ngon quá. Nhưng em đang để dành cho iPhone 5 mất rồi 😃
Mình dung BB nên sắm luôn Playbook nhưng mở Browser ra có khi 3 4 s nó mới cho gõ địa chỉ web. Mà PB mình dung web là nhiều, games it.
Bán!

Sau gần đây các forum quảng bá là hay lắm, ngon lắm, đã lắm rồi. Lại đi mua tiếp PB.
về vẫn dở vẫn kém chả hơn gì. Lại ko dung nữa.
2 lần buồn.

Chỉ được cái PB máy cứng cáp, giá rẻ hơn các loại khác.
@Hoangcamapas Cái này thì bác sai rùi, em thấy pb đạt đủ cả 3 yếu tố ngon, bổ, rẻ lý do vì sao thì các bber đều hiểu, em nghĩ bác cũng vậy quan trọng là mình có cảm nhận được hay không thui. Cá nhân em thấy mỗi ngày dung pb nói riêng và Black Berry nói chung thì đều thấy hay và mới là( mặc dù đã dùng qua rất nhiều HDH nhưng không sao quên được Black Berry)
@01682161991 Bạn đừng bao giờ dùng tab nữa :-s
Chán hẳn :|
Dìm hàng thì cũng phải chọn cái mà dìm chứ bạn dìm kiểu này ai đỡ nổi :|
@01682161991 Thế thì bán là đúng rồi, cái wallpaper mà ko cài được thì xài làm gì cho nó phí bạn.
@Hoangcamapas Playbook tốt nhưng chưa đủ. nó cần đc tối ưu nhiều hơn nữa. chạy trình duyệt lag, pin ko tốt. ít app.
Tên HD 7 có bị HTC kiện ko đấy
VO7T
TÍCH CỰC
12 năm
@TeenPro Kindle Fire HD (con số 7" kèm theo ám chỉ phiên bản 7in) chứ ko phải HD7 đâu mà sợ kiện tụng.
@TeenPro tên là
Kindle Fire HD
con này là phải mua rùi
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá đã.sắp tới có người nhà về, em nhờ xách về thôi.có bác nào ké ko? 😁
@longxek8x tớ ké vs hhjhj
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ackip em ở HN bác ah.để em hỏi bên đấy rồi confirm giá vào inbox bác nhé 😃
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minh3ko có chứ bác.người nhà em gửi về thì mất tiền ship vs nhận hàng ở bưu điện. em thấy rẻ hơn ở shop tầm 500k-800k bác ah
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kuteno4 bác có nhu cầu thì pm inbox mình nhé.mình ở HN.
Wow.... amazon máy tính bảng tuyệt vời
PingMD
CAO CẤP
12 năm
Cái giá quá tốt.
Giá tôt quá, hàng về mua ngay.
camphalang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kim Hải Computer Về vn mình ko có cái já đó đâu bác ạ
Quá nhanh, quá nguy hiểm :eek:
đợi ipad mini xem thế nào đã rồi từ từ đưa em về nhà
up cho moi nguoi thay
Cho em hỏi dòng này đã có 3G chưa ạ.....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019