Trên tay áo mưa Quechua Arpenaz: cuối cùng mình cũng tìm được chân ái!

MinhTriND
21/10/2022 22:15Phản hồi: 194
Trên tay áo mưa Quechua Arpenaz: cuối cùng mình cũng tìm được chân ái!
Mình thích sử dụng áo mưa 1 người vì nó ngăn nước vào tốt hơn, gọn gàng hơn và cũng an toàn hơn so với áo mưa cánh dơi. Trong cốp xe mình luôn có 2 cái áo mưa 1 người, 1 cái cho mình và 1 cái cho người ngồi sau. Mình không chọn áo mưa bộ vì việc mặc nó lâu và phiền, cộng với việc mình phải dùng thêm bọc balo hoặc sử dụng balo chống nước nữa. Mình đã mua khá nhiều áo mưa 1 người, và giờ thì mới tìm được cái ưng ý. Mình mua nó trên trang decathlon.vn, anh em có thể tìm tên áo mưa Quechua Arpenaz là ra. Thật ra thì decathlon họ liệt kê đây là áo mưa choàng dành cho việc trekking, nhưng chắc chắn là nó cũng có tác dụng trùm khi đi xe máy.

Ưu điểm

Nhẹ

Tuỳ vào kích thước mà áo mưa sẽ nặng từ 250 đến 340g, và nó thật sự rất nhẹ, gấp lại cũng gọn và dễ dàng nhờ vật liệu chống nước (sợi polyester) nhưng cực kỳ mỏng chứ không dày như các áo mưa khác. Khi mua thì được tặng 1 cái túi lưới, dùng xong có thể xếp vào trong túi này rất gọn gàng. Từ lúc có cái áo mưa này mỗi lần mặc xong, để khô 1 tí mình đều cho vào trong balo thay vì để trong cốp xe như hồi trước.

Hoàn thiện cao cấp

Vấn đề mình gặp đối với các áo mưa trước đây là sau thời gian dùng, 1 tháng, có khi là 1 tuần, thì khoá kéo đã bị hư, tà áo mưa không hiểu vì lý do gì đã bị rách. Còn đối với Quechua Arpenaz, mọi thứ đều được hoàn thiện rất tốt và cứng cáp, nhìn và sử dụng cảm giác xịn hơn nhiều.

Khoá kéo giúp mặc và cởi rất nhanh

Một trong những điểm ăn tiền của Quechua Arpenaz là phần khoá kéo ở cổ giúp mặc và cởi áo mưa rất nhanh và tiện. Thật ra, áo mưa 1 người đang bán trên thị trường có 2 loại, 1 là dạng măng tô, nghĩa là mặc như áo khoát, ở giữa có khoá kéo dài từ trên xuống và có nút bấm. Loại thứ 2 là kiểu trùm từ trên xuống, loại này thì mặc kín hơn nhưng bị cái mặc vào lâu, bị vướng balo khi mặc. Còn đối với Quechua Arpenaz, áo mưa có khoá kéo nhưng không dài từ trên xuống dưới mà chỉ giới hạn ở khu vực ngực. Nhờ vậy, nếu đang đội mũ bảo hiểm ½, mình có thể mặc áo mưa vào mà không cần cởi nón bảo hiểm. Thao tác trùm áo mưa vào cũng diễn ra cực kỳ nhanh chóng.

Trượt nước và chống thấm tốt

Mình đã mặc chiếc áo mưa Quechua Arpenaz này để đi qua 2 trận mưa to và nhận thấy là khả năng chống nước của nó rất tốt. Mặc dù mỏng và nhẹ nhưng Quechua Arpenaz lại có bề mặt trượt nước tốt, tạo hiệu ứng lá sen nhìn rất uy tín. Sau mỗi lần sử dụng xong, mình tới nơi chỉ cần vẫy áo mưa mấy cái, nếu kỹ thì treo lên phơi một chút là nó đã rất nhanh khô.

Quảng cáo

Không bị hôi

Nhờ khô nhanh cộng với cách sử dụng vật liệu xịn thế nên sau thời gian dùng gần 1 tháng mình không thấy áo mưa bị hôi và có mùi ẩm như những áo mưa khác mình mặc trước đó. Đối với các áo mưa cũ, mặc dù có phơi mỗi lần đi mưa xong nhưng sau khi xếp lại bỏ vào cốp, mình vẫn cảm thấy nó có mùi hôi.

Nhược điểm

Vẫn ướt ở cổ

Cổ là vị trí có khoá kéo, và mình thấy khoá kéo trên Quechua Arpenaz tuy xịn nhưng không phải là kiểu chống nước, không có lớp lót cao su ở giữa để ngăn nước vào. Thế nên trong những trận mưa lớn nước bắn vào liên tục, mình bị ướt ở phần ngực của áo bên trong. Dù vậy, khu vực ướt khoanh vùng lại xung quanh cổ chứ không bị lan xuống bụng hoặc thấp hơn, cũng dễ chịu hơn so với các loại áo mưa mặc như không vì vẫn bị ướt.

Giá hơi cao

Quảng cáo

Giá bán 445k cho một chiếc áo mưa không phải là con số mà nhiều người chấp nhận, khi mà ra một vài tuyến đường bán áo mưa, 130k là đã mua được 1 cái thậm chí là rẻ hơn. Mặc dù vậy, với kinh nghiệm đã trải qua nhiều loại áo mưa giá rẻ khác nhau, mình chắc chắn là đầu tư 445k cho 1 chiếc áo mưa xịn sẽ không làm bạn phải thất vọng.

194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có đôi giày hiệu giống cái áo mưa này, mua từ 10 năm trước, sài được 3 năm đầu rồi để không đến giờ nhưng tình trạng vẫn bình thường, thiết kế của hãng này nhiều cái thông minh.
@Kent Light Công nhận xã hội giờ toàn thể loại dơ bẩn. Hở miệng ra là chửi. Biết bao giờ mới khá nổi. Sống trong xình lầy mà nghĩ mình là sen 😌
@ninhlexus Giày đem lên tủ thờ trưng thì cũng tội bạn thật đấy
@see022 Đang tự xỉ vả à nhóc
@Kent Light Nhục giùm bạn thôi . Không dám sỉ vả ai hết ! Chán không buồn nói . Chịu
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thì xài cái áo mưa bộ của Givi thấy cũng ổn,đi vài bữa mưa to nhưng không thấy vấn đề gì
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
2 năm
@50 ng khac Sản phẩm đây ạ
cryon57
TÍCH CỰC
2 năm
@50 ng khac thông số bộ của bạn chống thấm 10000mm lận, do chất liệu xịn hơn 😁
@cryon57 có bộ nào chống nước 10,000mm mà giá rẻ tầm 500k không bác nhỉ,hic
@50 ng khac Givi là đồ chuyên moto dĩ nhiên là sẽ tốt hơn Decathlon là đồ thể thao thiết kế để chạy, đi lại thôi
Thanh Tan 69
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod xài lâu có bị thấm không? Mua cái 120k xài đc mấy cơn mưa thấy vẫn ướt cái áo khoác bên trong. Mình đi làm di chuyển nhiều mua 1 cái áo mưa xịn vẫn không tiếc.
@thehellsoul Thường lúc đi bán hàng về thẳng nhà mình chơi bộ áo + quần. Còn lại phải cởi ra để đi bán nên loại trùm kia mình hay mặc lắm
@Thanh Tan 69 Xiaomi Qualitell search shopee bác nhé
@thaiduy911 bằng vải hay polyme bạn
@thaiduy911 Cảm ơn bác giờ mình mới biết xiaomi có món này
simplyteoanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
áo mưa này có lợi thế là có khoá cổ, nên có thể mặc khi đội mũ bảo hiểm.
Tuy nhiên, áo mưa này ko có xẻ tà bên hông, nên ko có choàng áo mưa được lên đầu xe và kết quả đi mưa, người khô bong mà đôi giày ướt nhẹp 😆
@simplyteoanh mang theo đôi dép để trong cốp đi ba
@hungkien85 Anh bạn cũng muốn leo lên chuyến tàu tào lao à? Muốn chở 2 đứa con thì cho mỗi đứa 1 cái áo mưa mang theo? Khó gì?
@Cậu 3 đào hoa À mình đi ô tô thôi, mình cũng tự nhận tào lao, chả sao cả
@hungkien85 Biết tào lao vậy rồi còn comment chi?
Mắc quá, mua mấy áo mưa 100k mình xài 7 năm nay chưa rách và hư nút bấm đây
@anhlucky2 Đang dùng áo mưa khoá kéo-nút bấm mua 120k , mặc vô như áo khoác mà công dụng chả khác gì áo này
Chỉ bị ước phần chân
Xin link mua
Ko đánh giá cao đồ đi mưa của Decathlon, hàng outdoor nhưng kém hiệu quả: thấm nước qua khóa kéo, nước vào vị trí cổ tay, ép nhiệt đường may bị bong sau 1 thời gian sử dụng
@Nh0kluatjh Lượn 1 vòng taobao khối thứ hàng nội địa hay ho, e có cái áo mưa nội địa mua 300k mà nó ấm lắm chỉ bị cái dày nên cất hết cốp xe thôi.
@Nh0kluatjh Thử Rando nhé, hàng Việt chất lượng cao
@tobi9053 Mua cái áo chống mưa loại cao cấp 2tr mấy dành cho phượt đường dài, leo núi các thứ mà vẫn thấm. 1 thời gian đường ép nhiệt bong hết.
@thanh_satria decathlon làm đồ dỏm quá bác nhỉ,hic
đồ đi trekking quảng cáo chống thấm nước mà bị thấm nước tè le
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Đắt quá. Thôi để dành tiền mua ô tô.
Phuongtv_76
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hipppo Đều có oto hết rồi bạn ơi
@hipppo Ơ kìa
ninhlexus
TÍCH CỰC
2 năm
Mặc này thì ướt hết giày
@ninhlexus áo mưa nào chả ướt giày. Đi oto mới hết ướt thôi ạ.
Mình lại tưởng là áo mưa loại mỏng dính cho cảm giác như thật, hóa ra lại đúng là áo mưa ☺️
@ppc_hhvn Áo này là để đi trời mưa, còn cái loại mỏng dính chân thật của bác cũng là đi mưa nhưng là đi mây mưa 😁
Áo kiểu này không đi được đường xa đâu, mua bộ quần + áo sẽ oke hơn
@Củ Lạc Giòn Tan Tuỳ tinhd huống! Nếu ko đi quá xa và tốc độ không quá nhanh thì bộ này ok!
khang print
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin link mua hàng
Có giải pháp nào hiệu quả để hạn chế ướt giày khi đi mưa k các bác? Đi oto thì k bàn rồi 😆
thehellsoul
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Alpaca Dễ Thương có loại ủng bọc giày đi mưa đó bạn, giá từ vài chục tới vài trăm đều có.
MarMist
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Alpaca Dễ Thương Để đôi dép lê ở trong cốp
Ngầu đấy
@MarMist Cảm ơn ý kiến 2 bác, để em thử nghiệm xem cái nào ổn
@MarMist Chuẩn bài luôn. Khi nào cũng có dép trong cốp.
langtudaik
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì dùng áo mưa chỉ xài 1 lần r quăng thôi cảm giác mặc nó thoải mái dễ chịu lắm
@langtudaik Áo mưa một lần vừa cứng vừa dỏm! Đi tầm 50km/h là muốn bị gió xe toang rồi! Chả hiểu sao bạn bảo nó thoải mái
@langtudaik Mặc áo mưa dùng 1 lần vừa nóng bí, dính sát vào da khó chịu, vừa dễ rách, dễ ướt, và đặc biệt là làm hại môi trường ghê gớm, vì cứ mỗi trận mưa là lại quẳng nó đi rồi, lần sau mưa lại phải mua cái khác, vì tái sử dụng thì nó vừa hôi, vừa dễ rách.
@tieutangbuongbinh K hiểu ý mắc vui 😆
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Hàng Decathlon giống như hàng tàu vậy đó: mẫu mã đẹp, đa dạng, giá rất rẻ NHƯNG chất lượng thì kém, nhanh hỏng. Mình từng mua một vài sp của Decathlon như quần, áo, các dụng cụ, phụ kiện thể thao thì thấy ưng ý mỗi cái chuông xe đạp.
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hipppo Cái chuông thì chắc chỉ có rỉ thôi chứ khó hỏng. Bền quá bác nhỉ 🤣
M toàn mua loại 150k dùng đc năm lại mua mới. Đi vào bãi xe vất trên xe kbh mất
Hãng có công bố chống thấm được bao nhiêu mm không ad?
nhược điểm là cái khóa đó k đc trang bị vùng che để nước vào ướt cmn hết từ cổ chảy xuống ý chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019