Trên tay Astell&Kern SP1000: thay đổi nhiều để cho ra dòng sản phẩm mới

Didu
20/5/2017 4:17Phản hồi: 77
Trên tay Astell&Kern SP1000: thay đổi nhiều để cho ra dòng sản phẩm mới
Với SP1000, thương hiệu chuyên về nghe nhạc cao cấp Astell&Kern không đơn thuần là nâng cấp từ người tiền nhiệm hai năm trước mà còn khai sinh ra một dòng sản phẩm mới, A&ultima. Theo như định vị của họ thì đây chính là dòng sản phẩm flagship, tức nằm ở vị trí cao cấp nhất và SP1000 là chiếc máy đầu tiên trong dòng này. So với AK380, phiên bản thay thế này được nâng cấp cả về thiết kế, cấu hình, giao diện phần mềm, đặc biệt là mức giá dễ chịu hơn vào thời điểm ra mắt.

Thiết kế của SP1000 vẫn có cái gì đó để người ta hình dung ra nó là một chiếc máy nghe nhạc cao cấp, mặc dù so với AK380 thì sự mạnh mẽ và phần nào đó gay gắt đã bị giảm bớt đi. Ở trên AK380 chúng ta thấy nhiều đường vát, đường cắt kim loại rất gay gắt để cho chúng ta một hình khối nhiều đường cắt và sắc cạnh. Điều đó phần nào vẫn tồn tại trên SP1000 nhưng nó đã dịu dàng và cân đối hơn. Mình nói vậy không có nghĩa là SP1000 không còn đường cắt chéo nào và không sắc cạnh. Toàn bộ phần vỏ ngoài của máy vẫn được làm từ thép không gỉ cao cấp, kết hợp họa tiết carbon ở mặt sau và một màn hình cảm ứng cỡ lớn phía trước.

Ngoài thiết kế, phần nâng cấp dễ thấy nhất trên SP1000 so với AK380 chính là màn hình. Máy sở hữu màn hình kích thước 5" với độ phân giải được nâng lên HD (1280 x 720 điểm ảnh), trước đây AK380 chỉ có màn hình 4" và độ phân giải 800 x 480 điểm ảnh mà thôi. Với một chiếc máy chuyên nghe nhạc thì có lẽ độ phân giải HD với nó là đủ bởi 2k hay 4k chỉ làm cho máy tốn pin hơn mà thôi.

Nhà sản xuất cũng trang bị cho máy giao tiếp USB 3.0 Type C. So với giao tiếp USB 2.0 trên AK380 thì cổng kết nối mới này đảm bảo việc truyền tải dữ liệu, mà cụ thể là các file nhạc chất lượng cao rất nặng được nhanh hơn. SP1000 cũng hỗ trợ công nghệ sạc nhanh (9V - 1.5A) qua cổng type C này, theo công bố của nhà sản xuất thì người dùng sẽ mất khoảng 2 tiếng để sạc đầy máy nghe nhạc. Thời gian nghe nhạc liên tiếp với SP1000 là 12 tiếng đồng hồ. Khá đáng tiếc là với một sản phẩm máy nghe nhạc cao cấp giá nhiều chục triệu thì lại không có củ sạc nhanh đi kèm, bạn phải mua ngoài.

Nút âm lượng trên SP1000 cũng được nâng cấp, đẹp hơn và tiện dụng hơn. Nút tròn xoay vô tận này có các họa tiết đồng tâm và kiêm luôn vai trò của nút nguồn, một điểm khá mới mẻ trên máy nghe nhạc của Astell&Kern. Khi xoay thì nút này vẫn đóng vai trò điều chỉnh âm lượng nhưng khi bấm vào thì nó sẽ là nút nguồn để tắt/mở màn hình hoặc tắt/mở máy.

Ngoài các nâng cấp về phần cứng và cấu hình, SP1000 cũng có giao diện người dùng mới so với các máy nghe nhạc trước đây. Astell&Kern có nói giao diện mới này tập trung cho trải nghiệm nghe nhạc của người dùng với các nút chức năng, hệ thống giao diện được sắp xếp dễ thao tác hơn. Khi chúng ta điều chỉnh âm lượng sẽ không phải là giao diện hình vòng cung nữa mà là hình tam giác nhọn, khá giống logo chữ A của A&ultima.

A&ultima SP1000 được trang bị hai DAC thế hệ mới AK4497EQ đi kèm với nó là bộ xử lý 8 nhân. Hai DAC này có nhiệm vụ xử lý hai kênh tín hiệu âm thanh độc lập trong khi bộ xử lý 8 nhân sẽ giúp các tác vụ trên SP1000 nhanh và mượt mà hơn, bao gồm cả việc xử lý các file nhạc cao cấp 32-bit/384kHz. Phần đánh giá chi tiết chất âm và trải nghiệm nghe nhạc với SP1000 có lẽ sẽ dành cho một mod chuyên nghe nhạc cao cấp sẽ phù hợp hơn là mình.

SP1000 được định vị là máy nghe nhạc cao nhất của Astell&Kern, tức là ngang với AK380 trước đây. Tuy nhiên có một điểm mà anh em sẽ thấy thích đó là mức giá thấp hơn so với người tiền nhiệm, dù chứa đựng rất nhiều nâng cấp như mình liệt kê bên trên. Máy sẽ được bán tại Việt Nam từ cuối tháng này với giá 79.500.000đ, trước đây AK380 có giá 112.000.000đ khi ra mắt. Ngoài màu kim loại thì SP1000 cũng sẽ có màu đồng (copper) và bán ra sau.

Cảm ơn SVHouse đã cho mình mượn sản phẩm để thực hiện bài viết này.

astell&kern_sp1000_tinhte-11.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-12.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-13.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-14.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-15.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-16.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-17.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-18.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-19.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-20.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-22.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-23.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-24.jpg
astell&kern_sp1000_tinhte-2.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-3.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-4.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-6.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-7.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-8.jpg astell&kern_sp1000_tinhte-9.jpg
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp...nhg dầy quá thể.....
Có bác nào có ý định mua k ạ?
@carddienthoai.com ko dành cho người thu nhập trung bình bác ạ, high end gía khủng nào cũng có
obamabiladen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@carddienthoai.com
Cái máy nghe nhạc bằng 4 chiếc xe weve tui đang chạy , chưa tín tai nghe nữa :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
cắm headphone vào nghe phải k ạ, ko có bluetooth để nghe với loa hay sao ta
@khanhnguyen103 K ai mua DAP 80tr để nghe bt với loa đâu bạn
Giá rất tốt so với 380 hồi mới ra

Chỉ tội khi mua vẫn phải tính bằng thận chứ k phải bằng tiền
blackyaa
TÍCH CỰC
7 năm
có thêm tính năng điện thoại nữa thì ngon nhỉ, sao nó không làm ta
Chau757
ĐẠI BÀNG
7 năm
@blackyaa ý ông anh ở trên là nếu them chức năng gọi thì cần gắn them song vo tuyến vô bản mạch sẽ sẽ ảnh hưởng đến chat lượng âm thanh còn song ở ngooài thì ko đề cập đến.
@blackyaa
Sóng bên ngoài kg ảnh hưởng vì nó kg phải hàng rẻ tiền với lại mục tiêu của nó kg có đại trà đâu
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@blackyaa Vì tín hiệu thoại, các loại sóng sẽ gây nhiễu, làm giảm chất lượng âm thanh.
Nếu bạn tìm hiểu sẽ có những thiết bị còn ko có cả màn lcd cơ, chỉ là 1 màn hình tinh thể lỏng nhỏ xíu hiển thị thông tin cơ bản mà thôi. Thậm chí khối nguồn. Khối cơ(nếu có), bộ chuyển đổi dac họ còn làm riêng thành từng cục... mục đích là tránh làm ảnh hưởng chất lượng âm thanh 😃
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@blackyaa Cái bạn nói là thứ tích hợp luôn vào máy. Và như thế nó mới ảnh hưởng, bạn chưa biết hoặc thấy sai thì tìm hiểu thêm. Đừng trả lời kiểu chày cối vậy 😃
phong_hue
TÍCH CỰC
7 năm
Hồi sáng mới mua 2 tờ vé số TP, các bác tư vấn giùm em con này phối với tai nghe nào thì hợp cạ ạ? 😁
Có 80 triệu chứ nhiêu...
Trước giờ nghe bằng đt không, chưa bao giờ có con máy nào chuyên nghe nhạc. M đang phân vân muốn kiếm máy sony a26 mua nghe trải nghiệm cho biết mà chưa dám, sợ mua về tai trâu mình nghe thấy cũng như đt thì tiếc tiền lắm. B nào cho mình vài dòng tư vấn nhé.
vinh9ngon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@*nguyen_an* Mua luon a35 mua thêm cái tai nghe khac đung ham con a26 tang tai nghe nc750 cái chông ồn đó khó nghe lắm bạn ơi.nghe bang máy nghe nhạc hay hon đt nhieu bua nao ranh cho bạn muon nghe thu con a16 voi xba a2 cua minh
@vinh9ngon Tai m không thich máy nghe nhạc mà màn hình cảm ứng, thích thiết kế cua a26. Đẹp. 😃
gần bằng 4 con ip của e, thui e quay về nghe nhạc trên ip tiếp đây😃
Giá ổn, đã chơi đồ cao cấp thì không ngại về giá. Mình thì mua không nổi rồi đó.
kietnt1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua cái này về rồi phải sắm thêm cái tai nghe vài trăm củ nữa mới xứng tầm !
nvt220303
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có ý định mua cái sony NW A35, không biết nghe có khác gì so với đt kg các bạn. Tai trâu sợ mua về kg khác nhiều cái hối hận.
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nvt220303
bạn ở chỗ nào để mình xem thử xem gần đó có chi nhánh hay cửa hàng nào ko ?
nvt220303
ĐẠI BÀNG
7 năm
@balong2008 Mình ở Sóc Trăng. Kiếm 1 chổ bán máy món đồ về thiết bị âm thanh hơi bị khó.
balong2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nvt220303 bạn thử lên trang này http://www.sony.com.vn rùi alo cho tổng đài sony xem ở gần chỗ bạn ở có đại lý ủy quyền nào không?
nvt220303
ĐẠI BÀNG
7 năm
@balong2008 Thanks bạn. Mình mới ghe trung tâm của sony ở Cần Thơ nghe thử máy NW a35. Sao mình nghe cũng không có gì quá khác biệt khi mình nghe trên đt. Của mình là dt 950xl và sony EX 750ap.
Tai trâu thì cái máy này với máy nghe nhạc bé bé khoảng 69k trên Lazada chắc chẳng phân biệt được đâu nhỉ.
Mua con này chép bài "Phía sau 1 cô gái - Bolero" nghe có hay hơn ko? :rolleyes:
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đẹp thật. 😃
ecaros
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ra thêm nhiều flagship để giá ak100 hạ xuống 2 củ 1 con nào :v
lukhach123
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bạn nào đã dùng những máy nghe nhạc trên 6-8tr cho mình hỏi: mình thích nghe nhạc vàng ngày xưa như tuấn vũ, duy khánh ,chế linh. Mình có download nguồn nhạc trên chiasenhac để nghe, mình thấy nâng cao cl nguồn nhạc+ tai nghe mình đang dùng sony sth30 thì thấy nghe cũng hay hơn. Nhưng mình ko biết là nếu dùng máy nghe nhạc và tai nghe tốt hơn nữa thì cl âm thanh cí cải thiện đột biến ko ạ. Vì thays nhìu ng nói là dù máy đắt tiền, nhưng nguồn nhạc ko tốt thì cl âm cũng ko thể tốt hơn nhìu đc. Mà nhạc mình nghe tianf thu âm từ ngày xưa nên cl ko đc như các ca sỹ bjo.
Mong các bạn chỉ giùm, cảm ơn
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@lukhach123 Chính xác là vậy , thiết bị có hàng tỷ đồng nhưng nguồn âm ko tốt thì chất lượng cũng như cái máy vài trăm k thôi.
Bạn có thể lên hdvietnam tìm nguồn nhạc chuẩn cd về để nghe. Tầm 40~80Mb/bài và chất lượng có thể nói là đạt 70~90% chất lượng đĩa gốc F2 tùy người decode,rip file nhạc đó cho bạn ;)
lukhach123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TYA
Chau757
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lukhach123 Hôm bữa mình có tìm hiểu thì chiasenhac có mấy bài chất lượng cao là fake
nên nếu muốn tải chất lượng cao nếu đã đầu tư máy và tai nghe thì lên
gg search của hội audiophile gì đấy.Hi vọng có người chia sẻ free các bản lossless
chất lượng cao ko thì lên youtube hỏi thử chú Peter Phạm vì mình hôm bữa có
thấy chú đập hộp máy và toàn các bản chất lượng cao.Ko thì bỏ tiền ra mua bạn ah`.
@lukhach123 Tầm tầm thì cứ phang China là ổn, hầu như luôn có p/p ổn nhất.
Ibasso, Shalling, Yuin, Dacvoice, ... không hề sai lầm.
Có cái tai nghe 69k rồi có nên sắm em này về ko, phân vân quá các bác ạ
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
ko rõ mấy cái này có nhiều người mua ko các bác nhỉ? và những người đó làm nghề gì?
ruby10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caphe17 Mình có tiền thì mua thôi bác đâu cần biết làm nghề gì, âm nhạc là một sự đầu tư tốn kém và không có lời, dư thì mua, yêu thích âm nhạc thì mua,, mình cũng đầu tư tầm 20tr vào rồi, giờ mà nghe trên điện thoại nghe không vô nữa bác à 😁
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
@ruby10 Em hỏi để em học theo đi kiểm tiền mua đấy bác. =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019