Trên tay ASUS ProArt PA278CV: Màn hình 27" 2K chuyên đồ hoạ, Rec. 709 100% và đạt chuẩn CalMAN

Pnghuy
9/6/2021 13:8Phản hồi: 73
Trên tay ASUS ProArt PA278CV: Màn hình 27" 2K chuyên đồ hoạ, Rec. 709 100% và đạt chuẩn CalMAN
ProArt Display là dòng màn hình chuyên dành cho đồ hoạ của ASUS và chiếc màn hình mình đang có ở đây chia sẻ nhanh với anh em là một thành viên trong gia đình ProArt Display, nó có tên mã là PA278CV. Đây là một chiếc màn hình có kích thước 27" IPS và độ phân giải là 2560 x 1440 mà anh thường hay gọi là 2K.

Chất lượng hiển thị tuyệt đẹp và phù hợp với những công việc đồ hoạ cường độ cao

Khi anh em quyết định xuống tiền để mua một chiếc màn hình thì yếu tố hiển thị hẳn là anh em quan tâm hàng đầu. Với chiếc màn hình ProArt PA278CV này chúng ta sẽ có rất nhiều tính năng bổ trợ cho việc thiết kế đồ hoạ. Điều đầu tiên mình muốn chia sẻ với anh em là tốc độ làm tươi 75Hz. Nếu anh em so với những chiếc màn hình gaming 120Hz hay 165Hz thì con số 75Hz quá nhỏ bé, tuy nhiên nếu so với màn hình 60Hz tiêu chuẩn thì con số 75Hz sẽ cải thiện trải nghiệm đáng kể, cuộn trang mượt mà hơn, di chuyển cửa sổ hay các hiệu ứng chuyển cảnh của macOS cũng tuyệt vời hơn. Giá như Apple đưa tốc độ làm tươi cao lên những chiếc Mac thì có lẽ trải nghiệm sẽ tuyệt vời hơn rất nhiều.

Về chất lượng hiển thị, PA278CV có gam màu sRGB đạt 100%, Rec. 709 100% và Adobe RGB đâu đó khoảng 90%, Delta E < 2 và đạt chuẩn CalMAN, được cân sẵn màu sắc từ khi xuất xưởng. Nhiêu đó thông số về màu sắc cũng đủ để anh em yên tâm làm việc về đồ hoạ, đảm bảo màu sắc chính xác.

ASUS còn bổ sung hai tính năng là Flicker Free và Eyes Care, với Flicker Free sẽ giúp màn hình không bị nháy và chớp, còn Eyes Care sẽ hạn chế ánh sáng xanh, giúp mắt của người dùng không bị mỏi sau một thời gian dài làm việc với màn hình ProArt PA278CV này.

Thiết kế công thái học

Về thiết kế của ProArt PA278CV thì nó mang nhiều nét đặc trưng của dòng màn hình ProArt nổi tiếng của ASUS. Chúng ta sẽ có màn hình với thiết kế viền màn hình siêu mỏng ở ba cạnh, cạnh dưới hơi dày hơn so với phần còn lại, kích thước 27" và độ phân giải 2560 x 1440 như mình đã nói ở đầu bài. Sở dĩ phần viền dưới hơi dày so với phần còn lại là vì ASUS bổ sung những nút bấm tuỳ chỉnh để thiết lập cài đặt.

Với những thiết lập được đặt ở bên trong, người dùng có thể tuỳ chỉnh rất nhiều thông số của màn hình, từ các preset gam màu được ASUS tích hợp sẵn, đến độ tương phản, gamma, âm lượng và cả chế độ tuỳ chỉnh theo profile để phù hợp với công việc riêng của từng người dùng, tính cá nhân hoá cao. Hơn nữa, phần viền phía dưới còn được tích hợp một cây thước vật lý được khắc trực tiếp, giúp người dùng dễ dàng căn chỉnh thiết kế của mình hơn, kết hợp với thanh thước đo ảo trên màn hình của ASUS thì lúc đó việc căn chỉnh không còn là cái gì đó quá phức tạp nữa.

Quảng cáo

Việc thiết kế công thái học của màn hình còn được ASUS thể hiện qua phần chân đế và khả năng xoay chuyển linh hoạt. Phần chân đế và ngàm VESA tiêu chuẩn giúp người dùng có thể xoay đứng 90 độ, xoay ngang -45 độ cho đến 45 độ, nâng màn hình lên cao và hạ thấp xuống sát chân đế, khả năng ngẩng màn hình từ -5 độ cho đến 35 độ. Đó chính là sự công thái học trong thiết kế mà ASUS áp dụng cho chiếc màn hình này.

Xoay ngang 45 độ.

Dựng thẳng 90 độ.

Quảng cáo

Nâng và hạ màn hình.

Cổng kết nối của ProArt PA278CV cũng rất đầy đủ, chúng ta có cổng HDMI, 2 cổng Display Port IN/OUT hỗ trợ Daisy chain, cổng USB-C cấp nguồn PD 90W và 4 cổng USB-A, trong đó có 2 cổng nằm ở bên hông giúp người dùng dễ dầng kết nối các phụ kiện như bút nhớ USB.

Chung quy lại, với một chiếc màn hình trong tầm giá khoảng 10 triệu đồng thì chúng ta sẽ có gì, đầu tiên chúng ta sẽ có một màn hình kích thước 27" 2K, chất lượng hiển thị tuyệt vời, đạt chứng nhận CalMAN hay màu sắc được cân sẵn từ nhà máy, chúng ta có chiếc màn hình với đa dạng cổng kết nối, cổng USB-A bên hông tiện lợi và cuối cùng là chúng ta có một thiết kế viền mỏng, công thái học, dễ dàng sử dụng ở nhiều hoàn cảnh và nhiều mục đích khác nhau.

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

27" 2k cho 10tr, giá hơi chát
Smowtion
TÍCH CỰC
3 năm
@Ladan Con này Độ phân giải 3840 x 1440 (4K) sao dc 4k nhỉ mà nó qc 4k ?
Mấy con này chắc chỉ 2k
Hieu123z
TÍCH CỰC
3 năm
@Phoenix92 thì bên asus cách 2 3 tr cũng có con 4k r mà 😃
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hieu123z lúc mua asus còn chưa ra con đó 😁
silverfox1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phoenix92 Mấy con tầm giá này ko lên đc true 10bit đâu a 😆
lllll-13
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bài so sánh với dell U 27 inch thì tốt nhỉ, mình vẫn chuộng màn dell hơn
@lllll-13 Hóng, mình cũng đang xài Dell
kienteppei
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lllll-13 Chưa thể ngon như dell được, do đợt trước mình có so sánh với con asus pa278qv 27' 2k, thấy hiển thị màu rực hơn (đẹp nhưng vẫn có delta lệch cao hơn) và hở sáng nhiều bạn nhé.
Hieu123z
TÍCH CỰC
3 năm
@kienteppei mấy con dell dòng UH trùm hở sáng, khác gì nhau đâu
kienteppei
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hieu123z màn IPS nào cũng hở sáng, nhưng dell U hở sáng ít hơn
adbio
ĐẠI BÀNG
3 năm
27” thì ráng lên 4k cho ngon,đầu tư 1 lần khỏi lăn tăn về sau
27" chắc phải 4k mới mịn và mượt được
kienteppei
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa thể ngon như dell được, do đợt trước mình có so sánh dell u2721de với con asus pa278qv 27' 2k, thấy asus hiển thị màu rực hơn (đẹp nhưng vẫn có delta lệch cao hơn) và hở sáng nhiều.
@kienteppei Dell cũng hở sáng thôi bạn, chưa kể xài lâu năm bị viền xanh 4 góc nữa.
Delta E lệch nhiều không nhỉ, cho xin thông số lệch. 😁
lllll-13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dark Infinity hàng điện tử mà bác, có cái tỷ lệ hở sáng trên số lượng người dùng hoặc sản xuất mới biết được con nào tốt hơn, con mình xài thì không bị hở sáng, cũng chưa bị viền xanh 4 góc
Dell màn 27 inch thì chưa rõ, chứ màn 24 inch U2419 cty mình đổi hàng loạt cho nhân viên, mỗi người 2 màn, thấy hở sáng nhiều lắm. Ở nhà cũng sắm 1 chiếc, mở ảnh màu k sao, qua ảnh nhiều màu đen là hở rõ.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ này mới trên tay 😄. Tui xài được gần 2 năm rồi.
vando1910
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Sơn Kao Really ?? Bạn nhầm sang con QV chắc luôn
Con này có type C hỗ trợ DP vs PD 65W
@vando1910 Con này ra cũng 1 thời gian rồi.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
3 năm
màn 2k dùng macos có hạn chế k các bác, e hackintosh thấy font và icon nó cứ bé bé, mặc định còn nhìn đc chứ scale thì nhìn nhoè lắm
Ethereum
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhchi27 Nhoè nhé fen, từ fullhd lên 2k, lên 4k đây. Chỉ có 4kk cân được thôi
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ethereum vậy à bác, e dùng nó cứ nhoè nhoè khó chịu thật
Ethereum
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhchi27 Ráng 4k đi thím, phê mắt lắm
@Ethereum Dùng màn to thì ngồi xa ra xíu nhìn vẫn ok nhé, còn muốn màn ngoài hiển thị đẹp gần như màn hình của máy thì lên 5K thôi mà hại thận lắm 😬
Thiết kế thô quá
mphp.iamt
ĐẠI BÀNG
3 năm
màn hình thì tôi chỉ tin dùng LG or Dell. chứ hãng khác tôi ko thích cho lắm 😁. Dạo này con ProArt marketing khá nhiều :D
@mphp.iamt Chuẩn bạn ơi. Mấy hãng này nó cũng mua tấm nền lg và samsung thôi chứ có sản xuất được đâu
fly07
TÍCH CỰC
2 năm
@lequangbinhpc113 Nói là biết không biết gì. Thế Sony nó cũng mua tấm nền SS LG mà tivi nó vẫn hiển thị chất lượng cao hơn?
con LG 27UL850 cũng tầm giá mà 4K. 27" mà 2K cũng rỗ lắm
Mình đang xài con PA279CV, cắm thunderbolt mỗi lần phải khởi động lại máy mới xuất hình ảnh được còn không chỉ nhận sạc. Không biết lỗi gì, ai có fix được không chỉ giúp với. Mình xài macbook pro m1
BaoNguyen168
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hưng Phạm1 Mình cũng đang dùng combo y chang bác và cũng bị y hệt vậy luôn. cứ phải restart mới nhận màn. Mình có tìm hiểu thì Asus có driver cập nhật cho màn để sử dụng với chip M1. Bác xem ở link này: https://www.asus.com/us/support/FAQ/1045839/
[ProArt Display] If you are using PA279CV/PA329CV and encounter problems when connecting via Type-C cable, please upgrade MacOS or download the FW update to solve the problem | Official Support | ASUS USA
asus.com

Nhưng khi cập nhật driver màn thành công thì mình lại bị vấn đề khi cập nhật PA279CV Hub PD FW, bị lỗi không đọc được version FW của hub trên máy mình, nên mình vẫn đang chưa fix được.
Bác cập nhật thử xem có thành công không.
@BaoNguyen168 Tks bạn, để mình thử
@BaoNguyen168 Mình cập nhật cũng báo lỗi captureDevice status: another process has device opened for exclusive access
Bạn có cách fix ko ?
BaoNguyen168
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hưng Phạm1 Mình vẫn chưa fix được luôn. Google thì bị loạn kết quả. Khổ sở bữa giờ
h2tuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng em này, thấy hài lòng với tầm giá, chắc do nâng từ con màn LG FHD giá thấp lên nên chỉnh ảnh thấy khác hẵn.
10tr thì LG 27 inch 4k ổn hơn
tjendung
TÍCH CỰC
3 năm
27inch mà 2K thì ko ổn rồi
LG 27UL850 ngon hơn!
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy nhiều kênh Khen cái màn hình này lắm. Mình chưa nhìn thấy nên cũng không biết thế nào, nhưng mà cái thiết kế nó xấu. Còn 27inch mà 2K thì không thích rồi á, ít nhất cũng phải 4K thì mới đã. Mình dùng dell 25inch 2k mà chưa thấy thích nữa nè.
@Hoang Miiu Bên kênh Thái Công cũng đc tài trợ. Vốn màn hình cũng được so với mặt bằng nhưng thiết kế xấu hơn hồi xưa nhiều. Ko biết ai còn nhớ cái màn 27inch asus chân tròn ko? Niềm ao ước một thời của mình, nhìn nó rất sang trọng chứ ko như bây giờ... Phèn
@Hạt mè bé xíu Chân tròn đó thì đẹp nhưng mà không nhấc trái phải lên xuống tiện như cái này.
quá ngon trong tầm giá, khi mà màu sắc đã chuẩn từ khi xuất xưởng.
sao anh em không mua tivi về làm màn hình máy tính cho rẻ nhỉ? Màn chuên cho máy tính đắt quá
@user1613892983865 TV là TV, máy tính là máy tính.
Cái dễ thấy nhất khỏi cần phải bàn tới là khoảng cách dùng 2 thứ nó đã khác nhau.
Bác mua màn TV về dùng máy tính thì chịu khó để dành tiền thay cặp mắt luôn.
@bibinguyen tại sao màn hình máy tính lại đắt hơn tivi trong khi cùng 1 hãng, cùng một công nghệ màn hình LCD. Tivi thậm chí còn luôn được quảng cáo có màu sắc trung thực, sống động các thứ...
@user1613892983865 Chắc bác còn không để ý rằng, màn hình TV là thường xuyên hiển thị "ảnh động", còn màn hình máy tính nó thường xuyên hiển thị "ảnh tĩnh", chẳng ai mua cái màn hình TV 43" về ngồi khoảng cách 1m đổ lại, còn màn hình máy tính to như thế cũng phải ngồi tầm với màn 24" mà thôi.
Đấy là mới mấy điều hiển nhiên mà ai dùng cũng phải thấy ấy chứ, các hãng nó không có ngáo mà để giá vậy đâu,
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@user1613892983865 1 thứ nữa là màn TV hướng tới màu sắc rực rỡ, sống động, còn làm việc chỉnh màu chính xác thì chỉ có màn hình mới đáp ứng nổi thôi bạn. Vả lại ngồi nhìn màn hình luôn dễ chịu hơn nhìn TV, bảo vệ mắt hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019