Trên tay ASUS TUF Gaming F17: to, thiết kế đẹp mắt, màn hình lớn 144Hz rất sướng

MinhTriND
15/10/2021 12:5Phản hồi: 81
Trên tay ASUS TUF Gaming F17: to, thiết kế đẹp mắt, màn hình lớn 144Hz rất sướng
Với mức giá tầm khoảng 30 triệu, ASUS TUF Gaming F17 là một chiếc máy gaming kích thước lớn với cấu hình mạnh, có thể kể tới như màn hình 144Hz, GPU GeForce RTX 3050 với nhiều công nghệ của NVIDIA . Đây sẽ là chiếc máy phù hợp cho các bạn sinh viên đang tìm cho mình 1 chiếc laptop có thể đảm bảo nhu cầu học tập, kể cả việc học online với webcam HD 720P, vừa đáp ứng nhu cầu chiến các tựa game đòi hỏi cấu hình cao trong ít nhất vài năm tới. Theo mình, đây là sự đầu tư khá đáng cho một thiết bị sẽ còn phục vụ cho các bạn tân sinh viên tối thiểu 4 năm ngồi trên ghế nhà trường sắp tới. Chi tiết hơn về chiếc máy này, mời anh em theo dõi tiếp bài viết bên dưới nha.

Thiết kế, các cổng kết nối và bàn phím

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (16).jpg

Chúng ta sẽ có 1 chiếc máy với kích thước khá là to và hầm hố. Máy có 2 phiên bản màu sắc là đen Graphite Black và xám Eclipse Gray và mình thích phiên bản màu xám có trong bài viết này hơn vì nó nhẹ nhàng, tinh tế còn bản màu đen thì hơi hầm hố. Nắp máy nổi bật với chữ TUF to, logo TUF, các cạnh được cắt xẻ khá táo bạo và mình cảm thấy rất thích kiểu thiết kế này trên TUF Gaming F17.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (12).jpg

Ở phía bản lề là sự xuất hiện của các đèn thông báo và ngay sau là hệ thống tản nhiệt đẩy khí nóng ra ngoài. Liên quan đến bản lề thì nó rất cứng, mở nắp máy thì dở luôn thân máy theo nếu các bạn không đè mặt chữ C của máy xuống nhưng bù lại thì nó rất là chắc chắn, đáp ứng nhu cầu sử dụng có phần mạnh tay khi chúng ta gõ phím mạnh hoặc combat trong game. Bản lề cứng giúp cho màn hình được ổn định, không bị rung lắc.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (8).jpg

Thiết kế sọc tổ ong ở phần đáy và các tấm gia cường hình lục giác quanh khung máy. Cách thiết kế này vừa giúp gia tăng tính thẩm mỹ tổng thể, vừa giúp tăng hiệu quả tản nhiệt. Trọng lượng của máy đạt 2,6 kg và với kích thước to thì cảm giác mình thấy nó khá nặng nhưng không tạo cảm giác cồng kềnh. Mở nắp máy ra, chúng ta sẽ có phần thân máy bên dưới này được hoàn thiện kim loại phay xước vừa đẹp mắt vừa hạn chế bám vân tay.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (10).jpg

Trang bị cho bạn bàn phím kiểu máy tính để bàn tối ưu cho hoạt động chơi game. Đèn nền RGB trong khi phím WASD nổi bật giúp bạn dễ dàng nhìn thấy phím để thực hiện các lệnh di chuyển. Công nghệ Overstroke kích hoạt vị trí nhận lệnh cao hơn ở mỗi phím để đem lại tốc độ phản hồi nhanh hơn và dễ điều khiển hơn. Hành trình phím đủ ổn, độ nảy tốt và cho cảm giác gõ cũng rất sướng cho anh em thường xuyên gõ văn bản.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (18).jpg

Các phím bấm Space và phím nguồn có thiết kế ấn tượng, bàn phím full size không quá khó để làm quen, thích hợp cho công việc nhập liệu tính toán như kế toán. Mặc dù vậy, việc lược bỏ các phím tắt hay dùng chẳng hạn như điều chỉnh nhanh âm lượng là điều mà mình cảm thấy tiếc nuối. Giờ đây nếu muốn tăng giảm âm lượng các bạn cần phải bấm giữ thêm phím Fn chứ không có các phím nóng như trên con TUF F15.

Quảng cáo

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (23).jpg

Các cổng kết nối bao gồm Cổng Thunderbolt™️ 4 linh hoạt kết nối với các thiết bị đời mới nhất và hỗ trợ DisplayPort 1.4, để bạn có thể cắm hai màn hình 4K ở 60Hz, hoặc một TV 8K. Hai cổng USB 3.2 Type-A cho phép truyền dữ liệu nhanh chóng với một cổng USB 3.2 Type-A bổ sung tạo thành tổng cộng ba cổng cho các phụ kiện. Bluetooth cũng cho phép bạn ghép nối chuột, tai nghe và các thiết bị tương thích khác để có không gian làm việc không dây, gọn gàng hơn. Ngoài ra máy còn có 1 cổng LAN.

Màn hình 17,3 inch 144Hz

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (21).jpg

ASUS TUF Gaming F17 được trang bị màn hình NanoEdge 17,3 inch, FHD (1920 x 1080) 16:9, màn hình chống chói, sRGB:62.5%, Adobe:47.34%, DCI-P3:Tần số làm tươi:144Hz.

Với công nghệ Adaptive-Sync, tốc độ làm tươi của màn hình sẽ đồng bộ hóa với tốc độ khung hình của GPU để giảm độ trễ, giảm thiểu giật hình và loại bỏ hiện tượng xé hình. Tần số quét cao giúp trải nghiệm sử dụng bình thường trơn tru thích mắt hơn. 17,3 inch giúp chúng ta có nhiều không gian hiển thị hơn, mọi thứ rộng rãi hơn.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (15).jpg

Quảng cáo

Viền màn hình ở 2 bên tương đối mỏng, cạnh trên dày hơn 1 xíu. các canh đượ cắt góc tạo điểm nhấn. Viền trên xuất hiện 1 trang bị mà mình cực kỳ thích và đánh giá cao đó chính là webcam HD 720P phục vụ nhiều trong bối cảnh học tập và làm việc online. Thú thật là việc dùng chiếc TUF F15 không có camera khiến cho các cuộc họp mình chỉ có thể dùng voice là điều mình hơi cảm thấy hụt hẫng và trên con F17 này thì điều đó đã được khắc phục.

Âm thanh

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (13).jpg

Hệ thống loa của máy cho âm thanh lớn nhưng trong trẻo rõ ràng, không bị rè hay bể và đây cũng là cái mà mình cảm thấy hơi bất ngờ. Âm thanh vòm 7.1 giúp cảm nhận về không gian trong game tốt hơn, giúp bạn định vị đối thủ chính xác. Phần mềm DTS:X:tm: tích hợp cho phép bạn chọn 8 chế độ để nghe nhạc, xem phim và chơi game giúp tối ưu hóa trải nghiệm của bạn, đồng thời, bộ cân bằng tích hợp sẽ giúp bạn tùy chỉnh cài đặt theo ý muốn.

Tính năng chống ồn AI hai chiều tiên tiến hoạt động với bất kỳ thiết bị đầu vào và cả đầu ra của âm thanh, cho phép bạn loại bỏ tiếng ồn từ cả đầu vào mic và các tạp âm trên thiết bị.

Tản nhiệt

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (1).jpg

Hệ thống tản nhiệt của máy bao gồm 4 ống dẫn nhiệt và 3 bộ tản nhiệt đẩy nhiệt ra khỏi phần cứng và tản nhiệt nhanh chóng, giúp duy trì nhiệt độ cấu phần ở mức tối ưu. Thiết kế hệ thống tản nhiệt tự làm sạch đảm bảo rằng hệ thống tản nhiệt của bạn không bị tích tụ mảnh vụn giúp máy hoạt động tối ưu lâu dài. Các chế độ hoạt động được tinh chỉnh cân bằng tốc độ ép xung và độ ồn cho tác vụ đang thực hiện, tùy chỉnh được theo nhu cầu của bạn.

Với công nghệ 0dB, các quạt tắt hoàn toàn khi nhiệt độ CPU và GPU thấp hơn 60°C ở chế độ Silent (Yên lặng). Nhờ công nghệ này, người dùng có thể trải nghiệm tản nhiệt không tiếng ồn khi máy thực hiện các tác vụ nhẹ. Nếu nhiệt độ GPU hoặc CPU tăng, quạt sẽ tự động bật lại.

Hiệu năng

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (20).jpg

CPU Intel®️️️️️️️️️ Core™️ i7-11800H 8 nhân, 16 luồng. Những CPU hiệu năng cao này được thiết kế để đem lại gameplay hấp dẫn trên những thiết bị nhỏ hơn, mỏng hơn và di động hơn bao giờ hết. Đồ họa game mượt mà với GPU GeForce RTX™️ 3050 hứa hẹn đáp ứng nhu cầu chiến được tất cả các thể loại game cấu hình cao trong vài năm tới.

Công nghệ Deep Learning Super Sampling (DLSS) mà Nvidia đã có thể tận dụng sức mạnh của AI để hỗ trợ quá trình render, chỉ cần render một ít điểm ảnh sau đó dùng AI để tái tạo lại những hình ảnh với độ nét và độ phân giải cao hơn nhưng không đòi hỏi nhiều phần cứng như xưa nữa. Nvidia cho biết trên những con GPU GeForce RTX được trang bị các nhân Tensor nhằm chạy các tác vụ AI, sử dụng DLSS để tăng tốc độ khung hình trong khi vẫn đảm bảo tạo ra những hình ảnh đẹp, sắc nét trong game. Nhờ đó người dùng sẽ hoàn toàn có thể mạnh tay trong việc đẩy setting ray tracing lên cao nhất có thể, đồng thời đẩy cả độ phân giải lên.

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (14).jpg

Ngoài ra, đối với Nvidia Reflex, công nghệ này của Nvidia hướng tới cộng đồng gamer eSports, giảm độ trễ hình ảnh hiển thị trên màn hình game trong những trận đấu chuyên nghiệp. Độ trễ khi chơi game đến từ cả phần cứng lẫn đường truyền mạng internet. Cái thứ hai thì Nvidia không sửa được, chỉ có nâng cấp đường truyền khỏe hơn thôi. Nhưng với độ trễ hệ thống, Nvidia đã có giải pháp. Độ trễ này xuất hiện giữa khoảng thời gian anh em nhấn chuột và khẩu súng trong game xả đạn.

Giữa khoảng thời gian đó, rất nhiều thứ diễn ra trong cỗ máy tính của anh em: Độ trễ từ lúc nhấn chuột đến khi máy tính nhận lệnh input, độ trễ từ lúc máy tính render xong một khung hình đến khung hình kế tiếp, và cuối cùng là độ trễ từ khi render xong một khung hình đến khi nó được hiển thị lên màn hình máy tính. Những khoảng thời gian này chỉ tính bằng mili giây, nhưng đôi khi cũng quyết định anh em bắn trúng hay trượt đối thủ.

Mục tiêu của Nvidia với Reflex là giảm tác động tiêu cực từ độ trễ hệ thống, sử dụng phần mềm và tối ưu driver để giảm độ trễ, từ đó những hành động trong game của anh em sẽ chính xác hơn nhiều. Phiên bản mà mình được trên tay có RAM 8 GB DDR4 và SSD 512GB M.2 NVMe™️ PCIe®️️️️️️️️️ 3.0.

Pin và độ bền

tren-tay-ASUS-TUF-Gaming-F17-tinhte (24).jpg

ASUS TUF Gaming F17 được trang bị pin 48Wh (3-cell Li-ion), đi kèm với sạc 180W. Hy vọng sắp tới mình có dịp sử dụng máy lâu hơn để có những chia sẻ cụ thể với anh em về thời gian sử dụng pin thực tế của máy.

TUF Gaming F17 vượt qua bài thử nghiệm độ bền MIL-STD-810H. Thiết bị được thử nghiệm thả rơi, rung lắc, hoạt động trong độ ẩm và nhiệt độ khắc nghiệt để đảm bảo độ bền. Hoạt động được trong cả những điều kiện khắc nghiệt nhất, F17 dễ dàng chịu đựng được các va đập trong cuộc sống hàng ngày.

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Viền mỏng nhìn ổn nhỉ, hóng mod thử mấy tác vụ nặng như chỉnh hình, edit video file nặng xem thế nào 😁
DareDevil93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kính Cận 0_0 Màu tệ lắm ạ, khuyên không nên dùng chỉnh ảnh, video
@Kính Cận 0_0 Thấy màn to cũng thích mà tới đoạn hỗ trợ màu thì quay xe luôn :D
Cái bản lề chuyên đời bong mà k thiết kế lại nhỉ
@zenki1 thí chủ có link chứng cứ ko??
@abc_8989 Mình đã xài và đã bong.
Kakashiki
TÍCH CỰC
2 năm
@zenki1 Bản lề dạng này trên dòng ROG Strix Scar II/Hero II rất bền và vững luôn, không biết trên dòng này ra sao. Tôi đang dùng con Strix Hero II, đóng màn hình xuống còn cách mặt khoảng 3cm mà để vậy không rớt là biết ra sao rồi đấy.
@abc_8989 Mình xài 2 đời và bong mép bản lề cả 2 bạn ah 😆) mép bản lề bong ấy vì chỗ đó gập lên gập xuống nó chịu lực nên 2 miếng nhựa nó bị bong ra
@Kakashiki Bản lề thì k nói , ý mình là nhựa chỗ che bản lề ấy, 2 miêng nhựa trên dưới rất dễ bị tách khỏi nhau :'k
"sRGB:62.5%, Adobe:47.34%, DCI-P3:Tần số làm tươi:144Hz" Ủa mod?
Mà nếu 62,5% sRGB thì vứt.

"Với công nghệ 0dB, các quạt tắt hoàn toàn khi nhiệt độ CPU và GPU thấp hơn 60°C ở chế độ Silent (Yên lặng). Nhờ công nghệ này, người dùng có thể trải nghiệm tản nhiệt không tiếng ồn khi máy thực hiện các tác vụ nhẹ. Nếu nhiệt độ GPU hoặc CPU tăng, quạt sẽ tự động bật lại" cái này sửa lại thành tính năng cho đỡ lúa mod ơi😑
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
@VănThanh373 từng xài qua màn 6x% srgb, nó nhạt nhạt, chán chán
DareDevil93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Anh_Hàng_Xóm Đúng là mới đầu e mua về dùng, thất vọng thực sự. Nhưng dùng lâu lại cũng quen. Vì dùng 1 máy, chứ nếu mà dùng hỗn hợp thì sẽ có sự so sánh liên tục làm mất hứng. Mà bù lại thì màn 144hz cũng kéo lại phần nào về trải nghiệm khi dùng chơi game.
@VănThanh373 Máy gaming thì màn hình đó ổn rồi. Chứ đòi hỏi quá thì giá lại trên trời 😁 quan trọng là cái 144Hz
dovanpho
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có hỗ trợ lên 16gb ram (vẫn giữ bảo hành) thì làm việc ổn. Cái ý xuất 2 màn ngoài 4k có chính xác ko mod để mình múc nhể?
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
nhìn thông số màn hình nó chán , mà chắc tại giá mềm nên vậy
@Anh_Hàng_Xóm Thiếu notch nữa! 😁
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
@D.lord haha, có notch chắc khỏi bán luôn
@Anh_Hàng_Xóm phài 120 promotion. nhìn chán lòi thiệt. ko có chip M1 nữa. vầy sao mà chạy nổi phần mềm nặng rồi còn chơi game nữa, chơi game hao pin lắm. ko có Mcos thì ko có hệ sinh thái đỉnh thì chó nó mua.
kk, mấy dòng này chỉ được cái mạnh thôi, chứ màn hình xấu tệ luôn
@DareDevil93 đúng rồi, giờ mình mua laptop là ưu tiên màn hình trước
DareDevil93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phutien1803 Mấy tháng trc, khi tìm hiểu mua laptop mình cũng nghĩ như bạn. Mình nhắm mấy em mới của lenovo sài chip amd, màn đẹp, máy mỏng nhẹ. Nhưng cuối cùng mình lại chọn asus tuf dash. Cũng tuỳ nhu cầu thôi, hiện tại thì con máy của mình vẫn đáp ứng đủ. Ban ngày làm việc tối về cày game. Ngoại hình không hầm hố. Lúc cần vẫn đủ hiệu năng tryhard game, tản nhiệt ổn. Và mình không làm bên media, cũng không xem phim trên lap, nên màn màu xấu cũng không thành vấn đề
@DareDevil93 Đúng là do nhu cầu thôi. Nhưng khi bạn sử dụng màn đẹp lâu dài (hiện tại mình xài Dell Precison 5510) thì khi nhìn những màn cùi cùi nó không vô được. Màn của mình chỉ là đẹp thôi chứ chưa xuất sắc như macbook hiện tại và 1 số lptop khác, nên những ng dùng cao cấp khác thì khó mà quay đầu về màn cùi đc.
DareDevil93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phutien1803 Đúng rồi, mình đã từng dùng mà, nhưng đúng như mình đã nói. Mà chắc do mình dễ tính. Nhìn lâu thành quen thôi.
Không có notch thì xem như bỏ rồi!
ph@m.duy
TÍCH CỰC
2 năm
Laptop Win cứ dán mấy cái logo vào trông như cái cột điện dán hút bể phốt chỗ tao ấy
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@ph@m.duy Lột ra hết bác, em mua máy về việc đầu tiên là lột sạch, bọn bên tgdd còn dọa lột thì mất bảo hành cũng mặc xác chúng nó, nhìn thấy gớm
@BOT LOC Tụi bán hàng nói gì thì kemeno đi bác, tụi nó cũng có biết khỉ gì đâu.
Pink_Q
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ph@m.duy hãng sản xuất cho dán logo vào có thêm tiền qc mà
rubbysun
TÍCH CỰC
2 năm
Màn hình chống mù thôi, xem youtube 2k mà như ko, chán lắm. Tui đang dùng con rtx 2060 này, ai cần thì pass lại, trước ham hố lấy về vọc vạch, rồi không có thời gian nữa.
@rubbysun model??
rubbysun
TÍCH CỰC
2 năm
@abc_8989 FA506IV-HN202T
quangduy90
TÍCH CỰC
2 năm
@rubbysun How much, pro :v
Thien2802
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khe lấy gió đẹp mà trông ko hợp lý
con Tuf dash và con Tuf này, con nào hơn sếp ơi
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
vừa rồi có mua con asus 2 màn hình cho ông anh, do ổng thấy đẹp, hình trên mạng thì đẹp long lanh. Thực tế thì ôi thôi, thô mà xấu, hoàn thiện kém, màn hình thì FullHD xấu hoắc, cái máy hơn 40 củ màn chơi màn full HD, cấu hình như vầy mà chạy nóng máy kinh khủng, chỉ duyệt web thôi mà nóng ghê.
Zenbook Dual 14 UX482
CPU : Intel®️ Core™️ i7-1165G7 (2.80GHz up to 4.70GHz, 12MB Cache)
xxx Ram : 16GB LPDDR4X on board
xxx Ổ cứng: 1TB M.2 NVMe™️ PCIe®️ 3.0 SSD
xxx Màn hình: 14.0 inch FHD(1920 x 1080) TOUCH WV, 400NITS, NTSC:72%-NB
xxx Card đồ hoạ : NVIDIA GeForce MX450 2GB GDDR6

Ngoài ra, mở cad còn chậm hơn gấp đôi so vs chiếc lenovo pro 13 chạy Ryzen 4800U của mình.

Trong khi con máy của mình mua có 19tr1, còn asus hơn 40tr, hơn gấp đôi. Nói chung cạch bọn asus này ra, mua về ông anh đang xài surface pro nhìn vô thấy thất vọng liền.
@di_hoc nó phục vụ cho 1 phân khúc khách hàng chuyên biệt, ko có mợ chợ vẫn đông!!!
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abc_8989 Nói thật bọn đó trình độ chưa chắc hơn mình đâu, từ trc tới giờ chưa bao giờ mình đem máy đi sửa, từ lúc biết dùng máy tính tới giờ chỉ mua đúng 2 cái máy mới 100%, còn lại toàn đi mua máy củ xài, khi mua test full mới mua. Khi dùng máy hư nguồn, lỗi ổ cứng, hư cảm biến từ, chai pin... mình đều tự mua linh kiện về sửa. Mình dân điện tử có đồ nghề là test dc. Nói để bạn biết mình ko phải là dân gà mờ.

Còn cái máy asus mới toanh, cài win, test bios, test phần cứng, test drive... nói chung là máy sau khi cài chả có vấn đề gì cả. Vấn đề là hiệu năng nó tệ, hoàn thiện xấu, dày và nặng, màn hình xấu, với cái giá hơn 40tr thì quá tệ.
@di_hoc chưa chắc đâu bạn, bạn chỉ cài cho bản thân sao bằng 1 ngày kỹ thuật viên cài cả mấy chục loại máy khác nhau, rồi 1 tháng, rồi 1 năm...đừng tự tin thế, mấy tay IT đọc còm của bạ chắc sặc nước

còn nếu cái Asus đó có lỗi thì chứng minh vs bên Bảo hành chính hãng để fix hoặc giải quyết, vde mình có con số bench mark chứng minh điều mình nói là hiệu năng kém, chứ ko nói bằng cách gõ phím...
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abc_8989 Mình ko nói máy lỗi, mình đang cố chứng mình nó ko lỗi, vì máy mới bóc seal mới 100%, cơ bản là nhìn nó xấu, nặng và chạy ko mạnh so với giá tiền.

Còn hiệu năng mình chỉ mới check = cách khởi động autocad thôi, ko cần thiết phải đi benchmark, vậy là đủ nhận định chưa? Còn bạn lấy gì mà nhận định win lỗi?
Nếu có lỗi thì lổi phần cứng, tuy nhiên phần cứng lỗi thì máy sẽ có vấn đề liền chứ ko phải chạy bình thường đâu bạn.

Chắc chỉ bạn cười thôi, chứ IT họ chỉ cần đọc tới đoạn máy mới bóc seal, cài mới win, chạy autocad chậm hơn máy khác.... thì họ ko dám phán chắc nịch là lỗi win như bạn nói đâu.
TonyWu
CAO CẤP
2 năm
Performance RTX 3050 yếu hơn GTX 1650????
thucgiac21
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không ham ba dòng gaming này lắm nhưng nói chung thiết kế laptop gaming giờ nhìn đỡ hơn xưa nhiều rồi
@MinhTriND với @ndminhduc có quan hệ gì với nhau không mà tên giống mặt cũng giống nhau vậy?
@tuanminh9889 Cùng cha khác ông nội.
Asus dạo này đầu tư đấy
_oct31st_
TÍCH CỰC
2 năm
Với cái giá tầm 30tr....
Chia tay lun 👋
bây giờ lap mà màn như vậy thì hơi chán.
XBlue
CAO CẤP
2 năm
màn đẹp đội giá khủng, bài toán khó cho Asus

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019