Trên tay ASUS VivoBook Flip 14: thiết kế rất đẹp, màn hình gập 360 độ, giá 16tr690

Mikeknowsme
26/9/2020 10:31Phản hồi: 109
Trên tay ASUS VivoBook Flip 14: thiết kế rất đẹp, màn hình gập 360 độ, giá 16tr690
ASUS VivoBook Flip 14 (mã là TM420IA) đối với mình là một chiếc máy có thiết kế rất đẹp, và có các tính năng đáng chú ý khác như màn hình gập 360 độ, hỗ trợ cảm ứng cũng như máy có cấu hình / mức giá rất tốt.

Ban đầu nhìn chiếc máy ASUS VivoBook Flip 14 mình không nghĩ nó có mức giá 16 triệu 690, mà chỉ nghĩ đây là một chiếc máy laptop business cao cấp và đắt tiền. Bởi lẽ vì thiết kế mỏng, nhẹ, hoàn thiện tốt như VivoBook Flip 14 cho mình ấn tượng rất mạnh khi cầm máy lên lần đầu tiên.

Máy có phần màn hình 14 inch LED-backlit, độ phân giải Full HD (1920 x 1080) theo tỷ lệ 16:9.

Đặc biệt máy hỗ trợ góc nhìn rộng, lên đến 178 độ nên có nhìn nghiêng thì vẫn xem rõ được màu sắc, chi tiết. Đây cũng là màn hình cảm ứng, hỗ trợ tốt với bút ASUS Stylus, có chế độ Tablet mode giúp chúng ta xài như một chiếc tablet di động.

Đối với mình thì viền màn hình khá dầy chứ không mỏng, nhưng nhờ nó là màu đen và tịt vào mặt kính màn hình nên không gây ảnh hưởng đến trải nghiệm mắt nhìn của bạn khi sử dụng. Chỉ cần bạn lưu ý lau sạch máy thường xuyên là được.

Bạn có thể gập máy thẳng ra như này (bạn có nhìn thấy độ mỏng không? máy chỉ mỏng có 1,8 cm mà thôi.

Bạn có thể dễ dàng gập màn hình 360 độ với phần bản lề ErgoLift, nếu bạn chuyển sang chế độ Tablet mode để xài thì các thao tác sử dụng cũng như menu đủ to ra cho chúng ta có trải nghiệm vuốt và chạm rất tuyệt vời. Cảm giác khi gập màn hình ra sau cũng cho mình cảm giác rất tự tin, ASUS cho rằng họ đã test gập liên tục cái bản lề này đến 20 nghìn vòng (một vòng là một lần gập ra rồi gập lại).

Chính vì thế bạn có thể tự tin chia sẻ nội dung cho bạn bè hoặc đối tác ngồi trước mặt như thế này đây, cực kỳ chuyên nghiệp. Khi gập ra như vậy thì giao diện máy cũng tự xoay lại theo hướng người đối diện luôn.

Cảm ứng mượt mà ở mọi giao diện, cửa sổ sử dụng.

Quảng cáo

Thỉnh thoảng mình cầm như này để xem phim cũng vui, máy chỉ có 1,5kg nên không mỏi nếu cầm lâu.

Về các cổng kết nối, đây là cạnh phải của máy, bao gồm:
  • Cổng cắm sạc
  • HDMI
  • USB-A (USB 3.2 Gen 2)
  • USB-C (USB 3.2 Gen 2)
  • Jack tai nghe 3.5mm
  • Khe thẻ microSD
  • Nút nguồn
Cạnh trái chúng ta sẽ có cổng khoá Kingston và USB-A khác (USB 2.0). Mình thích có thêm cổng USB-A bên trái như này để nếu có sử dụng chuột có dây thì sẽ không bị vướng. Phía dưới là dải khe tản nhiệt.

Về cấu hình chiếc máy VivoBook Flip 14 mình trên tay, nó trang bị cấu hình cơ bản với CPU AMD Ryzen 5 4500U (6 nhân, 6 luồng) và Turbo boost lên đến 4.0 GHz. Cấu hình này đủ sức cho bạn làm việc văn phòng, các phần mềm Adobe như Photoshop và Lightroom ở mức nhẹ. Chiến các game như Liên Minh Huyền Thoại, Fifa online,... cứ phà phà luôn, bạn có thể set ở mức đồ hoạ trên trung bình và máy vẫn giữ được mức FPS mượt mà.

Quảng cáo

Bộ nhớ thì máy của mình có 8GB RAM (3200MHz DDR4). Máy hoàn toàn có thể nâng cấp RAM luôn, trong máy có 2 thanh 4 x 4 GB - một thanh tích hợp và một thanh RAM gắn rời. Như vậy nếu bạn mua một thanh RAM 16GB để gắn thì máy có thể nhận 20GB RAM tất cả.

SSD 512GB PCIe, bọn mình có thử test tốc độ SSD thì thấy máy đạt được tốc độ ghi là 1GB/s và tốc độ đọc là vào khoảng 1,3GB/s - khá cao cho một chiếc máy ultrabook dưới 20 triệu như này.

Máy cũng trang bị chuẩn kết nối Wi-Fi 6.

Quay đến phần bàn phím, mình thích cách ASUS bố trí nút Enter có viền màu khác giúp tăng thêm sự nổi bật về mặt thẩm mỹ. Layout phím cho mình cảm giác gõ rất tốt, phản hồi ok, hành trình phím ổn.

Touchpad có trang bị NumberPad 2.0, thích hợp cho những ai cần nhập liệu số nhiều, thao tác cảm ứng chạm cũng rất nhạy. Trải nghiệm vuốt Touchpad của mình trên ASUS VivoBook Flip 14 nhìn chung rất tốt, mượt mà, dễ dùng, không bị “khựng” hay cảm giác ngón chịu ở đầu ngón tay.

Body của máy cứng cáp, mình tựa tay rất thích, bạn để ý có những phần cao su nhỏ để việc đóng màn hình lại không bị va đập mạnh. Nhưng tiếc là với body này và cái bản lề của ASUS thì chúng ta vẫn chưa mở máy được bằng một tay, mà phải có thêm tay kia để giữ body máy khi mở ra.

Khi gập máy ra sau 360 độ, bạn chạm vào thanh menu phía dưới ngoài cùng để chuyển sang Tablet mode, sử dụng cho thuận lợi hơn. Máy được chạy sẵn Windows 10 Home.

Phía dưới có các phần cao su để bám mặt bàn, 2 cụm loa ở 2 bên (sound by Harman Kardon), bạn để ý toàn bộ mặt sau được vác xéo xuống như này, nó tạo cảm giác máy mỏng hơn đáng kể khi bạn đặt máy bình thường và nhìn nó (hiệu ứng thị giác).

Nhìn chung với những giá trị mình nêu trên thì ASUS VivoBook Flip 14 xứng đáng trong tầm giá 16 triệu 690. Thiết kế đẹp, đầy đủ cổng kết nối, đa dạng hành vi sử dụng máy, cấu hình đủ ổn để chơi game và làm việc... cộng dồn lại thì đây có thể là “chân ái” dành cho các bạn học sinh / sinh viên hay dân văn phòng.

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huypc1983th
ĐẠI BÀNG
4 năm
lap asus dán gần chục con tem kinh
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
@huypc1983th OEM dán thế là để deal với các hãng linh kiện giảm giá cho các ông đấy, về bóc ez cơ mà (Trừ Cook vì charge thêm tý nữa cũng chả sao =)))))
@huypc1983th Buộc phải dán thôi
BBMoscow
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chetdichoroi Ko có bọn thông cống thì nhà bạn sẽ sao ? Nên bình luận giữ thái độ hài hoà bạn nhé.
@BBMoscow Tôi không nói người thông cống nhé, tôi chỉ chửi bọn dán mấy cái quảng cáo mất dạy kia nhé, tường người ta sơn đẹp thế mà nó lén lúc dán quảng cáo kiểu mất dạy, đọc hiểu có vấn đề hả bạn?
"Làm việc văn phòng cơ bản và... chơi game" như gỡ bom chẳng hạn, đòi hỏi phải có FSP cực cao. 😊

Ủng hộ mấy chiếc máy này đã quá ngon cho văn phòng rồi. Đừng mua mấy cái máy laptop cũ, đồ thải từ Trung Quốc về, linh kiện thì bát nháo, bảo hành thì toàn mang con bỏ chợ. Ko có tiền mua trả góp dùng vẫn giá trị chán.
@Hạt mè bé xíu Giá này văn phòng học tập quá ngon rồi
@Siêu nhân gầy Giá tầm khoảng 15tr thì ngon rồi. Đồ mới, pin ngon lành thì tội gì ko mua nhể?
jeetkunedo
TÍCH CỰC
4 năm
máy cũng ok đấy chứ. Giá cũng khá tốt.
Giá này làm con Tab S7 ngon hơn ... giải trí các kiểu gọn nhẹ đẹp ... Đấy là fan nói nhé tui thì tui thích em này 🤣
Đình.Bảo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Chưa thấy fan nào nói mà đã có ông vào cà khịa kiểu như sắp bị đá mất bát cơm 😂
@Bão Sài Gòn Chỉ nghe ông nói chứ chưa thấy ai khác.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Khá ổn
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
Thanh niên review kiến thức có hạn và có vẻ ít trải nghiệm. Bài có mùi PR, vì qua nay thấy toàn trên tay Asus =]] thông số SSD không thấy hình benchmark mà chỉ báo đọc ghi liên tục thế thì thua =]]
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
@revention Mình đánh giá trình của mod tí thôi bác ạ :v thực lòng thì văn vẻ review nghe đúng kiểu viết văn hồi cấp 2 nên chọc ngoáy tí thôi =]]
Còn vụ SSD trong nhiều trường hợp cân hết cả team đấy bác ạ. Bác xài máy xịn nhiều nên không thấy cái SSD nó thần thánh ntn thôi
@Híu Mụp Trong video có screenshot tốc độ SSD nha bác
Híu Mụp
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Đã thấy. Test bằng cái này không thấy tốc độ đọc ghi ngẫu nhiên nhỉ?
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Bạn nên nói thêm về thông số màn hình (độ sáng, tấm nền, màu sắc hiển thị...), thời gian sử dụng pin, hiệu năng thực tế (có dẫn chứng). Chứ bài chỉ thấy nói những điểm "khác biệt và nổi bật" của máy thôi chứ mấy cái cơ bản lại nói rất qua loa. Thấy có bạn mod giới thiệu con Acer của TT có vẻ chi tiết và trực quan hơn bài của bạn.
Giá cao quá. Giảm còn 10tr thì mua
phamviet94
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 Vẫn còn quá cao, giảm còn 16k là hợp lý.
@anhlucky2 Thôi giá còn cao quá nghĩ sài
Dạo này toàn AMD không luôn kkkk
Cảm ứng trên win10 vẫn hơi tù tù khó xài.
Mic cần phải làm nhiều với cái cảm ứng này lắm.
@ThuanNguyen94 Mình chả bik làm gì với màn cảm ứng này, lúc đầu cũng chọt chọt giờ lâu lắm mới chạm vào màn hình.
@KeniVinh Để đóng bụi dơ cho loạn màn hình, rảnh lau chùi đỡ buồn.
Lẽ ra nên để cổng sạc ở bên trái để vừa dùng vừa sạc không bị vướng tay lướt chuột. RAM hàn chết phải 8GB trở lên để khi người dùng nâng cấp sẽ mua thêm 1 thanh RAM 8GB thì mới có được chế độ dual channel đầy đủ. Đã 4 năm rồi mà Asus vẫn giữ 4GB RAM hàn chết ngu người.
AyBee
TÍCH CỰC
4 năm
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính nó cố tình đấy bác. Mất dạy vl. Đợt mình mua con 8GB, tưởng nó là 1 thanh, ai dè 4gb hàn chết, ngu người luôn
@A.Q chính truyện Nói chung cái ông Asus này nhìn bề ngoài thì thấy ngon - bổ - rẻ nhưng bên trong lại hay có cái kiểu cắt giảm này nọ khá tinh vi. Phải dùng qua rồi mới biết.
Panda's
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Làm Bạn Với Máy Vi Tính TW mà, tính toán quá chi li.
tonybom
TÍCH CỰC
4 năm
Dòng này mình không thích mỗi cái bàn phím. Dùng.con S550CA màn 15.6 cảm ứng từ hồi 2014 tới giờ thấy ok.
Captain!!
TÍCH CỰC
4 năm
nghe thiên hạ đồn là sài cảm ứng, gập 360 hay lỗi màn lắm có đúng không nhỉ .
cầm một miếng thớt 1,5kg lâu mà không mỏi thì cũng hay...
Quan tâm mỗi thời gian sử dụng bao lâu thôi, mình thường làm việc trên trình duyệt nên chả quan tâm gì đến cấu hình nhiều.
@KeniVinh Tùy thôi chứ vấn đề pin bọng công bố đánh giá cho vui chứ khi sd khác xa.
nguyendq0607
ĐẠI BÀNG
4 năm
trước giờ mình dùng Asus, giờ cũng vậy, , nhưng riêng Về khoản màn hình của Asus, đặc biệt là màn cảm ứng thì mình ko hài lòng lắm, đã từng bán 1 con màn hình cảm ứng để về lại màn bình thường 😔
Còn cấu hình này thì Làm văn phòng ok, màn hình gập kiểu này ít khi dùng tới , cầm thì nặng, đặt xuống bàn thì sợ trầy , cấn phím .
Nói chung máy này phù hợp cho bộ phận Sales khi đi gặp khách , haha
thích màu trắng hay bạc hơn. nhìn đen thui cảm giác rẻ tiền. mà chip này tương đương i5 hả anh em?
vitamin_k
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A to Z Nó so được với i7 gen 10 đó bác, nói chung tại thời điểm hiện tại chọn AMD hợp lý hơn (CPU hiệu năng đa nhân tốt hơn, hiệu năng đồ họa cao hơn, điện năng tiêu thụ cũng tốt...).
@A to Z Ra nhìn thử cái màu đen này đã, rồi hãy rút lại câu nói này. Màu bạc của asus dòng vivobook mới là rẻ tiền nhất.
Ngay cả bài quảng cáo thì cái máy này tấm nền có thể nói là sáng yếu, màu nhợt nhạt. Tấm nền LED-backlit mà không phải IPS. nói thực ~17 triệu cho cái lap mà không nổi màn IPS tối thiểu 250nit thì quá là tệ.
leo_hlm
TÍCH CỰC
4 năm
@gunnyonline tấm nền ips bác ạ,trên trang phong vũ có ghi ạ
@leo_hlm ko rõ nữa bác, không thấy bên nào ghi IPS, mình nghi lắm. bác nào mua phải ra test.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019