Trên tay ASUS Vivobook M513 OLED: màn hình OLED và nền tảng Ryzen 5000 series đáng giá

Pnghuy
13/11/2021 7:31Phản hồi: 77
Trên tay ASUS Vivobook M513 OLED: màn hình OLED và nền tảng Ryzen 5000 series đáng giá
ASUS Vivobook M513 OLED là một chiếc máy khá hot trong thời gian gần đây và cũng được khá nhiều anh em quan tâm. Điểm khiến cho chiếc máy này trở nên hot đó là nó có một cấu hỉnh rất tốt trong tầm giá dưới 20 triệu đồng, đặc biệt là nó được trang bị tấm nền 15.6" OLED với không gian màu DCI-P3 đạt mức 100%.

Để tìm được chiếc máy này bản chính hãng tại Sài Gòn khá là khó, mình dạo qua vài cửa hàng ở Sài Gòn đều không còn hàng, ngoài Hà Nội thì còn, nhưng để vận chuyển máy vào đây phải mất 1-2 tuần. Vì vậy bọn mình có nhờ mấy anh bên ASUS cũng như GearVN để có thể chuyển máy vào trong Nam nhanh nhất có thể để trên tay chia sẻ ngay với anh em, xin cám ơn mấy anh ASUS và GearVN.

Quay lại với chiếc máy này, mình sẽ chia sẻ ngay với anh em điểm mạnh của nó, đầu tiên là cấu hình. Chiếc máy mình trên tay cho anh em có cấu hình cụ thể là:

• CPU AMD Ryzen 7 5700U 8 nhân 16 luồng, xung nhịp boost 4.3GHz, 8MB L3 cache, TDP: 15W.
  • GPU: AMD Radeon Graphics.
  • RAM: 8GB LPDDR4.
  • SSD: 512GB PCIe NVMe.

Với cấu hình như trên, những anh em văn phòng hoặc anh em học sinh sinh viên hoàn toàn có thể yên tâm sử dụng trong vòng 3-4 năm. Ryzen 7 5700U không hề là một CPU yếu, lợi thế về nhân và luồng của AMD sẽ giúp chúng ta có những tác vụ đa nhiệm hiệu quả hơn, chỉnh sửa hình ảnh, video nhẹ nhàng cũng không làm khó được nó. Mình có thử edit một vài tấm hình raw chụp từ GFX 100s trên chiếc máy này thì nó vẫn xử lý tốt, vì vậy những anh em học những chuyên ngành như designer 2D, nhiếp ảnh hay business, marketing hoàn toàn có thể yên tâm về hiệu năng của máy.

Có hai điểm mình muốn lưu ý với anh em về cấu hình của VIvobook M513, thứ nhất đó là việc Hardware Reserved không còn ngốn RAM như trước nữa, mình có kiểm tra thì phần này chỉ tốn khoảng 600MB RAM, tức thực RAM anh em có là 7.4GB, vẫn khá ổn. Thứ hai đó là việc chiếc máy này có 4GB RAM được hàn chết, và anh em có thể nâng cấp tối đa 16GB RAM cho máy, vì vậy khi mua máy anh em hãy cân nhắc kĩ nhu cầu sử dụng của mình để lựa chọn mức RAM phù hợp.

Điểm mạnh thứ hai của chiếc máy này đó chính là màn hình, tấm nền OLED mà ASUS trang bị cho máy. Trước đây để tìm được một chiếc laptop sử dụng màn hình OLED dưới 30 triệu đồng cũng đã khó rồi chứ chưa nói đến tầm giá dưới 20 triệu, nhưng hiện tại không chỉ ASUS mà các hãng khác bắt đầu đem OLED xuống những phân khúc thấp hơn. Như chiếc máy Vivobook M513 này, nó sở hữu tấm nền OLED với dải màu DCI-P3 đạt 100% (theo ASUS) và độ sáng tối đa lên đến 600nits.

Quảng cáo

Những ưu điểm của tấm nền OLED đã được nhắc đến quá nhiều, như độ sáng cao, độ tương phản cao và màu đen cực sâu. Vì vậy với chiếc máy này khi anh em xem video hoặc xem film sẽ là một trải nghiệm cực kì đã, vì những ưu điểm mà một tấm nền OLED mà những chiếc máy sở hữu tấm nền IPS không có được. Tuy vậy anh em cũng cần xác định rõ rằng đây là tấm nền OLED của một chiếc laptop phổ thông, dĩ nhiên nó sẽ không thể tuyệt vời như những tấm nền OLED cao cấp, ví dụ như theo trải nghiệm của mình thì màu sắc của màn hình rơi rực hơn so với bình thường, nhất là so với một chiếc ASUS ZenBook OLED mà mình trên tay với anh em trước đây. Theo cá nhân mình, khi mua máy, anh em có thể nhờ cửa hàng cân chỉnh lại màn hình để chúng ta có một trải nghiệm vừa ý nhất. Anh em cũng lưu ý rằng M513 có tỉ lệ màn hình 16:9 chứ không phải 16:10.

Thiết kế và hoàn thiện cũng là điểm đáng chú ý với chiếc máy này trong tầm giá dưới 20 triệu. Mặt A và C của máy được làm bằng nhôm, mang lại cảm giác cao cấp trong phân khúc laptop phổ thông. Tuy rằng chỉ là một lớp nhôm phủ rất mỏng lên khung nhựa nhưng nó cũng cho cảm giác khác với việc chạm tay vào miếng nhựa. Logo Vivobook đặt lệch một bên đặc trưng làm điểm nhấn cho máy. Thực sự mình thích màu bạc trên chiếc máy này, nhìn trang nhã và lịch sự, đơn giản.

Bản lề của máy là kiểu bản lề chính giữa, nó sẽ cho cảm giác gập mở chắc chắn hơn và đúng là như vậy, máy giữ rất chắc ở những góc mở lớn, mình kê máy lên đùi để gõ nhưng màn hình cũng không hề rung lắc. Thế nhưng, ở chiều ngược lại, bản lề này lại không giữ được máy ở những góc thấp, khi màn hình ở những góc nhỏ hơn 45 độ, nó sẽ xu hướng rơi tự do, đây là điểm chung của những chiếc laptop ở phân khúc phổ thông, chúng ta phải chấp nhận chuyện đó.

Quảng cáo

Bàn phím của Vivobook M513 có layout rất quen thuộc với những anh em nào đã dùng qua laptop ASUS, do kích thước màn hình là 15.6" nên bàn phím mang layout fullsize với hàng phím số numpad phục vụ cho những anh em hay nhập liệu. Cảm giác gõ của bàn phím này cũng ổn, hành trình 1.4mm sẽ không cho cảm giác nông, tuy nhiên do có thêm hàng phím số nên khoảng cách giữa các phím khá hẹp, tuy nhiên mình nghĩ anh em sẽ không mất nhiều thời gian làm quen đâu.

Touchpad của máy có kích thước khá nhỏ so với tổng thể và tích hợp luôn cảm biến vân tay ở trong, cá nhân mình thích cảm biến vân tay ở nút nguồn hơn, nó sẽ tiện lợi hơn trong việc mở máy.

Cổng kết nối của máy cũng rất đầy đủ, anh em hay làm văn phòng và học sinh sinh viên cũng không gặp khó khăn trong quá trình sử dụng. Vivobook M513 có đầy đủ từ USB-A, USB-C, HDMI, jack 3.5mm hay khe thẻ microSD và cổng sạc DC.

Viên pin 42Wh theo kinh nghiệm cá nhân mình sẽ cho thời lượng sử dụng ít nhất 4,5 - 5 tiếng sử dụng trong các tác vụ thông thường, độ sáng ở mức 75%.

Nhìn chung, trong tầm giá khoảng dưới 20 triệu đồng chính hãng, Vivobook M513 vẫn có những điểm mạnh rất đáng chú ý đó là cấu hình tốt và màn hình OLED cho trải nghiệm xem phim, hình ảnh rất đã. Nếu anh em nào còn lăn tăn về chiếc máy này thì lời khuyên của mình sẽ là anh em cứ mua đi và anh em sẽ có những trải nghiệm thú vị mà chiếc lapotp này mang lại.

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thử cảm giác câm mân đầu
Cười vô mặt
chim say
TÍCH CỰC
2 năm
vẫn chưa yêu được ryẽn
HVT
TÍCH CỰC
2 năm
@chim say Mình đang xài con cũ hơn, Ryzen 7, khoái nhất khoản xài pin đã mới hết, vác vô data center ngồi làm rất lâu tưởng như cả ngày mới phải đi cắm sạc :d
Thanchet92
TÍCH CỰC
2 năm
@chim say Lí do?
hanvt67
ĐẠI BÀNG
2 năm
bây giờ mua laptop quan trọng là máy nào còn hàng thôi, mấy cái máy ở FPT vs TGDD toàn hết hàng ở CT.
vừa lướt xem laptop giá chung khá đắt thì phải, tăng nhiều so năm ngoái
hungmap0090
ĐẠI BÀNG
2 năm
Review là để người dùng bình thường nhất có cái nhìn tạm gọi là tổng quan trước khi quyết định sắm tiền mua máy, và quan trọng là nó phải dễ mua, dễ tìm. Review mà máy toàn chờ nhập về, phải đi tìm khắp nơi đỏ mắt mới có thì chỉ dành cho ai đam mê công nghệ thôi.
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hungmap0090 Nếu ko review thi ai biết mà các ông có nhu cầu tim mua
amean1192
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy anh tinhte giờ hay nói cái giọng lơ lớ nửa nam nửa bắc giống thịt ba rọi! Chả còn giọng Sài Gòn nữa!
amean1192
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn khẩu hình miệng rất là gượng gạo ko tự nhiên nữa!
@amean1192 Đã khẩu hình thì không cần thêm miệng nữa đâu bạn.
Bác này review thấy có vẻ khách quan, không chèn ý kiến cá nhân vào nhiều. Vote bác 5 sao
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
"chiếc máy này có 4GB RAM được hàn chết, và anh em có thể nâng cấp tối đa 16GB RAM cho máy"
Vậy là có thanh RAM 12GB hả ta?
lee_2515
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pnghuy mod viết bài tối nghĩa quá, câu này vs câu trong bài khác xa nghĩa nhau
@TraiKimThanh biết vậy, nhưng hãng nói sao mình đề cập lại như vậy, nếu có thời gian sử dụng lâu hơn mình sẽ đi chi tiết về nó sau.
@lee_2515 bạn có gì khó hiểu?
@Pnghuy Dù gì thì bác cũng làm đúng công việc của mình, hãng nói sao mình thông tin đúng như vậy là chuẩn rồi.
Màn sao viền dầy thế nhỉ,
OLED màu ko chuẩn bằng miniLed
layhon
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc 100% dci p3 còn mong gì hơn nữa??
layhon
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial Tùy thôi, dùng 2 con đt oled tới nát hỏng mà màn chả bị gì đây.
ádfgt
ĐẠI BÀNG
2 năm
viền dày làm máy bự vl ,giá này thì ko đòi hỏi viền mỏng dc
t_snow
CAO CẤP
2 năm
chiều nay vừa mang 2 đời trước con này là A512F và A515E đi bảo hành 😔(
Đồng nghiệp cũng đang dùng con này. Từ hôm mua xong mang đi làm đã kêu màn hình chói mắt và bị loá. Còn lại thì ổn.
Tuổi 23
ĐẠI BÀNG
2 năm
@QXPro Oled màn rực lắm bác. Điều độ sáng sao cho dịu mắt. Ngồi tiếp xúc cả ngày thì mệt con mắt à ;v
Giá tốt thế này không biết tấm nền màn hình của TQ hay HQ đây
huy.th
TÍCH CỰC
2 năm
@anhtuanngoc Tấm nền Samsung nha bạn
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hi vong sang năm asus phổ cập hết sang màn hinh oled
open0
CAO CẤP
2 năm