Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Audio Interface Comica LinkFlex AD5: quay PODCAST 2 người cực kì tiện lợi, tính di động cao

29/3/2023 11:44Phản hồi: 10
Trên tay Audio Interface Comica LinkFlex AD5: quay PODCAST 2 người cực kì tiện lợi, tính di động cao
Comica LinkFlex AD5 thật sự rất tiện lợi cho nhu cầu làm video PODCAST di động của mình, kích thước gọn dễ dàng bỏ ba lo, có hẳn màn hình LED để theo dõi thông số cùng nhiều tuỳ chỉnh về âm thanh, tích hợp cả pin (dùng liên tục 6 tiếng), giá mình mua là khoảng 3.5 triệu.

Ngoại hình

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_1.jpg

Thiết kế dạng hộp chữ nhật, toàn thân là nhựa đen nhưng mặt trên cùng là nhôm phay xước

2048_Comica AD5-1.jpg Comica AD5 gọn nhỏ nên dễ dàng cho vào ba lo để phục vụ nhiều mục đích sử dụng

Phía trước:
  1. 2 cổng XLR vào,
  2. Núm chỉnh GAIN cho từng microphone
  3. Nút nguồn 48V (khi dùng với microphone Condensor)
  4. Nút INST - dùng mở chế độ Impedance khi kết hợp với thiết bị có trở kháng cao như guitar điện, qua đó tương cường chất lượng âm thanh
  5. Cổng 3.5mm để gắn thiết bị kiểm âm (tai nghe/ loa)
  6. Direct - chuyển tín hiệu âm thanh trực tiếp từ hai cổng XLR ra thiết bị kiểm âm để hạn chế độ trễ
  7. Loop back - lấy tín hiệu âm thanh từ máy tính (Youtube, file nhạc), dùng thu âm video ca nhạc hoặc hát Karaoke
  8. Núm điều chỉnh âm lượng thiết bị đầu ra

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_3.jpg Phía sau gồm:
  1. Nút nguồn kiêm chuyển đổi ngôn ngữ (tiếng Anh và tiếng Trung)
  2. Cổng USB C dùng để sạc/ cấp nguồn cho thiết bị
  3. Hai cổng USB C - có thể kết nối cùng lúc với hai thiết bị cùng lúc (2 máy tính hoặc 1 máy tính 1 điện thoại)
  4. Cổng âm thanh đầu ra cho điện thoại - chuẩn 3.5mm TRRS
  5. Cổng âm thanh đầu vào cho điện thoại - chuẩn 3.5mm TRRS
  6. Cổng 3.5mm để gắn thiết bị kiểm âm (tai nghe/ loa)
  7. Hai cổng Line OUTPUT L/R cho loa kiểm âm
  8. Lỗ reset thiết bị

Màn hình LED

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_6.jpg

Màn hình LED là phần mình thích nhất trên Comica AD5, toàn bộ các thông số được hiển thị trực quan nên rất dễ theo dõi và thao tác trong quá trình thu âm.

Các tuỳ chỉnh gồm:
  1. Nút Mute
  2. Nút Denoise - dùng cắt giảm noise (có 2 chế độ), mình không cảm thấy hài lòng với tính năng này, tiếng nghe qua tai kiểm âm bị ngắt quãng khá nhiều nên mình thường off luôn
  3. FX - bấm để chọn các hiệu ứng giọng nói (EQ), nhấn giữ để chuyển sang phần REVERB (làm cho âm thanh có độ vang, dùng thu video hát)
  4. Phần Direct và Loopback chỉnh bằng hai nút ở mặt trước
  5. Nút MODE dùng chuyển giữa hai chế độ Record/ Stream
  6. Núm MIX dùng điều chỉnh âm lượng cho thiết bị kiểm âm

Comica AD5 được tích hợp pin, theo hướng dẫn của nhà sản xuất thì có thể dùng trong 6 tiếng

Sử dụng thực tế

Mình sử dụng Comica AD5 trong setup miniStudio quay PODCAST với cu Hiệp

Quảng cáo

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_15.jpg
Mình setup ngay trong văn phòng luôn, khoảng 15 phút là hoàn thành

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_16.jpg
Microphone của anh Hiệp là Audix SCX1, con microphone Condensor này có dáng như thỏi son, thiết kế đẹp và đa dụng cho nhiều mục đích thu âm

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_18.jpg
Microphone của mình vẫn là Lewitt Condensor LCT 240 Pro, ai xài mic người đó 😁

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_12.jpg

Quảng cáo

Gắn hai dây XLR vào Comica AD5 rồi bật nguồn 48V lên là xong (vì cả hai microphone đều là Condensor, nếu là Dynamic thì không cần nha mọi người)

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_17.jpg
Mình gắn tai nghe Sennheiser HD25 vào để kiểm âm, bước này giúp mình điều chỉnh phần GAIN cả hai microphone cho phù hợp, phần âm thanh đi vào máy tính sẽ là Stereo (mỗi microphone sẽ thu âm thanh ra một bên loa).

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_20.jpg
Hai chiếc microphone được gắn lên hai tay arm và kẹp cố định vào bàn nên không tốn diện tích phòng và không gây vướng víu trong quá trình thu hình

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_14.jpg
iPhone là Camera mình dùng thu hình cả hai người, kết nối không dây vào Macbook qua tính năng Continuity

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_19.jpg
Góc thứ hai quay riêng khách mời mình dùng Sony ZV1 xuất hình ảnh vào máy tính thông qua USB Capture là Cam Link 4K

Screenshot 2023-03-28 18-02-23.png
Góc chính diện

Cu Hiep - Podcast.jpg
Góc máy của khách mời

Audio Interface Comica LinkFlex AD5_23.jpg
Âm thanh sau khi thu xong mình có thể tách thành hai phần riêng biệt, qua đó hậu kỳ dễ dàng nếu có vấn đề phát sinh (phần mềm mình Edit video là Capcut PC bản Native M1)

Thành quả cuối cùng ở đây:

Mọi người hãy góp ý để mình hoàn thiện hơn trong những tập PODCAST tiếp theo nhé ^^
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chà mình thích vụ này ghê nha bạn Sang
Trò chuyện 2 người xài mic rời gắm vầy thấy hơi rườm rà và chồm gò bó tư thế người nói nhỉ
@xecatang Nhìn thấy rườm rà thực sự, mất cảm hứng nói chuyện. Nhiều cái họ kẹp mic nhỏ ở cổ áo, ngồi quán cafe nói chuyện. Mấy ông này giống mấy ông chơi ảnh thời 201x. Bị ám ảnh thiết bị
@Communism Mỗi người có cách riêng, khi bạn có nhiều kiến thức và trải nghiệm về đa dạng thiết bị thì bạn sẽ ko comment như vậy 😁
@Thầy giáo Sang Ở góc độ khán giả thì mình thấy phần voice của bạn hết sức bình thường. Mình cũng không quan tâm bạn ghi hình và thu âm bởi những thiết bị gì, và khi nội dung bạn up lên là khung hình gồm: 2 người trao đổi với nhau, kèm 1 đống dây nhợ rối mắt chung quanh, thì mình lên tiếng.
Bạn có thể coi vlog của Kombat detailing, họ quay trong xưởng xe, mọi thứ bám sát chủ đề, xoay quanh những chiếc xe, những thứ như Cam Mic... không bao giờ lọt vô làm phân tâm người xem.
@Communism Mình hiểu ý bạn và đây là những phần mình note thêm:
1. Đây là video mình quay nhanh, không có nhiều thời gian chuẩn bị, chỉ có thể sử dụng những thiết bị mình đang có
2. Mình cũng mới làm dạng nói chuyện hai người lần đầu nên sẽ còn hạn chế (như bạn đã nêu)
3. Bài này mình giới thiệu thiết bị cho mọi người tham khảo mà 😁
Hay hehe
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Kinh vãi
Bộ portable này của thầy giáo càng ngày càng được update khủng 😁
Thầy giáo càng ngày càng xịn sò 👍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế