Trên tay bàn phím cơ G.Skill KM570: switch Cherry MX, thiết kế chắc chắn, giá 2 triệu

bk9sw
12/11/2016 12:15Phản hồi: 142
Trên tay bàn phím cơ G.Skill KM570: switch Cherry MX, thiết kế chắc chắn, giá 2 triệu
G.Skill RipJaws KM570 là chiếc bàn phím cơ khá hot trên thị trường hiện tại ở phân khúc giá 2 triệu. Chiếc bàn phím này được G.Skill ra mắt vào mùa hè vừa qua và rút kinh nghiệm từ đàn anh KM780 RGB, KM570 có thiết kế tiêu chuẩn, đã lược bỏ hàng phím macro vốn không được nhiều người dùng ưa chuộng nữa, chất lượng chế tạo tốt và vẫn trang bị switch cơ của Cherry.

Lần trước mình đã trên tayđánh giá nhanh phiên bản RipJaws KM780 RGB đầu bảng của G.Skill. Nhìn chung mình đánh giá cao nổ lực của hãng chuyên làm RAM máy tính đến từ Đài Loan khi bước chân vào thị trường gaming gear khi hãng đã thể hiện sự đầu tư nghiêm túc cho sản phẩm, biết lắng nghe người dùng. KM570 tiếp tục được thiết kế theo một phong các đặc trưng của G.Skill vốn rất hầm hố.

Phần vỏ bàn phím được làm bằng nhựa dày và được xử lý sần. Vỏ nhựa này bạn có thể hình dung nó giống như đáy nhựa của những chiếc laptop. Bề mặt sần giúp hạn chế trầy xước, không bám mồ hôi, bụi bẩn như kiểu vỏ phủ soft-touch. Dĩ nhiên vỏ nhựa khiến KM570 rẻ hơn so với kiểu plate nhôm như KM780 RGB.

Kích thước phím full-size có cụm phím số tiêu chuẩn nhưng so với những chiếc bàn phím cơ tương tự khác thì KM570 to hơn đôi chút, dày hơn và nặng hơn. Trọng lượng của phím vào khoảng 1,25 kg, khá cồng kênh nên sẽ phù hợp hơn khi sử cố định thay vì đem theo.

Sinh sau đẻ muộn nên KM570 thửa nhiều ưu điểm về thiết kế trong số các đàn anh phím cơ, điển hình là phần gờ xuôi phía trước phím cùng với thiết kế nghiêng theo góc 8 độ (chưa mở chân chống). Nếu bạn đang dùng Razer BlackWidow thì thiết kế này rất tương đồng và trải nghiệm cũng tương tự đó là bạn có thể dễ dàng đặt tay lên phím gõ thoải mái mà mà không cảm thấy với do phím quá cao. Thêm vào đó bạn cũng không cần đến miếng kê tay bởi góc nghiêng của bàn phím rất hợp lý. Nếu dựng chân chống lên thì độ nghiêng sẽ vào khoảng 10 độ.

Điểm nhấn trên thiết kế của KM570 là chuỗi đèn phía trên cụm phím số khá hầm hố. Ngay dưới hệ thống đèn này là 4 phím chức năng gồm tắt âm, tăng giảm âm và MR để ghi macro. Mình vẫn đánh giá cao các phím đa phương tiện nằm riêng như vậy bởi nó tiện lợi, không cần phải dùng đến tổ hợp phím Fn.

KM570 có cáp kết nối bện thừng braid bền bỉ, do không tích hợp hub USB hay jack âm thanh như KM780 RGB nên cáp chỉ có 1 đầu USB kết nối với máy tính. Do đó dù có kích thước full-size nhưng nếu muốn bạn vẫn có thể đem theo khi đi làm bởi cáp của KM570 không quá cồng kềnh. Đầu cắm USB cũng được mạ vàng nhằm tăng độ ổn định tín hiệu, đây là trang bị hầu như không thể thiếu trên những chiếc bàn phím cơ cao cấp.

Chuyển sang layout phím, KM570 có layout tiêu chuẩn hơn so với KM780 RGB, không có hàng phím macro nên việc chơi keycap trên nó cũng dễ dàng hơn. Ngoài hệ thống phím chính thì các phím media cũng được tích hợp trên cụm F1 đến F12 với F1 - F4 có thêm chức năng mở File Explorer, trình duyệt web, trình duyệt email, máy tính; cụm F5 - F8 có các chức năng khóa phím Windows, bật tắt chức nâng chống gối phím NKRO, chỉnh chế độ đèn có sẵn và thiết lập đèn thủ công; F9 - F12 có các chức năng media quen thuộc. Kích hoạt các chức năng này bằng tổ hợp Fn + F (số).

Keycap của KM570 tương tự K780 RGB, tức ABS một lớp xuyên LED. Ký tự trên keycap được khắc laser etch rất chính xác với độ sắc nét cao, từ đó khiến hiệu quả chiếu sáng của đèn backlit trở nên đẹp và tập trung hơn. Nhược điểm của keycap ABS như anh em đã biết là nó dễ bị bóng qua thời gian sử dụng. Tuy nhiên layout phím tiêu chuẩn nên chúng ta có thể dễ dàng thay những bộ keycap PBT.

Quảng cáo

Khoảng cách giữa tâm các phím (key pitch) vẫn theo tiêu chuẩn 19 mm nên mình cũng dễ dàng làm quen và gõ nhanh trên KM570. Thêm vào đó keycap cũng được làm cong dạng contour với độ cao của keycap khác nhau theo từng hàng, tạo độ võng để khiến bàn tay dễ với tới các hàng phím hơn mà không cần phải xê dịch nhiều.

Loại switch được sử dụng là Cherry MX với độ bền đến 5 triệu lần nhấn. KM570 có các tùy chọn switch Red, Brown và Blue. Phiên bản mình dùng là Blue với tiếng clicky đặc trưng, có khâc phản hồi xúc giác tactile và lực nhấn vào khoảng 50 g. Loại switch Blue vẫn thường được anh em yêu thích bởi nhiều lý do, một phần nó tạo ra âm thanh clicky "chứng tỏ phím cơ", một phần nó phù hợp với nhu cầu gõ phím nhiều bởi mang lại cảm giác gõ thích tay hơn so với các loại switch linear như Red. Tuy nhiên, Blue là loại switch khá ồn ào nên khi sử dụng tại văn phòng, bạn sẽ ít nhiều khiến người xung quanh khó chịu. Anh em chơi game nên chọn Red, anh em thích gõ có cảm giác phản hồi tốt hơn nhưng không ồn ào thì chọn Brown.

Tiếp theo về hệ thống đèn nền backlit thì KM570 chỉ được trang bị đèn LED màu đỏ thay vì nhiều màu RGB. Cách bố trí đèn LED trên mỗi switch theo kiểu cũ tức là đèn lệch phía trên key stem nên ánh sáng xuyên qua phần ký tự chính trên keycap nhiều hơn, ký tự phụ sẽ hơi mờ một chút. Đây là điểm đặc trưng của các dòng phím dùng switch Cherry MX với housing đen, đèn nằm trên kiểu cũ. Những chiếc phím cơ dùng switch Cherry MX với housing trong suốt như KM780 RGB sẽ sáng đều ký tự hơn. Điểm khá đẹp mắt trên KM570 là nền phím được làm màu trắng nên ánh đèn hắt xuống dưới rất nổi và ngọt mắt. Về hiệu ứng đèn thì KM570 có nhiều hiệu ứng đèn quen thuộc như wave, breathing, ripple, still ... tương tự KM780 RGB.

KM570 không cần dùng đến phần mềm để tùy biến như KM780 RGB, mọi thứ đều được thực hiện trực tiếp trên phím. Để chuyển giữa các hiệu ứng đèn có sẵn, bạn nhấn tổ hợp Fn + F7. Để thiết lập đèn trên từng phím, bạn nhấn Fn + F8 và chọn phím nào sáng, phím nào tắt. Nó chỉ đơn giản vậy thôi, không phức tạp như kiểu thiết lập đèn của dòng phím Ducky. Ngoài đèn thì chúng ta có thể thiết lập macro trực tiếp trên phím. Để kích hoạt chức năng record macro, bạn nhấn tổ hợp Fn + MR và chọn phím để gán macro, khá đơn giản.

Quảng cáo

Tạm kết, G.Skill RipJaws KM570 là một chiếc bàn phím cơ khá toàn diện ở phân khúc 2 triệu khi có kích thước full-size, có đèn backlit đẹp, nhiều chế độ, hỗ trợ macro và dùng switch Cherry MX. Ở phân khúc này thì mình thấy đa phần dùng switch của Kaihl hay một hãng nào đó đến từ Trung Quốc như TTC, GreeTech, … Cherry MX thì vẫn được lòng anh em hơn về độ bền nên KM570 ăn điểm chỗ này. KM570 cũng còn một vài nhược điểm nhỏ nhưng không đáng kể.

Điểm mình thích ở G.Skill RipJaws KM570:
  • Thiết kế chắc chắn, khá ngầu và công thái học với góc nghiêng hợp lý, keycap cong dễ với tới các hàng phím;
  • Đèn LED đơn sắc nhưng nhiều hiệu ứng, có thể thiết lập theo ý muốn, hiệu quả chiếu sáng tốt;
  • Có các phím chức năng tiện lợi, đặc biệt là cụm phím điều chỉnh âm thanh;
  • Cáp bện thừng bền bỉ;
  • Thiết lập đèn, macro đơn giản, không cần dùng đến phần mềm, cắm vào dùng ngay tiện lợi;
  • Giá hợp lý.

Điểm mình chưa thích:
  • Khá dày và nặng.
Cảm ơn APShop đã hỗ trợ sản phẩm làm bài.
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhemdaika
TÍCH CỰC
7 năm
Bàn phím cơ càng ngày càng được phổ cập rồi 😃
vinhtnk16
TÍCH CỰC
7 năm
@nhemdaika cũng như ssd giờ cũng đang được phổ cập rộng rãi 😁
longtth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhemdaika mỗi tội hàng chất lượng không rẻ xuống nổi 😔
mấy con 1tr thì như hạch :(
@longtth Ngon thì phải từ 2tr. Cỡ 1tr may thì xài được Kaith, không thì...
Còn rẻ thì chả phải là phím cơ nó rẻ đi mà là do dùng switch rẻ thôi. Chứ Cherry xịn, phím ngon, lại đèn nền thì khó mà rẻ được.
Mà bàn phím cơ mua về xài lâu dài nên theo mình thấy đầu tư này là hợp lý. Cơ mà lựa chọn Blue, Brown, Red, Black nó lại phụ thuộc vào nhu cầu. Có người nghe tư vấn cứ cuốc Blue, cuối cùng ồn quá lại tống đi. Khi đó rất mất công. Nói chung chơi Hardcore mới tốn chứ mua cái bàn phím cơ tử tế theo mình là trong tầm với.
cùng mức giá, tôi đã mua ROCCAT suora và rất ấn tượng, vô cùng gọn gàng và gõ rất nhẹ tay
@Mr.HoangPhuc Ra hàng nhìn thử và gõ thử thích con nào hơn múc con đó luôn bạn ơi. Mình thì cực kỳ ghét cảm giác bị điện giật tê tê (do không nối mát) nên bàn phím không bao giờ chọn những con bằng nhôm => đã mua con bàn phím trong bài viết ngay tuần đầu nó bán ở VN 😁
dmtuwowngf
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr.HoangPhuc mình lấy con corsair 😁 tại ham hố mấy cái tinh chỉnh led nhưng dùng đc thời gian chơi đêm toé nhoè cả mắt =]]]]] h toàn để sáng thấp nhất, ko hiệu ứng
@dmtuwowngf 2con mà bác nói đến giá chênh nhau tận gần 700k lận mà 😔 bác dùng loại cherry ble hay brown hay Red đấy?
dmtuwowngf
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lamborghini_08 em dùng brown, bác cứ rình khuyến mai trên tiki đấy, thi thoảng nó giảm giá còn ~2tr3 2tr4 thôi
Có loại nào tần trên dưới 1 triệu không các bạn?
@thuandesign Có mấy loại phím cơ tàu xài switch kailh, outemu đó bạn.
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhoxwindypro k84 nhé
@thuandesign có viewsonic ku520 ( mình đang xài )
Sades SA KB87
Fuhlen SM680R RGB ( con này nếu bạn khoái led RBG)
nomercy9691
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thuandesign http://www.lazada.vn/ban-phim-gskill-km570-mx-cherry-bluegk-k0mc2-km570-s11na-2637792.html
lazada đó thím. trên 1tr tí 😆
vinhxitlop
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới mua bàn phím cơ của razer tournament 2014. Anh em nào kinh nghiệm xem con này có tốt với bền không mua về dùng thi thấy bấm rất nhẹ và nhạy. Nhưng đời 2014 không biết bền tốt không. Mong ý kiến của anh em.
xuankage
TÍCH CỰC
7 năm
@vinhxitlop mua rồi thì cứ dùng đi, ý kiến ý cò làm gì nữa? có tác dụng gì ko?
@vinhxitlop Nhẹ và nhạy do Sw, chắc Orange hả? Nếu vậy không bền đâu. Đang dùng BWU 2014 orange.
Tiếndark
TÍCH CỰC
7 năm
bác nào cho đánh giá con này với i-rock k10m với
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
Mới dùng con này được 3 ngày, mua trên amazon chuyển về... đang hạng phúc 😃
@Amuadi.Com hỏi rồi bạn ơi, 10$/kg, mình định mua cái máy mà nó báo 20kg, chào ẻm luôn😁
kdsvht2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Amuadi.Com Con này hình như tối ưu cổ tay cho dân văn phòng để thao tác gõ phím chứ chơi game kb có hợp k bác
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
@kdsvht2 Ahihi... khoe hàng thôi 😃
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
@lính đa tình acc... bàn phím cho người khổng lồ dùng hay sao mà 20kg... Mình cân rồi, trọn bộ còn trong hộp có 2,1kg à
Đang dùng Filco Ninja, sướng ko thể tả, các anh hùng bàn phím cố gắng chơi dòng cơ nhé, đời quá ngắn. Hi
Ngoài phím cơ theo cherry còn kiểu cơ khác không các bác
Mới mua 1 cái cùng tầm giá. Tiếc quá...
tieu.ngao
TÍCH CỰC
7 năm
nhiều thú chơi cầu kỳ quá ạ !
Mình đang dùng Cherry Brow mà sao cảm giác gõ thấy nhẹ chứ ko thấy hay hơn phím giả cơ là bao nhiêu nhỉ
Dùng blue đi bạn cho vui tai.
@endlesssadness Đang có Masterkey Pro Full RGB chery Blue muốn đổi đây, ai cần xin mời! Blue ồn quá bị vợ nhằn :v

thanhlongcfc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhnguyen.add Đổi sao bác?
linhcreat0r
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thực tế, mình không định bình luận bài trên tay và đánh giá của bạn nhưng phần nhận xét ưu nhược bạn nói

"Điểm mình chưa thích:
  • Khá dày và nặng."
Đây đúng thực chỉ là chủ quan thích hay không thích của bạn thôi, mình chia sẻ với mọi người là bàn phím cơ được sinh ra hành cho các mục đích hardcore tức là có yêu cầu rất cao nên dày và nặng là một ưu điểm đặc trưng. Dày không có nghĩa là không thoải mái khi gõ, đó là do thiết kế của phím còn nặng sẽ giúp cho bàn phím không bị xê dịch và chịu tải tốt hơn nhiều khi gõ. Quả thực, gõ trên một bàn phím cơ cho cảm giác rất "đầm" và rất sướng so với bàn phím cao su, nếu thực sự muốn có thêm yêu cầu là nhẹ thì có thể tìm đến các loại bàn phím nhỏ gọn hơn như TKL, 60%... Nhưng chắc chắn nó vẫn nặng hơn bàn phím cao su.
@linhcreat0r hihi đã là cá nhân rồi thì mỗi ng sẽ có 1 cảm nghĩ riêng, mình dùng cũng nhiều dòng phím cơ và cũng thường có sở thích đem theo đi làm dù nó fullsize. Thế nhưng có nhiều chiếc phím fullsize nhưng lại được làm khá nhẹ và gọn hơn nên vẫn đem theo được 😃
Cũng 1 phần nhờ a mà e cưới G.SKILL KM780R RGB 😆 15003198_910396489060450_7477927040472101399_o.jpg
@kysimuden ngon rồi :3
@kysimuden đù, mua keycap của Corsair luôn =))
@bk9sw em thấy nó tặng bộ này, mà lắp vào nhìn xấu quá, nên bỏ ra luôn 😁
Bữa qua phong vũ thử mấy e bàn phím cơ thấy thích thích mà toàn 3 4tr đắt quá. Đọc e này thấy ok đấy cơ mà ko thích cái phím enter ở giữa nó làm bé quá đôi lúc bọn bạn rủ bắn CSY bấm tâm nó nhỏ thấy ức chế
@nguyentuannb Layout chuẩn của US bạn à. Loại này chơi keycap dễ nên nhiều hãng áp dụng lắm.
yanaro
TÍCH CỰC
7 năm
Tính mua cái bàn phím cơ, đang ngó em corsair strafe, trong tầm giá ko biết có loại nào tốt ko nhờ anh em tư vấn :p, cherry MX brown nhé.
giá vẫn khoảng 2 chai cho KB-Cherry switch, 1 chai cho mấy loại switch TQ thì cũng ko có khả năng phổ biến lắm
nhemdaika
TÍCH CỰC
7 năm
@hieupy89 Mấy loại switch Kailh, outemu của các thương hiệu TQ giá khoảng 700K đổ lại thôi bác.
tầm 2 3 năm trước làm gì có bàn phím cơ mấy trăm K 😃
pmh1410
TÍCH CỰC
7 năm
thằng em quẳng cho con này dùng mà chả biết tên nó là gì, nặng như cái cùm, dc cái gõ trơn thích phết :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019