Trên tay bàn phím cơ TGR x Monokei: 910 v2 ME Crimson Red

Nam Air
23/3/2023 13:0Phản hồi: 93
Trên tay bàn phím cơ TGR x Monokei: 910 v2 ME Crimson Red
Trước khi nói về bàn phím này, chắc là cũng nên nói về TGR và người đứng sau nó là ai. Anh em chơi hệ phím cơ chắc cũng đã nghe qua những bàn phím nổi tiếng như Jane, 910, Dolice vvv, tất cả những bàn phím này đều do TGR thiết kế và sản xuất (hay gọi là maker). TGR tuy làm ra những bàn phím “đình đám”, nhưng sau lưng chỉ là một anh trẻ tuổi, tên thường gọi là Sam, nick trên mạng là yuktsi.

Tên thật của yuktsi là Sam Yuk Tsi, anh là người Malaysia, theo mình biết thì đang sống và làm việc tại Singapore.

Mình cũng xin phân trần trước là những thông tin này là cóp nhặt, mình tìm hiểu qua mạng, có chỗ nào sai sót anh em góp ý giúp.

Câu chuyện của TGR ra sao?

Khoảng 7 năm trước, yuktsi làm ra chiếc bàn phím đầu tiên, chiếc TGR Jane. Jane nguyên bản là bàn phím nhìn vuông vuông, có tạ đồng nhỏ bên trong, nhìn rất giống bàn phím KMAC2 vì lúc đó yuktsi rất muốn có bàn phím đó nhưng tìm không được. Số lượng Jane V1 được sản xuất ra là 20 cái, được đón nhận và đánh giá cao.

Sau đó 3 năm, vào tầm 2019, yuktsi làm Jane V2, cũng là bàn phím WKL (không có phím Windows) với một số thay đổi về thiế kế, tạ mới, góc nghiêng 6.969 độ, Jane V2 được sản xuất từ 40-50 cái, giá khoảng 500$.

Sau đó thì TGR ngày càng nổi tiếng, TGR kết hợp với nhiều nhóm khác nhau để thiết kế và sản xuất nhiều bàn phím khác nhau, có nhiều mẫu đã thành huyền thoại, ví dụ như 910, với giá thị trường lúc này có thể lên đến trên dưới trăm triệu.

Quay trở lại với bàn phím trong bài nha, đây là TGR 910 V2, thiết kế giống đời đầu, nhưng sản xuất theo công nghệ đời sau.

TGR x Monokei

Khoảng cuối năm 2017, Sam Yuktsi gặp gỡ với nhiều người yêu bàn phím đến từ Malaysia, Indonesia, Singpare trong một quán cà phê ở Petaling Yaya, KL, Malaysia. Đây cũng là dịp Sam gặp và làm quen với nhóm Monokei.

Screenshot 2023-03-24 at 5.31.24 PM.jpg
Cùng chia sẻ đam mê về bàn phím, cùng sở thích về ăn uống và cà phê, Yuktsi và nhóm Monokei cùng phối hợp để đưa các sản phẩm của TGR đến gần hơn với nhiều người dùng hơn, với giá dễ tiếp cận hơn.

Quảng cáo

Các sản phẩm kết hợp giữa TGR và Monokei có thể kể đến: TGR Jane v2 ME, TGR 910 v2 ME, TGR Jane v2 ME (R2). Chiếc bàn phím này nằm trong bộ sản phẩm TGR Jane v2 ME & TGR 910 v2 ME Crimson Red.

TGR 910 v2 ME Crimson Red

Screenshot 2023-03-24 at 5.27.30 PM.jpg
Monokei và TGR cho đăng ký bốc thăm mua 910 v2 ME vào 27/01/2023. Có 100 bộ kit, giá bán là 690 đô Sing cho bản mạch hàn, 700 đô Sing cho bản hotswap. Anh em biết rồi thì không có gì để nói, cái này mình giải thích thêm cho anh em chưa biết: chỉ có 100 bộ được sản xuất ra thôi, hết là hết luôn.

Vì số lượng rất ít nên họ không bán trực tiếp mà cho bốc thăm, ai muốn mua thì cứ đăng ký ghi tên bốc thăm. Ai “may mắn” hay “xui” được bốc thăm trúng sẽ được thông báo qua mail, sau đó bạn phải trả tiền trong vòng 24 giờ. Nếu bạn không trả tiền trong vòng 24 giờ, bạn sẽ mất lượt mua, và cũng sẽ bị ban khỏi mọi cuộc bốc thăm trong tương lai.

Hộp đựng của kit.

Quảng cáo

Bộ kit anh em mua sẽ thế này.

Trọng lượng lúc chưa build của kit này là 1.26kg.

Kích thước 316 x 111 x 32mm

Độ cao cạnh trước 19mm.

Màu sắc chính của kit là crimson red - đỏ thắm.

Backplate, tấm lưng có màu bạc. Logo 910 khắc chìm phía trong.

Feet - chân dạng thanh dài.

Anh em để ý ở một bên back plate có vết cắt nhỏ, dùng thanh nạy sẽ tháo được backplate ra. Backplate được hít với thân sau bằng nam châm.

Plate của kit là polycarbonate

Mounting style là topmount / o-ring.

Giải thích thêm về top mount: PCB sẽ được gắn lên thân trên. Đây là kiểu mount khá thông dụng.

Bản 910 v2ME có kết nối USB-C thông dụng, cổng kết nối nằm ngay giữa cạnh trước.

Layout của TGR 910 v2 ME là layout 65%, bàn phím không có dãy phím F1-F12, cũng không có numpad.

Bộ keycap đi kèm là keycap của Monokei, phím Esc là logo của Monokei, đây là bộ keycap ABS nhìn cũng không có gì quá đặc sắc, chủ yếu có cái để gõ.

Kit này được build với switch cherry gì đó.

Mạch của TGR là MNK65-TGR by Kopibeng, tương thích VIA, mình đã map lại một chút theo ý riêng.

Ví dụ Fn + up giờ là tăng sáng, fn+ right giờ là qua bài vv.

Trên đây là một số thông tin về TGR 910 v2 ME, dành cho anh em nào rất thích 910 mà không mua được, giờ mua 910 v2 về xài.

TGR là viết tắt của The Great Rectangle nha anh em. Thanh trang trí đánh bóng lưỡng đẹp lắm.

Layout 65% dùng quen thấy ổn, không có gì khó khăn.
Độ nghiêng của bàn phím rất vừa tay, vẫn là 6.969 độ.

Bộ keycap của Monokei cho cảm giác hơi khô, thay bộ GMK vô chắc sẽ đã hơn 😁

Nhìn chung mình thấy sử dụng bàn phím này đã lắm, rất thích. Cảm giác hoàn thiện anode rất đẹp, rất chỉnh chu. Cảm giác gõ êm ái, tiếng không to, không nhỏ, anh em lưu ý giúp mình là video tét tiếng ở trên có thể không giống thực tế vì khả năng thu âm, chất lượng mic vv ha. Với lại có nghe thì cũng chỉ nghe được qua loa / tai nghe của anh em, nó có thể khác với loa, tai nghe của mình. Với lại nữa là cái tiếng chỉ là 1 góc của câu chuyện, câu chuyện sâu hơn là khi ngón tay chạm vào từng phím, nó pheeeeee.

Thôi không nói nữa. Vẫn xin nhắc lại câu nói cũ nhé anh em. Mai thúy, không thử dù chỉ một lần.

Dạo gần đây có hiện tượng người gởi bàn phím cho người khác cầm dùm. Anh em lưu ý.

Kit này giờ giá tham khảo ở VN loanh quanh 20tr, hy vọng lần này nói giá đúng :D
Chúc anh em vui.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có đam mê mai thuý nhựa nhưng nhìn thấy bộ bàn phím đẹp mắt ghê
@NghiepTranVINA mê làm gì mấy thứ hại người này anh ơi!
@Nam Air Hại thận thật😅
Ôi cái giá
@mrthanh213 giá này cũng bình thường á bác, nhiều mẫu giá khủng lắm
Moá ơi phải nói là quá đẹp, đỏ thắm đúng chất ngất mà giá cũng làm mình ngất đó mod Nam.
@Tequila AK màu đỏ nhìn đẹp thiệt bác
maystar
ĐẠI BÀNG
một năm
Đúng là đam mê có khác, có tiền và cả may mắn mới sở hữu được…
@maystar thay mặt chủ bàn phím cám ơn bác
Thôi đen rồi Nam ơi, bị dụ vào con đường không lối thoát rồi.
@NguyenSama em cầm dùm thôi bác, em không biết bên trong có gì nha
@Nam Air Đúng quy trình, ngày mai sẽ được lão H dúi vào tay mấy con Artisan. Rồi lúc đấy hết đường về.
quan trọng là đầu tiên
@hongphuc9x đầu tiên là yếu tố trước nhất nha
Với cái kiểu mạch xuôi thế kia thì...dzui thôi chứ ko dzui quá ^^!
@lxhxxnxxx à bác, mà con này nó không led liếc gì hết nên chắc không ảnh hưởng gì hả bác
@Nam Air Đúng rồi chẳng sao đâu. Lâu lắm mình cũng chẳng có LED per keys nữa rồi. Anh em gaming thì hay thích có đó.
@lxhxxnxxx dạ e cám ơn bác
@Hạt mè bé xíu Bây giờ chỉ còn mấy kit giá rẻ TQ là mạch ngược, thậm chí TQ giờ cũng xuôi nhiều rồi. Xuôi trên mấy con này thì là tiêu chuẩn rồi, có gì đáng để nói nhỉ? k hiểu lắm nha
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
đẹp quá
@lazy0338 đẹp thiệt he he
nếu k tính các chi tiết khác thì mấy bàn phím này anode màu đẹp, mà cái này ở VN hình như là chưa làm đc còn vỏ thì phay cnc Vn làm tốt
@whatwhenwhere mình thấy vn có anode nhôm màu á bác, chắc chưa ai làm bàn phím thôi chứ các dụng cụ khác cũng thấy làm nhiều
@Nam Air anode nhôm VN làm đc nhưng độ thẩm mỹ chắc không bằng cái bàn phím trong bài viết đâu, anode nhôm làm dễ nhưng để láng mượt mịn đều hơi khó, chưa kể màu phải tươi, trên mạng có nhiều bài hướng dẫn anode lắm
Chán cái thiết kế này lắm rồi, chờ 1 cái thiết kết tách 4 phím chức năng lên xuống trái phải và del page up down ra như trên bàn phím thường chả thấy đâu, toàn dồn xếp hết thành 1 cục bên phải bấm cứ dính dính ghét vãi nồi
@Nam Air Vẫn là 68 nhưng mình muốn giữ nguyên cái bố cục điều hướng delp pu pd như bàn phím chuẩn thông thường chứ không dồn lại 1 cục bên phải
@bạn nhật thế thì đúng là hơi hiếm
@bạn nhật b co the tham khao chimera65 nha
@kuxidaica mình muốn nút chức năng nó xếp thành hình vuông, nút shift phải to bấm cho dễ chứ không thích nó dàn thành 1 hàng dọc á
Đẹp thật
@Lão Trư Studio nhìn lúc đầu thấy đẹp chứ nhìn quen thấy cũng đẹp bác ha
@Nam Air Do bác chụp đẹp đó kk
@Lão Trư Studio ngoài đời đẹp hơn nha bác
@Nam Air ước được thấy ngoài đời 😁
norimo
TÍCH CỰC
một năm
Không liên quan nhưng cho xin tên bộ nghe nhạc với bác ơi
@norimo Mình sẽ trên tay sớm nhé, moon neo 230had
đang dùng combo amp/dac nào để kéo con hd800s vậy bác
@toilachi9 mình đâu có hd800s đâu bác
Mấy cái bàn phím cơ gõ ồn quá
@anhlucky2 Ồn hay không do mình thôi bác
Đọc và thèm, ko dám bình luận gì.
Mình dùng bàn phím cơ đến 4tr đã thấy kinh lắm rồi.
@kiendt1973 4tr xịn mà bác
@Nam Air 4tr chưa đến 200USD, nên ko thể so với 700USD đc, chưa kể đọc bài này thấy có loại 100tr. Đúng là phải rất phê mới dám chơi.
@kiendt1973 nhiều anh em chơi phím cũng xác nhận là phím 100tr thì gõ không hơn phím 10tr là bao đâu bác, nó đắt vì nó hiếm thôi.
Có tiền đi mua còn phải chầu chực chờ may mắn mới đc thì vứt, mua chỗ khác, thiếu gì chỗ mua, màu mè
@sốt-xuất-huyết-2023 Mua chỗ nào chỉ xem thử mình mua nhé, SGD 700$ nhé
Kang Vũ
ĐẠI BÀNG
một năm
@sốt-xuất-huyết-2023 Không cùng sở thích, đam mê thì sao đánh giá được bạn. Cái đặc biệt bài viết ở trên là được làm số lượng ít, rất ít.
đúng mầu m mê mẩn luôn đẹp thật sự.
@Blackcataz 😁 cám ơn bác đã xem bài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019