Trên tay Bang & Olufsen Beosound Stage: đẹp, âm thanh hay, nhiều kết nối

cuhiep
22/7/2022 17:23Phản hồi: 32
Trên tay Bang & Olufsen Beosound Stage: đẹp, âm thanh hay, nhiều kết nối
Beosound Stage thuộc dòng soundbar đắt tiền với thiết kế tinh tế, hoàn thiện chất lượng cao, chất lượng âm thanh tốt, nhiều kết nối và ứng dụng. Mình dùng BeoSound Stage được một năm nay và trong chủ đề này mình muốn chia sẻ với anh em những cảm nhận, trải nghiệm của mình để anh em định chi nhiều tiền mua một chiếc soundbar thì có thêm thông tin để lựa chọn.

Thiết kế và hoàn thiện: Tinh tế, sang trọng

Có thể nói Band & Olufsen là hãng loa duy nhất có thể xếp vào nhóm một hãng thời trang. Tất cả các sản phẩm của họ luôn đẹp, tinh tế, sử dụng những vật liệu gần với tự nhiên và luôn mang lại cảm giác thân thiện, ấm cúng khi sử dụng. Mình sử dụng nhiều sản phẩm của B&O và mình rất thích cách mà họ chọn vật liệu, thiết kế và hoàn thiện sản phẩm.

Vật liệu mà anh em thấy B&O hay dùng là gỗ, da, nhôm và vải. Không giống các hãng âm thanh khác thì thường dùng nhựa và các sản phẩm tương tự, nên sản phẩm của B&O nói chung hay BeoSound Stage nói riêng khi để trong một không gian nội thất thì nó dễ dàng hòa hợp và đẹp. Đặc biệt cho những ai thích sự đơn giản, nhẹ nhàng và tinh tế của kiến trúc, nội thất Bắc Âu.

B&O hướng đến việc thiết kế nguyên khối, chắc chắn, không dễ dàng mở ra trong khi các hãng khác thường là nhiều thành phần nhựa khác nhau được ghép lại bởi các con ốc, nên sản phẩm của B&O luôn nhìn liền lạc, chắc chắn.

Bản thân chiếc Beosound Stage này sẽ gồm 3 mảng màu. Phần đế màu xám tối, hoàn hiện dạng mờ. Phần anh em nhìn thấy và màu sắc chính gồm khung nhôm xung quanh, phần vải màng loa. Sự kết hợp giữa màu khung nhôm và màu màng loa tạo ra 5 lựa chọn khác nhau về màu sắc. Anh em sẽ chọn một màu nào đó anh em thích hay phù hợp nhất với nội thất nhà anh em.

Mình chọn bản viền nhôm màu bạc và màng loa màu đen vì nó gần giống với màu sắc của chiếc TV LG Signature ZX 88" của mình.

Về thiết kế, màu sắc, thẩm mỹ, tính thời trang và vật liệu thì hiện nay không có chiếc soundbar nào trên thị trường có thể cạnh tranh được với Beosound Stage của B&O.

Thông số kỹ thuật và trải nghiệm âm thanh: đơn giản, mạnh mẽ

Mình dùng chính Beosound Stage để xem phim nhưng đôi khi cũng dùng để nghe nhạc. Điều làm mình thích nhất là sự đơn giản và không cố gắng thể hiện quá nhiều hiệu ứng của loa. Do đó khi anh em nghe nhạc sẽ cảm nhận được sự nhẹ nhàng, sự đơn giản của âm thanh được tái thể hiện. Điều này cũng giống như những chiếc tai nghe hay những chiếc loa di động khác mà mình đang sử dụng của B&O. Đơn giản, mộc mạc, người nghe không cần phải suy nghĩ quá nhiều, chú ý quá nhiều đến bài hát.

Screenshot 2022-07-23 at 12.18.12 AM.jpg

Khi anh em xem phim dạng đàm thoại hoặc xem các nội dung TV (tin tức, podcast…) thì anh em sẽ thấy rất thoải mái với âm lượng lớn, rõ ràng, nhẹ nhàng, không ở trạng thái gồng cố thể hiện. Để có được điều này là do Beosound Stage được trang bị nhiều loa và mỗi loa đều có amplifier riêng để kéo. Tiếp theo đó là các loa đều được đặt trong một không gian chắc chắn, nặng nên nó đều thể hiện được tính năng của nó mà không bị ảnh hưởng bởi các thành phần khác. Thiết kế nguyên khối, chắc chắn mang lại giá trị cho âm thanh vững chắc, ổn định.

Quảng cáo

Về thông số kỹ thuật thì Beosound Stage gồm 11 loa trong đó có 4 loa trầm, 4 loa toàn giải và 3 loa bổng, 11 chiếc loa này được kéo bởi 11 amplifier 50 W Class D. Đánh giá của mình thì những chiếc loa này hoàn thành được rất tốt nhiệm vụ của nó, tạo ra được âm thanh hay, dễ dàng khi nghe nhạc hoặc khi xem phim.

Anh em có thể thoải mái nghe nhạc và xem phim với âm lượng lớn, Beosound Stage có thể chơi nhạc đầy đủ âm thanh, phủ kín phòng, mang lại trải nghiệm chìm đắm trong nội dung mà anh em xem.

Các tính năng hiện đại: Multiroom, Stream

Stream nhạc

Đầu tiên là kể đến khả năng Airplay 2. Đây là tính năng mình hay dùng nhất vì quá dễ dàng để một thiết bị của Apple có thể phát nhạc thông qua wifi đến Beosound Stage, không chỉ mình mà vợ và con của mình rất hay dùng tính năng này vì nó quá tiện lợi và dễ dàng.

Ngoài ra thì Beosound cũng trang bị Chromecast để anh em dùng Android hay các thiết bị khác không phải của Apple vẫn có thể stream nhạc qua loa từ thiết bị. Nếu anh em nghe nhạc từ các dịch vụ stream trực tiếp từ cloud như Deezer hay Qplay thì Beosound Stage cũng hỗ trợ.

Quảng cáo

Khả năng Multiroom

Những anh em chơi loa hiện đại đang quan tâm nhiều tới tính năng đặc biệt này. Beosound Stage dĩ nhiên là hỗ trợ Miltiroom BeoLink của B&O và hỗ trợ cả Touch to Join nữa.

Loa hỗ trợ Dolby TrueHD, Dolby Atmos…

Các vị trí để loa: Treo tường hoặc đặt trên kệ TV

Anh em có thể để loa trên mặt kệ TV hoặc treo loa trên tường. Mình dùng ở nhà là treo trên tường, để dưới TV của mình. Theo mình thì nếu treo được TV lên và treo được loa lên là vị trí lý tưởng nhất và đẹp nhất.

Beosound Stage cũng có hai vị trí phía sau để treo loa rất dễ dàng. Anh em chỉ cần gắn hai con ốc đi theo loa lên và gắn loa lên là được. Loa 8 kg nặng hơn các loa khác nhiều nhưng treo nó lên tường không phải là vấn đề khó khăn.

Khi anh em chọn để loa trên kệ hay treo thì trong app anh em chọn vị trí đúng để loa sẽ hướng âm thanh đúng đến anh em hơn.

Kết nối: đa dạng và dễ dàng

Beosoung Stage trang bị hai cổng HDMI, một vào và một ra, tương tự cổng mạng LAN cũng một vào một ra. Như vậy anh em không cần phải thay đổi gì ở hệ thống TV hay mạng vào TV. Anh em chỉ cần nối Beosound Stage vào giữa là xong.

Nếu nhà anh em không dùng setup box thì anh em nối thẳng cổng HDMI từ TV đến Beosound Stage vì nó có thể chơi được âm thanh độ phân giải cao từ HDMI ARC hay EARC cũng được.

Trong setup mình đang dùng thì mình nối từ Apple TV 4K ra Beosound Stage qua Philips Hue HDMI Sync Box rồi đến TV. Nếu không có cổng HDMI vào và ra như Beosound Stage thì anh em sẽ không dùng đồng bộ được vừa đầu phát Apple TV và hệ thống sync đèn.

Các cổng có dây khác Beosound Stage hỗ trợ còn có đường tiếng vào 3.5mm. Các kết nối không dây chúng ta có Bluetooth, Wifi. Trong đó wifi sẽ hỗ trợ anh em chơi nhạc từ thiết bị di động hay máy tính vào loa dễ dàng và thoải mái với AirPlay 2 hay ChromeCast.

Trải nghiệm app và điều khiển

Trên loa có các nút cảm ứng để có thể điều khiển được các tính năng cơ bản của loa. Tuy nhiên nếu anh em dùng app trên smartphone, tablet thì anh em sẽ tùy chỉnh được nhiều hơn và làm được nhiều việc hơn. Mình khuyên anh em nên dùng app cho các loa hiện đại như Beosound Stage này.

Chỉnh được âm thanh chi tiết hơn trên app là quan trọng. Anh em có thể thiết lập các chế độ nghe khác nhau theo nội dung. Ví dụ như nghe nhạc, xem phim, xem TV, nghe podcast… và trong mỗi chế độ nghe đó, nội dung nghe đó anh em lại chọn được các tùy chỉnh theo ý của anh em tùy theo sở thích, tâm trạng hay nội dung.

Việc điều khiển loa thông qua app cũng dễ dàng và ổn định. Mình dùng app Bang & Olufsen để quản lý tai nghe, loa, soundbar đều thoải mái và dễ dàng.

Kết: Loa cho người thích sự tinh tế, đơn giản và âm thanh thoải mái dễ dàng

Như mình nói bên trên thì Beosound Stage có phần thiết kế, vật liệu và hoàn thiện không có đối thủ. Cho nên anh em quan tâm nhiều đến một chiếc loa soundbar trong không gian nội thất nhà anh em thì không có lựa chọn nào khác tốt hơn, tinh tế hơn, nhẹ nhàng và phù hợp hơn.

Và không chỉ có bên ngoài, Beosound Stage cũng dễ dàng tái tạo lại âm thanh phim hay nhạc một cách đơn giản, dễ dàng không kém phần mạnh mẽ với các công nghệ và tiêu chuẩn hiện đại.

Có hai điểm mà anh em sẽ có thể không hài lòng với Beosound Stage đó là anh em đòi nó phải thay thế một hệ thống âm thanh nhiều loa rời khác nhau hoặc anh em muốn nó có mức giá rẻ. Với tầm 52 triệu thì rõ ràng nó rất đắt, nhưng những gì nó thể hiện thì xứng đáng.

Rất đẹp và tinh tế. Không có loa soundbar nào khác có được thiết kế và hoàn thiện như Beosound Stage.

Treo tường đơn giản và cho âm thanh trực diện hơn.

Hoàn thiện viền và nhôm cho cảm giác thân thiện với nội thất nhẹ nhàng, tinh tế.

Các núc bấm rất xịn và hoàn thiện cao cấp.

Tại Việt Nam, Bang & Olufsen được phân phối chính hãng bởi Công ty Quốc tế Tam Sơn thông qua hệ thống cửa hàng đạt tiêu chuẩn quốc tế ở HN và HCM. Anh em có thể xem thêm thông tin tại đây hoặc Fanpage.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

màu này đẹp
coconuc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bác @cuhiep dùng thử TV của hãng này, bảo đảm không làm bác thất vọng,.
đẹp
Đẹp
Mr Dulo
CAO CẤP
2 năm
Nhìn đã quá
datntien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xem phim thì vẫn cứ phải avr và loa rời mới đã được
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
So với ambeo thì sao anh em nhỉ
dinhdoong
ĐẠI BÀNG
2 năm
65 củ, không hay mới lạ, 😁
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haobcyqhdv Cái này nằm ở sở thích và độ rủng rỉnh tiền bạc của mỗi cá nhân. Còn về kinh tế thì 1 dàn AVR 7.1 ăn đứt em này khỏe ru.
4408ClymerCt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@giangvo2006 Nhờ bác 4 vấn giúp 1 dàn,thanks
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
Trải nghiệm nghe, nhìn là một trong những trải nghiệm cơ bản nhất của muôn loài, việc thỏa mãn trải nghiệm nghe trên các mẫu tai nghe, loa như trong bài khiến cơ thể cảm thấy như được nâng lên một tầng cao mới vậy, sởn hết da gà
hình như khoe con này lâu phết rồi mà nhỉ ?
So với Sennheiser thì sao bạn ?
Thể loại tai trâu như mình thì Bose, Sony hay B&O ko khác gì mấy =)), nhưng công nhận thiết kế này đẹp
5 triệu 2 thì e còn suy nghĩ lại để có nên mua hay không. 😁 :D :D
Mua con này 52tr thì vẫn còn thiếu ít nhất 2 loa surround, 1 loa Sub. Mình đang xài con Sonos Arc + 1 sub + 2 Sonos One surround. Full set giá tầm hơn 60tr, nhỉnh hơn B&O soundbar xíu nhưng mục đích sử dụng hiệu qủa và âm thanh tròn trịa đầy đủ hơn.
Thiếu Sub rời khi xem phim sẽ thiếu uy lực hơn sub liền khối như thế này. Thêm nữa, hỗ trợ Dolby TrueHD, Dolby Atmos ... để làm gì khi không có loa Rear (không dây) ? Tóm lại : ông chủ tịt mua loa này vì nó ... đẹp và mắc tiền (nghi để thể hiện đẳng cấp nhà giàu).
@tinaliuyifei Tính không cmt, thấy bạn hăng quá nên phải trả lời : Không biết bạn giàu thế nào, nhưng cách nói của bạn ra vẻ trọc phú. Thường mấy anh giàu thật ít có khoe khoang khoát lác lắm. Hic, ...
Thanhcongdzo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chanmiengchai nói chung mấy bác chỉ bàn mồm, mình từng nghe loa của B&O toàn kiểu loa nhỏ mỏng nhưng ấn tượng cực kỳ, bas đủ và uy lực luôn không cần thêm sub rời làm gì
@chanmiengchai nghe bạn kia Nói thể hiện đẳng cấp nhà giàu nên mình nói thôi 😁
@tinaliuyifei Dùng con Bose 650 Lifestyle thì đẹp và gọn quá ấy chứ lấy đâu ra phá hủy thiết kế phòng khách?
Vào link mà chả thấy sp đâu.
cuongdth
ĐẠI BÀNG
2 năm
loa nhìn đẹp đấy nhưng biết giá xong thì đành ngậm ngùi đi ra, không dám nghỉ đến nữa 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019