Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Blackberry 9790, chưa xứng đáng là Bold

sonlazio
22/11/2011 7:50Phản hồi: 381
Trên tay Blackberry 9790, chưa xứng đáng là Bold

Blackberry Bold 9790 là một chiếc điện thoại gây ra rất nhiều cảm xúc trái ngược nhau cho người dùng Blackberry. Những ai mong muốn một chiếc [TAG]Blackberry 9780[/TAG] nâng cấp hẳn sẽ cảm thấy thất vọng khi 9790 đã đi xa khỏi con đường cao cấp mà lại chọn tiếp cận đông đảo người dùng theo hướng bình dân hơn, [TAG]Blackberrry 9790[/TAG] gần như không khác gì [TAG]Blackberry 9360[/TAG] về kiểu dáng, ngoại trừ bàn phím truyền thống còn của Bold và 1 phần nào đó ở mặt trước thì tất cả các tính năng khác của 9790 chưa xứng đáng với cái tên Bold, giống hệt bản 9650 ngày nào.

Với những ai muốn một chiếc [TAG]Blackberry[/TAG] trung cấp với mức giá không quá cao, muốn hưởng danh Bold nhưng không muốn đánh đổi camera thiếu Autofocus như 9360 thì chắc chắn họ sẽ thích 9790. Nhiều khả năng 9790 sẽ được bán ở Việt Nam với giá khoảng 11 triệu đồng khi mà RIM vừa thông báo 9360 sẽ có giá 8,75 triệu đồng.

Blackberry 9790 không được sử dụng những công nghệ mới nhất của RIM như CPU 1,2GHz, màn hình 640x480 mà dừng lại ở xung nhịp 1GHz và độ phân giải 480x360. Chính vì vậy mà màn hình này không khác gì so với các máy Blackberry cũ, chẳng sắc nét và đã mắt như Bold 9900. Tuy RIM đã tích hợp một lớp cảm ứng vào 9790 nhưng thật sự nó không có tác dụng gì nhiều, chúng ta vẫn phải dùng trackpad là chính. Màn hình cảm ứng của Bold 9900 rất thích nhưng "Bold" 9790 thì hơi nhỏ, bạn chỉ dùng nó để chọn còn việc điều hướng là điều gần như không thể.

Đó là những mặt tiêu cực, vậy còn tích cực thì sao? Bold 9790 có thiết kế hiện đại hơn so với 9780, không sang trọng bằng nhưng hiện đại và có nhiều kim loại hơn. Có lẽ dù không muốn nhưng RIM vẫn phải thay đổi kiểu dáng 9790 vì họ đã dùng thiết kế cũ 2 đời máy rồi. Các nút menu cùa 9790 cũng sẽ tách bạch hơn 9780, dễ thao tác. Ngoài ra, mức giá của 9790 sẽ phù hợp hơn với, dễ chấp nhận hơn là 9780 khi mới ra mắt.

Chung quy lại, Bold 9790 khác Curve "giá rẻ" 9360 cái gì? Đó chính là CPU mạnh hơn 1 chút, camera hỗ trợ lấy nét tự động, tích hợp màn hình cảm ứng và kiểu đáng khác một chút, dù rằng chúng gần như giống hệt nhau ở mặt sau và cạnh hông. Cả 9790 và 9360 đều không quay phim 720p được, chỉ là VGA, tuy nhiên camera 9790 có thể lấy nét tự động còn 9360 thì không. Cả 2 cùng tích hợp [TAG]NFC[/TAG]. 9360 đã sẵn sàng với giá 8,75 triệu đồng còn 9790 phải chờ vài tháng nữa với giá cao hơn. Bạn sẽ mua chiếc điện thoại nào đây? Với những ai đang dùng 9780, xin hãy đừng chờ đợi gì nữa mà mua 9900 ngay thôi!

9790

4 phím được thiết kế theo kiểu tách rời thay vì gắn chìm như 9780

Độ nổi bàn phím 9790 giống 9780

Đỉnh máy có nút nguồn, rất giống 9360

Quảng cáo

Cạnh trái

Cạnh bên phải

Mặt sau có camera, flash LED

Jack cắm tai nghe bên trái

Quảng cáo

Cổng microUSB

Mặt sau

Khe cắm thẻ nhớ

Máy đã có bàn phím tiếng Việt

Pin 1230mAh giống 9900

So sánh với 8900, thật sư mình thích 8900 hơn 9790!

381 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có chắc là thế ko. còn phải xem đã, phán kinh quá
độc bài viết của mod xong thấy bác có cảm xúc giống em quá... thế nào là chưa xứng đáng là dòng bold.... 9360 có bàn phím khác k AF chip kém hơn và k có cảm ứng.. r lại vớ ngay con 9650 vào ....

xin lỗi đẳng cấp bold như bài viết nói thì mình nhìn thấy đc 9780.. chứ 9000 thì chết nguồn và nhanh tã.. 9900 thì chết k hiểu vì sao chết.... phải chăng nhu thế mới là bold .. trong mấy con bold thì đã có 2 con béo pin kém r.

theo mình bải viết mang tính cá nhân nhiều
bebe2009
TÍCH CỰC
12 năm
Tiền ít thì không thể hít nhang thơm
__WinD__
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko hiểu về bb lắm . nhưng mà mấy con bb dáng đẹp quá . nhìn ko cũng thấy phê rui
one23
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thua hết 83XX vang bóng một thời.................................................
@__WinD__
Nếu có điều kiện sẽ thử em xem như thế nào!
E thấy nó do 4 phím chính thôi. Nhìn không thích cho lắm. Còn lại thì cũng ôke.
hanoians
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhìn cũng đẹp mà, thay đổi kiểu dáng chút nào , có vẻ pin 9790 ổn hơn
thiết kế truyền thống của dòng 9xxx
Bác nhìn kĩ lại xem có phải thiết kế truyền thống của dòng 9xxx không nhé.Cá nhân em thì thấy con này thua xa 9000,9700 về thiết kế.Đúng là chưa xứng đáng là Bold thật.
langtugl
TÍCH CỰC
12 năm
Thiết kế không được đẹp lắm. Thua xa 9700.
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Rất đúng, với mình cho đến bây giờ thì 9700 vẫn là hay nhất. Đã dùng 9900 nhưng ko thích lắm, pin có hơn ngày . . .
mình cũng thế, sài 9900 mà pin có dc 2 ngày, chán ghe luôn
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Nhưng cái quan trọng hơn là đã dùng Blackberry mà màn hình cảm ứng -> nghe cứ sao sao ấy, đã dùng BB là bàn phím thực nó mới ra chất "dâu đen" 😃
ngantuan24
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cấu hình thì tốt hơn 9700 có touch nữa nhưng về thiết kế cảm quan thì thua xa em 9700
mjindo87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuẩn đấy........😁
chắc nhắm đến đối tượng trung bình chăng.
hoibicui
TÍCH CỰC
12 năm
làm gì có đối tượng trung bình hả bác.con này em đoán chắc phải trên 10 lít đó.blackberry mừ;)
đối tượng bình dân chứ ai nói là đối tượng trung bình hả bác ;))
Trung bình mà hơn 10tr hả? Quá đắt so với những gì nhận được 😃
Mí cả dạo này các hãng ko có gì đổi mới sao cứ đi dùng mãi 1 thiết kế vậy. Nhìn thì đúng là nhận ra được ngay là BB nhưng mà ko có phân biệt được con này con kia nếu nhìn qua... --> giống con iphone 4 và 4s, đến là nản
manhck
TÍCH CỰC
12 năm
10 củ chứ bác? 😆
Tiêu cực nh quá. Mh chưa đc sử dụng 9790 nên cũng k bít. Nhưng về mặt thiết kế, đúng là k có j nổi bật

---------- Post added at 10:51 AM ---------- Previous post was at 10:51 AM ----------

----> chuẩn 9700 nhìn đẹp và sang hơn
Cái miếng da sang trọng củaa Bold đệ nhất ngày nào bh đc thay vào lớp nhựa nhám giống Playbook hay 9530
Tóm lại 9790 là bản nâng cấp k đáng giá
Yêu BB, yêu mỗi 9900
Fan bold chắc nên dùng lại 9780 và chờ đợi bản tiếp theo của 9790 hoặc có thể mua bold touch 9900 đó mới thực sự đáng giá
justar1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thiết kế ko được đẹp. Có cảm giác ko bóng bẩy và manly bằng 9780.
bài viết đầy cảm tính. nếu không phải là sonlazio liệu có được đăng không? không nên như thế này, chỉ nên là bài trên tay. Còn cảm nhận là do người tiêu dùng, bạn viết bài như thế này thì những người muốn mua và chờ đợi 9790 sẽ nghĩ thế nào.
Mình là người đợi và muốn mua 9790😃
huyxom
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết cảm tính nên mức độ nhìn nhận của người đọc cũng chỉ đến tham khảo thôi mà bác. Em đọc review suốt ngày và cũng có làm review kha khá. Em chỉ chốt một câu là chả nên tin ông nào hết, hãy tự mình cảm nhận. Thế là đủ rồi
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Chắc trong lúc cầm trên tay bác Sonlazio thấy em nó ko đc như mong đợi lên xúc động làm bài viết đánh giá luôn ấy mà.
Trước giờ chưa bao giờ nghĩ là sẽ sài BB
@kid1442tn bác này đang ở box BB đấy 🆒
@kid1442tn the thi thu dung di, neu ko thi khong nen nem da nhu vay ban ah
BlackSun
TÍCH CỰC
12 năm
Xấu mù, ko đẹp bằng 9360, giá thì đắt, cảm ứng vứt đi, nhất là 4 phím chức năng như....
Gia cát dự là em này giá sẽ down nhanh thôi... anh em thương gia tinh tế cận thận nhé 😁... cheer
Ấn tượng đầu tiên là đường cong sau camera nhìn có nét quá, Thích nhất chổ này, hình như mới xuất hiện dòng này
Một bước lùi chăng............

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019