Trên tay bộ tool gập Smallrig 2213, full kim loại, nhỏ gọn giá 550k

Nhà Của Cáo
16/5/2022 8:30Phản hồi: 33
Trên tay bộ tool gập Smallrig 2213, full kim loại, nhỏ gọn giá 550k
Sản phẩm mình trên tay có tên là SmallRig Folding Tool Set 2213 (mình xin gọi tắt là “bộ 2213” cho gọn), bao gồm 7 tools có khả năng gập vào và được làm từ kim loại.

Smallrig là một hãng phụ kiện chuyên làm các phụ kiện dành cho máy ảnh, máy quay, các phụ kiện sử dụng trên các set máy lớn, cho nên bộ tool này cũng có nhiều công năng phục vụ chính cho anh em làm nghề quay chụp.

Bao gồm các tool

Bộ tool này có 7 phụ kiện khác nhau bao gồm:

• Lục giác M2.5, M3, M4, M5.
  • Một đầu 1 Torx T25 - hình sao.
  • 1 Phillips screwdriver - đầu tua vít 4 cạnh.
  • Đầu dẹp vặn ốc chân máy.

Toàn bộ các tool kể trên đều rất thường gặp trên các bộ máy ảnh, chân máy, máy quay, rig, gimbal và cái tool mình đặc biệt thích là tool đầu dẹp để vặn ốc chân máy.

Các loại ốc chân máy thường sẽ có một cái rãnh dài tầm 10mm để vặn, anh em cũng thường sử dụng đồng xu hoặc đầu vít dẹp để vặn. Nhưng mà đầu vít dẹp và đồng xu đều có phần tiếp xúc rất ít, không đủ lực và nếu con ốc hơi dỏm một tí thì dễ bị hư và kẹt luôn máy ảnh. Đầu dẹp trên bộ tool này được thiết kế có bản rộng vừa với ốc, cho diện tích tiếp xúc lớn, mình vặn rất chắc tay, và ốc cứng hơn so với vặn bằng các tool khác.

Thiết kế

Bộ 2213 có thiết kế full kim loại, phần đế trên và dưới có chất liệu là nhôm có các hoạ tiết khắc lazer.

Cả 2 mặt trên dưới đều sẽ có các đường kẻ caro, chéo nhau, tạo độ bám dính khi cầm, được khắc lazer và theo mình cũng khá sắc nét.

Mặt trên sẽ có logo Smallrig cũng được khác lazer và phần nền được xử lý mờ, làm nổi logo lên, cũng rất nét.

Quảng cáo

Mặt dưới cũng có các đường sọc caro chéo, nhưng còn có thêm các lỗ ốc để chứa ốc dự phòng, và mình nhận ra được 2 lỗ có kích cỡ ốc ¼" mà anh em thường sử dụng. Các lỗ ốc này mình thấy cho đẹp thôi vì vặn vào dự phòng vừa vướng và chỉ để được các loại ốc có kích thước rất ngắn, không có tính ứng dụng nhiều.

7 tool ở giữa được làm bằng thép không gỉ nhưng mà Smallrig không nói rõ là loại thép nào, độ cứng ra sao, vì thép không gỉ cũng rất đa dạng và có rất nhiều độ cứng khác nhau.

Nhưng theo mình trải nghiệm vặn thử, vọc phá thì độ cứng của các tool này tạm ổn, không có biến dạng hay trầy xước gì đáng kể khi sử dụng.

Để mặt trên và dưới cùng với các tool được ghép lại bằng 2 ốc vặn ở 2 đầu, mình có thử siết vào thì ốc này khá mềm và dễ hư, nói chúng khá dỏm.

Quảng cáo

Ưu điểm

Bộ 2213 này có ưu điểm vượt trội là có các tool mình cần và kích thước nhỏ gọn, tiện lợi dễ mang theo và dễ sử dụng. Độ cứng các tool ổn, các sử dụng cũng không quá phức tạp, thao tác cũng gọn gàng.

Phần ngoại hình cũng rất hợp nhãn mình, đặc biệt là có thiết kế full kim loại rất hợp gout mình.

Đây sẽ có thể là một trong những tool mình thường đem theo bên người để sử dụng cho nhiều mục đích, không chỉ cho lĩnh vực máy ảnh và video.

Điểm yếu

Điểm trừ đầu tiên là phần bề mặt vật liệu thì mình thấy chưa ưng lắm, nó không được bóng bẩy và đẹp như mình tưởng tượng, nó cho mình cảm giác hơi thô, kiểu như đưa vào máy CNC xong khắc lazer là xong, không đẹp như trên ảnh.

Phần xoay của các tool không có hệ thống lock, khi xoay cả bộ tool sẽ bị xoay mà không xoay từng tool riêng lẻ, làm cho việc bật 1 tool lên luôn phải kèm theo 2-3 thao tác thừa.

Phần khớp cho cảm giác không cứng, khi vặn độ xoay cả khớp hơi lớn, làm mình thấy nó hơi yếu, nhưng về lâu dài thì không biết được có bền không.

Kết

Với mức giá $19.90 và mua ở Việt Nam là 550.000đ, thì mình thấy Smallrig 2213 chưa phải là lựa chọn tốt nhất, chỉ ở mức ổn mà thôi. Ngoại hình thì đẹp, build thì còn một vài chỗ chưa tốt lắm, công năng sử dụng thì đúng như ý mình. Nếu nhu cầu của anh em cũng như mình, chủ yếu là để mở ốc chân máy, và các loại ốc liên quan máy ảnh hay máy quay nhiều thì anh em có thể tham khảo. Nếu như anh em có phụ kiện nào tốt hơn anh em có thể chia sẻ với mình và mọi người ở phần bình luận bên dưới nhé.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này không ngon bằng loại vừa có kìm, vừa có mỏ lết. Cái loại như hình dưới mình thấy đa di năng hơn rất nhiều.
@bucom2486 Mình thì lại không có nhu cầu dùng kiềm và mỏ lết, tại mình dùng mở các dụng cụ trong lỉnh vực quay phim chụp ảnh thôi bạn 😁

Cái của bạn thì hầu như mình ko dùng được.
@bucom2486 Smallrig là hàng chuyên cho máy ảnh, quay phim bác ơi. So sao dc.
Mà con jeep này dc cái bền chứ dùng thì cũng tạm tạm.
iommvo
TÍCH CỰC
2 năm
Nhỏ gọn mà giá k gọn chút nào
Quá đắt cho một bộ công cụ đơn giản như thế này, chả có gì hứng thú
giá cao, ko hữu dụng, dành cho đối tượng sưu tầm là chính
không ngon bằng leatherman 😆
@-KhangThien- hàng đó cao cấp hơn mà bạn, toàn mấy triệu
Gọn, đẹp, nhưng hơi chát nhỉ.😂
@BinBon2020 Mình cũng đã có nói là không phải lựa chọn tốt nhất mà 😁
tanle306
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gọn, đẹp phù hợp với người cần đúng nhu cầu nhưng giá hơi chát, cảm ơn mod đã chia sẻ <3
Vặn ốc vít thì thân phải hình trụ tròn mới vặn thoải mái
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Góc quay top down hơi cận thì phải, cao hơn một chút thì đẹp hơn 😁
nhathoabao
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đẹp đấy nhưng rất tiếc chúng ta ko thuộc về nhau kk
phí tiền quá
về tính năng thì ok chứ hoàn thiện quay 1 tool mà mấy cái khác bị quay theo thì lần nào xài cũng thấy ko đáng tiền lần đấy
@If you dont mind Mình cũng thấy khá khó chịu, mà mua về rồi mới biết, hơi tiếc.
cái này cho bác này hay vặn vít thôi chứ ko tiện như leatherman hay vic
xjutommax
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái gì cũng có nhưng không cái gì dùng ra hồn. Chỉ dùng làm vật trang trí tạm thì ok.
HoangSong
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chủ yếu cần cái đầu dẹt để thay đồng tiền vặn ốc dưới đáy máy thôi nên xài cái móc này vừa làm móc khóa vừa có đầu dẹt để vặn ốc vào chân máy ảnh 😃
@Hoang Song Cái này cũng hay, nhưng thiếu lục giác M4
Thiếu nhiều đầu quá.
toiyeulexus
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái loại này chắc mình khum cần...
royalblues
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này dành cho dân chụp ảnh, quay phim là chủ yếu, đa số tool đều dùng cho ngành này nên không thấy sự đa dụng cho công việc hằng ngày là bình thường. Xưa đi làm phụ máy quay có con này là hơi bị ngon, ốc cỡ nào cũng chơi được, sau này nghỉ làm mình vẫn giữ lại để backup. Đa dụng thì Vic với Leatherman ngon hơn là cái chắc.
@royalblues Đúng r
Con này thì mục đích hơi đặc thù
Xưa phụ máy cho đoàn nào vậy bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019