Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Boox Tab X: tablet E Ink cấu hình mạnh

Didu
21/2/2023 11:45Phản hồi: 105
Trên tay Boox Tab X: tablet E Ink cấu hình mạnh
Mình đã từng trên tay Kobo Elipsa rồi Kindle Scribe đều là những thiết bị màn hình E Ink có ghi chú nhưng chưa chiếc nào lại to như Tab X ngày hôm nay. Đây là thế hệ thứ hai của dòng tablet với màn hình lên tới 13"3, nó thích hợp cho những người hay phải làm việc với tài liệu và ghi chú, nhờ cấu hình mạnh và hệ điều hành Android cài sẵn.

Thiết kế

Boox Tab X sở hữu màn hình lên tới 13"3, tức là to hơn iPad Pro 12.9 và ngang ngửa kích thước của một tờ giấy A4. Không phải ngẫu nhiên Onyx chọn kích thước lớn này, đó là do đối tượng người dùng mà dòng máy này nhắm tới. Tuy nhiên chúng ta hãy nói tới cái đó ở phần sau.

Máy có thiết kế nhôm nguyên khối với mặt lưng phẳng, bo ở các góc cạnh cho cảm giác cầm rất thân thiện với tay. Tab X chỉ có nút nguồn ở trên đỉnh và cổng C ở dưới, hai loa ngoài được đặt ở mặt lưng. Máy chỉ mỏng 6,8mm và rất nhẹ khi cầm trên tay. Vì thiết kế quá mỏng này mà nó không có chức năng hit nam châm để gài bút, như các dòng máy khác của Onyx.

Màn hình

Onyx trang bị cho máy màn hình E Ink công nghệ Carta 1250 với độ phân giải 2200 x 1650 (207dpi)điểm ảnh. Màn hình này đẹp và trong, lớp kính phủ ngoài được đặt sát với phần hiển thị nên nội dung như nổi lên chứ không bị chìm xuống. Máy vẫn có công nghệ điều chỉnh tần số làm tươi của màn hình để tối ưu cho các tác vụ. Khi duyệt web hay lướt facebook, chúng ta có thể giảm độ nét xuống, đổi lại sẽ có được tốc độ lướt nhanh hơn.

Kích thước cực lớn của màn hình này cho mình cảm giác như đang xem trên một tờ giấy A4. Người dùng của Tab X có thể là những người hay phải xử lý tài liệu khổ giấy A4 này, những người làm việc chuyên ngành, nghiên cứu… họ cần một thiết bị để xem tài liệu và khi cần có thể dùng bút để ghi chú trực tiếp lên đó luôn.

Cấu hình

Mình chưa thấy thiết bị E Ink nào có cấu hình cao như cái Tab X này, để mình liệt kê ra cho anh em. Ngoài màn hình 13"3, máy có chip xử lý 8 nhân, RAM lên tới 6GB, ROM 128GB, Android 11 và pin 6300mAh. Dung lượng RAM cực lớn như vậy đảm bảo máy hoạt động mượt mà ngay cả chúng ta có dùng đa tác vụ. Theo mình, trang bị RAM lớn cho thiết bị màn hình E Ink phần nào giải quyết được việc màn hình chậm đáp ứng, đặc biệt khi sử dụng nhiều ứng dụng cùng lúc.

Quảng cáo

Tính năng

Đi kèm máy có cây bút stylus của Wacom, một đầu ghi và đầu kia dùng để xóa được luôn. Onyx trang bị cho máy phần mềm đọc và ghi chú rất mạnh, chúng ta có nhiều công cụ hỗ trợ cho việc ghi chú hay vẽ với Tab X. Với các tài liệu PDF chép từ máy tính vào, chúng ta có thể dùng bút để ghi chú trực tiếp lên đó rất tiện lợi. Anh em xem qua bài nói về khả năng ghi chú trên các máy Boox của mình nhé: https://tinhte.vn/thread/nhung-diem-an-tuong-tren-boox-nova-air-2.3599018/

Những điểm ấn tượng trên Boox Nova Air 2

Boox Nova Air 2 là dòng tablet màn hình E-Ink thế hệ thứ hai của Onyx. Máy có một thiết kế nhỏ gọn, tính di động cao hơn dòng Note Air, mình đánh giá đây là kích thước phù hợp để ghi chú di động kết hợp với đọc sách.
tinhte.vn

Giống các thiết bị khác của Boox, máy cũng có Android 11 với CH Play để người dùng tải ứng dụng. Sự đa dạng nội dung trên CH Play đảm bảo người dùng có đầy đủ các ứng dụng để hỗ trợ cho việc ghi chú hay đọc sách, nghe sách/podcast, đọc tài liệu…

Cảm ơn Akishop đã cho mình mượn sản phẩm này để trên tay: https://akishop.com.vn/may-doc-sach-boox-tab-x-pd189245.html

Máy đọc sách BOOX Tab X- Chính hãng độc quyền, giá ưu đãi tại Akishop

Màn hình E-ink 10.3" kích thước A4 tiên tiến. Android 11. Hỗ trợ bàn phím bluetooth, bút Wacom có tẩy & bao da sang trọng. Miễn phí cài đặt hàng trăm đầu sách
akishop.com.vn

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bber2611
ĐẠI BÀNG
một năm
Ôi quả giá
Giận
@bber2611 didu đã bảo rồi dành cho những người nghiên cứu công trình + y tế... giá như thế này thì chỉ là bỏ con tép bắt con tôm thôi ấy mà... kaka ^^
quật nó
Vãi giá
22 triệu cho cái máy thế này sao?
vãi cả giá thật @@
Mình chưa đủ giàu rồi...
Im lặng đi
Làm việc nhiều với màn hình mà không cần làm về đồ hoạ màu sắc sẽ thấy ý tưởng màn hình e-ink to rất hay ho. Vì thế mà còn có cả màn hình desktop e-ink
Ví dụ blogger 12-14h cắm mặt vào màn hình viết lách thì đâu cần màn hình màu. Mình cũng ham 1 cái mà giá vẫn đang là trở ngại
Máy này cũng vậy, sẽ có đối tượng nhất định muốn và cần.
@Ngon Bổ Xẻ Làm ra cũng sẽ có người dùng mà Bác. Nhưng .... ai cần sẽ mua. Mà chắc ít người cần.
@Ngon Bổ Xẻ Chuẩn rồi, chắc chắn có người sẽ cần nhưng giá rẻ hơn chút thì mua ko cần nghĩ
Macole
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Màn hình e ink thích hợp để đọc sách, mà với cái giá thì khó ai chấp nhận. Hồi xưa cứ nghĩ sau này con cháu đời sau sẽ ko cần sách vở nữa mà dùng màn hình eink
@Macole Giá thì dần dần chắc sẽ giảm thôi bác ạ, như smartphone ý, dần cũng sẽ có các dòng phổ thông
Hình như có con nova air dùng màn hình e-ink màu mà. Sao con này vẫn dùng trắng đen
@huntinglion Màn eink màu vẫn là giới hạn công nghệ chưa đủ chín bạn ơi. Độ phân giải thấp, lật trang lâu...
@huntinglion nova air là đen trắng b
@huntinglion mình đnag dùng Nova air C màu nè, nhưng chắc màn màu lớn thì giá còn chát hơn nên hãng chưa ra đâu. Con này ai đọc tài liệu PDF nhiều thì tuyệt thật. Để em đi tích xu đã nhé.
namdh7
TÍCH CỰC
một năm
@huntinglion Hiện tại khi ở chế độ màu thì độ phân giải giảm đi đáng kể (468×624 so với 1404×1872) nên người ta vẫn chủ yếu làm máy e-ink đen trắng thôi.
cho mình hỏi sách này có cơ chế tự xoay ngang qua landscape mode khi mình xoay máy không?
@toilachi9 èo kobo nghèo nàn quá dùng tù túng vãi, cứ phải cài cắm đủ thứ mới mệt lại còn hay bị treo máy cáu. tui thích tiện lợi dễ dùng
@Didu chất lượng tấm nền màn hình vẫn thua xa kobo bác nhỉ
@toilachi9 Tấm nền là bác nói màn hình eink hay sao? Màn hình của con này là Carta 1250, Kobo mới nhất là Carta 1200.
@cantona2908 có link cái video mô tả chi tiết không bác nhỉ
Bọn boox này bán giá ngáo, chiết khấu ghê tới mức chả shop nào thèm thu lại sau khi bán luôn là ae hiểu rồi kkk
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@VinaOneX bán dạng lùa gà giống samsung hay vinfast.
bơm giá mở bán thật cao lấy tiếng là phân khúc hạng cao, lùa xong thì rớt thảm hại chỉ còn tầm trung.
@VinaOneX Quan trọng nhất là mua con máy phục vụ được nhu cầu của mình. Dòng này định hướng tới người dùng cần màn hình lớn, cần nhiều tính năng. Ai không cần những thứ trên sẽ cảm thấy thừa thôi
Cười vô mặt
@VinaOneX ơ bác bán đâu thế ? trc em đổi con leaf 1 sang nova air C bên aKishop họ hô trơ thu đổi mà. Chấp nhận hàng điện tử khui seal mất giá nhưng vì cần lấy con phù hợp nhu cầu nên cũng ok.
@Jenny Nguyen le E mua bên may đọc sách tốt.
@VinaOneX Con nova 3 color giá còn cao hơn cái tab hay pad nữa, thích thì mua thôi chứ thật sự m không nghĩ nó rẻ
Mua ipad cho nó choảnh vs thượng đẳng chứ điên mà mua con này
@Sói Ca! haha có ai mua máy vì Choảnh với thượng đẳng ko nhỉ ? tôi thì cần thực dụng
Hàng hướng đối tượng mà 😆 ... Ai cần sẻ thấy giá hợp lý . Người bình thường sẻ thấy bị ngáo giá vì nhu cầu có đúng đâu
Mắc quá ahiii!@
Cười vô mặt
18K
CAO CẤP
một năm
Chắc do từ trước tới giờ sở hữu mỗi mđs kindle nên nhìn chỉ thiện cảm với kindle. Con này mình chưa thấy lý do nào thuyết phục mình thay cả
@18K tui dùng từ kindle manga rồi tới Oasis 2 và giờ là Tab Ultra vì nhu cầu ko chỉ đọc sách nữa rồi, nếu bác cần 1 cái hỗ trợ cả trong công việc thì có thể cân nhắc nó ko tồi.
18K
CAO CẤP
một năm
@leduong811 Không, không bao giờ mình làm thế. Làm việc thì mình có ipad rồi. Tính mình cố hữu, thường mua sản phẩm phục vụ tốt nhất 1 nhu cầu. Với mình thì máy đọc sách đơn giản chỉ là 1 cái máy đọc sách thì tốt - nó giúp tập trung hơn
iPad Pro M1 18tr - Oasis 6tr, hơn con này có nhiu đâu mà rõ ràng này sao ăn đc iPad M1
@18K Chuẩn, con máy dở ông dở thằng mà giá ngáo vcd
Thoai, kindle paper mà tiếp tục
Haiz. Cá nhân nghĩ nếu dùng đọc tài liệu thì Kindle đủ r. Nếu dùng xử lý công việc thì dùng laptop.
Mấy dòng này lỡ cỡ chả đâu vào đâu. Ko biết bán có ai mua ko
@vũ_tú_inh Nếu công việc của bạn mà như mình, có những đợt cả ngày cắm mặt đọc cực nhiều tài liệu chuyên ngành, bài báo khoa học rồi take note các thứ thì sẽ thấy đọc trên ipad nó nhức mắt thế nào, rồi các tài liệu đó chỉ có dạng pdf, dùng Kindle bản bình thường thấy nó tù thế nào. Như mình đã xúc con Kindle Scribe ngay khi nó ra mắt nhưng mà phần mềm takenote của nó khá là chán. Mấy hôm nữa tìm hiểu con Boox này xem, 22 triệu có thể là lớn hay 12 triệu cho Scribe có vẻ là đắt nhưng với mình thì sức khỏe cho con mắt của mình nó còn có giá trị hơn như thế.
@vicktorbui Đọc cmt mỏi mắt mới tìm đc một người đã từng dùng máy eink to và hiểu giá trị của nó, còn lại toàn đi so sánh với ipad không 🙃🙃🙃
@Hà Nguyễn Tuấn tui đang dùng oasis chuyển sang Tab ultra thấy ngon, giờ lại lòi ra tab X nóng tay quá mà ....hự hự
@Hà Nguyễn Tuấn Còn so sánh với mấy con máy đọc sách nhỏ nhỏ kiểu kindle ppw hay oasis ấy chứ bác 🤣
@vicktorbui chính xác luôn
có 100tr mà đổi lấy được sức khỏe đôi mắt (đỡ mỏi) và tinh thần (không căng mắt thì đọc nhàn hơn không căng thẳng) thì mình cũng đổi
sức khỏe của mình đáng tiền lắm =)))
Dg chờ mấy hãng lớn nhảy vô mảng này.

Dg mong 1 màn pc e ink màu tầm 24-28" để làm việc và lướt web.
Buồn ghê...
@Frozental Phoenix Màn e ink lướt web cực ức chế
@cuong_pham 208 Mình đọc là chủ yếu nên cũng ko cần quá nhanh. Mà lên dc 30,60 hz dc thì quá ngon.
Tôi sẽ chọn sony dpt nếu có số tiền đó để mua máy màn elink
@ptp49 Ko hiểu sao cầm thử con dpt thì lại ko thích cái kích thước màn hình của nó bác ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019