Trên tay Bút Cảm Ứng BASEUS Stylus Pencil 2: Một lựa chọn hợp lý thay thế Apple Pencil 2

yousu99d
20/3/2023 15:24Phản hồi: 59
Trên tay Bút Cảm Ứng BASEUS Stylus Pencil 2: Một lựa chọn hợp lý thay thế Apple Pencil 2
Đây là bài review của mình về 1 sản phẩm đang là top1 bán chạy ngành bút cảm ứng dành cho ipad.
Thực sự mà nói thì anh em có điều kiện mua Apple Pencil 2 thì tất nhiên không có gì phải lăn tăn cả. Tuy nhiên ví dụ như mình đây mua con Gen 9 64G khoảng hơn 6 triệu rồi đầu tư tiếp gần 3 triệu nữa để mua AP2 thì thực tình không dám xuống tiền.

Một phần vì mức giá khá cao (bằng nửa con GeN 9), một phần vì các tác vụ cho công việc, vui chơi giải trí của mình là khá đơn giản.

Do đó mình đã tìm hiểu các sản phẩm bút của các bên thứ 3 khác thì thấy mã này của Baseus lượt bán rất khủng, nhiều feedback tốt và tầm giá chỉ khoảng 500k khá hợp lý nên mình đã đặt mua.

Sau 1 thời gian trải nghiệm, mình muốn chia sẻ với ae một vài cảm nhận của mình. Hi vọng phần review của mình sẽ hữu ích cho anh em nào đang muốn tìm mua Bút cho iPad. Rất mong Ae nào đang sử dụng giải pháp nào khác tương tự cũng cùng comment cho đa dạng nha!!!

Cảm nhận đầu tiên của mình khi trên tay đó là hộp sản phẩm được làm tương đối đẹp và chắc chắn, mặt trước có hình ảnh trực quan của sản phẩm, có đóng gói seal để chống nước. Mặt sau là các thông số kỹ thuật, thông tin nhà sản xuất (thương hiệu Baseus thì quá nổi tiếng rồi) và QR code, Bar code để check. Date mới tháng 1/2023 (khá tốt)

Bao bì mình đánh giá 9đ

Bắt đầu đập hộp sản phẩm, mở hộp ra cảm giác khá ok, đầu tiên là 1 lớp bìa in hình bút, tiếp đến là sách HDSD viết bằng tiếng Trung Quốc và tiếng Anh.
Cuối cùng là Bút, hộp đựng cáp sạc và 1 ngòi thay thế dự phòng. Tất cả được đặt ở giữa xung quanh là xốp để tránh và đập khi vận chuyển
Mã mà mình lựa chọn là phiên bản sạc Type-C. Nếu anh em tìm hiểu bút của Baseus thì có khoảng 8 mã gồm: Bản active, active + passive, bản bluetooth, bản sạc không dây, bản full…

Mức giá cũng dao động từ tầm hơn 400k đến 800k. Trong đó bản full là tiệm cận với Apple Pencil 2 nhất về tính năng. Tuy nhiên mình thì không cần đến 800k, chỉ cần ổn áp các tính năng cơ bản như viết vẽ vuốt, mọi thứ mượt mà là ok. Vì thế mình đã chọn bản Active Ver, đây cũng là bản bán chạy nhất của thương hiệu này.

Về thông số kỹ thuật, ae có thể xem ở bảng dưới này đây nhé

Quảng cáo

Bút này thì khá là giống với Apple Pencil 2 bởi vậy nên có tên là Baseus Pencil 2. Suy ra các sản phẩm ipad tương thích với bút này cũng sẽ gần giống với Apple Pencil 2. Như mình tìm hiểu thì Baseus Pencil 2 tương thích với ipad đời từ 2018 trở lên ví dụ: Gen 6,7,8,9; Mini 5,6; Air 3,4 và các dòng ipad pro kể cả pro 2022 cũng ok luôn mặc dù Apple Pencil 2 thì không dùng được. Đây có lẽ cùng là 1 điểm + rẻ nhưng đơn giản và có võ!

Điểm mình khá thích ở sản phẩm đó là tính năng của nó khả ok.

Thứ nhất, chống tỳ toàn màn hình. Tính năng này đặc biệt quan trọng nếu ae làm việc nhiều với ipad trong việc viết, vẽ, thiết kế, làm video… bởi vì những công việc này bắt buộc ae phải tì lòng bàn tay xuống màn hình.

Quảng cáo

Thứ hai, vẽ thanh đậm. Nếu như Apple Pencil 2 vẽ thanh đậm bằng cảm ứng lực, nghĩa là dí càng mạnh, nét bút sẽ càng to thì Baseus Pencil 2 sẽ vẽ thanh đậm theo góc nghiêng. Góc hợp với mặt phẳng ngang càng nhỏ, nét bút càng lớn! Trải nghiệm này thì không giống với viết vẽ trên giấy lắm nhưng cũng được!!!!

Thứ ba, độ trễ khá thấp, cảm giác như nó = 0 luôn ấy, vì thế nên viết vẽ rất chi là tự nhiên
Thứ tư, pin 130mAh sạc 1h là đầy, dùng liên tục khoảng 8h > Apple Pencil 2
Thứ năm, cảm ứng góc nghiêng 4D. Tính năng này thì hơi ảo diệu, đại khái là nó giúp cho cảm giác khi viết vẽ giống với thực tế hơn ấy, vì cơ bản là không có cảm ứng lực như AP2 @@
Thứ sáu, mình có tìm hiểu thì thiết kế em này tương tự Apple Pencil 2 nên vừa có thể hút trên ipad, lại có thể lắp vừa khi dùng ốp nên cũng khá ok.

Thứ 7, đây có lẽ là điểm hạn chế là bút này chỉ dùng được trên ipad thôi và đời trên 2018. Các dòng máy tính bảng khác hay các thiết bị khác như Smarphone/Laptop… thì không dùng được.
Tống kết lại

Video check chính hãng
ae cào cái lớp phủ ở mặt sau bên cạnh QR code, sẽ lộ ra 1 mã ae dùng app Wechat để quét nhá
chekc 1.gif

Lặp lại các bước phía trên, được kết quả sau:
==> Đó báo lỗi ngay, 1 là sp fake 2 là đã được check rồi ae chú ý nhé

Video test thử trên ipad

Nhìn chung tầm giá 500k mình thấy con này ổn áp đó. Nếu thích hàng Baseus và đa di năng hơn ae có thể tham khảo thêm bản Full, sẽ có thêm 1 vài tính năng nữa ae tự tìm hiểu nhá ,mình thì với e này là phù hợp nhu cầu làm việc giải trí rồi

Tại vì nhiều shop bán em này giá tầm 600k, mà bảo hành không rõ ràng, mình thấy có shop này bán tầm 500k (voucher 70K nha, mã: BANI80K) được bảo hành 12T lỗi 1 đổi 1 mọi người quan tâm có thể tham khảo tại đây nhé
Ae đang dùng mã gì cùng để lại chia sẻ nha, cám ơn cả nhà quan tâm!!!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teobe
TÍCH CỰC
một năm
Dùng được cho android không bác?
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@mr.binhnq sorry bác nếu mình làm bác loạn. Link chuẩn bác nha, đầu passive (đầu đen) có dùng được cho android ~ như các đầu bút điện dung thông thường. Còn đầu active (đầu ngòi nhọn) mới dùng cho ipad sẽ đầy đủ tính năng. Nếu bác mua bút này chỉ để dùng cho android thì không nên. Nếu bác có ipad và muốn bút đấy dùng được cho cả điện thoại thì nên mua
yagi
ĐẠI BÀNG
một năm
@teobe bạn yousu99d có lưu ý cho bạn rồi đó, baseus ko có loại active (đầu nhọn) sử dụng được cho android, đầu passive thì nó như mấy cây điện dung bạn mua ở tiệm điện thoại 10-20k, vật liệu có lẽ bền hơn. Bỏ ra hơn 500k thì ko nên, nếu có ipad để sử dụng đầu active (nhọn) thì ok.
Bữa giờ tìm hiểu mình thấy chỉ có 3,4 hãng là có active đầu nhọn cho Android.
Fonken, Goojodoq, Adonit, usam. dòng giá rẻ thì bị lỗi như mình nói ở trên, còn Adonit (1 thương hiệu có tiếng) thì chưa thử.
Gửi bạn cái hình phân biệt active và passive, để mua nhầm thì phí
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@yagi cám ơn bác chia sẻ có tâm!
teobe
TÍCH CỰC
một năm
@yagi cám ơn bác, bác không nói kỹ thì mình không rõ thật.
Có con bút xịn xịn nào dùng cho iPhone không các bác❔Nhiều khi em muốn vẽ vui vui trên đó mà ngón tay to quá vẽ không được
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ancent0rb™ Đúng rồi haha, ngón tay to vẽ thành ra không chuẩn. Nhưng mà bị hạn chế tính năng phết, vd k có chống tì, vẽ thanh đậm...
Mình đang dùng iPad Gen 9, chắc mua con này về xài 😃 Cám ơn bạn nhé
@baophucdoan Mua logitech crayone mà xài 😁
teobe
TÍCH CỰC
một năm
@kukumalu250955 Có phải kuku chim to không nhỉ..😆
cây viết này có bị kiểu lâu lâu ko viết ra mực ko bác. Em xài cây goojodoq gen 13 lâu lâu cứ bị viết ko ra mực. Đang tính tìm cây khác để đổi
@Khải Baby Bút báeus này mình cũng đang dùng không gặp htg này. Bút goojodoq hay bị viết nét đứt
Ngoài AP2 thì có cây nào có cách sạc như AP2 không mọi người?
@xxdeathxx Goojodoq Gen 13 nhé, đập con Baesus chết tươi
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@xxdeathxx sạc không dây mình thấy có mã mới của UGREEN bác coi thử xem

https://shope.ee/6znMte51pg
Goojodoq gen 13 nhé, sạc nam châm, có báo pin luôn
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hoang DK PQC mình thấy có mã mới của UGREEN cũng tính năng vầy á mà mới nên ít lượt mua chưa có nhiều feedback
Cái bút baseus pro, có đầu bút active gì đó thì nên tránh xa nha các chế, viết vào trầy màn hình và cả miếng dán, thế là đến với AP2 . Goojodoq mình dùng tốt nhé, chỉ có cái mau hết pin.
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hạt mè bé xíu nguy hiểm thế cơ hả bác. đầu đó bằng nhựa mà tarr??? Pin con Bas trâu kinh khủng hơn cả apple pencil 2
Đang xài, pin trâu kinh
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lee Chaj Lwon công nhận pin trâu bác ạ
Cho mình hỏi giữa 3 loại bút baseur, ugreen với Goojodoq nên mua loại nào cho pro m2.
Thấy chủ topic nói apple pencil 2 không dùng được cho pro 2022 có đúng ko ạ. Thanks
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@ngochai0001 mình thấy nhiều báo uy tín nói á
@yousu99d Pro M2 dùng bút pen 2 được theo mình xem clip, còn có tính năng độc quyền riêng nữa. Còn vụ có sạc viết ko dây được ko thì mình ko rõ
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@ngochai0001 đúng! dùng được bác ak, nhưng không sạc được 😔
Nhìn đóng gói có cảm tình thật sự
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@doublerick unbox khá là chym ưng bác ak ^^
Mình cũng dùng Gen 9, nghe nói con Goojodoq 13 hình như ko dùng được, cũng tính mua con Baseus này, bạn có link con full 800k mà bạn bảo cho mình xin với
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@mr.binhnq Thực ra thì bản full dùng được cho gen 9 nhưng không ok bác nha. Vì bản full nó là sạc không dây, còn gen 9 thì không hỗ trợ sạc k dây nên bác sẽ lại phải mua thêm 1 cái bộ phụ kiện tầm 150k nữa để sạc không dây cho con bút => vừa tốn tiền lại bất tiện

bác cứ quất bản Active version này, nó là dòng bút đời đầu, giờ có chỉnh sửa 1 xíu nhưng top 1 bán chạy dùng rất ổn định
https://shope.ee/7A6nUi9IiO
cũng đang xài con này, mua lại của 1 bác có 3 xị. ngon lành trong tầm giá
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@phamviethoa191092 thơm quá bác ak
@yousu99d mua của 1 bác trên tinh tế này lun bác, may ghê. mua dc 3 ngày k xài qua hốt lun @@
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@phamviethoa191092 ae tinhte chất quá!!!
Mtel
TÍCH CỰC
một năm
Quá ngon cho 1 cuộc tình, nhanh nhảu mua từ năm nay rồi giá tầm 6 lốp nhưng rất hài lòng
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mtel bản mới có thiết kế là 3 đèn led tiện hơn xíu bác ak kaka
fanmtp12
ĐẠI BÀNG
một năm
Baseus sạc như xịt mà bút làm ngon vãi
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@fanmtp12 sạc mình chưa dùng nhiều lắm, bút đang trải nghiệm khá ok
Bút Bs thì quá nổi tiếng rồi nhưng các cụ nên mua trong nước nhé giá cũng ngang ngửa mà bảo hành cho dễ mua nc ngoài hên xui lắm
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@chominhem1252 đồ điện tử mua nc ngoài khó bảo hành trừ khi giá cực kỳ cực kỳ thơm
đã dùng, lời khuyên là ko nên mua bản active + passive nhé trông phèn phèn, bản active là ok!
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@benarutcity
Cười ra nước mắt
em cũng đang quan tâm đến mấy cây bút kiểu này. Bác nào có recommend về app ghi chú cho Android mà dùng ổn với bút ko ạ. Ưu tiên free và đồng bộ đc nhiều thiết bị
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@quocnam94 mình cũng quan tâm, tin rằng nhiều bác cũng vậy !!!
yagi
ĐẠI BÀNG
một năm
@quocnam94 mình xài google keep ấy, có mục viết, dễ đồng bộ, đậm nhạt theo tốc độ viết, nét ko đẹp như chính chủ S-note của samsung, được cái dễ đồng bộ, dĩ nhiên là free.
Không biết mấy ông viết vẽ dễ không chứ tui xài đầu cao su viết vẽ khá là khó khăn ấy, phải mua cái đầu kim loại thì mới viết vẽ ngon
yousu99d
ĐẠI BÀNG
một năm
@Khang 6789 mình dùng bình thường., đầu kim loại có nặng và dễ hư màn không bác nhỉ
@yousu99d tui xài thì thấy không có gì á, không biết dán paperlike thì viết thế nào chứ còn xài màn cường lực mà dùng đầu theo máy viết nó trơn thì thôi rồi luôn kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019