Trên tay camera hành trình GoPro Hero 9 Black, so sánh video với GoPro Hero 8 Black
Nam Air
một nămBình luận: 126
Trên tay camera hành trình GoPro Hero 9 Black, so sánh video với GoPro Hero 8 Black
Như vậy là chiếc camera hành động GoPro Hero 9 đã chính thức ra mắt. Mình làm bài trên tay và so sánh cụ thể GoPro Hero 9 BlackGoPro Hero 8 Black để anh em tham khảo và quyết định nâng cấp.

Cảm nhận nhanh của mình là GoPro Hero 9 dùng đã hơn GoPro Hero 8. Còn cụ thể thế nào, hai cái này quay clip so sánh bên cạnh nhau trông ra sao thì mời anh em xem video nhé:

Cái đáng giá nhất của GoPro Hero 9 Black có lẽ là khả năng quay phim 5K@30fps và màn hình màu phía trước. Ngoài ra thì anh em còn có thể chụp ảnh tĩnh 20MP, thay được ống kính góc siêu rộng, chống rung HyperSmooth 3.0.

Quảng cáo

Năm nay hộp GoPro làm khác so với các đời trước nhiều

Anh em mua camera thì được cái case đựng máy luôn, hồi xưa chỉ có cái hộp nhựa đẹp mà không có tác dụng.

Trong hộp có camera, cáp USB-C, một cái mount và 1 viên pin.

Ngoài việc cái ngàm gắn chuẩn GoPro cũ để dùng với tripod và đế gắn ra thì gần như Hero 9 không dùng lại được cái gì của các đời trước hết.

Quảng cáo

Chỗ gắn thẻ và gắn pin vẫn nằm dưới cái nắp bên tay phải.

Hero 9 to hơn, dày hơn, nặng hơn, cầm chắc tay hơn, cụ thể thì Hero 9 có kích thước 71 x 55 mm, dày 33,6 mm (HERO8 là 66,3 x 48,6 x 28,4 mm)

tinhte_gopro_hero9_battery sbs.jpg

Pin Hero 9 lớn hơn Hero 8 30%.

Quảng cáo

Màn hình Hero 9 cũng lớn hơn, với kích thước đường chéo là 2.2"

Màn hình hiển thị phía trước giờ đã thực sự hữu dụng, giúp anh em tự quay phim được đúng khung hình nhất.

tinhte_gopro_hero9_on hand.jpg

Màn hình trước này không có cảm ứng nhé anh em

tinhte_gopro_hero9_front lens.jpg

Hero 9 đã cho anh em tháo lens và gắn các lens khác vô, hứa hẹn sẽ có nhiều hãng làm phụ kiện nhảy vào để anh em tha hồ mua.

GoPro Hero 9 còn giới thiệu thêm 2 tính năng, một là Hindsight cho phép máy ghi lại quãng 15 giây hoặc 30 giây trước khi anh em bắt đầu bấm nút quay.

Tính năng đáng giá thứ 2 là hẹn giờ chụp hoặc quay phim, anh em cứ hẹn giờ thôi, đến giờ thì máy tự quay cho anh em.

Giờ thì ta so sánh chất lượng phim quay bằng GoPro Hero 9 Black và GoPro Hero 8 Black nhé:

Mấy hình này mình dùng Final Cut Pro xuất frame ra, không có chỉnh gì hết ngoại trừ đóng dấu.

Buổi sáng ngoài đường

tinhte_gopro_hero9_H9_street 2.jpg
Sáng nay trời hơi âm u

tinhte_gopro_hero9_h9 street 3.jpg
Anh em thấy Hero 9 với Hero 8 cái nào đẹp hơn?

tinhte_gopro_hero9_H9 park 1.jpg
Đi vào tán cây

tinhte_gopro_hero9_H9 park 2.jpg
Cảnh công viên

tinhte_gopro_hero9_H9 park 3.jpg
Làm vlog. Anh em thấy cái nào đẹp hơn?

tinhte_gopro_hero9_H9 night 1.jpg
Đêm mưa

tinhte_gopro_hero9_H9 night 2.jpg
Anh em thấy quay đêm cái nào đẹp hơn?

GoPro HERO9 có giá bán chính hãng tại Việt Nam là 11,99 triệu. Giá tham khảo tại Mỹ là 450 USD cho bộ sản phẩm tiêu chuẩn.

Cám ơn Broshop.vn đã cho mình mượn máy làm trên tay cho anh em xem. Đây là bài trên tay so sánh giữa Hero 9 và Hero 8. Bài đánh giá chi tiết Hero 9 xin đợi mình dùng nó qua nhiều trường hợp rồi sẽ làm bài gởi đến anh em nhé!

Tóm tắt cấu hình máy:

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

126 bình luận
hình ảnh thì k thấy khác biệt nhiều, có tấm đêm là khác chắc do g9 k đẩy iso cao, hóng so sánh chất lượng video, chống rung, còn 5k thì thật sự k thấy hứng thú lắm 4k60 là quá ngon rồi.
@baokhanhpro957 Hoặc fw mới ra sẽ mượt hơn. 😃
@Nam Air thấy ban ngày thì g9 sáng hơn còn ban đêm thì g8 sáng hơn do đẩy iso lên (noise hơn) ngoài ra thì nhìn trên màn hình cùi của mình thì k có gì khác biệt nhiều, màu sắc tương tự. Gopro vẫn chưa thik hợp dùng ban đêm
@baokhanhpro957 vấn đề của 2 màn hình hay sao á b, osmo action cũng bị delay mà bị mà hình lớn phía sau mới ghê, k biết fix dc chưa
@dmaingoc2009 Mình mới up fw mới, thấy delay giảm nhiều lắm, gần như không nhận ra luôn
Nom qua mấy ảnh chụp so sánh giữa 8 & 9 thì chắc ai cũng ưng đời Hero 9 hơn, cảm giác ảnh chụp từ Hero 9 cho độ Contrast cao hơn! Cải tiến thêm tính năng hẹn giờ cũng như thời lượng pin hơn Hero 8 đến 30% thì quá ngon, chưa kể đến việc cho phép tháo rời len để thay thế! AE nào yêu thích các hiệu ứng thì đây có lẽ là điểm ăn tiền nhất của chiếc GoPro đời mới này 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 bác nói đúng quá, e đọc đi đọc lại thấy không có gì sai
@crazysexycool1981 Lens không tháo rời được nha, chỉ tháo được phần nắp đậy lens để gắn thêm lens khác vào thôi 😁
@Kính Cận 0_0 Chắc A viết thiếu chữ "nắp đậy" 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
hero 9 hơn hẳn về chất lượng 😁
@Enzo Le xúc thôi mod ơi
HERO9 Black tính ra nâng cấp nhiều so với các thế hệ trước, giá trị nhất là màn hình phía trước để anh em có thể theo dõi khung hình khi quay hay chụp 😁
@Kính Cận 0_0 so 7 với 8 và 8 với 9 thì thấy 8 lên 9 đúng là hơn hẳn luôn bác
@Nam Air Em thấy giá trị nhất là cái màn hình trước cho anh em vlog, có màn hình khi quay mặt nhìn vào dễ canh góc và tự tin diễn đạt hơn 😁
@Kính Cận 0_0 Để thử làm vlog :D
Chất lượng ảnh Hero 9 tốt hơn,chưa kể có thêm màn phụ nữa tiện cho ae làm vlog
@Chocolate1996 Quá tiện ấy chứ
Mod Nam Air dạo này dân chơi dữ toàn chơi "hàng" ngon, "đồ" lạ này nọ 😆🤘

Mà công nhận hình ảnh quá tốt. Nhớ hồi 6 lên 7 đã ghê gớm lắm rồi, giờ lên 9 càng dữ
@killed đồ mượn thôi bác ơi :d
Buổi tối thì 9 hơn, còn ban ngày thì same same, đôi khi thấy 8 hơn, mà cũng ko đáng. Nên 9 vẫn hơn
@huungpham 9 hơn nhiều, mà 8 cũng còn quá tốt, nên cứ tùy điều kiện và nhu cầu xúc thôi
@Nam Air còn giữa 8 và 7 thì nên mua con nào nhỉ? 8 có trội hơn nhiều so với 7 k mod?
@lekhanhtrung123 Lấy 8 đi bác
Chà, giá lại tăng
@asterix0108 giá đi đôi với chất lượng 😃
smx105
TÍCH CỰC
một năm
Hero 9 hơi bị ám xanh, nếu không hậu kỳ thì màu của Hero 8 đẹp hơn
@smx105 Tuỳ cảm nhận mỗi người mà
smx105
TÍCH CỰC
một năm
@Nam Air Ám xanh chụp cảnh thì ảnh có thể trong hơn, màu sắc đẩy lên nịnh mắt hơn, nhưng nếu dính đến da người thì....xanh như da nhái !
HemakA
TÍCH CỰC
một năm
7 black new giờ 5tr mua được chưa các bro?
@HemakA Chắc loanh quanh giá đó đó bác. Nhưng tìm new có hay không thì mình không biết
@HemakA Cố nhích thêm 1 củ rưỡi là xúc dc on 8 black rồi
HemakA
TÍCH CỰC
một năm
@tyhn mình xúc luôn 9 roài
supermee
ĐẠI BÀNG
một năm
Hero 9 chụp đêm ngon hơn hẳn
@supermee ngon hơn rất nhiều luôn á
chống rung Smooth 3.0 thật sự quá khủng. con này đúng là action camera trùm nhất hiện tại rồi.
@vinhphucng25 Có thể nói như vậy hehe
Gopro chắc bá chủ dòng này rồi, đi chơi quay hết ý. Thích quá.
@caffeinezzZ Được cái là mỗi lần ra cái mới lại hot 😁
18K
TÍCH CỰC
một năm
Mình quan tâm chức năng làm webcam của con này. Cắm nhấc pin ra được không Nam? nếu không cứ để cả pin thì pin có bị ảnh hưởng không?
@Minh TNK Wc 4-5tr là thấy ngon lắm rồi hehe
18K
TÍCH CỰC
một năm
@Minh TNK Tôi muốn khi đi đâu thì tháo ra. Khi ở nhà làm việc thì nó là cái webcam. Vậy à vừa có action camera mới vừa có webcam đúng không.
18K
TÍCH CỰC
một năm
@Nam Air Thỉnh thoảng mình còn sinh hoạt clb dù lượn
@18K Wow, đỉnh quá bác!!
quay đêm cả 2 đều xấu
@nh0ktam01 Chạy xe điện 1 bánh cầm combo này khỏi tập gym. Bao đuối.
@nh0ktam01 Moá chơi kiểu này ai chơi lại kkk
@codaijaso Muốn quay đêm đẹp thì mình mua a7s3 & 12-24 2.8 🤓
@Sơn Kao ok bạn, mai mua.
hơn nhiều quá nhĩ
@mrthanh213 Vậy người ta mới nâng cấp 😁
Con này đáng giá nhất là màn hình phụ rồi
@geniusbmt Thay lens nữa bác😁 và hẹn giờ tự chụp
nâng cấp đáng kể
@nhucongpro Nói chung là ngon 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM