[Trên Tay] Cáp HDMI 2.1: Sợi cáp cho bây giờ và tương lai...
Rất hay và hữu ích!/9 người
TuyenTEX
4 thángBình luận: 98
[Trên Tay] Cáp HDMI 2.1: Sợi cáp cho bây giờ và tương lai...
Chào mọi người, hôm nay mình trên tay sợi dây HDMI của UGREEN chuẩn HDMI 2.1 là chuẩn cao nhất hiện nay để truyền tải hình ảnh và âm thanh băng thông lên đến 48Gbps, chà lớn dữ ha, cổng ThunderBolt 3 cũng chỉ có 40Gbps mà thôi. Nhiêu đó đủ “uy tín” để cho ta thấy chuẩn HDMI 2.1 tuy đã 3 năm tuổi nhưng vẫn nó được việc như thế nào. Mình dùng nó để kết nối tivi và cái PS5 nhà mình.

Tên mã sản phẩm của nó là: Cáp HDMI 2.1 Ugreen 70321

Mình mua nó với giá là 380.000đ trên Shoppee, bài này mình chỉ đánh giá và nói về cọng cáp thôi, không nói về mua bán, mọi thông tin mua bán mọi người vui lòng tự tìm kiếm nhé!

Ngoại hình: cáp bọc nilon, đồng nguyên chấp, đầu nối mạ Niken

Quảng cáo

Bên ngoài được bọc lớp nilon bện đan chéo, màu đen xám bóng, sờ vào sần và cứng chứ không mềm dẻo, tuổi thọ hơn 3000 lần uốn cong và độ bền cao, đầu cáp được bọc vỏ hợp kim cao cấp chống trầy xước và rỉ sét, đầu nối mạ niken và tiếp xúc đồng dầy dặn, dây dẫn bằng đồng nguyên chất 28AWG chất lượng cao để truyền tải một lượng tín hiệu lớn trong một thời gian dài đạt hiệu quả ổn định.

Cầm vào thấy chắc chắn, khi bóp không có cảm giác ọp ẹp, âm thanh khi búng vào đầu dây cho âm thanh “trầm” cho thấy việc thiết kế cọng dây dầy dặn và “đặc” cứng cáp bên trong.

Khi cắm rút vào cổng HDMI trên tivi và chiếc PS5 nhà mình thì thấy cứng cáp, chắc chắn, vững vàng good. Rồi ok, Ngoại quan là mình thấy ok, chấm 8 điểm. Điểm mình chưa thấy thích là cọng dây đạt độ tinh xảo thấp. Với giá đó vậy là đúng gòi, đòi hỏi thấy ghê luôn.

Nội công: Nhanh nhất, nhiều nhất, đầy đủ nhất

Cho tới thời điểm bây giờ thì đây là tiêu chuẩn HDMI cao nhất rồi, mặc dù tuổi đời đã 3 năm nhưng mình thấy với chuẩn mà cọng dây mà đáp ứng là 8k60 FPS thì 5, 10 năm nữa vẫn dư xài. Nên mình tóm tắt ngắn gọn: Nhanh nhất, nhiều nhất, đầy đủ nhất. Đọc đến đây nếu bạn nào cần mua xài thôi, khỏi suy nghĩ.

Mà thôi, lỡ đọc rồi thì đọc tiếp đê, tìm hiểu thêm cho vui

HDMI 2.1.jpg

Quảng cáo

Như mọi người có thể thấy, chuẩn HDMI 2.1 hỗ trợ tới “nóc” 10k luôn. rất dữ dội. Sau đây mình sẽ để một cái bảng so sánh để cho mọi người dễ hình dung ra là nó mạnh như thế nào và hỗ trợ những gì nha

So với chuẩn HDMI 2.0 đã quá phổ biến trên thị trường hiện nay thì HDMI 2.1 hỗ trợ thêm công nghệ khá nhiều, và băng thông cũng lớn hơn 2,7 lần khi so với phiên bản 2.0.

Dynamic HDR:

HDMI 2.1 mới cũng hỗ trợ tính năng Dynamic HDR hiệu chỉnh và đồng bộ thông tin hình ảnh từng khung hình đem lại màu sắc, độ tương phản sống động.

Variable Refresh Rate"

Linh động thay đổi tần số làm tươi đáp ứng tốc độ xử lí của nguồn phát, từ đó giảm độ trễ và triệt tiêu hiện tượng xé hình cố hữu trên các màn hình hiển thị thông thường.

Quick Frame Transport

Quảng cáo

Tăng tốc độ truyền hình ảnh, cải thiện độ phản hồi trong trường hợp nguồn phát tần số quét thấp xuất ra màn hình hỗ trợ tần số quét cao (ví dụ chơi game thiết lập tần số quét 60Hz và xuất ra màn hình 240Hz).

Quick Media Switching:

Loại bỏ hiện tượng màn hình đen khi thay đổi nguồn phát.

Auto Low Latency Mode:

Tự động tối ưu độ trễ khi phát các nội dung khác nhau (ví dụ như xem phim ở tốc độ khung hình 24fps và chơi game ở 60fps).

Âm thanh eARC:

Được nâng cấp lên giao thức eARC (Enhanced Audio Return Channel) hỗ trợ 32 kênh âm thanh không nén, mở ra tiềm năng tận dụng tối đa các hệ thống loa 5.1 hoặc 7.1 cũng như những công nghệ âm thanh đa chiều như DTS:X, Dolby Atmos.

Rồi, cọng cáp HDMI 2.1 của mình thì có vậy thôi, mong là bài này giúp được mọi người trong việc chọn lựa cáp HDMI hợp lý. Cám ơn mọi người đã đọc bài.
98 bình luận
Sợi đó cắm vào receiver test ok ko b?
HDMI hiện tại chủ yếu toàn là 1.4, còn không truyền nổi 4K 60hz, còn cái gì mà cần 4K trở lên thì người ta sẽ nghĩ đến display port trước
anfang
TÍCH CỰC
4 tháng
@p700i phải nói ngược lại mới đúng
jedi9
TÍCH CỰC
4 tháng
@vqt907 Đang cắm con tv với máy tính qua HDMI 2.1 đây để chơi 4K 120Hz =))
@jedi9 chắc bác ví dày toàn chơi hàng hịn rồi, chứ đa phần e thấy mấy con TV toàn là HDMI 1.4, con nào ngon thì 2.0, laptop cũng thế, toàn 1.4 là chủ yếu, nếu cần xuất cao hơn toàn phải dùng thunderbolt
toan612
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@vqt907 Bạn nói quá chuẩn
Giờ ai xài nữa. Xài dislayport or thulderbol
@nospecial Mini -DP (mDP)
Có từ 2008 , thay cho DVI , chỉ lên đêns chuẩn 1.2 rồi ngừng lại ... chuyển qua USB type C
Trong khi DP thì tiếp tục nâng cấp leen 2.0 nên tốc độ nhanh hơn mDP gấp đôi 😃 80Gbps
@TsanHoang ý em là cái chuẩn mdp so với dp tất cả đều là 1.2 thì mdp tốc độ lại thấp hơn rất nhiều so với dp ý bác😔hic
@nospecial Ở chuẩn 1.2 thì cả 2 bằng nhau 😃 tốc độ tối đa chuẩn 1.2 là 17 Gbps
1.2A của DP mới lên đc 32 còn 2.0 thì đạt 80Gbps.
@TsanHoang vậy mà sao các hãng tv không lắp cổng displayport cho rẻ miễn phí hạ giá thành mà cứ trang bị cổng hdmi cho đắt với tốn tiền vậy bác nhỉ😔hic
vubaoduy11
ĐẠI BÀNG
4 tháng
căng thật, không biết đắt không, dùng có ngon không?
@vubaoduy11 380k kìa
vubaoduy11
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nhân hunter rẻ thế chú
nhưng mà đâu có màn hình máy tính nào tới 8k đâu ? với lị tivi 8k cũng ko phải biến. giá toàn trên 100 chai. 5 năm nữa màn hình máy tính 4k 27inch 32inch là phổ thông, 6k 8k mới là cao cấp. lúc đó dây này mới nhiều ng mua
pikupi
TÍCH CỰC
4 tháng
@thienbao_0949964724 chưa cần màn 5k 8k gì đó và mình đang dùng dây HDMI 2.1 để xuất 4k 120Hz nhé bợn, nếu chỉ HDMI 2.0 thì tối đa 4k 60HZ thôi.
@pikupi 4k 120hz để chơi game hả. ghê ta. ^^
pikupi
TÍCH CỰC
4 tháng
@thienbao_0949964724 thì đã chơi màn 4k 120Hz thì phải chơi dây để ra tối đa refresh rate chứ, còn xuất ra nổi hay ko thì tuỳ cấu hình máy và game setting. Game AAA thì max setting tầm 50FPS là xịn rồi, còn game nhẹ nhàng hơn thì trên 100FPS. Nói chung tăng tính trải nghiệm từ đồ hoạ hoặc cho đến game cần refresh rate cao.
@pikupi quá đỉnh luôn bro ơi. đúng chất trả nghiệm công nghệ cao.
nlbn85
TÍCH CỰC
4 tháng
Mình cũng mua dây HDMI 2.1 của Ugreen khoảng 3 năm trước. Hồi đó cắm dùng đến giờ cũng ko nhận thấy có gì đặc biệt hết. Có thể là nội dung 4K mình thường xài chưa đủ gây khó cho nó.
dntphuc
TÍCH CỰC
4 tháng
Vention, Ugreen, Baseus,... đâu là thương hiệu hợp lý khi chọn mua các loại dây kết nối, cổng chuyển, hay hub nhỉ?
amanhunt
TÍCH CỰC
4 tháng
@dntphuc Mấy hãng này na ná nhau, giá tương đối dễ chịu. Nhưng bạn thử Orico xem, sản phẩm cũng ok phết. Có tiền thì xem hub của Vava, sau đó là đến hub của Anker
@dntphuc Hdmi ugreen, hub vention, ugreen. Cáp sạc baseus
@If you dont mind hub vention cứ hết bảo hành là hỏng😔hic
Chà bác có điều kiện quá
Hdmi là chuẩn phổ thông nhất nhưng mà fail nhất rồi, nếu có nhiều loại cổng thì bây giờ anh em công nghệ ưu tiên usb C rồi đến DisplayPort
@TsanHoang thôi lằng nhằng với bác quá. Lúc đầu tôi nói usb C cần có hdmi hoặc dp mới xuất được hình, có vấn đề gì ko ạ?
@If you dont mind Vừa dùng USB-C lại cần có hdmi với dp là khá lằng nhằng rồi..,
USB-DP thì chỉ mội sợi thôi bác ạ ...
@quanghuy19xx mình đọc sơ qua ở đâu đó là do Hdmi là chuẩn dc nhiều hãng liên minh lại chọn làm chuẩn, nên nó phổ thông, chứ nó ko tối ưu nhất, thiết bị nào ko có thì đành phải dùng HDMI thôi chứ có DP1.4 thì tội gì dùng HDMI
Betalies
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@TsanHoang Đó là khi máy hỗ trợ thôi, có rất nhiều usb c không hỗ trợ xuất hình, chỉ có dữ liệu
With USB-C you get:

USB 3.1 Gen 2 data transfer rates of 40Gbps
USB Power Delivery 2.0 – Up to 100W of bi-directional power delivery
DisplayPort Alternate Mode (DP Alt Mode) with DP 1.4 support

Even though USB-C is capable of supporting all of these features, not all of them are present all the time. Users will need to know the specifications of their devices to understand the display protocols supported.

https://www.club-3d.com/en/technology/15/usb_c_over_alt_mode/
Dùng cho Series X và pS5
Mình cũng đang dùng cái này nhưng 1 số màn hình chưa hỗ trợ nên cắm HDMI 2.1 cũng ko dùng đc max refresh rate của màn
@luuquoctuan Đúng vậy! Thiết bi không hổ trợ thì có dùng cũng vậy thôi ..
*Trung
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình cũng dùng khá nhiều sản phẩm của Ugreen rồi. Đến hiện tại thì chưa có phàn nàn nào vì chất lượng ngon trong tầm giá.
hồi mua cọng này ở gearvn xong đem cho
Xài tivi thùng thì mấy K là vừa tầm nhỉ 🤣
@bababaBanana Xài 4k là vừa giờ nội dung 4k cũng nhiều rồi và giá cũng rất dễ chịu còn 8k đại gia mới chơi nổi và nội dung cũng ít
@bababaBanana tv thùng thì nối dây loại 3 màu trắng đỏ vàng chứ, ko nhớ tên nữa, lâu quá rồi
@nightwish47 RCA composite video cáp bạn ạ !
@bababaBanana TV thùng nếu là loại Projector thì cao lắm là HD thôi.
Giờ it ai dùng vì nó chiếm khoong gian khá nhiều và nặng nề khi di chuyển ...
Type c Thì sao nhỉ
@bomduc Type C thì nên chọn USB-DP nếuu thiết bị có hổ trợ...nó viết là USB nhưng phải hiểu nó là Type C đó 😃
Cổng HDMI thì có chuẩn 2.0 hay 2.1 chứ cáp HDMI làm gì có khái niệm 2.0 hay 2.1. Cáp HDMI chỉ có loại thường, high speed với ultra high speed thôi cáp ultra high speed là đủ cho chuẩn HDMI 2.1 rồi.
hquangvn
TÍCH CỰC
4 tháng
@whowillibe1412 Đa số người dùng không phân biệt được chuẩn cáp và chuẩn HDMI nên người ta lấy luôn chuẩn HDMI cho dễ tham chiếu.
akb48
TÍCH CỰC
4 tháng
8K đến giờ vẫn chưa thể phổ biến vì chi phí làm game, nội dung, phim ảnh quá cao mà nhu cầu lại ít.4k60/120 sẽ là tiêu chuẩn trong 5 năm nữa
Mình xài cọng hdmi rgb này chuẩn 2.0b xuất 4K 60Hz
NRGDJ
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Hoang Song Có link ko bác
Mình xài macbook. Cổng này bị giảm hiệu năng vì phải xài qua cổng hub usb c. Cũng mới mua 1 cọng của shoppee Víion.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019