Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Casio F94W: cả một trời nhớ thương!

ND Minh Đức
29/4/2019 14:11Phản hồi: 255
Trên tay Casio F94W: cả một trời nhớ thương!
Chuyện hơn 20 năm cứ ngỡ như ngày hôm qua, mình vẫn còn nhớ khi đó mỗi ngày phải nhịn đi bấm điện tử, học thuộc 1 bảng cửu chương sẽ được cho 12 ngàn và sau 10 ngày, mình đã để dành được 120 ngàn để mua chiếc đồng hồ này. Lúc đấy, ai đeo trên cổ tay nó kỳ thực là một niềm tự hào, là auto đẹp trai nhất xóm. Và sau 20 năm, mình mua lại nó với giá đâu đó khoảng 250 ngàn đồng, tương đương khoảng 6 ổ bánh mì và kỳ thực, mọi thứ ký ức đều trở về một cách trọn vẹn nhất có thể.

Nhiều người vẫn hay gọi nó là đồng hồ điện tử và có quá nhiều thứ được xếp vào huyền thoại với chiếc đồng hồ này, từ là pin trâu nhất, bền nhất, va đập không sao, chống nước tận 30 mét, mỏng và nhẹ, rồi cả những âm thanh báo thức quen thuộc, tiếng tít tít sau mỗi một giờ hoặc khi chuyển qua lại giữa các mode, rồi màu của đèn soi ban đêm từ bên trái qua,… Quá nhiều thứ mà hơn 2 thập niên trước, đứa nào cũng mắt tròn mắt dẹt trước nó.

Gần như toàn bộ phần bỏ đồng hồ đều là nhựa và mặt đồng hồ cũng là nhựa, cho cảm giác cực kỳ nhẹ nhàng mà hiếm có chiếc đồng hồ nào khác có được.

Dây đeo cũng bằng nhựa. Mình còn nhớ sau một khoảng thời gian đeo, phần dây sẽ bị cứng đi và giòn hơn, dễ bị gãy ra. Thay dây bao nhiêu tiền thì mình không nhớ rõ nhưng phần máy chính vẫn cứ chây lì ra đó, khó mà hư hao được.

Mặt số đồng hồ khá cơ bản. Chúng ta coi được giờ, phút, giây được hiển thị to nhất, góc bên trên là ngày và thứ. Góc bên phải có một vòng tròn, cách hiển thị giờ, tình trạng báo thức, báo giờ,…

F94W sẽ có 3 nút bấm cơ bản gồm chuyển qua lại các mode, chỉnh giờ và bấm giữ để đèn sáng. Hình như còn phiên bản khác bấm một phát là đèn tự sáng, không cần phải bấm giữ, có anh em nào nhớ tên mã không?

Nhiều năm trước thì chiếc đồng hồ này hơi lớn so với cổ tay mình. Giờ đây đeo lại thì với kích thước mặt tầm 30mm lại cảm giác hơi nhỏ một chút. Tuy. nhiên vẫn khá hợp với người có cổ tay nhỏ như mình.

Mặt lưng của chiếc đồng hồ. Nhà phân phối dán miếng tem chống giả lên.

Quảng cáo

Và sau khi bóc tem ra thì thông tin như thế này, sản xuất ở Thái Lan.

Phần khóa cài dây với dòng chữ Casio trên đó. Mình nhớ hồi xưa có lần mình ngã xe, tay cà xuống đất, đồng hồ bị trầy nặng, phần khóa bị cong đi luôn, tuy nhiên mình chỉ cần bẻ phần cốt lại là vẫn bình thường đeo tiếp. ​

Không chỉ mang giá trị về mặt tinh thần mà kỳ thực, chiếc đồng hồ này vẫn xứng đáng được đeo ở thời điểm hiện tại do vẫn khá trẻ trung, năng động và bền bỉ, là chiếc đồng hồ rẻ và cơ bản nhất mà chúng ta có thể mua được. Mình chắc chắn sẽ giữ đeo em này thêm một thời gian nữa, một phần vì kỷ niệm tuổi thơ, một phần vì sự tiện lợi của nó. Mình không có thói quen sắm đồng hồ quá đắt tiền, cũng không thích bán đồng hồ, bởi mình quan niệm rằng, chiếc đồng hồ thuộc về mình là cái mà dù cho ngày sao có ra sao đi nữa, thì nó vẫn sẽ ở lại với mình mãi mãi. Và Casio F94W với giá 250 ngàn là một chiếc đồng hồ như vậy.

Dong_ho_casio_f94w_TInhte_4-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_6-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_8-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_9-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_10-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_11-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_12-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_14-2.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_15.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_16.jpg Dong_ho_casio_f94w_TInhte_17.jpg
255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

H mua toàn hàng giả,xưa thèm mà k mua nổi
link01
ĐẠI BÀNG
5 năm
@p700i Mua chỉ để xem giờ :v
@Nguyen N°5 Đẹp trai quá bác ak
@Thiên1805 Nếu ở Saigon thì bạn đến trực tiếp công ty Tràng An [góc đường Trần Hưng Đạo - An Bình] để mua nhé! Đây là công ty nhập khẩu luôn, nên giá gốc và hàng cũng mới nên yên tâm về độ bền của pin. Chính sách bảo hành cũng rất rõ ràng.
Cách nay khoảng 5 năm mình đã mua cái F-94 tại đây, được tặng thêm một bộ dây. Sau này do té xe bị trầy nặng nên mình bỏ. Cách nay gần 2 năm mình và vợ mình đã trở lại đây mua một cặp CASIO chạy kim, xài cũng rất là tốt. Hiện đang đeo đây!
Lee San
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đoàn Hữu Huấn Xin hỏi chổ này mua online liệu ổn không, định mua cái mtp 1381g mà chổ khác mẫu này toàn 1t9 mắc gấp rưỡi mẫu 1381 cùng loại. Ở đây đồng giá 1t1 tất cả.
Nhìn cái hình cứ tưởng trên tay ổ bánh mì chứ =))
Một thời xài em nó, giờ chuyển qua Garmin rồi. cucai3.gif
@Katori Nguyễn Nếu không dùng cho mục đích thể thao thì không nên mua nhé bạn (trừ khi bạn quá thích) vì sẽ phí chức năng của nó.
@iPhonefans em vẫn đang đeo 😁
kimthoaduy
TÍCH CỰC
5 năm
@iPhonefans Mình thì có thói quen đeo luôn, do tính hay quên nên tháo ra là quên bẵng đi, bởi lúc nào đồng hồ cũng trên tay dù đi tắm hay làm gì cũng vậy, bởi thế nên đồng hồ cũng nhanh cũ và bẩn hơn ngta 😃
@iPhonefans Tks bác e sẽ cân nhắc
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
Cái đồng hồ này ăn tiền ở cái giá rẻ, hoài niệm và thực dụng.
Tuy nhiên nút bấm đau tay và mình ghét điều này. Cả cái mặt xanh nữa, đáng ra làm cái nút to hơn tí phải tốt không
kulele
CAO CẤP
5 năm
@NatvPa ngày xưa nó ko hề rẻ đối với học sinh đâu pa
Hồi đó hư dây, để măt đồng hồ thế xài luôn. Rất trâu
MVA39
CAO CẤP
5 năm
@allstreet Nhớ ngày xưa hay bật tivi có thời gian ngồi canh bấm đồng hồ cho chạy theo chuẩn từng giây mới chịu.
HiepTTN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MaiVănÂn√ Chuẩn... Chuẩn... Chuẩn... Bây giờ là 19 giờ (Thời sự)
Ngày đó còn mấy loại mà k có vòng tròn kia nữa, made in japan luôn, 120k ngày đó là một con số rất lớn
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình vẫn đang dùng f91, tay bé nên đeo vừa vặn vì đồng hồ cũng mỏng, chứ cái casio ae1200 đeo vẫn còn thấy dày trên tay, nchung f91 đeo tập luyện xem giờ hay đi đâu ko cần chỉn chu quá thì ok, mà mình thấy f91 đẹp hơn 94
Nhược điểm dòng này là đèn tối, mặt đồng hồ rất dễ xước chắc do bằng nhựa nên mình phải dán lại
@zxcvbn78z Em chỉ bác cách này:
Bác mua sẵn loại giấy giáp nước tầm 1000-1200 với 1 lọ dầu cana. Nếu vết xước nhỏ kiểu lông mèo thì lấy dầu cana chà 1 lúc là hết. Nếu vết xước sâu hơn thì bác lấy giấy giáp chà cho đều, đến khi hết vết xước thì cho dầu cana vào đánh bóng lại mặt là đẹp như mới.
Hồi bé dùng chiếc này, ông chú sửa xe máy nên lâu lâu lại qua xin ít giấy giáp với cana để làm đẹp 😆
Hamiltons
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zxcvbn78z Mình cũng có F91 màu xanh. Đi bơi sông bị rơi mất cũng 20 năm rồi.
@zxcvbn78z Mình đang xài bản nâng cấp từ F-91W là W-217H (mới phát hành năm 2017), so với bản cũ thì bản này vuông vắn và to hơn 1 tí nên cứng cáp, chống nước tốt hơn.

các đời trc đèn chỉ sáng 1 góc nên rất khó xem giờ, kể cả trong bóng tối, các đời sau này sử dụng công nghệ đèn tốt hơn nên sáng đều cả màn hình, xem buổi tối sướng 😁

mình mua 1 miếng giấy bóng dán màn hình đt, từ cái loại mà nó là cả cuộn to đùng ý, ra cửa hàng phụ kiện đt hỏi mua 1 miếng to bằng bàn tay nhưng có khi cậu bán hàng cũng cho mình luôn

cắt vừa mặt đh rồi dán lên chống xước, khi nào xước quá thì bóc ra, dán lại.

@zxcvbn78z mà kinh nghiệm của mình mua loại đh này thì phải vào youtube xem đèn của nó trc, nếu là loại đèn sáng rõ full màn hình thì mới mua, nếu chỉ sáng từ 1 góc màn hình thì mờ lắm, ko xem giờ được đâu, có cũng như ko.

xem sự khác biệt về đèn giữa loại casio cổ điển và loại sau này
daokay
TÍCH CỰC
5 năm
@chumeo_di_hia Bạn ghé Fb: Thời gian Gió nha, bán Casio cổ điển chính hãng đó ạ.
http://www.facebook.com/windytimess

Windy Time Store - Đồng hồ Casio chính hãng | Ho Chi Minh City

Windy Time Store - Đồng hồ Casio chính hãng, Ho Chi Minh City, Vietnam. 2,542 ចូលចិត្ត. Windy Time Store - Đồng hồ chính hãng Mang tới cho khách hàng sự An tâm về chất l�
facebook.com

https://www.instagram.com/windy.times
Instagram
instagram.com
online107
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nhớ mình mua hai lần, lần nào cũng mua phải hàng fake giá 120.000 😃.
@online107 Đọc từ trên xuống thấy ae kêu fake nhiều, nhưng mình thấy bán chính hãng có, cửa hàng lớn có mà anh em đâu có mua. Cứ ham mua rẻ rồi lại than thở đến mệt
online107
ĐẠI BÀNG
5 năm
@n.a.v.i.p Mười mấy năm rồi bạn ơi. Lúc đó bé, có biết phân biệt đâu. Với mình mua đúng giá 120k luôn chứ có rẻ hơn đâu. Rẻ thì đã biết nó là fake rồi 😃.
@online107 mấy cái đh mình mua gần đây từ loại giá rẻ nhất là vài trăm đến nhiều tiền hơn thì đều order từ nước ngoài về cho yên tâm, ở VN giờ mình chả tin gì nữa
Mơ ước thời 6 tuổi là có đồng hồ điện tử. Mẹ chạy chợ cả tháng mua dc cho con 1 cái, cả nhà nhịn ăn thịt, con thích quá đi đâu cũng mang kể cả đi tắm ao. Được 3 hôm thì vào nước hỏng mất... con khóc, mẹ thì cứ dỗ dành. Mới đó mà đã 30 năm...
huyenblade
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Năm 89 đã có đồng hồ này rồi ạ?
@huyenblade Chắc nói con khác, chứ con này đi tắm, đi bơi vô tư
huyenblade
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nịnastorm E thấy mùi hư cấu khi mà bài viết 1 sp mà bác đó nói 1 sp khác mà ko rõ tên.
utkz2319
TÍCH CỰC
5 năm
6 ổ bánh mình 250k, tinhte không những dốt văn mà còn dốt toán, sắp thành voz ver 2 rồi
SariObama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đào Ngọc Lân Ko phải là bạn cãi cùn, mà ko rõ bạn nhiu tuổi mà nói mãi cứ ko hiểu =]]
Ok. Quyền cá nhân mỗi ông. Có ông ăn 12k, có ông 15k, có ông 20k 30k.
Nhưng tỷ lệ phần trăm là hơn 70% số ông (trong toàn xã hội, ko phải riêng tinhte) ăn bánh mì dưới 20k. Nên "phân khúc" dưới 20k là phổ biến. Đã đem đong đếm phải lấy theo cái phổ biến đó. Việc tác giả mang chuẩn 45k/ổ để quy thành 6 bánh mì. Đó là do anh ấy quen ăn b.mi 45k nên tiện tay mang qua đếm luôn. Nhưng 45k là cái anh ấy thường ăn, chứ đâu phải là mức phổ biến ?
Vẫn ko hiểu thì bó tay! Lại còn đi công kích tui nữa.
kulele
CAO CẤP
5 năm
@Đào Ngọc Lân Đã viết bài thì phải chuẩn, ko như dăm ba đứa trẻ dc
kulele
CAO CẤP
5 năm
@Đào Ngọc Lân Cùn thì im cnnđ
SariObama
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kulele Thôi. Ôn hòa thôi. Công kích lão ấy làm chi. Cho đến tận cùng thì We are in the Tinhte Family mà.
Giờ qua thời đó rồi, giờ chuyển qua Seiko thôi ! Casio giờ fake quá nhiều
@trantrungtu Lý do chả đâu vào đâu.
huyenblade
ĐẠI BÀNG
5 năm
@copee Bác thớt đang tra gg câu của bác đấy 😃
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@copee Phản dame cực mạnh :v
@copee Ý ngta là khoe con Presage thôi mà
Cả một trời tuổi thơ 😃
Nhớ có loại fake 25 nghìn. Bật đèn màn hình xanh đỏ tím vàng các kiểu.
Hồi bé k biết gì. Thấy đẹp quá đem đi đổi luôn mới bá 😁
ides
CAO CẤP
5 năm
Bài viết mang tính kỷ niệm. Xưa ai chả ao ước và vui mừng khi được trên tay Em nó 😃
Nhưng giờ cho cũng không đeo như bác chủ. Nhìn quá trẻ con và nếu đeo thực sự thì hơi dị 😔
Peaude
ĐẠI BÀNG
5 năm
Yep. Từ nhỏ lớp 1 đến giờ cứ F91 và F94W thay nhau mà dùng. Cả 1 đời thương nhớ.
Có lần ngừng đeo hơn năm, thấy mấy ông đối tác JP xì teen có, già có vẫn đeo làm mình chột dạ. Thế là mua 1 cái đeo tiếp tới giờ dc 3 năm.
Máy trâu khỏi nói. Tuy nhiên dây, chốt cài, vỏ nhựa là thứ ra đi nhanh nhất và thường xuyên nhất.
@Peaude Thay dây vải dù bền mà đẹp hihi
HSG17
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cả một trời tuổi thơ, xin gia đình mãi mới được mua khi cuối năm được hsg
Khoinhoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng là cả giấc mơ khi có được em này.Ngày xưa hỡi...
Nhìn thấy nó cả tuổi thơ ùa về

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019