Trên tay chiếc Tiểu Grand Seiko - SARB033 trong năm 2022

Chun Nguyen
11/3/2022 9:51Phản hồi: 10
Trên tay chiếc Tiểu Grand Seiko - SARB033 trong năm 2022
Chào anh em. Sắp tới mình có về VN chơi một tháng nên thời gian này có khá nhiều người nhờ mua đồ Nhật mang về giúp. Trong số đó có bà chị trong Sài Gòn nhờ săn hộ một chiếc Automatic đã ngưng sản xuất khá lâu của SEIKO là SARB033. Trước khi gửi cho chị khách sẵn tiện làm cái video trên tay nhanh chia sẻ cho anh em cùng xem.

Ngoài những món điện tử như Camera, Smartphone, Tablet, Laptop...thì mình cũng rất mê đồng hồ cơ dù chưa có nhiều kiến thức về mảng này.
Hiện tại có khá nhiều dòng Automatic nổi tiếng như ROLEX, LONGINES, OMEGA, CITIZEN,SEIKO...nhưng trước tới nay mình lại chỉ thích và tìm hiểu về mỗi dòng SEIKO mà thôi. Phần vì thích cái tên SEIKO, phần vì trong tiếng Nhật SEIKO cũng mang nghĩa là " Tinh xảo" hay cũng có nghĩa là " Thành công" ;p
Anh em chơi đồng hồ cơ chắc cũng đã biết về dòng cao cấp nhất của SEIKO là Grand Seiko. Vì là dòng cao cấp nên mức giá của những chiếc Grand Seiko thì với những người có thu nhập khá khiêm tốn như mình thường khó với tới, cũng bởi vậy mà mình thường tìm hiểu về những dòng có thiết kế khá giống với Grand Seiko như dòng Presage.
Trong video trước mình cũng đã trên tay một chiếc được gọi là Tiểu Grand Seiko đó là SARX057. Chiếc này có mặt dial có thể đạt thang điểm 8/10 so với những chiếc Grand Seiko về độ gia công cũng như mức độ hiển thị. Giá của chiếc SARX057 hiện cũng đã giảm khá nhiều trên Amazon( khoảng hơn 10 man ~ 20tr so với mức giá hơn 14man ~28tr khi ra mắt).

Chiếc SARX057 đối với mình chỉ có 1 nhược điểm duy nhất đó là size mặt hơn lớn(40.9mm) so với tay mình.
Với kích thước cổ tay 16cm như của mình khi đeo cảm thấy khá là thô do 40.9mm size mặt + 11mm bề dày trên chiếc SARX057 😔
Nói về Baby Grand Seiko thì có khá nhiều mẫu khác nhưng trong bài mình muốn nói thêm về chiếc SARB033 mà mình chia sẻ với anh em trong video.
Mình không rõ lắm về các size mặt trên đồng hồ nhưng theo như mình tìm hiểu thì những chiếc Grand Seiko cao cấp thường có size mặt khá bé như 36mm~39mm.
Và chiếc SARB033 với thiết kế mặt Dial đơn giản với kích thước size mặt vừa phải là 38mm thật sự rất hiếm ở thời điểm hiện tại.
Chiếc SARB033 ra mắt năm 2008, sử dụng bộ máy huyền thoại Calb 6R15 với độ chênh lệch khá thấp vào khoảng +25s ~ -15s/ngày và ngoài khả năng tự động lên cót thì chiếc Automatic này còn có tính năng lên cót tay với 50h dự trữ năng lượng cho mỗi lần lên cót. Khá dư dả cho những ngày không đeo.

Điểm hút mắt trên chiếc SARB033 đến từ mặt Dial đen tuyền với hoàn thiện kim giờ, phút, giây được vát hình lưỡi kiếm. Ngoài ra, trên các cọc số và kim đều được phủ một lớp tráng bạc phản chiếu lại ánh sáng dưới mọi góc nhìn thực sự rất hút mắt.
Chiếc này cũng có phủ dạ quang ở các cọc số cho phép xem giờ trong điều kiện thiếu sáng, khá tiện.
Về bộ quai được làm từ chất liệu thép không gỉ 316L, phần khóa được đúc trong rất chắc chắn, trên khóa cài cũng được khắc chìm logo SEIKO khá tinh tế!
Anh em xem video trên tay để có cái nhìn cụ thể hơn nhé!
Chiếc này như mình đã nói trong video, hiện tại do đã bị ngưng sản xuất nên giá đã bị đẩy lên khá cao cho một chiếc mới nguyên hộp. Sơ qua một vòng thì có khá nhiều mức giá khác nhau dao động từ một nghìn đô ~ vài nghìn đô cho một chiếc còn mới.

Quảng cáo

Đúng là mình sẽ không thể định giá chính xác cho một sản phẩm cho đến khi tìm được người muốn mua nó.
Với người thực sự cần thì dù giá cao vẫn chấp nhận và ngược lại, với người không quan tâm thì thấy giá mềm vẫn cho là cao.
Trên đây là vài chia sẻ nhanh của mìn về chiếc Automatic SEIKO SARB033. Anh em mê đồng hồ vào bàn luận cho vui nhé!
Thanks anh em đã đọc bài! Chúc anh em cuối tuần vui vẻ!
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoaluuly1
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhìn đẹp quá
@hoaluuly1
Yêu quá
sai -25 +15s và trữ cót 50h thì y chang con OrientStar nhà mình. Mà GS lại còn dòng cao thì ít con nào size <39 lắm bạn, toàn trên 40 thôi à
@Chun Nguyen Vậy đeo mấy con quartz mỏng trên amazon thử đi thím, không thích thì trả 😁
Hoặc thay dây da dây cao su là thấy đồng hồ cơ nó nhẹ đi hẳn.
@nightwish47 Vâng bác, em đang dùng dây da thấy cũng đỡ hẳn. Nhưng sau vẫn thử làm con AW đeo 1 thời gian xem sao.hehe
@Chun Nguyen mua trên amazon được 30 ngày đổi trả cho hàng Apple không nhỉ 😆
@nightwish47 Có nhiều món người ta ghi điều kiện đổi trả trong trường hợp 初期不良 đó bác. Mà em nghĩ khó vì bóc seal sử dụng rồi trả hàng thấy có lỗi quá.😂
Còn mua trên Apple Store vẫn đổi trả bình thường nha. Em mua Airpods Pro dùng hơn tuần đi trả, HomePod mini cũng trả nốt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019