Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Chromecast Audio: nối thẳng ra loa, thiết kế nhỏ và đẹp, thiết lập dễ, giá 35$

Duy Luân
13/1/2016 2:2Phản hồi: 120
Trên tay Chromecast Audio: nối thẳng ra loa, thiết kế nhỏ và đẹp, thiết lập dễ, giá 35$
Chromecast Audio là một phụ kiện giúp bạn xuất âm thanh từ thiết bị di động hay máy tính ra dàn loa của mình. Nó khác biệt với Chromecast thường ở chỗ chỉ xuất âm thanh, không hỗ trợ xuất hình ảnh ra ngoài nên bạn có thể thoải mái nghe nhạc trực tiếp bằng dàn âm thanh của mình mà không cần thông qua TV như trước. Chromecast Audio có thiết kế tròn rất ấn tượng và cũng đẹp mắt, thiết lập đơn giản, cho phép cast nhạc từ nhiều app khác nhau (cả nhạc online lẫn nhạc lưu local trong máy) và đặc biệt giá rất yêu, chỉ 35$ (khoảng 770.000 đồng, ở Mỹ, ở Việt Nam chưa thấy bán), bằng với Chromecast thường.

Chiếc hộp của Chromecast Audio nhìn không khác mấy so với Chromecast thường đời 2015, cũng được làm đẹp hơn và trình bày hấp dẫn hơn. Bên trong nó bao gồm cục Chromecast, dây cáp 3,5mm và một cục sạc. Hết, không có giấy tờ gì phức tạp.

Cục Chromecast được thiết kế hình tròn nhìn rất ngộ nhưng cũng đẹp mắt với logo Chrome kèm theo những đường vân tròn ở trên. Thiết bị được hoàn thiện chắc chắn. Cạnh bên thì đơn giản với cổng microUSB để lấy nguồn, jack 3,5mm và một nút tắt mở. Lưu ý rằng dây 3,5mm của Chromecast Audio là dây rời chứ không dính vào thân máy như là cáp HDMI của Chromecast 2015. Dây rời cho phép bạn gắn Chromecast Audio vào dàn âm thanh hay dàn loa của mình một cách thuận tiện, không bị gò bó là phải nằm ở đâu. Nếu thích, bạn cũng có thể đi mua sợi dây 3,5mm dài hơn để kết nối.

Cách thiết lập của Chromecast Audio cũng đơn giản giống như Chromecast thường. Đầu tiên bạn sẽ cần cắm nguồn cho thiết bị, nối Chromecast với loa, sau đó cài ứng dụng Chromecast trên iOS hoặc Android (nếu xài máy tính Windows hoặc Mac, bạn cần phải cài plugin Chromecast cho trình duyệt Chrome). Bước tiếp theo, bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn trên màn hình để giúp Chromecast Audio truy cập vào mạng Wi-Fi là xong. Trong lần đầu mình thử nghiệm thì có update firmware nên quá trình cập nhật diễn ra hơi lâu, khoảng 5 phút, nhưng cũng chỉ làm 1 lần đầu mà thôi.

Để sử dụng Chromecast, bạn sử dụng một app nào đó tương thích, ví dụ Google Play Music, để ra lệnh cho Chromecast Audio chơi nhạc. Lúc này, Chromecast Audio sẽ truy cập vào Play Music và phát những bài hát bạn đã upload lên đây. Nếu bạn xài một số app khác thì chúng sẽ cho phép bạn cast trực tiếp nhạc đang lưu trên điện thoại / máy tính sang Chromecast Audio luôn, không cần vòng lên mây nữa.

Chromecast Audio cũng hỗ trợ Wi-Fi chuẩn 802.11ac mới với tốc độ nhanh hơn, nhưng trong tay mình chưa có điện thoại hay máy tính nào có Wi-Fi ac để thử nghiệm. Mặc dù vậy, việc cast nhạc vẫn diễn ra rất êm và nhanh chóng, nghe không bị giật hay đứng gì cả. Nói chung là khá tuyệt.

Tóm tắt những chức năng chính của Chromecast Audio cho anh em dễ nắm:
  • Cast nhạc online từ Google Play Music và một số dịch vụ nhạc online khác
  • Cast nhạc và âm thanh online từ trình duyệt trên máy tính sang
  • Cast nhạc offline đang lưu trong máy sang Chromecast Audio
  • Cast tất cả mọi loại âm thanh đang phát trên điện thoại Android (iOS không xài được tính năng này)
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cubocthep
ĐẠI BÀNG
8 năm
FM của trắng đen có được không ? :p
Zing MP3 xài được ko @Duy Luân Mod
@tuansangnguyen Xài được nhé!
ducnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nối vào hệ thống amply nhà như thế nào nhỉ. Mua giắc 3.5mm ra hoa sen à?
@ducnn Amp thì bác cần mua cái cab 1 đầu là 3.5mm, 1 đầu là RCA là chơi
@autotechno thì rca là hoa sen còn gi 😃. Tùy như receiver của e có cổng 3,5 mặt front và có cả công rca lun nên chơi loại nào cũng ok.
Apple músic trên ios sài được ko vậy Luân?
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
@thuanapache ko dc bạn à, iOS thì cứ apple TV các đời cho lành, chromecast ít app hỗ trợ lắm, kể cả app Music đi sẵn theo máy cũng ko hỗ trợ, google music thì chỉ cho thị trường Mỹ, Lân xài chắc là fake ip qua mỹ đăng kí rồi thì phải thành ra ở Vietnam rất tù túng.
@mrford105 Mình chả phải fake gì luôn, có sẵn mà
@thuanapache Không được đâu bạn hehe
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân [/IMG]
lúc mình đăng kí play music tại vn thì hiện ra thế này, có thể bạn dùng wifi nào đó ở Mỹ hoặc mạng nội bộ có VPN dẫn ra nước ngoài.
[/IMG]
@mrford105 Không hề luôn nhé. Chắc do tài khoan mình có gì đsos...
indiman
ĐẠI BÀNG
8 năm
windows phone chịu chết, chỉ dùng được bluetooth receiver =))
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái Chromecast Audio này tín hiệu có mạnh và ổn định hơn so với các thiết bị Bluetooth Music Receiver ko bác?
@phiphung2512 nó dựa vào mạng wifi cảu nhà bác nên ổn hơn rất nhiều bluetooth
zeroabs
TÍCH CỰC
8 năm
Pin chơi được bao lâu nhỉ?
hehe1110j
TÍCH CỰC
8 năm
Có cách nào cast tất cả mọi âm thanh trên ios sang đc k nhỉ,nếu đc thì làm 1 em về nghe nhạc 😃
Jun.88
TÍCH CỰC
8 năm
cái này khác quái j cái cục nhận bluetool phát âm thanh ra tai nghe ngày xưa nhi ? BH-111 của nokia giống con này
@Jun.88 Bluetooth của bạn chỉ là cái cục truyền đơn thuần thôi, còn thằng Chromecast này nó là cả cái máy riêng luôn rồi, điện thoại chỉ để điều khiển, ngắt điện thoại thì nó vẫn chơi tiếp
@hehe1110j Nhạc chứ có phải video đâu mà cần tốc độ!!! Mấy lỵ các cụ trẩu tre nhà ta nghe toàn mp3 tốc độ 96k thì chạy bằng cái gì chả như nhau. Cứ chơi blueray gốc xem wifi tốc độ 1000 cũng bó tay.
@hackieuhoang Bó tay, đang nói chuyện nghe nhạc qua dt ( chỉ là nghe nhạc đơn thuân) mà mấy thánh lôi bluray vào đây làm gì kobít nữa . Bluray là bao gồm cả âm thanh và hình ảnh rồi. Còn nhạc định dạng cao cấp bg là lossless chỉ có 2 channel nên dừng lôi các dàn 5.1 vào doạ khỉ. Ko bít dựa cột mà nghe chắc ỏq nhà vân còn dùng bộ loa vi tính mấy trăm k rùi lên chém gió.
hehe1110j
TÍCH CỰC
8 năm
@hackieuhoang Thởi buổi nào còn nghe nhạc 128,khác ở cái là cái này bác dùng đt để thiết lập điều khiển cho nó chơi nhạc xong tắt đt đi nó tự chơi. Cò cái cục bluetooth hay loa bluetooh bác tắt đt đi cái là im re 😆
hiencoco
ĐẠI BÀNG
8 năm
em có dàn 5.1 Panasonic. Muốn phát nhạc ko dây qua dàn 5.1 dùng cái này đc đúng k các bác. NHà em k có wiffi 😔
mình có một thắc mắc, anh em giúp mình với
ví dụ loa ( hình minh họa ) có 2 cái lỗ đen đỏ ( cực âm dương )
h mình muốn phát âm thanh từ máy tính hoặc điện thoại ra loa (như hình trên) có được k ?? hay là mua loa nào có track rca rồi mua đầu chuyển 3.5 để chơi nhạc ??
nếu được thì làm ntn ạ ?
theo em nghĩ amply truyền điện vào loa nên mới có âm thanh
vanhuy1023
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhquocledoan Cái này đơn giản mà bác. Bác đầu tư hơn 1tr mua cái Amly. Jack 3.5mm audio từ máy tính sang Amly. Tiếp đó nối tín hiệu từ amly ra loa là ok. Nghe nhạc chất lương hay hơn nữa ạ, nhiều lúc vui vui lại làm tí karaoke cũng tạm được
@anhquocledoan Thiếu nguồn kích bạn ạ.
Nguyên lý hoạt động của loa là áp dụng sự biến thiên của dòng điện, dẫn đến sự biến thiên của từ trường mà dòng điện sinh ra, từ trường mà dòng điện sinh ra sẽ bị ảnh hưởng (đặt trong) một từ trường tĩnh. Hai vùng từ trường tương tác với nhau (hút đẩy) kéo theo sự rung động của một màng mỏng (màng loa) và màng này phát ra tiếng.
Về lý thuyết thì dòng điện đi trực tiếp từ cổng 3.5 của máy tính có thể làm rung động màng loa nhưng cường độ rất yếu không đủ rung động màng loa. Muốn đủ để rung động thì phải kích tín hiệu (tạo ra một dòng điện có cường độ lớn hơn hoặc hiệu điện thế lớn hơn nhưng có cùng sự biến thiên với nguồn).
zeroabs
TÍCH CỰC
8 năm
@giacmocuoicung Bác mô tả sâu thế. Dân dã thì cần có cái amply. Loa máy tính thì hay có tích hợp amply bên trong, loa dân dụng thì không có.

Dân dụng thì mình hiểu thế này (bác nào thấy sai thì chỉ giùm nhé):
1) Nguồn: CD, File nhạc mp3, flac,.... Thời đại cloud thì có nguồn trên mây (nhưng phải có soft điều khiển chạy trên PC, mobile, hay con ChromeCast Audio này)
2) Đầu phát: mp3 player, CD player, PC, Mobile, ....
Xịn hơn thì có thêm DAC
3) Amplifier:
Xịn hơn thì có Pre-amplifier
4) Loa
Kết nối thì bằng dây (kim loại, quang), tiên tiến thì wireless.
Con CCA nằm ở số 2, kết nối số 1 bằng wifi.
Vẫn có cảm giác rườm ra.
nguyenhunga5
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bằng giá một em PI. Dùng PI ngon hơn (ý kiến cá nhân 😃 )
Thang0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con này dùng điện trực tiếp từ cục sạc đi kèm đó 😁
Con này bản chất là Cast qua wifi, với lại không hỗ trợ optical mà chỉ có 3.5 nên chỉ cắm qua RCA thôi :D
Nối qua Âm li bác ợ :D
1984kute
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này coi như là dâu dẫn không dây thôi,loa vẫn cần phải amly
@1984kute Chính xác, chỉ là cái truyền tín hiệu thôi
jedi9
TÍCH CỰC
8 năm
ko hỗ trợ 5.1 cũng như ko
@hackieuhay Bó tay cái độ hiểu biết cái diễn đần nay về HD. Cái này khác gì bộ phim thay vào đó là video ca nhạc. Dts cũng có mà dts hd t cũng có nhé nhưng ở đây đang bàn đến vấn đề nghe nhac nhé. Vào trang chuyên về âm thanh xem có ai nghe nhạc bằng loa 5.1 ko nhé. Nhạc ở đây là losless chứ ko phải dts hay dolby nhé. Ko bít thánh đã chơi âm thanh đc bao lâu mà thánh tỏ ra ghê gớm thế.
@Mr.BO2012 Cái hay của âm nhạc là kết hợp cả hình và tiếng cộng với cộng hưởng của phòng nghe. Thế nên đối với trẩu tre thì nhạc gì có tiếng là hay lắm rồi. Bỏ cả triệu bạc đi xem ở nhà hát lớn chắc nó nghĩ các cụ hâm. Haizzzz
PS: Bác có ở HN không ra chợ trời mà xem, ngày nào họ cũng có mở nhạc trong bộ đĩa Nó Tôi do Trường Vũ hát đã 20 năm nay rồi. Từ 1995 đó.
1984kute
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hackieuhoang bạn hiểu nhầm í bạn kia nói rồi.😃
công nhận nghe nhạc xưa nó hay không như bây h các ca sĩ hát nhí nha nhí nhố,nhất là các ca sĩ trẻ
vuongvu19
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghe nhạc thì nghe trong phòng,vì thế bluthooth hay wifi cũng rứa,e đang xài e này,có hơn trăm bạc,nói chung là nghe ngon như đĩa gốc các bác ah,e đã so sánh rùi mới dám phát biểu như zậy,hơn nữa iphone hay ăn roi chạy vù vù. image.jpeg
meodichoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đặc biệt thích cái này 😁:D:D:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019