Trên tay chuột "lạ" giá 2 củ 5 từ Microsoft

S Nguyễn
21/2/2023 1:46Phản hồi: 70
Trên tay chuột "lạ" giá 2 củ 5 từ Microsoft

Chuột này dành cho ai?

• Về cơ bản, cách dòng chuột của Microsoft đều hướng tới người dùng với các nhu cầu văn phòng cơ bản như dân văn phòng, học sinh sinh viên.
  • Đặc biệt dành cho những ai sử dụng hệ điều hành Windows 10/11.
  • Những ai đam mê chuột gọn nhẹ, thao thác sử dụng đơn giản và dễ dàng

Trải nghiệm sử dụng

Microsoft Arc Mouse là một con chuột thuộc hàng cao cấp trong các dòng chuột, có thiết kế cực kỳ thú vị và một mức giá ”đắt xắt ra miếng”. Chính vì vậy, đây là một chú chuột mà mình đã suy nghĩ rất kỹ và săn sale trên Shopee. Tuy nhiên, bù lại mức giá của mình thì Microsoft Arc Mouse cũng đem đến những trải nghiệm mà ít dòng chuột khác nào làm được. Vậy những trải nghiệm thú vị đó là gì:

Thiết kế

• Điều đầu tiên đập vào mắt mình là toàn bộ thiết kế của Microsoft Arc Mouse có một sự liền mạch nhất định, hầu như bạn sẽ it thấy các đường lắp ghép trên thân chuột nếu như so với các con chuột khác giúp đem đến tính thẩm mỹ cao cho vẻ ngoài.
  • Về trọng lượng, Microsoft Arc Mouse cực kỳ nhẹ, chỉ bằng khoảng 1/2 các con chuột truyền thống, cộng với thiết kế có thể gập duỗi giúp việc bỏ vào balo và mang đi rất gọn nhẹ và tiết kiệm diện tích.

• Tiếp đến, phần chuột trái, phải và nút scroll của chuột là một bề mặt cảm ứng hoàn toàn. Thay vì phân ra chuột trái, phải thì mọi thứ được tích hợp thành một nhưng khi bấm vào vẫn có phân ra trái, phải rõ ràng. Phần tay cầm được làm bằng chất liệu cao su cao cấp khá mịn và chắc tay, dù bị đổ mồ hôi tay nhiều mình cũng ít bị tuột khi cầm nằm.

• Phần dưới và nắp đậy pin của chuột được làm bằng nhựa cứng, chuột dùng 2 viên pin AAA và thời lượng pin có thể lên đến sáu tháng nhờ vào độ tối ưu pin của chuột (Theo Microsoft công bố).

• Hai điểm mình không thích của chuột lắm chính là khi bẻ cong thì lớp cao su ở phía dưới sẽ hơi phồng lên trông hơi lạ và phần nắp đậy pin của chuột không có nam châm như Modern Mobile (Dù Microsoft Arc Mouse đắt hơn gần 1 củ)
Về mặt thiết kế, mình cho Microsoft Arc Mouse: 8/10đ

Cách dùng

• Microsoft Arc Mouse có cơ chế bật tắc hơi bị độc đáo, phải cong mới được chứ thẳng thì không nhé ae. Cách dùng thì đơn giản, bẻ cong để bật và bẻ thẳng để tắt. Đi kèm với đó là một tiếng “cách” êm tai, rất phù hợp cho những ai thích nghe ASRM.
  • Tuy thiết kế đẹp và lạ mắt nhưng cách cầm sẽ hơi khó lúc đầu, mình mất phải tầm 2 ngày mới quen được với cách cầm chuột nhưng xài lâu sẽ thấy cảm giác cầm nắm và di chuột rất nhẹ tay. (Dù xài cả ngày thì vẫn mỏi tay đấy)

• Điểm hay của Microsoft Arc Mouse là phần nút bấm thì vẫn là nút cơ học nhưng phần cuộn chuột thì lại là cảm ứng nên con chuột này là sự cải tiến ổn áp nhất của phiên bản cũ - Microsoft Arc Touch kết hợp với Magic Mouse của Apple.
  • Chuột trái phải khi bấm có cảm giác đầm tay như chuột thường nhưng âm phát ra khá nhỏ, phù hợp cho những anh em làm việc văn phòng hoặc thích làm việc ban đêm nhưng có đứa bạn cùng trọ khó tính. Bề mặt cảm ứng có độ chính xác khá ổn khi vuốt chuột lên xuống bằng 1 ngón hoặc 2 ngón đều được. Ngoài ra,i ae cũng có thể vuốt qua trái, phải để lướt story FB, Instagram hay Facts của Tinhte.
  • Cuối cùng, không thể kể đến công nghệ độc quyền của Microsoft, mắt đọc Bluetrack xịn sò làm mình mê mẩn đó giờ. Bao nhiêu lần khi đi đến các quán cafe có bàn làm bằng kính hoặc gỗ nhưng mấp mô khiến việc xài chuột cực kỳ khó chịu, thế mà mắt đọc Bluetrack vẫn xài ngon ơ (Mình đã từng thử và Microsoft Arc Mouse còn xài được trên mặt kính điện thoại nữa cơ).

Cách kết nối

Cách kết nối chuột cũng khá đơn giản, ae nào dùng macOS thì cứ bật chuột lên, mở Bluetooth trên Laptop rồi kết nối thôi. Còn nếu ae xài Windows thì kết nối bằng Swift Pair quá dễ: Bật Bluetooth trên Laptop, nhấn và giữ nút Bluetooth phía dưới chuột trong 3s và màn hình laptop sẽ hiện thông báo rằng “Microsoft Arc Mouse muốn kết nối với thiết bị của bạn.” Ae chỉ cần chấp nhận kết nối là xong rồi.

Có nên mua chuột Microsoft Arc Mouse hay không?

Theo cảm nhận cá nhân của mình thì lựa chọn mua hay không đơn giản như thao tác sử dụng của Microsoft Arc Mouse vậy, ae có tiền thì hẵng mua. Tới hiện tại thì với mình thì nó là một con chuột xứng đáng với mức giá bỏ ra, còn với anh em thì sao, cho mình biết cảm nghĩ dưới phần bình luận nhé!
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Màu hồng dễ thương quá. mà giá hơi cao.
@Helen19 Chuột dành cho đại gia mà bạn =))
@Helen19 Quá trời quá đất cao luôn chứ hơi cái gì. Lỡ 1 ngày đẹp trời liệt cái chắc tiếc đứt ruột. Tui xài con Mi Silent có 200k, có chết cũng ko tiếc ;)) 12 con Mi dòng đời dài hơn con này là cái chắc =))
vunt
TÍCH CỰC
một năm
Con này ra được có đến chuc năm rồi còn gì!
@S Nguyễn Mình xài rồi thấy ổn mà, xài được tầm 2 năm thì double click xong bỏ 😁 thấy con này có vẻ tiềm năng
vunt
TÍCH CỰC
một năm
@sapphire2142 Loanh quanh iphone và thế giới Android cong lại cũng tiệm cận công nghệ hết cả rồi.

Giờ thêm mấy em ỏng eo review mấy cái rởm đời, làm gì còn chất công nghệ nữa!
@vunt Thà mua 2 con chuột thật bạn nhỉ, chục năm sau nó đẻ cả con cháu chắt cho mình, chắc cũng đc cả nghìn con ấy.

Khi đó nhìn thành quả, cả nghìn con chuột lúc nhúc mà ấm lòng...
@vunt càng ngày càng nát bác nhỉ
thien79
ĐẠI BÀNG
một năm
Mua 1 cháu mà gần như ko xài. Ai cần ibox
@thien79 xin gía
TungAnhh
ĐẠI BÀNG
một năm
@ngohuyha19 mình cũng có 1 cháu màu đen, k sài có mua không bạn ?
@TungAnhh bác cho e xin ảnh và giá vào vùng kín nhé
Chuột Arc này dùng ngon lành. Mỗi tội lớp cao su non phủ lên bong tróc theo thời gian hoặc là bị lão thì nó rít ghê lắm. Gọn nhẹ thời trang là ưu điểm
@trungmum Không biết bạn dùng ra sao, chứ con này mình dùng hơn 1 năm rồi vẫn bình thường, mỗi tội lớp cao su phía dưới hơi cong.
@duc_2712 Có nhiều người bị ra nhiều mồ hôi tay.
có màu khác không thớt?
@amine.vip 4 màu pastel dịu mắt lắm nhe
bác mua con này 2,5 củ á, tuidc tặng nên đăng bán trên hội surface nguyên seal có 1,2 củ mà ko ai mua, tức quá xài luôn mà như hạch nên bỏ xó.
@hangvinh321 Giá gốc 2tr5, mà đợt tui áp voucher các kiểu còn 2tr2. Sao mà xài như hạch v bác, tui xài thấy cug oke mà =)))
@S Nguyễn Thế giới di động bán 1tr835k
Cười vô mặt
2468
ĐẠI BÀNG
một năm
@Meteor Cry Làm gì có cha. Ảo ma. Shopee toàn triệu mấy thôi mà.
@hangvinh321 bạn ơi, không biết tình trạng nó còn mới ko. Để lại cho mình nhé.
Ri Huynh
ĐẠI BÀNG
một năm
Chuột nhìn sang hẳn
"lạ" ghê gớm luôn á, không biết có quảng cáo trá hình không nữa
Chục năm trước xài con arc đời đầu. Cầm khó chịu mỏi tay không có điểm tựa. Dù nhìn rất là tương lai
Vãi lạ! =)) Lạ quá! Lạ quá cơ! Quả form thiết kế từ 2008 đến nay là 15 năm rồi vẫn cứ là "lạ"!
chuột lạ thật
Bạn chủ bài post cho mình hỏi là độ trễ ra sao ạ?
nhìn lướt tưởng ghế tình yêu
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
Con này chỉ tiện cái là nhét giỏ cùng tablet đỡ bị cộm, còn dùng thì chán lắm
chuột hai lít rưỡi mà xài hai viên pin thì hông mê gòi
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@Jimmii Nam Hơi chán. Cơ bản con này 2 năm tuổi rồi.
Tu9a2
ĐẠI BÀNG
một năm
Được tặng nên xài tạm, chứ nếu bảo mua thì chắc không. Mấy ngày đầu dùng chưa quen cổ tay như tê dại vì nó. Toàn màu sáng nên dùng một thời gian bám bẩn thôi rồi.
pocket
TÍCH CỰC
một năm
Nếu dùng pin lithium và cổng C là mình mua rồi.
@pocket mình thấy dùng pin rời nó tiện hơn đó , hết thì thay , còn pin tích hợp đi thay sợ méo có hàng hoặc phải bung con chuột ra .
@渡辺稲荷 chuột văn phòng logi pin sạc pin nó trâu chó thôi rồi, mấy tháng sạc 1 lần, chưa hư pin đã nát chuột 😁
@nightwish47 laptop đổi mấy đời, chứ con master mx2 còn trâu. 6 tháng sạc 1 lần
Con này đung ngon. Mình có 2 con 1 màu xanh cho laptop xanh.
Và 1 màu đen cho surface pro.
Điểm đáng chê nhất là thi thoảng tầm vài tháng thì blutooth có hiện tượng mất kết nối. Phải reset xong kết nối lại ( dùng lâu mới hiểu đc ) mình dùng 6 năm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019