Trên tay chuột Logitech M590: Đủ dùng cho công việc văn phòng, gọn nhẹ để mang đi

Lê Q Khánh
18/5/2022 9:57Phản hồi: 105
Trên tay chuột Logitech M590: Đủ dùng cho công việc văn phòng, gọn nhẹ để mang đi
Đợt vừa rồi mình đi công tác khá nhiều mà không nỡ mang con chuột MX Master 3 đi theo vì nó hơi to và cũng không muốn nó bị trầy xước nên đã tìm một con chuột Logitech khác để mang theo làm việc. Mình định lấy Logitech M331 Silent nhưng sau khi đã dùng con chuột này qua rất nhiều năm, đợt này mình lựa chọn M590 với mức độ hoàn thiện tốt hơn, nhiều chức năng hơn, và mức giá cũng cao hơn. Sau khi mua thử một con màu xám, mình đã quyết định mua thêm một con màu đen nữa để dự phòng.

Cá nhân mình thấy M590 là bản nâng cấp của M331. Sự nâng cấp này đến từ: (i) chất liệu làm chuột khi mà những miếng silicon trên M331 không còn nữa mà thay vào đó là lớp nhựa sần cứng chạy quanh thân chuột, (ii) sử dụng được với hai thiết bị và có kết nối bluetooth tiên lợi, không phải lo nghĩ chuyện mất cục nhận tín hiệu (receiver), (iii) thêm phím và thêm chức năng: hai phím nhỏ ngay chỗ ngón cái và phím chức năng trái phải ở con lăn. Con lăn cũng được làm cứng cáp hơn nhưng vẫn còn hơi ồn khi cuộn.

Mình nghĩ Logitech nên tìm cách khác để đóng gói thay vì dùng một miếng nhựa dày và cứng như thế này. Người dùng chỉ mở ra lấy con chuột để dùng, còn miếng nhựa sẽ được quăng vào sọt rác ngay lập tức. Mình thích cách đóng gói của dòng MX, chỉ có giấy và giấy thôi.

Cảm giác cầm nắm với M590 khá tốt khi phần thân sau được làm nhô cao lên tì vào lòng bàn tay, tạo ra sự tự nhiên khi cầm và tránh được phần nào đó sự mỏi tay khi sử dụng trong thời gian dài.

Phím bấm vẫn cực kỳ yên lặng nên không ảnh hưởng đến bản thân và đến người khác nếu làm việc trong môi trường đông người.

M590 có kích thước nhỏ nên có thể mang đi bất kỳ đâu để làm việc. DPI tới 1.000 nên M590 rất nhạy, di chuyển con trỏ linh hoạt. Xài thấy thích quá nên mình mua thêm một con để dành.

Đa kết nối: với bluetooth và đầu thu USB Unifying, anh em có thể dùng M590 cho máy tính, máy tính bảng một cách thoải mái. M590 cho phép kết nối với hai thiết bị và chuyển đổi giữa hai thiết bị này có thể được thực hiện qua một nút bấm nhỏ ở trên thân chuột.

Nút bấm nhiều hơn nghĩa là có nhiều chức năng hơn. Những chức năng này anh em có thể gán theo sở thích qua phần mềm Logitech Options. Ngoài ra, M590 còn có chức năng Flow, cho phép di chuyển con trỏ giữa hai máy tính, và di chuyển văn bản, hình ảnh từ màn hình này sang màn hình khác. Cái này mình chỉ chia sẻ với anh em để anh em tham khảo chứ mình hiện tại không có xài hai màn hình nên không trải nghiệm tính năng này.

Pin, theo Logitech, có thể hoạt động lên tới 24 tháng nhờ vào chế độ tự ngủ và nút bật/tắt nên anh em cứ quẳng gánh lo về pin đi và sử dụng nha.

Quảng cáo

Qua gần hai tháng sử dụng M590, điều mình không thích là con lăn vẫn còn hơi ồn theo tiêu chuẩn của mình (so với MX Master 3), còn lại mọi thứ khác đều rất ổn từ sự gọn nhẹ để mang đi cũng như sự thoải mái khi cầm nắm. Đây là con chuột văn phòng rất đáng để mua, cho dù nó đắt hơn M331 kha khá nhưng những gì mà nó mang lại thực sự xứng đáng.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vỏ con chuột này có phủ cao su nhám ko anh hay nó là nhựa sần luôn
@batrung2906 mặt trên là nhựa, xung quanh là silicone
@cosmos47 cảm ơn nhiều nhé 😁
tibaoloc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@batrung2906 lớp nhựa này sống được khoảng 1 năm, xong "vụn vỡ", con chuột này là con mình ưng nhất. nhưng lớp nhựa chính là điểm trừ
@tibaoloc à vậy thì mình cũng ko chọn chuột này vì mình cũng từng bị vậy trên chuột Roccat, chuột xài ngon nhưng bị giống như bạn nói nên thôi, thà nhựa cứng làm cho sần thôi chứ đừng tráng lên 1 lớp abc gì đó, sau này tróc ra nó còn ghê hơn
Con này đúng ngon, vừa rẻ vừa bền. Trên Mac thích hơn dùng cái bàn rê của máy 😁
Mua màu này bên Jap vì vn chưa có, ở Jap nó là Logicool. Pin cả năm mới hêt, chac do dùng 2 con. Chỉ có phàn nàn silicone mấy cạnh chuối
gigaman
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng ở chế độ bluetooth có mượt như chế độ 2.4Ghz ko chủ thớt ơi, mình đã dùng 1 vài con chuột bluetooth kém thấy giật lắm
@lxhxxnxxx Hợp lý, BT thì đánh đổi tiện dụng chứ sao qua phần kết nối vật lý cứng của receiver đc.
Nếu muốn dùng 2 thiết bị cái này kèm cái unifying của Logi map dùng 2.4 cho cả 2 máy đc ko nhỉ ae
@nguyenthucbk bluetooth trên mac bao mượt luôn, tỉ lệ bị lag quá ít không ảnh hưởng đến trả nghiệm
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@gigaman dùng bluetooth với mac thì mình thấy chuột nào cũng có hiện tượng giật lag cả, kể cả anywhere của logitech.
Tuan Pham111
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gigaman Bạn nói đúng bluetooth có vấn đề, lâu lâu lag giật rất khó chịu
mr_c17
ĐẠI BÀNG
2 năm
Best Choice với nhu cầu cơ bản của hầu hết người dùng !
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Ngày xưa M590 thực sự ngon. Dùng bền. Cơ mà giờ mấy hãng sản xuất hay lost teach kiểu giảm chất lượng sản phẩm xuống. Làm sau 1, 2 năm là phải thay, mua mới.

Lý do thì đủ kiểu: double click, bong cái viền cao su xung quanh, kết nối lởm...
@Quy Le Anh Em sài cũng 2 năm thì bị double click, rớt drag. Đành phải ngậm ngùi mua chuột mới. Con bàn phím cơ của logi cũng bị double click. Sau khi nghiên cứu thay switch cho em phím cơ thì vô tình phát hiện chuột cũng thay switch dc. Nên thay cho em nó hết có 15k, lại ngon như thường
@Quy Le Anh nghe nhiều người phàn nàn chất lượng đi xuống của logitech quá, trước e dùng M328 và K380 mãi mà k hỏng luôn, sau chán thay thôi
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Quy Le Anh riêng mình dùng có nửa năm là bị bong viền, đúng thất vọng luôn
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MarkLuu đúng r bác, bực nhất là cái bong viền. Chuột thì dùng vẫn ngon
dohuuloiyds
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Quy Le Anh Tôi cũng mới hư cái bàn phím Logitech BT hôm trước, dùng mới có 1,5 năm. Giờ thề k bao giờ mua hàng Logitech nữa, xếp nó chung nhóm với hàng China đểu.
antonior
TÍCH CỰC
2 năm
Con này ngon, nhiều nút nhưng vật liệu kém bền. Nhiều người dùng bị tróc cao su hoặc lờn chuột.
TMart
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lăn tăn giữa con này với M331 Slient cuối cùng chọn M331 vì không có nhu cầu với mấy cái nút cạnh bên. Dùng khá giật khi soi chart
@h6630w17tod2a0xn nút hông là nút cần thiết nhất sau chuột trái, phải ấy. Vì nó default cho việc tới lui action mình đã làm trên 1 app, đa phần setting default là như vậy. Nếu không quen thì mình nghĩ nên tập dùng nó vì khi sử dụng sẽ rất hay dùng, có lúc dùng nhiều hơn chuột phải. Ví dụ như khi duyệt web, bạn dễ dàng back lại trang trước .
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TMart 2 nút đó có tùy biến được ko bác nhỉ, kiểu như ctrl C ctrl V 😁
TMart
ĐẠI BÀNG
2 năm
@luca_suarez Không tùy biến được bất kỳ đâu bác, chỉ mấy cái thao tác di chuyển thôi
@shininglife vướng lắm bác à e ném đi rồi hay bị bấm nhầm
Giờ có m650 hơn con 590 này rồi
PingMD
CAO CẤP
2 năm
@trungbeo2020 Con m650 em không thấy có nút bấm 1, 2 để kết nối 2 thiết bị cùng lúc
@PingMD đúng rồi ah. Con 650 dùng cho 1 thiết bị 1 lúc, đó là điểm thua thôi. Còn build, cảm giác cầm, bấm và con lăn em thấy 650 hơn 590
@trungbeo2020 590 và 650 có ồn hay ra tiếng gì ko 2 bác? t thích im lặng tuyệt đối như m331
@vuong tuan dat Tụi nó đều có silent touch như 331 mà. Em dùng thấy im như nhau chưa dám so sánh con nào im "hơn" con nào 😁
b175 là chân lý
hthhus
TÍCH CỰC
2 năm
đã dùng con này 2 lần và vẫn đánh giá rất cao, nhỏ gọn, đầy đủ bền và giá tốt!
Mua con 339, mua thêm con 590 vì có nút back forward
Giờ định múc master 3x
Đã dùng được khoảng 2 tuần, thay cho con mx master 2s dùng trong văn phòng vì hơi ồn. Phải nói là cực kì bất ngờ vì khả năng tùy biến và cảm giác cằm nắm của con này.
Khu vực xung quanh (phần tiếp xúc lòng bàn tay ngón cái, ngón út và áp út) dù vẫn là nhựa được gia công nhám, sần không tạo cảm giác rẻ tiền, trôi tuột khi cằm.
Nút chuyển đổi qua lại các máy nằm ở trên bấm rất tiện. Không như mx2s nằm phía dưới.

Nếu tính cả nút giữa thì tổng cộng có 5 nút tùy chỉnh. Ai thích dùng chuột im lặng + tủy chỉnh nhiều thì con này ngon hơn m650 dù rẻ hơn. Nút trái/phải bên nút cuộn xài tốt hơn mong đợi, bấm thích, không gượng gạo. Khi dùng chrome lướt nhiều tab vừa có thể back/forward trong tab vừa nhảy tới tab trước/sau thoải mái. Tuy nhiên 2 nút cạnh bên thì vị trí hơi xa bất tiện cho ngón cái vì cách nhau xa. Mình vẫn thích cách bố trí nút bên của dòng mx hơn.
1 số nhược điểm: nút bấm tuy không phát ra tiếng nhưng khá nhẹ, nên hơi nhạy quá nhạy với người quen cảm giác bấm chuột có sức nặng. 1 điểm nữa là chắc do mình dùng trên mặt da + quen với chuột to, nặng nên khi rê chuột thi thoảng thấy con trỏ đi hơi quá. Nút cuộn không đặc sắc.
khan911
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon bổ rẻ tuỳ biến cao 😁 con chuột quốc dân là đây :D
mấy con này xài ổn nhưng dễ bong cao su dã man
Cảm nhận M590 phù hợp hơn anywhere 3:
- Cầm vừa tay hơn, anw3 cầm bị hụt tay
- Có nút switch thiết bị ở trên ngay chỗ lăn, anw3 phải lật đáy lên để switch - khá bất tiện
- di chuyển thật hơn với các màn hình có độ phân giải thấp, anw3 di chuyển hơi ảo.
- bấm silent rất thích, anw3 bấm kêu to.
- anw3 hơn ở mỗi con lăn, nhưng giá thì gần gấp 3 M590.
Đang xài con 585. Đêm nay con 220 khuyến mãi. Mấy con Logitech đc cái pin trâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019