Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay cục đổi điện Xiaomi: 12v ô tô thành 220V/100W: Hơi to, sạc laptop, làm việc trên xe

Nam Air
28/4/2020 4:22Phản hồi: 169
Trên tay cục đổi điện Xiaomi: 12v ô tô thành 220V/100W: Hơi to, sạc laptop, làm việc trên xe
Lý do vì sao mình mua cục này? Vì cái Drone Mavic Air 2 này mình cầm là bản thường thôi, không phải bản combo, bản thường thì chỉ có 1 cục pin, tuy nó bay được 34 phút nhưng không lẽ lái xe ra ngoài núi rồi chỉ bay 34 phút rồi về sao? Vậy là mình nhắn tin hỏi mượn anh Hiệp cái cục đổi điện ô tô tròn của anh ấy để có thể sạc thêm trên xe lúc di chuyển, nhưng admin lại cho em gái nào mượn cục đó rồi, không mượn được nên đi mua thôi.

Cục này mình mua giá 650 nghìn, cũng khá ổn.

Mời anh em xem video:

Nhìn chung thì nó hơi to so với tưởng tượng của mình, lên mạng nhìn kỹ thiết kế thì thấy nó to là do có thêm quạt tản nhiệt nữa.

Cơ bản nó là một cái inverter thôi, đổi điện từ 12v thành 220v, anh em nào đã dùng các hệ thống điện mặt trời có lưu trữ thì chắc rất quen thuộc với inverter rồi, đầu vào cấp điện 12v, đầu ra là điện 110v hoặc 220v.

Hình nội thất tải trên mạng

Hình nội thất tải trên mạng

Đã đổi từ điện này sang điện khác thì sẽ phải có tiêu hao, hiệu suất đổi của cục này là khoảng 85% theo như quảng cáo:

Thông tin chi tiết:
  • Thương hiệu: Smartmi
  • Model: CZNBQ01ZM
  • Kích thước: 120 x 75 x 41mm
  • Khối lượng: 345g
  • Công suất định mức: 100W
  • Điện áp vào: 12V
  • Điện áp ra: 220V ~ ± 5%
  • Tần số đầu ra: 50 ± 3Hz
  • Đâu ra USB: 5V/3A, 9V/2A, 12V/1.5A
  • Hiệu suất điện: ≥85%
  • Nhiệt độ hoạt động: -10 ~ 50oC
  • Độ ẩm hoạt động: 10% ~ 90%
  • Nhiệt độ bảo quản: -40 ~ 85oC
Như anh em thấy, công suất của nó chỉ là 100W thôi, đây là công suất định mức nha anh em, công suất định mức là công suất của dụng cụ điện khi nó hoạt động ở trạng thái bình thường, đây là công suất mà máy hoạt động an toàn , liên tục mà không gây xáo trộn trong máy.

Cầm trên tay thấy hơi to so với hình chụp trên mạng​

Với công suất này anh em có thể dùng để sạc laptop được, sạc máy ảnh (một số máy ảnh chỉ có thể sạc bằng cách tháo cục pin và cắm điện vào adapter, không sạc qua cổng USB được)

Quảng cáo

Như vậy thì khả năng hoạt động và ứng dụng của cái này là hạn chế, nó được sinh ra để phục vụ cái việc đó thôi.

Nó có 2 lỗ điện 220v và 1 lỗ USB-A, Lỗ USB thì 15W, nhưng tổng công suất cục này là 100W thôi

Anh em có cần nó không? Tùy anh em, nếu anh em đang dùng các thiết bị đời mới, USB-C, Power Delivery gì gì đó thì có khi chỉ cần mua cục sạc xe hơi có PD là có thể sạc được rồi.

Nếu anh em dùng các laptop sạc thông thường, thì có khi mua cục này phòng hờ cũng là một ý không tồi.

Nói chung thích thì mua để đó để khi cần mà dùng cũng được.

Thiết kế của nó đơn giản chỉ thế này thôi, một đầu cắm vào lỗ điện 12v xe ô tô, đầu kia là cái cục này

Quảng cáo

Nó có thêm 1 cổng USB công suất tối đa 15W để anh em dùng

Mặt sau chỉ có ít thông tin

Lỗ cắm điện nó có tận 2 lỗ, 1 lỗ chuẩn chân chéo TQ và một lỗ tròn

Cái này hơn cái của anh Hiệp là có lỗ tròn, cắm được các thiết bị phổ biến ở VN mình. Hình trên là cái cục đổi điện ô tô tròn của admin cuhiep.

Trước mắt dùng thì cũng thấy ổn chưa có hiện tượng gì lạ cả.

Đánh giá cục đổi điện xe hơi Xiaomi Smartmi, hay còn gọi là biến áp cho ô tô:

- Gía chấp nhận được, mình mua giá 650K nên thấy ổn
- Hình thức được, hơi to một tí, hoàn thiện ở mức khá
- Họat động ổn, điện ra khá ổn, cắm sạc laptop thấy cũng nhanh đầy pin như cắm điện ở nhà
- Có tận 2 lỗ điện AC là một ưu điểm, tuy nhiên lỗ kia nó xiên xiên nên cũng chẳng có thiết bị nào của mình cắm vào được 😁 - Ưu điểm mà chả dùng được thì nên xếp nó vào hàng nào giờ anh em :D
- Nếu anh em dùng các thiết bị chỉ cắm sạc được bằng điện AC, và anh em hay chạy xe ô tô đi xa, có thể đây là cái anh em cần
- Anh em đi công tác đường dài với công ty bằng xe 7 chỗ, 16 chỗ gì đó, mua 1 cục để dành sạc máy trên đường đi
- Anh em có ô tô thích thì kệ cứ mua để trong xe lúc cần có cái mà dùng
- Ngoài ra thì cũng không hữu dụng lắm với anh em dùng đồ sạc qua lỗ USB
- Cũng không hữu dụng với xe đã có lỗ điện AC (mình đã đi xe Lx570 của bạn thấy băng cuối có lỗ AC 110V)

Dây cũng dài, đủ để ra tới băng ghế sau

Lưu ý quan trọng:
1. Tuyệt đối chỉ nên cắm cái này lúc xe đang nổ máy nhé anh em, đừng cắm lúc xe tắt máy / dùng điện bình kẻo nó hết bình thì lại phải nhờ người đến kích điện giúp.
2. Chú ý công suất thiết bị điện AC bạn cắm vào, đừng cắm đồ có công suất hơn 100W kẻo cháy cầu chì hay gì đó thì mình không chịu trách nhiệm!
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang tìm một cục biến thế như vầy để đem theo xe, những lúc cần điện 220V thì nó rất hữu dụng, một trong những tình huống mình rất hay dùng đó là xài bình đun nước sôi, pha trà & cafe, nấu mì gói...
@Tuan_ipad2 Không hoạt động hoặc hoạt động yếu, ví dụ đun nước lâu hơn 10 lần. Làm gì có cái logic nguồn 100W mà thiết bị chơi 1000W làm cháy nguồn được.
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
@Tuan_ipad2 1000W/h nhe
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lazyboy76 Em nghĩ là sẽ tèo, bác cắm thử biết ngay he he
@Enzo Le Bác đun nước sôi thì cục của bác cần công suất bao nhiêu W vậy. Ấm siêu tốc công suất 1500w nhé. Nếu muốn đun nước thì Inverter to bằng bắp đùi. 1 ắc quy 65AH 12V có công suất khoảng 700W nhé. Nếu bác đun nước thì đem theo 1 bình ắc quy 150AH 12V, 1 inverter 1500W, chắc nặng khoảng 70kg gì đó
thu282737
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn khá ok đó giá cả chắt 1củ
@thu282737 Bài có nhắc giá 42 lần là 650k.....
thu282737
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air mình đọc phần dưới xem trải nghiệm nên không đểý cảm ơn mod comen
@thu282737 Tay nhanh hơn não haha
lebinh156
TÍCH CỰC
4 năm
Hay đấy
Haikbang
TÍCH CỰC
4 năm
Hay đấy .
Cái này nhớ có bài cuhiep chở em gái xinh laptop hết pin nên cu đại hiệp đề nghị vô chở vô khách sạn thuê phòng để "sạc", quá là sáng tạo.
@heobanhki Sốc tới óc.!
@Nam Air cái này vui mà. Cái đó là bình nước hay gì đó mà Trung ĐT để đó mà chứ không phải là chân sạc gì đâu.
@heobanhki Lý do chở vào khách sạn: để sạc pin laptop, pin điện thoại. Quá chuẩn
Thien Quoc
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtu2306 Ít ra lãng mạn hơn lý do đi ỉ.
xuanlinh
TÍCH CỰC
4 năm
Có tác dụng với câc bác hay phải di chuyển bằng oto
hdx_it
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy êm và tiện đó, nhưng mình nghỉ sẽ không hữu dụng với mình. Vì đoạn đường đi làm khoảng 25km tới cơ quan và về cũng vậy. Sử dụng điện công suất cao trên xe không yên tâm nhiều việc:
01- là bộ phát sẽ chạy công suất lớn,
02 - vấn đề dây cáp trên xe, tải nhiều quá cũng sợ.
@hdx_it Thì tùy lúc mà bác hehee
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@hdx_it Ko đang kể. Riêng một cái bóng xi nhan đã 25W rồi, pha tầm 50W. 100W kia nhằm nhò gì.
hdx_it
TÍCH CỰC
4 năm
@Congcu oh. Thì ra là vậy, cảm ơn ông nhé
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
Cái thông tin quan trọng điện ra sine chuẩn hay thế nào
@ZeusFate Sóng vuông thì dùng để chiếu sáng, thắp bóng đèn, sạc điện thoại hay laptop. Chạy được động cơ quạt kêu to lắm và hại động cơ
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtu2306 Sin lại còn vuông ông tào lao thế 😁
Sóng vuông chỉ để xài chống cháy thôi ông, tôi cháy mấy cái bóng Philips xịn rồi
@ZeusFate Có bài học rồi đấy. Tôi sài 1 đèn xiaomi, mấy cái quạtaf chưa cháy đấy
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtu2306 Mấy cái đèn con còn 3w thì chưa cháy nhưng ông thử dùng tầm 100W xem có biến ko
Thật sự mình nghĩ mua phí tiền lắm, hiệu suất không cao, không bao giờ tới 85% đâu, và giá đó thì không bao giờ được sóng sin chuẩn, nếu có thì chỉ 50%, thông thường thì sóng vuông. Như vậy thì không sử dụng được cho các thiết bị có cuộn dây, như quạt chẳng hạn. Còn nếu sóng vuông thì có thể nó kích lên đến cả ngàn vol, tuy cắm vô thiết bị nó xuống 220V, nhưng xài lâu sẽ không ổn thiết bị. Dễ thấy nhất là xài bóng đèn huỳnh quang sẽ gây nhanh đen đầu bóng. Còn Inverter mà sóng sin chuẩn thì bảo đảm hơn 2tr cho 100w.
@chieutay Ko thèm chấp .nhé
@Cuộc sống tốt Inveter Sóng sin chuẩn 1000W giá 2 củ nhé bác
Ngon đấy, chắc mua để dành khi nào có ô tô thì lôi ra xài. 😁
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
Có quạt là sẽ hơi ồn.
@QPR Không phải hơi đâu, ồn ghê lắm ạ
QPR
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtu2306 Và nó kéo theo bụi vào bo mạch. Chỉ vì làm phần vỏ bằng nhựa để giảm giá thành.
Khá là tiện nhể.
hieu_hy
TÍCH CỰC
4 năm
Mua cái này vào là xài được ổ chéo bác ơi. Đầu ra 1 ổ cắm 3-4 ổ nữa thì xài cả xe 😂
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@hieu_hy Em tin là bác nói cho vui chớ cục này có tối đa 100W thôi...
Hay
e thấy cũng k đến nỗi to lắm
Ngon, chả nhẻ mua về cắt đầu cắm xe hơi ra đấu vô bình 12v đổi điện lên 220v sài ở vùng sâu vùng xâ quê tôi
@nbqvdp Vùng sâu xa thì mua bình 12v + inverter gia dụng đi bác, cái này bèo lắm
@Nam Air Biết loại nào chỉ mình với. Tks
@nbqvdp Bác search Kích điện sine chuẩn hay inverter sine chuẩn gì đấy: Suoer, cnbou...
Khá hay với những anh em làm việc trên xe nhiều. Mình thì sẽ không mua
@hoangthanh1994 Hehee ko dùng thì mua chi phí bác
osakita
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho e hỏi là nếu cắm macpro 65W + 2 iphone có ảnh hưởng nguồn điện cho xe luôn ko ạ
@osakita Hiện nay mình chưa thấy ảnh hưởng nha, lâu dài chưa biết sao
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@osakita Theo mình biết thì các thiết bị cắm trên xe ko nên quá 300w thì phải.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019