Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay cục sạc SlimQ-GaN65AC: cục sạc laptop giờ chỉ nhỏ trong lòng bàn tay

Trung Dt
5/11/2019 10:24Phản hồi: 219
Trên tay cục sạc SlimQ-GaN65AC: cục sạc laptop giờ chỉ nhỏ trong lòng bàn tay
Thời gian gần đây, nhiều cục sạc nhỏ gọn đã ra đời nhờ có nhiều các thiết bị sử dụng chuẩn USB-C Power Delivery. Nếu như trước đây anh em phải mang những adapter sạc cho laptop rất cồng kềnh thì những cục sạc laptop bây giờ nó chỉ còn kích thước trong lòng bàn tay. Cục sạc SlimQ mình chia sẻ trong bài là một lựa chọn không chỉ có khả năng sạc USB-C mà còn có cả USB-A hỗ trợ công nghệ sạc nhanh lên đến 18W.

Theo tên mã sản phẩm, SlimQ ứng dụng công nghệ vật liệu mang tên gọi Gallium Nitride (GaN), nó có nhiều ưu điểm hơn so với silicon với những đặc tính như duy trì mức điện áp cao hơn so với silicon, dòng điện chạy qua thiết bị cũng nhanh hơn. Điều này có nghĩa lượng nặng lượng hao hụt sẽ được giảm xuống, giúp cho thiết bị ít toả nhiệt nhiều hơn, mang lại hiệu suất cao hơn. Về kích thước của nhà, các nhà sản xuất có thể tính toán phù hợp để tối ưu chi phí so với kích thước muốn tạo ra. Nhiều củ sạc với công nghệ GaN hiện nay đã xuất hiện nhiều trên thị trường.

Nói về SlimQ GaN65AC, cục sạc này có kiểu thiết kế thiên về chiều cao so với một cục sạc iPhone 5W tiêu chuẩn. Lớp vỏ bọc bên ngoài của nó bằng nhựa với phần trang trí cao su bọc bên ngoài, tô điểm thêm là logo của nhóm phát triển dự án gọi vốn trên Indiegogo. Phía dưới là cổng cắm nguồn tiêu chuẩn Mỹ/Nhật không có khả năng gập lại, dù rằng nó hơi vướng víu nhưng kích thước của củ sạc SlimQ này đã nhỏ lắm rồi.

Cổng kết nối USB-C trên SlimQ GaN65AC hỗ trợ sạc công suất tối đa 65W, tức là nếu bạn sử dụng 1 cổng để sạc thì sẽ vừa đủ công suất cho chiếc MacBook Pro 13 (sạc nguyên bản 61W). Nếu có thêm một thiết bị USB-A sạc thêm thì công suất sẽ giảm xuống khoảng 45W. Công suất này cũng vừa đủ đối với nhiều dòng laptop Ultrabook chạy Windows như Dell XPS 13 hay Lenovo ThinkPad dùng chip Intel Core U.

Mình thử nghiệm nhanh SlimQ với MacBook Pro 13 2016 cùng Galaxy S10e thu được kết quả sạc 30 phút được 40% pin cho máy tính, 21% pin cho điện thoại tính từ mức dung lượng pin 1%. Có thể thấy lượng điện vào là rất ổn đối với khoảng thời gian như vậy. Chi tiết kỹ hơn thì mình cần nhiều thời gian để test nên chưa chia sẻ được nhiều.

Về nhiệt độ, SlimQ GaN65AC không toả nhiệt nhiều nếu so sánh với một số các củ sạc cũng với công nghệ GaN, tất nhiên là nó mát hơn so với những bộ sạc tiêu chuẩn. Như vậy anh em hoàn toàn an tâm khi sử dụng củ sạc này. Kích thước gọn nhẹ cũng giúp cho việc mang đi du lịch thuận tiện. Dù vậy khi gắn vào tường thì với thiết kế như vậy nó sẽ nhô ra khá nhiều.

Mình mượn củ sạc này bên trang siliconz, đây là đơn vị đã nhập về những sản phẩm công nghệ thuộc những dự án gọi vốn, tiêu biểu là dòng bàn phím Keychron mà Tinh Tế từn giới thiệu. Trong bộ sản phẩm giá 990.000 đồng anh em sẽ có một túi đựng, dây cáp hai đầu USB-C dài 2 mét thiết kế chống rối, cảm giác sờ rất mềm như cọng bún bò. Nhà sản xuất còn cung cấp thêm những đầu chuyển cho các dòng laptop Ultrabook khác như Dell, HP, Lenovo, Microsoft Surface giá 150.000 đồng, dây Apple MagSafe 1 và 2 giá 200.000 đồng. Tuy vậy, các thiết bị được khuyến cáo với mức công suất sạc dưới 65W sẽ ổn định, cao hơn thì có thể không đủ tải. Công suất sạc của laptop Windows anh em có thể dễ dàng tìm trên adapter của MTXT đang dùng.

Quảng cáo

219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon vừa A vừa C. Kiểu dáng khác biệt. Làm con thay cho ravpower 61w siêu nhỏ đang xài.
@Suvvt Cổng C max 45w
@tuan195199099 Max 65W luôn bạn, thích hơn cái ZMI 65W vì cổng C có 45W.
nminhcuong
TÍCH CỰC
4 năm
Indiego đang gọi vốn thì China đang bán đại trà cmnr
Giá từ 700~990k Chơi hẳn 2 cổng PD type C luôn
noblemanhp
TÍCH CỰC
4 năm
@anhleduc0405 @mrcantona mấy hôm bận ko để ý. Vào link trên PC nó báo giá gì đó, hình như cả ship về VIỆT NAM, còn nội địa chỉ 168 tệ. Ship taobao phải qua dịch vụ. Mình đặt giá như này, hàng về nhận hàng tính thêm khoảng 10k tiền VC nữa
alexbk2009
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nminhcuong Em dùng con baseus 65W này sạc cho Mac pro 13 mà nó nóng như hòn than. Chỉ sợ bùm. Không biết con SlimQ này có mát không?
nminhcuong
TÍCH CỰC
4 năm
@alexbk2009 MÌnh chưa mua bạn ơi 😆
Mà thấy giờ VN bán đầy Shopee rồi.
1 phiên bản Baseus 3 cổng 1 phiên bản Xiaomi 1 cổng từ 600~900k
long.nd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alexbk2009 Bạn dùng tới giờ thấy sao? Mình cũng đnag định mua cục baseus này cho macbook mà ko biết có nóng ko, bền ko?
Nhỏ ngọn quá
Quá nhỏ gọn.
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
4 năm
Chữ Q sao giống với QMobile quá, chỉ sợ đồ tầu đội lốt Made in úsa thôi
Toni Trịnh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dù sao vẫn yêu con RAVPower 61W này.
903white
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sâu Tóc Xoăn Pro mà b dùng 61W à
Toni Trịnh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@903white 61w xài ngon rồi bạn, cục zin 87w to, nặng, nóng quá.
@Sâu Tóc Xoăn 61w thì pin vô chậm hơn và máy có chậm hơn không thím, thắc mắc xíu, ví dụ như phải render thì cục 61 sao tải nổi?
burnstop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@camapbiensaupy Thường xài tác vụ nhẹ hoặc edit sơ sơ thì cục 61 dư sức gánh mà, còn render thì xài cục zin thôi bác
ngotatto
TÍCH CỰC
4 năm
Đặt 1 cái hôm mở bán. Mà Thiết kế cái chân cắm gập đc vào có phải ngon không
@ngotatto Chân gập ko ngon bằng chân thẳng đâu
@Minh TNK Xác nhận, gập chỉ gọn khi di chuyển, chứ cắm gặp mấy cái ổ cắm có mặt bảo vệ cắm muốn gãy chân k vào
@WesleyNguyen1411 Đi cafe từ rẻ tới mắc, cắm lòi bảng họng với ổ âm bầu bầu.... phải mua đầu chuẩn sing tròn dài thòn mới đâm hết cái ổ lol được. Kkk
@thaido_design chân trụ tròn dễ cắm hơn mấy loại chân dẹp hết sức
@Nguyễn Tăng Có ổ cắm chân dẹp gọn hơn nhiều, mà chân xịn ổ xịn thì vẫn chặt lắm.
Thực tế, chặt nhất là chân tròn 1 cục như châu Âu, chắc chắn hơn VN
quangbt2005
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod đẹp trai dễ thương. Bài review cũng hay.
quangbt2005
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod đẹp trai dễ thương. Bài review cũng hay.
Thinkpad x260 dùng đc ko ad
@gautrucster Bọn nó bán luôn mà bạn.
Khi bạn order sớm dc dc tặng 1 dây cáp á, h k rõ nhưng bạn dc chọn 1 đầu còn lại phù hợp vs cái laptop bạn đang sài mà 😃
gautrucster
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 Thanks bạn, mình định lấy dây chuyển cho laptop thôi không dùnh củ sạc đó ấy mà. Tìm không thấy nơi bán hix
@qweasdqewasdqwe Mình có đọc. Nhưng ko thấy cable x260 nó ntn. Nó chỉ show có jack ghim thôi. Mua gần 1 củ phải hỏi kỹ chứ bạn
march87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gautrucster Bác ơi e có 1 sợi của lenovo mua về thừa bác mua không e để lại 250k ạ
Thinkpad x260 dùng đc ko ad
ngon nhỉ
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có loại nào cỡ 120W ko ta? Nếu có thì làm 1 con chờ đỡ phải vác cái cục 2kg của mình đi😁
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
@N.T.Trung cục 2kg là cả cái lap hay cái adapter ?
Truong.ld
TÍCH CỰC
4 năm
@marilonluu ngta chém thôi, có cái adapter nào 2kg đâu bác, 120W thì chỉ có máy trên 2kg thôi
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
@Truong.ld Thì bởi thế tui mới thắc mắc. Hỏi khịa mà. Con Asus tui đang xài Adapter 120w mà có 1k9 đây 😁
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@marilonluu 😁:D:D
hanpihoon
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon hôm nọ xem rùi,mua thay cho cục sạc con dell precision thi ngon,mang nặng nề quá
01684408150
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HuyDSifu Chắc chắn là chai, con đấy dùng sạc 130W. Dùng sạc 65W khi không đủ vừa dùng vừa sạc thì nó sẽ lấy điện từ pin, pin sạc xả liên tục nên sẽ nhanh chai hơn.
@01684408150 Đúng là bài học xương máu luôn, lại sắp phải thay cục pin hơn 1 củ rồi 😆)
@HuyDSifu dùng con 65W thì bác chỉ nên tắt máy sạc đầy, xong rồi rút sạc ra dùng. không nên vừa sạc vừa dùng
@HuyDSifu Chắc đợi type-C rev 2.0 để nó support hơn 100W quá, chứ giờ rev 1.0 chỉ hỗ trợ tối đa 100W thôi.
Nhìn gọn đẹp, không biết dùng có bền không.Nếu bảo hành 1 đổi 1 trong 1 năm sẽ an tâm hơn.
namdong2982
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này dùng được cho em Thinkpad T470 không nhỉ anh em?
@01684408150 ông ko có cơ hội fullload với chip U đâu
no sẽ nóng và tuột xung thảm hại trc khi ông test dc củ nào sạc nhanh, lúc đó xuống 0.8ghz, máy lag kinh khủng
@ThietKeWebChuyen-Com Ôi ông bạn già, dạo này khoẻ ko, con cái sao rồi, cha mẹ vẫn vui vẻ với đất trồng cây rau chớ ¿
namdong2982
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Cục sạc của em là loại Lenovo ADLX45NCC2A Output 20V-2.25A tức là công suất chỉ 45W, vậy dùng loại 65 này được không bác? Cảm ơn bác nhiều
@namdong2982 dc 100% nha bạn, ko ảnh hưởng gì máy cả, mua củ mini đó cho gọn, mình đang xài, thích vl 😁
1 củ đó thôi là xài sạc dt + lap luôn
chấu sạc gấp lại đc thì tiện hơn nhĩ
zonzongl
TÍCH CỰC
4 năm
@mrthanh213 e từng bị gãy cái phần chân gấp đấy đấy bác...
ổ điện ở KS các thứ đa số lởm khởm, cắm k thẳng, k đều 2 bên dễ gãy lắm.
e bị gãy chân của con aukey 3 cổng A. phải độ lại thêm cọng dây điện lòi ra, nối cái phích cắm vào.
nhìn nó cứ tạm bợ kiểu gì ấy. 😆))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019