Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay DAC/Amp di động Fiio Q3

AudioPsycho
24/10/2020 5:2Phản hồi: 81
Trên tay DAC/Amp di động Fiio Q3
FiiO Q3 sẽ là mẫu DAC/Amp di động mới nhất của hãng và là mẫu tầm trung nằm giữa Q1 Mark 2 và Q5S, giá của sản phẩm được bán ở Việt Nam là 3.900.000

Điểm nhấn của chiếc FiiO Q3 đó chính là mạch khuếch đại sử dụng module amp của THX là THX AAA-28 chứ không dùng mạch khuếch đại dùng opamp như Q1 Mk2. Việc sử dụng module amp của THX AAA nhằm mục đích giảm độ méo tiếng và tuyến tính của amply, đồng thời có công suất tốt hơn.

tinhte_fiio_q3_dac_amp (4).JPG

Trên FiiO Q3 cũng có 3 cổng headphone output bao gồm 1 cổng single-ended 3.5mm và 2 cổng balanced 2.5mm & 4.4mm. Khi mình thử Fiio FH7, dây balance 4.4mm cắm vào Q3 thì âm bass lên cực kỳ đã tai, tiếng bass căng, no và rất mạnh, kiểm soát tuyệt vời và trung âm trở nên dày, vững hơn rõ rệt, nhất là nghe Cello hoặc vocal Nam hay hay như Trương Học Hữu.

tinhte_fiio_q3_dac_amp (11).JPG

Về mặt giải mã FiiO Q3 sử dụng một chip giải mã của AKM là AK4462 (phiên bản nâng cấp của AKM4452 bên trong Q1 Mk2) đi kèm với một chip receiver XMOS XUF208 để có thể giải mã được các định dạng như DSD 512 và PCM 32bit/768kHz.

tinhte_fiio_q3_dac_amp (2).JPG

Một điểm mới của FiiO Q3 đó là việc sử dụng cổng kết nối USB-C, và trong bộ sản phẩm FiiO cũng cho người dùng một dây USB-C to USB-C để kết nối với điện thoại Android và một dây Lightning to USB-C để kết nối với iPhone.

tinhte_fiio_q3_dac_amp (1).JPG

Ngoại hình của Q3 khá giống với Q1 MK2, hơi to hơn 1 tý xíu thôi. Ở mặt dưới sẽ có các tính năng điều chỉnh Gain, Bass Boost và công tắc sạc để có thể chỉ sử dụng pin mà không sử dụng nguồn điện từ điện thoại hoặc máy tính. Dung lượng pin của FiiO Q3 là 1800mAh các bạn có thể sử dụng liên tục Q3 đến khoảng hơn 8 tiếng.

Mình sẽ test thêm em này với các tai nghe in-ear đang có sẵn của Fiio cũng như Sennheiser và viết bài đánh giá chi tiết cho anh em tham khảo sau.

Đọc thêm các bài về sản phẩm, kiến thức, tin tức audio mới tại: Audio.tinhte.vn

Quảng cáo

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon lành
Kuvang87
ĐẠI BÀNG
3 năm
thích fiio vì có sẵn mấy cọng cáp...
DuongPNJ
TÍCH CỰC
3 năm
Thiết nghĩ mình chưa đủ tầm để chơi tới mấy món này. Tai trâu chả phân biệt dc cái deck gì, chán.
@DuongPNJ Nghe 1 lần là hết trâu
wenquan
TÍCH CỰC
3 năm
@DuongPNJ Cũng tai trâu đây. Lắp vào cái nghe khác hẳn.
@DuongPNJ trước mình cũng nghĩ thế bác ạ, cho đến khi được nghe con tai 2 củ thôi đã thấy khác biệt hẳn với đám tai mặc định theo máy, mấy con cao hơn nữa thì lại khác hẳn luôn.
tientuan1606
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DuongPNJ Bác phải đi nghe thử đã thì mới biết được ^^
ghj1
TÍCH CỰC
3 năm
@ghj1 con này trở kháng có 25 ohm nên con Q3 dư sức kéo thêm 5 - 6 con này =]]
Xài DAC nhưng nếu nguồn nhạc là digital thuần ( do làm trên DAW ) thì cũng không có tác dụng gì phải không mod@AudioPsycho?
@schtroumf vẫn có tác dụng, DAC ngoài bao giờ cũng hơn DAC trong điện thoại hoặc ở adapter lightning to 3.5.
ngusiqua01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kirakun277 DAC ngoài vs dac trong dt nghe không khác gì nhau đâu.
cái khác là amp đi kèm dac ngoài (loại có cả amp+dac) thường lớn hơn amp trong dt nên kéo dc những con tai trở kháng cao.
@ngusiqua01 Chuẩn. Chủ yếu ăn nhau ở phần mạch analog thôi.
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@ngusiqua01 Cảm ơn bạn... Hy vọng bạn đúng vì mình sẽ theo bạn ;)

Về mua con LG V40 chỉ nghe DAC ra sao
Thanks b. Ý m là nguồn nhạc á, tức là bản thu âm, chứ m không nói về cái phone. Bản thu trên Digital Audio Workstation thì không dùng nhạc cụ thật.
18K
CAO CẤP
3 năm
Nhờ anh Nhật @AudioPsycho tư vấn một bộ giải pháp nghe nhạc di động cho người mới chơi sử dụng iPhone với FiiO Q3 hoặc trong tầm giá
mrgiang2010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@matty Chắc bác là fan AKG thấy có cả 2 loại tai AKG 😃
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@matty nghe TWS thì phải có gì nữa bạn
matty
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrgiang2010 Lúc trước có mua sony xm3 Và sen bt4.50hd, nhưng thích âm của akg hơn nên để người nhà xài 2 con kia
matty
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kahny La Mình không rành lắm chỉ nghĩ là do công suất TWS không đủ mạng để kéo máy con nhiều driver, nếu bạn có tai nghe sẵn mà có thể tháo rời thì có thể mua adapter về làm TWS
cho mình hỏi mấy em này chỉ kết nối với tai nghe có dây thôi đúng ko
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xin loi toi ko co y Đúng r bạn. Sinh ra để cái thiện chất lượng nhạc với tai có dây
Tai trâu như mình thì chắc sẽ không chơi mấy thử này đâu
@A0kiji Nghe nhiều hết trâu ngay 😃
Không rõ con này như nào chứ Q1m2 mình xài hơn năm pin ngỏm luôn 😃 Tiện bác nào nhận thay ở Hà Nội thì ới mình phát 😃
toidang
TÍCH CỰC
3 năm
@NguyenTuanKiet.ntk bán xác không bác 😁
*Trung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Mình cũng vậy. Pin giờ sạc đầy dùng được 15p hết luôn.
@toidang Có mỗi cái dac di động dể dùng, bán lấy gì để nghe chứ :v
@NguyenTuanKiet.ntk Cũng như điện thoại cột thêm dac thì bạn khui dac ra hàn chế thêm cục pin lipo hay pin dự phòng cột thêm bên ngoài 😂
titan86
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nên mua airpod pro
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@titan86 Tuỳ nhu cầu mỗi người mà bạn
Flirtflock
TÍCH CỰC
3 năm
@titan86 Bài giới thiệu DAC/AmP kêu đi mua tai nghe . Trớt quớt . Haha
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
@titan86 commmetn hài vãi 😃0
tientuan1606
ĐẠI BÀNG
3 năm
@titan86 Không phải ai cũng như bác đâu nhé ;))
grado sr 60e thiếu bass thì cắm vào con này chắc vớt vát dc chút đỉnh =]]
2 điểm cải lùi so với đời trước là không có line in, thiết kế headphone out và line out chung nhau 1 cổng là dở rồi.
giggs201084
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cắm con này nge nhạc trên ô tô đc ko các bác??? Ko am hiểu lắm 😃
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giggs201084 Khồng! Con này sinh ra thiên về cắm tai nghe. Đem đi cắm loa ô tô làm sao đc
Khó tiếp thu quá Ai định nghĩa lại cái ?
benque2000
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng là thiết bị chuyên âm thanh nghe nó khác rất nhiều, nó trong, và sạch. Rất đáng chơi anh em nhé.
Cái này tầm cao với mình rồi
Giá dễ tiếp cận
nói chung chưa có giải pháp nào "thật sự di động" để có chất lượng âm thanh tốt. Trước mình dùng tai nghe fullsize với máy nghe nhạc nhưng thấy bất tiện nên bỏ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019