Trên tay dàn PC chơi game "chắp vá" từ những món mua 2nd, thích thì ráp không thích thì ráp

Nam Air
1/6/2020 3:33Phản hồi: 407
Trên tay dàn PC chơi game "chắp vá" từ những món mua 2nd, thích thì ráp không thích thì ráp
Sau khi dùng Intel NUC chơi game với eGPU gắn card AMD Vega64 chỉ thấy tạm ổn, mình mượn 1 cái nVIDIA RTX 2060 gắn với box eGPU thì thấy hiệu năng tăng lên đáng kể, vậy là quyết định đầu tư 1 cái card màn hình ngon ngon để chơi game luôn, ngay sau đó mình đã quyết định mua card RTX 2070 để chơi được game có ray tracing.

Tuy nhiên khi gắn card nVIDIA vào eGPU thì ngay lập tức nảy sinh vấn đề, máy Intel NUC của mình thường xuyên bị treo cứng ngắc không làm được gì hết, sơ ý đụng trúng sợi cáp thì máy treo, không đụng trúng nó cũng treo, tưởng là lỗi cáp Thunderbolt 3 nên mình đổi nhiều loại khác nhau mà vẫn bị, lên mạng xem thì ra hàng trăm người khác cũng bị lỗi giống mình, xác định đây là lỗi chứ không phải tính năng rồi.

Card RTX 2070 thì đã mua rồi (mình mua cũ, fullbox còn bảo hành 30 tháng giá 11tr5), mà theo góp ý của anh em thì phương án mua laptop gaming cũng không ngon. Vậy là mình đành phải ráp bộ PC để tận dụng em 2070 mới sắm, đây là em PC chắp vá với mục tiêu đặt ra là:

• Giá rẻ nhất có thể
  • Hiệu năng cao nhất có thể so với mức giá tiền bỏ ra
  • Cũng phải đẹp một tí
Nói là chắp vá là vì mình sẽ tận dụng một số đồ có sẵn từ em NUC và dàn cũ, để đắp qua em PC mới này, cụ thể là màn hình, SSD, bộ bàn phím chuột Razer Huntsman elitin-win C900W e và chuột Razer Basilisk Ultimate. Con chuột thì anh em nhấn bài đọc lại trên tay, còn bàn phím thì mình đang quay review nhé.

Đây là chi tiết các món linh kiện trong dàn PC của mình (giá tương đối để anh em tham khảo thôi)

CPU: Ryzen 3 3100 (2,4 triệu đồng), Tản nhiệt nước: Corsair H100i RGB PRO XT (3 triệu đồng)

MOBO: MSI B450M Mortar Titanium (2,4 triệu đồng)

RAM: 2 x 8GB G.Skill Trident Z Neo DDR4 bus 3600 (2,6 triệu đồng)

tinhte_gaming_pc9.jpg tinhte_gaming_pc10.jpg

SSD: WD Blue SN550 500 GB (1,7 triệu đồng)
SSD thì tái sử dụng cái WD Blue 500GB gỡ ra từ máy Intel NUC, con này mới mua 3 tháng nên vẫn ổn và hiệu năng tốt, không có gì phải chê rồi.

Quảng cáo

HDD: 1TB 7200rpm tháo từ laptop

GPU: Galax RTX 2070 White EX OC Gamer (14 triệu đồng)

PSU: in-win C900W (3-4 triệu đồng)

Quảng cáo

Case: Thermaltake S100 Snow (1,2 triệu đồng)

USB 2.0 Wifi Totolink A650UA 2 băng tần (230k)

USB Bluetooth mua 220k. Do mình có dùng thêm tay cầm của PS4 để chơi game, nên mình còn mua thêm một cục USB bluetooth để cắm dùng.

Đây cũng là một câu chuyện buồn nhẹ, mình lỡ đặt mua 2 cục usb bluetooth sau đó nhấn hủy 1 cục, nhưng bên Shopee vẫn cứ ship cho mình cả 2 cục, người nhà không biết nên nhận trả tiền luôn cả 2. Giờ dư ra 1 cục đang lên mạng rao bán, tuy chỉ 150k thôi nhưng mà tức.

Màn hình này mình mua từ năm ngoái vẫn tiếp tục sử dụng

Combo CPU Ryzen 3 3100 + mobo này là mod Khoa @bk9sw tư vấn cho mình, vì mua cũ nên được giá tốt, hiệu năng lại tốt so với túi tiền, vì mình chỉ chạy stock không OC nên không cần thiết phải đầu tư quá nhiều cho CPU và mobo thật xịn. Thật ra ban đầu mình định thêm 1 triệu để lấy Ryzen 5 nhưng ngẫm lại thấy cũng không cần thiết, xài tạm Ryzen 3 cũng được rồi, 2 năm nữa nâng cấp CPU + mobo sau cũng được.

Sau khi mình đã đổi card AMD Vega64 qua RTX 2070 thì mới phát sinh lỗi cái NUC bị treo, đó là lý do vì sao bộ máy này sử dụng CPU + mobo AMD nhưng lại "chắp vá" với GPU của nVI. Với lại mục đích ban đầu của mình là chơi game có ray tracing (cụ thể là Minecraft) nên mình vẫn giữ lại con RTX 2070 này mà không mua card của AMD.

Đi kèm với CPU Ryzen 3100 là bộ tản nhiệt nước coóc-xê H100i RGB Pro XT, có đèn led 7 sắc cầu vồng thay đổi được, nhìn rất thích mắt. Mình có thử stress CPU bằng AIDA64 thì sau 30 phút liên tục, nhiệt độ CPU chỉ 60 độ C mà thôi, còn nếu stress hết các thứ CPU, RAM, GPU thì nhiệt độ CPU cũng nhỉ quanh mức 70 độ C.

RAM thì mình dùng cặp 8GB x 2 G.Skill Trident Z RGB bus 3600, khi test với game thì nó chạy được xung 7000Mhz, cũng ổn. Một số ý kiến nói rằng khi ráp PC gaming thì hãy đập nhiều tiền nhất có thể vào RAM, anh em thấy sao?

Bộ nguồn được xem là trái tim để bơm máu cho toàn bộ hệ thống, mình chọn cái 900W 80 lus của In-win. Với công suất 900W thì nó dư sức cân được toàn bộ cái máy này mà không cần phải lo nghĩ, mà mình chỉ chạy stock không OC nên không cần phải lo nghĩ về việc bị thiếu nguồn, chỉ lo hao điện mà thôi, hehe.

Như anh em cũng biết, dự định ban đầu của mình là tìm case micro ATX cho nó gọn, nhưng bị kẹt cái RTX 2070 nó to quá, 3 fan nên dài tới 30cm, mấy cái case micro gắn vừa thì đã không còn bán trên thị trường nữa, tìm mua đồ cũ không phải lúc nào cũng có, do đó mình chuyển qua chọn case Thermaltake S100 snow màu trắng, giá cũng hợp lý mà màu sắc cũng đẹp, không gian rộng rãi đủ chỗ để gắn thêm tản nhiệt nước, thêm mặt hông bằng kính trong suốt nhìn thấy hết nội thất bên trong cũng sướng sướng.

Cuối cùng thứ không thể thiếu đó là Wifi. Vì cái mobo này không tích hợp chip WLAN cho nên mình sử dụng 1 cái USB Wifi A650UA của Totolink, hỗ trợ 2 băng tần 2.4GHz và 5GHz, giá 230k. Tuy nhiên nó lại là thứ mình không hài lòng nhất ở bộ máy này.

Chẳng biết lý do tại sao mà máy có tổng cộng 10 cổng USB (3 trên case + 7 trên mobo) nhưng hết 9 cổng mình cắm thì cái USB chỉ bắt được Wifi N 2.4GHz, chỉ duy nhất 1 cổng USB 3.1 còn lại là bắt được sóng Wifi ac 5GHz (quái đảng thật). Cũng thử dùng adapter để cắm với cổng Type C luôn vẫn không được.

Chưa hết, mặc dù tốc độ kết nối của nó với Wifi ac được 433Mbps nhưng speedtest chỉ được 150Mbps mà thôi (mạng nhà mình xài gói 400Mbps). Khuyên anh em không nên mua cái USB Wifi Totolink A650UA này, nếu chơi thì nên tìm loại nào chuẩn USB 3.1 băng thông 1200Mbps.

Chỉ cắm vô cổng USB số 3 mới bắt được sóng Wifi ac 5GHz

Okie kể lể vậy đủ rồi, tóm lại như vậy là mình đã có một bộ PC gaming đủ sức chiến các game nặng một cách thoải mái mà không lo ngại vấn đề nghẽn băng thông so với giải pháp Intel NUC + eGPU, hoặc bị giảm như gaming laptop theo lời tư vấn của anh em.

tinhte_gaming_pc13.jpg tinhte_gaming_pc14.jpg

Hiện nay mình đang chơi thử các game là GTA5, FF XV, thì thấy đều đạt max setting frame rate ở mức 60fps hoặc cao hơn ở độ phân giải 2.5K.

Một số game khác của Blizzard mình đang chơi như Heroes of the Storm thì max setting độ phân giải 2K5 được 170-180FPS.

Đây là chi tiết các món linh kiện trong dàn PC của mình (giá tương đối)
  • CPU: Ryzen 3 3100 (2,4 triệu đồng)
  • MOBO: MSI B450M Mortar Titanium (2,4 triệu đồng)
  • RAM: 2 x 8GB G.Skill Trident Z Neo DDR4 bus 3600 (2,6 triệu đồng)
  • SSD: WD Blue SN550 500 GB (1,7 triệu đồng)
  • HDD: 1TB 7200rpm tháo từ laptop
  • GPU: Galax RTX 2070 White EX OC Gamer (14 triệu đồng)
  • PSU: in-win C900W (3 triệu đồng)
  • Tản nhiệt nước: Corsair H100i RGB PRO XT (3 triệu đồng)
  • Case: Thermaltake S100 Snow (1,2 triệu đồng)
  • USB 2.0 Wifi Totolink A650UA 2 băng tần (230k)
  • Màn hình: Dell P2418 độ phân giải 2560 x 1440p, 60Hz (5tr)
  • Bàn phím Razer Huntsman Elite, chuột Razer Basilisk Ultimate, lót chuột Razer Goliath Extended Chroma (9tr)
Tổng cộng khoảng 45tr nếu anh em mua mới hoàn toàn tất cả, tuy nhiên mình có nói từ đầu là tận dụng đồ cũ và các đồ có sẵn, nên tổng số tiền đã bỏ thực sự vào thùng PC không kể bàn phím chuột màn hình là tầm 22tr. Dự định sau vài năm nếu chán muốn về đội xanh lại thì chỉ cần thay main + CPU, còn lại giữ dùng hết.

Anh em thấy bộ máy của mình thế nào, có cần đổi/nâng cấp món nào không? Mời anh em góp ý thêm nhé!
407 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Duy1393
TÍCH CỰC
4 năm
case này chắc chắn không rẻ nhất có thể và cũng không phải hiệu năng tốt nhất trong tầm giá, nhất là với 2nd
Mình sẽ chọn combo Intel đời 2 năm trước
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@daovangiangtnvn 2 năm trước là năm của gen 8 rồi đó bạn.
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Thế mà ai cũng bảo ngược lại 😆 3100 thường xuyên bị drop, hiệu năng gaming thì ngang nhau nhưng độ ổn định kém hơn hẳn.
@YoBak chỉ ko tương thích vs các game đời cũ thôi . còn các game 5 năm đổ lại đây thì bóp dái thằng i 3 9
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Nhưng ngang ngửa vẫn là ngang ngửa thôi, nhưng game mới cũng k làm r3 3100 mạnh hơn i3 9100f được. Chả lẽ cứ hơn được 5~10 fps gọi là vả vỡ mồm @@
hieubonbonn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kết cái cây màu trắng đẹp quá
athonl
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Dàn này ko phải tối ưu giá/hiệu năng. Nhưng đúng với tiêu chì thích thì ráp không thích thì ráp
p/s Share lại cái card đi bác.
@Thành Viên Dấu Tên còn để làm vài bài với eGPU nữa bác ơi
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Mod nhắc em lại mủi lòng vì ngày xưa khờ quá bao nhiêu em xinh tươi múp rụp dâng tới miệng luôn mà không mần được gì. Đến bây giờ 30 vẫn có nhiều em hs sv kể cả gái 1 con chỉ cần nói vài tiếng là húp được ngày nhưng ba mẹ bắt cưới vợ quá không dám manh động 😭😭😭
@makeitmine hic hic, thời trẻ trâu khờ dại đó bác nhắc làm chi thêm buồn huhu
Tiền tản với main to hơn tiền cpu 🤣
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@If you dont mind Công nhận, nhìn nguồn + tản + card đi kèm với main + chip thấy chán hẳn
kingduytan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TrieuNguyenTrieu R5 3600 cắm main Asrock 1.5tr là ngon rồi, tính ra rẻ hơn, hiệu năng 2 con xấp xỉ, Ram R5 support max 3600mhz còn i5 10400 2666mhz. Nói chung fan hãng nào mua hãng đó, còn không fan hãng nào thì mua AMD =]]
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kingduytan giờ nếu ko phải vì thích hackintosh, mình ko có ý định mua intel. vừa rồi làm 4 con lap asus vivobook cho cty, 17 củ cho i5 10210u mua lần đầu, 14 củ cho r5 3500u sau khi tìm hiểu. Hài lòng với con r5 vãi. 3tr chênh làm đc bao việc, thích thay ram từ 8G lên 12G vẫn thừa tiền 😆
@mr.binhnq r5 3000u kém 4000u khá nhiều, như r5 2600 lên 3600, đấy là review nước ngoài nói thế 😃)
Có điều kiện chơi không cần nghĩ.
Chứ 1 thùng 40tr trừ màn hình theo mình giá chát (đa số) nếu chỉ phục vụ game.
@bustalyme mình đang có ps4 pro và xbox one s cắm tv 75 inch rồi bác à, có điều thích có cái pc vì nhiều game chỉ PC mới có
@Dr.Son để xem năm nay amd có cpu nào vui vui hơn
@heobanhki Ryzen 9 3900x
Main x570
Ram 64gb
Card rtx 2070
Nguồn 650w gold plus
Ssd pcie 256gb
Hdd 2tb 7200rpm
Tản aio xigmatek với 6 con fan 2000rpm
Tổng thiệt hại chưa đến 50tr. Chs ông trên tính gì mà lên 4x triệu cái case kia 😟
@Lê Minh 95 Chưa hiểu thì đọc lại sẽ hiểu
1. CPU giờ bèo cũng 6 nhân chứ 4 nhân lại amd thì chán rồi, khả năng cao những game đòi CPU sẽ bị nghẽn
2. xài card cao lại đi kèm với con main chả ra sao, chả trách cắm phụ kiện các kiểu không tương thích.
3. Cái nguồn lại quá mắc không cần thiết.

Nói chung chả biết ai tư vấn, như tôi dàn này kiếm con nguồn 1củ5 là quá dư thừa, đắp thêm qua main chứ cái bảng mạch kia nhìn ko an tâm tẹo nào
@Thành Viên Dấu Tên mình có sẵn nuc, nên gắn eGPU để xài thôi bác, có sao đâu, nhiều người cũng xài vậy mà
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Có bán lại cái NUC k bác ơi? Chủ yếu cho bọn trẻ học online
@romeo88vn NUC mình vừa bán xong, bán để bù tiền đã chi vào bộ này đó bác
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@abcd2222 Do mod nói chắp vá hàng 2nd mà mình thấy card, nguồn quá dư trong khi con cpu thì hơi cùi nên góp ý chút thôi chứ chưa đọc rõ nhu cầu của mod nên mình mới nói giảm lại để nâng cpu.
Công nhận nhìn dàn trắng mê thật. Bữa trước ông mod nào cũng lắp dàn trắng mà sao nhìn bình thường giờ nhìn case này lại thấy đẹp
41203497
ĐẠI BÀNG
4 năm
Làm mình nhớ lại thanh niên hôm trước build 6700K . và các mod tinh tế build máy VL quá 45tr full bộ xài AMD R3 3100 . trừ gear ra còn mỗi Case 30tr chỉ để build R3 3100 . CÔNG NHẬN MOD TINH TẾ KHÔNG CÓ GÌ NGOÀI TIỀN >
@Thành Viên Dấu Tên Quạt đó ồn không bác
@Nam Air Nếu chạy hết công suất sẽ ồn bác ak, mình chỉnh cho nó chạy chậm lại cho đỡ ồn.
@Thành Viên Dấu Tên oh dạng quạt đó điều chỉnh tốc độ cơ hay có app bác?
@Nam Air Điều tốc gắn ngoài thôi lấy điện trực tiếp từ nguồn mà
ờ...
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
4 năm
@demonntl Case trần này phong cách hay quá, chỉ phải hút bụi thường xuyên. Nhưng cắm dây lên cũng không được đẹp thế này nữa
@Tech-lover phòng m kín sd máy lạnh nano g + robot hút bụi + lọc ẩm beurer + lọc khô xáo mĩ nên rất lâu mới cần vs

dây dợ thì gọn như hình thôi, 2 chick cho psu và cable dp vga là xài đc r
gọn gàng nhất có thể và ko led fans quá màu mè sến xúa vì thiết bị chính kết hợp led/ rgb hết r
nguyên bản có tấm cl xám khói, m để hổng cho dễ nhìn lại ngầu
Thật sự để nói đây là dàn 2nd thì ...
Bạn bảo chắp vá nhưng hàng chắp vá của bạn bao người mơ ước rồi 😆)
@DearGodVN Mình cũng chơi gane chứ làm đã có máy khác mà
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Thế thì con 3100 này vẫn thoải mái sang năm sau. Sang năm sau mua Ryzen 4xxx là đẹp bác ạ, chứ 4c8t này trụ đc 1 năm nữa là cùng. Muốn chơi các game thế giới mở là thấy ngộp thở ngay
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air cái tản đắt nhưng mà lại không hợp với dàn màu trắng này.

Bác mua cái này có 600k mà hợp phong thủy hơn nhiều, sau này ko thích nửa thì vứt đi cũng được. Chíp cùi thì dùng tản này cũng oke rồi, stress cũng không bao h qua 70 độ đâu.
@ultratrung mà mình lại thích tản nước cho hợp 7 màu hêh e
_oct31st_
TÍCH CỰC
4 năm
I5 10400 là đẹp 👍
@Tuấn_after_Nguyễn Bá rồi i5 10400 sao đi dc vs main trên
@Ngothien123 Đổi i5 thì đổi luôn cái main, đội giá thêm chắc cũng phải 7-8tr quá
xadieu92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Bớt lại cái psu với tản là lên ngon rồi. Quá dư thừa
_oct31st_
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Thì đổi Cpu phải đi chung với main chứ bạn.
XBlue
CAO CẤP
4 năm
Không hề đúng tiêu chí "rẻ nhất có thể"
PSU, tản nhiệt nước phải gọi là sang chảnh
RAM, Case thì mắc hơn cần thiết
nhưng mà thôi có tiền mua sao chả được.
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@anfang nói thích là mua thì ko có gì để bàn
nhưng nếu đặt tiêu chí rẻ tốt lên đầu thì đâu cần đao to búa lớn như vậy

tản từ 500K có thể cân tốt phần lớn CPU
đang dùng tản 630K i7 mát rượi chỉ hơn 40 độ
PSU hơn 1 củ cũng chạy được 2 card và 1 CPU mạnh rồi
@XBlue Mình thích đẹp nữa
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@XBlue Tiêu chí đấy mới thể hiện được đẳng cấp, còn chính xác hơn thì phải đổi tiêu chí là " mình thích thì mình mua thôi "
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Nhớ hồi còn đi học thì 1 năm ra tiệm của mình tiền bằng mẹ 2 cái máy ở tiệm đó rồi haha
lamcity123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chết cười !
@lamcity123 Chết Khi nào chôn báo anh em tới viếng
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
Giá hợp lý quá!
@chongao2k5 😁 nhiều anh em bảo vô lý quá kìa bác
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Vì anh em không hiểu giá trị đầu tư. Bộ này mà dùng 5-7 năm thoải mái. Chia ra mỗi năm có 3-4tr. Quá hợp lý!
@chongao2k5 cám ơn bác nhiều vì đã động viên, hihi, chúc bác vui nhé!
Trên 45 triệu (new) mà chỉ ryzen 3 thấy hơi ngứa mắt xíu 😆))
@buiphuloc bạn thực sự đã đọc không kỹ, số tiền đã bỏ ra chỉ 22 tr, phần còn lại là đồ đã mua từ lâu
buiphuloc
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Ý là bạn bỏ nhiều tiền mua đồ cao cấp. Đến con cpu thì lại tiết kiệm đủ dùng nhưng ko hợp với bộ pc. Thấy khó hiểu thì nói thôi chứ tiền của bạn tiêu thế nào chả dc thích là dc
@buiphuloc Combo cpu + main ngta bán lại cho mình mà, mua cũ gặp được giá tốt chứ nếu mua mới thì mình chơi option khác rồi.
buiphuloc
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Vậy thì nó lại hợp lý bạn nói ngay trên bài thì đỡ phải rep cmt ko.
Con chip hơi thọt vs con card
@Ngothien123 Từ từ đổi Ryzen 5 hay 7 luôn cho máu hâhhahah
@Ngothien123 😆
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
Cái tiêu đề gì đọc mệt thế ? Thích thì ráp không thích thì ráp là sao???
@Mr.ZP Là kiểu gì cũng phải ráp đó bác
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@Mr.ZP style Trần Dần đó bác,
thông tin đến bác :v
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
Cpu lấy con rẻ nhất để đú đởn con tản rgb gay lọ tởm lợm
Thật chả ra làm sao
@☐ ☐ Uh chả ra làm sao
game ko thì dàn này quá ổn, case đẹp.
@caffeinezzZ Thanks bác, đúng thật mình chỉ game và các game đã cài đều chơi dc max setting, vậy là đủ rồi
SagaKiller
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Mà "thích thì ráp không thích thì ráp" nghĩa là gì? Không biết mình có vấn đề về đọc hiểu không mà sao không thấy ai có ý kiến.
@SagaKiller Trên mạng họ hay nói vậy mà, ngôn ngữ teen, bác thông cảm mình đang tập để cua các em 18
zaypoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác chủ thớt viết bài chắc để khoe ảnh đẹp và kĩ thuật chụp ảnh là chính.

con CPU còn rẻ hơn cả cái tản nước.
gần 5tr cho cái bàn phím trash gần nhất trong làng phím cơ
PSU 3tr cst 900W chỉ để chạy 2070 và ryzen 3 ?
VGA RTX2070 (ko phải bản SUPER) mà có giá 11tr5 hay mua mới 14~15tr thì chắc chắn là gặp gian thương rồi. Con này giờ hiệu năng same same 2060 Super mà bán 15tr chắc ma nó mua. Mua cũ thì 10tr là căng đét.
@zaypoo okie bác, sẽ theo dõi và cập nhật, mà mình thấy mua bàn phím bảo hành từ 2-3 năm thì cũng khá yên tâm sử dụng
zaypoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Phím cơ có tên tuổi như Filco, Leopold, Realforce... thì ko quan trọng cái BH lắm, vì nó cực bền. Mình có cái filco MJ2 hàng xách tay chẳng cần BH gì vẫn sống nhăn gần 8 năm nay. Nhưng với razer thì phải bh 5 năm may ra mình mới dám mua, vì cứ hết tg bh tầm hơn 2 năm nó mới lòi ra lỗi vặt. Lắm lỗi mang gửi hãng BH cũng chẳng khắc phục dc, trả lại cho mình lỗi vẫn hoàn lỗi, dùng chỉ thêm bực.
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@zaypoo Đồ chơi thôi mà, đẵng cấp gì ở đây cái bàn phím, thích thì mua thôi. Bạn trẻ cứ dạy người khác cách tiêu tiền làm gì.
Đâu phải bạn sài đâu mà bức xúc vậy.
Cá nhân tôi sẽ không bao giờ bỏ ra quá 500k cho 1 món gear. Và cảm thấy rất kỳ cục khi người ta bỏ ra vài triệu cho mấy món đó nhưng tôi không bao h tôi chỉ trích người ta cả. Vì đó là tiền của người ta, thích làm gì thì kệ họ.
zaypoo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ultratrung Tôi đang góp ý với chủ topic, và cũng là để cảnh báo, nhắc nhở những ae khác đang có ý định chơi phím cơ, hi vọng mọi ng hiểu và có lựa chọn hợp lý tránh lãng phí tiền bạc. Tôi ko đả kích, dạy đời hay bức xúc gì cả.
Bạn cảm thấy kì cục khi ng ta bỏ nhiều tiền cho 1 chiếc bàn phím, thì tôi cũng thấy kì cục khi ng ta bỏ nhiều tiền mua 1 cái điện thoại. Bạn cảm thấy phím 500k là đủ chơi, nhưng tôi lại thích mua loại 5tr 6tr cơ. Cũng như tôi chỉ cần mua smartphone 5tr 7tr là đủ nhưng có nhiều ng lại thích mua iphone, samsung 30 40tr đó.
Nhưng khi tôi thấy có người bỏ 5tr mua 1 cái bàn phím kém chất lượng, hay 1 người bỏ 50tr mua 1 cái smartphone hàng tàu fake thì tôi nghĩ tôi cần phải lên tiếng.
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
Psu, tản nước, card, ram đều tốt cho 2 năm sau nâng cấp tiếp với main cao cấp, cpu mạnh hơn. Còn muốn xài tạm, bán hết sau nâng cấp thì hạ bớt mấy cái kia.
@kingduytan Thanks bác đã tư vấn, thực sự hiện nay mình dùng thấy quá ổn với nhu cầu đặt ra, vì mỗi ngày chơi tầm 1 tiếng chứ không nhiều
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Kiếm cái wifi card nào có heatsink thì mua thay cái usb đó, tốc độ nhanh hơn. Chơi game đỡ nóng.
Mình đang xài TpLink Archer T6E ngon lành.
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@kingduytan Kinh dậy, chơi 2k à bác
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Chắc bác định dual rtx 2080

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế