Trên tay DasKeyboard 4 Professional: bàn phím cơ tốt nhất dành cho Mac

sonlazio
26/6/2016 8:36Phản hồi: 55
Trên tay DasKeyboard 4 Professional: bàn phím cơ tốt nhất dành cho Mac
DasKeyboard là nhà sản xuất bàn phím cơ thuộc loại truyền thống và lâu đời nhất. Nếu bạn không ngại tiếng ồn và kích cỡ lớn thì DasKeyboard 4 Professional là bàn phím cơ tốt nhất cho máy Mac mà bạn có thể mua. Nó không chỉ cho cảm giác gõ tuyệt vời, làm việc xuất sắc với máy Mac mà còn có nhiều tính năng thú vị.

Cần lưu ý: phiên bản DasKeyboard 4 Professional dùng switch của Greetech còn bản Windows vẫn dùng Cherry. Cách mã hóa tên gọi theo tên màu của Greetech khá giống Cherry nên các bạn cũng có thể hiểu tương tự, Ngoài bản mình thử nghiệm dùng switch Blue thì Das còn có bản switch Brown nhưng không được nhập chính hãng ở Việt Nam.

Về mặt thiết kế, 4 Professional sử dụng một miếng nhôm lớn ở mặt trên, tạo cảm giác sang trọng và cao cấp hơn khá nhiều bàn phím dùng plastic làm chủ đạo hiện tại. Từng phím bấm cũng được phủ lớp bảo vệ để chống trường hợp bàn phím bị phai hoặc mờ sau một thời gian dài sử dụng. Tuy vậy, nếu tay bạn ra nhiều mồ hôi thì bàn phím này vẫn bị hơi bóng lên, nhìn không được đẹp lắm.

DasKeyboard 4 Professional là bàn phím fullsize. Với người không chơi game nhiều và thích sự nhỏ gọn như mình thì đây là bất lợi. Nó chiếm quá nhiều diện tích trên bàn. Dù vậy, chính kích cỡ lớn này đã mang lại cho DasKeyboard 4 Professional một con xoay đóng vai trò điều khiển âm lượng khá tiện dụng, đồng thời mang lại 2 cổng USB 3.0 trên đỉnh bàn phím, giúp nó kiêm luôn vai trò một Hub 3.0 thu nhỏ.

Khi cắm DasKeyboard 4 Professional vào máy Mac, bạn chẳng cần phải làm gì nhiều, chỉ bấm chữ Z và ? để máy Mac nhận diện như bao bàn phím khác là xong. Chúng ta có thể dùng ngay lập tức.

Cảm nhận đầu tiên khi gõ DasKeyboard 4 Professional là rất thích, bàn phím Blue luôn ồn, luôn clicky như bản chất vốn có của nó nhưng cho cảm giác tuyệt vời với đầu ngón tay của chúng ta. DasKeyboard 4 Professional hỗ trợ NKRO qua cổng USB cho phép sử dụng nhiều hơn 5 phím cùng lúc, nhưng mình không có nhu cầu dùng tính năng này.

Ở thiết lập mặc định, 4 Professional hơi chúi về phía trước. Mình không thích điều này mà muốn nó chúi về phía sau nhiều hơn. Để khắc phục thì DasKeyboard có tặng kèm một cây thước kẻ, hút vào đáy máy để nâng bàn phím lên một góc 4 độ. Đây là truyền thống của Das rồi, nhưng mình vẫn muốn bàn phím cao hơn một chút nữa. Điểm này thì tùy sở thích của từng người.

Cảm ơn Techzones đã cho Tinhte.vn mượn sản phẩm.
Daskeyboard_tinhte.vn.jpg Daskeyboard_tinhte.vn-3.jpg Daskeyboard_tinhte.vn-5.jpg Daskeyboard_tinhte.vn-6.jpg Daskeyboard_tinhte.vn-4.jpg
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vãi
Dùng key cho macbook pro lại thêm cái giá đở nửa
Mấy mod tinh tế bài vẽ toàn là chuyện tốn tiền
Tuấn haha
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Họ giới thiệu ai cần thì mua về sử dụng, bạn đâu xài đâu có nghĩa là người ta không xài.
@Tuấn haha Chứ có ai nói ko cho xài đâu
@Vodanh_vohinh có tiền thì mua xài, không thích mua mà có tiền thì đi xài cái khác đi. Ai quan tâm thì mua dùng, còn nếu nói vậy thì bạn có chắc là mua không mà comment như trên?

mà màu đen có lẽ không hợp với mấy con apple rồi, bạc, hồng, vàng vàng là chuẩn rồi. Màu này xài thấy hơi cứng.
@chuyenvientuvan Lạy thánh ăn gì em cúng
longnam2410
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuyenvientuvan thôi khó lòng chi chế chế ơi, nghiêm túc wá zậy, zô tinh tế chủ yếu để tìm hiểu học hửi, chế bắt bẻ mấy chuyện zậy chi cho mệt
lnmh510
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn thô vãi :3
Bản cho Mac xài sw của Greetech thì thôi, ko máu 😆
Giá này mà sao ko mua Cô Phiêu chơi cho ngon nhỉ :3
Hoặc HHKB :3
Dân xài Mac không thích bàn phiếm màu đen nhá.
duckpro9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trung Thanh Thế bàn phiếm của mb màu gì??
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
@Trung Thanh Vớ vẩn, tôi vẫn sài cóc sê màu đen đây ^^
qloved
CAO CẤP
6 năm
@Trung Thanh nút của phím macbook chắc màu tím hả bạn. Từ hồi macbook dùng nhôm làm khung máy thì có con mac nào phím không màu đen đâu
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mac thì cứ HHKB thôi
@_LION_kinG_ có link k bạn? với lại nó kêu to k? mình ngại mấy loại kêu to quá
qiqaqiqo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho Mac mà desgin không theo style Silver với Gold là vứt rồi 😃
Mac thì mình thấy dùng HHKB là hợp nhất ( tất nhiên là trừ những con custom ra ) 😁
Dong999pro
TÍCH CỰC
8 năm
@Boy Uchiha Đã google thử và nhận được cái giá choáng ngợp :D
@Dong999pro HHKB hay custom bác :v
Đang dùng HHKB chung với Mac mà đọc cái title thấy buồn ghê :'(
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
bấm có đau tay không ? hiện tại đang xài Delux loại ghẻ nhất: phím rất nhẹ, xài 4 năm chưa chịu hư
jedi9
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon ở chỗ USB 3.0, dở ở chỗ không ở phải Cherry Realkey
khoi.ng
TÍCH CỰC
8 năm
Ai cho em khỏi ngu xíu! Bàn phím này gắn vô Mac-PC để chơi game hay làm office hay lập trình hay có công dụng khác? Tại e thấy người ta xài Mac là họ xài bàn phím và chuột Apple lun hà.
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoadaibac
Apple thua cái này cmnr hic, giá đó ttì chơi đồ Apple đẹp bền hơn nhiều
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoadaibac
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoadaibac
Swift
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoadaibac
strypper
TÍCH CỰC
8 năm
sự that mình là newbie coder nhưng khuyên anh em có muốn giá trị thực của phím cơ thì xài blue
còn brown thà xài phím máy tính laptop còn hơn bỏ tiền mua
vậy la xài không tốt cho win sao :'(
khoi.ng
TÍCH CỰC
8 năm
@Helper Laptopnew Win có nhìu lựa chọn mà cần gì sân si cái này
@khoi.ng chắc em chỉ yêu mỗi con Vịt :v
t7ragon3ow
TÍCH CỰC
8 năm
@khoi.ng bác biết con nào ngon, giá rẻ tầm 1-2tr ko ?
chỉ giáo em phát..... chứ mắc quá ko dám mua vì hổ ko cho phép T_T
mmm6699
ĐẠI BÀNG
8 năm
ôi phần nút mutil đẹp quá và giá thì kinh khủng quá, nhớ lại thời dùng keyboard dell 8135, bi h xài g6V2 nút mutil bấm muốn chàng hảng bàn tay, được cái không có nút windows văng game...
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
Hàng mac là tông trắng bạc không hiểu đội thiết kế bàn phím nghĩ thế nào lại cho ra cái màu đen xì này.
jackriddle
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác @sonlazio cho em hỏi là MBP của Bác mặt trước là dán da hay dán gì hay option black vậy luôn ạ? Em cám ơn!
chắc mình sẽ chọn Corsair
minoan
CAO CẤP
8 năm
apple keyboard là lựa chọn cuối cùng của mình 😁
dành cho Mac mà thiết kế theo kiểu Windows cộng với cái gía 169$ cho 1 cái bàn phím là biết không thơm tí nào rồi 😃
vn7labs
ĐẠI BÀNG
8 năm
2 bản switch này cũng bt đâu có nhẹ, mà lực ấn giữa blue và brown là như nhau, khác mỗi cái là blue có clicky còn brown ko có mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019