Trên tay đế tản nhiệt Massive 23 LX của Thermaltake

sonlazio
25/4/2011 2:59Phản hồi: 62
Trên tay đế tản nhiệt Massive 23 LX của Thermaltake
Thermaltake là một hãng sản xuất thiết bị ngoại vi khá tên tuổi đến từ Đài Loan. Bên cạnh thương hiệu chính là Thermaltake thì hãng sản xuất này còn có 2 thương hiệu con mà có thể bạn đã biết đến với tên gọi Luxa2 và Tt eSPORTS. Tinhte.vn may mắn có dịp cầm thử chiếc đế tản nhiệt Massive 23 LX cho máy tính xách tay, một trong những sản phẩm mới nhất của Thermaltake và sẽ chính thức bán ra ở Việt Nam trong khoảng 2 tháng nữa với giá từ 600-650 ngàn đồng.

Thermaltake Massive 23 LX là một chiếc đế tản nhiệt khá đẹp và cao cấp với các thành phần kết hợp từ nhựa và nhôm. Khi mở hộp bộ phụ kiện này, Tinhte.vn rất bất ngờ khi không thể tìm thấy bất cứ một sợi dây nào để kết nối với máy tính. Lúc đầu, mình tưởng đây là lỗi của nhà sản xuất nhưng thật may mắn khi hãng đã thiết kế một hốc nhỏ để chứa sợi dây này, tiện lợi cho việc di chuyển mà không đánh mất tính thẩm mỹ của bộ đế. Ngoài ra, ở 2 cạnh bên ta cũng thấy sự xuất hiện của 2 ngàm để người dùng có thể cầm theo.

Massive 23 sử dụng một quạt kích thước lớn 23mm mà theo lý thuyết có thể hoạt động hiệu quả và yên tĩnh hơn 4 quạt 8mm chạy đồng thời. Sử dụng thực tế cho thấy không chỉ làm máy cho máy tính mà lòng bàn tay người dùng cũng được luồng không khí đối lưu đẩy lên làm cho dễ chịu hơn. Tất nhiên, để thực hiện được điều này thì máy tính của bạn chỉ nên có kích thước từ 10-14 inch. Thử nghiệm với máy tính xách tay 17 inch (Massive 23 LX hỗ trợ từ 10-17 inch) thì luồng không khí chỉ tập trung giải nhiệt cho máy mà không hề thoát ra. Phía dưới quạt có 1 đèn LED khá đẹp mà bạn có thể tắt đi nếu không thích.

Có một điểm yếu của Thermaltake mà chúng ta không thể không nhắc tới là nếu bạn sử dụng máy có kích thước lớn, đặc biệt là dòng MacBook Pro 15/17 inch sẽ dễ dàng đau cổ tay khi gõ phím do bề mặt máy phẳng mà độ nghiêng của Massive 23 LX là chưa đủ. Trái ngược lại, những dòng máy từ 15 inch trở xuống lại khá thoải mái do bề mặt đế tản nhiệt rộng, người dùng có thể tựa vào phần diện tích thừa còn lại để tạo tư thế gõ phím tốt hơn. Mặt trên Massive 23 LX có 4 đế cao su nhỏ giữ nhiệm vụ bám vào đáy máy tính xách tay, giữ cho máy không bị trượt nên bạn hoàn toàn không phải sử dụng các ngàm đỡ như một số đế tản nhiệt khác. Một nhược điểm khác là máy chỉ có 2 cổng USB, 1 cổng dùng để cấp nguồn qua máy tính và cổng còn lại làm nhiệm vụ bù đắp cho khe cắm USB bị tản nhiệt lấy mất. Sẽ tốt hơn nếu như Thermaltake trang bị thêm 1 cổng USB nữa để tăng hiệu năng sử dụng cho người tiêu dùng.

Toàn cảnh Massive 23 LX

Mặt sau

Cận cảnh quạt

Miếng cao su đỡ máy

Hốc để giấu dây USB

2 cổng USB, công tắc quạt và đèn

Quảng cáo

Cạnh hông của Massive 23 LX

Tản nhiệt cho MacBook Air

Đèn LED ánh lên đáy máy

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mắc nhỉ 😁 mình chỉ dám mua cái 175 ngàn thôi he he he
tinhte84
TÍCH CỰC
13 năm
Có một thực tế nếu dùng ở Việt Nam thì sẽ thấy hiệu quả của quạt tản nhiệt nhanh chóng bị mất tác dụng do bui bám vào cánh quạt rất nhanh bẩn. Để dùng hiệu quả thì bạn phải tháo ra vệ sinh thường xuyên....
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😁 mình đã khắc phục phần nào tình trạng này cách đây 3 năm rồi, đó là trải một tấm lịch bên dưới, thỉnh thoảng chùi nó cho sạch là xong, đỡ phải mất công tháo đế tản nhiệt ra lau cánh quạt.

---------- Post added at 11:11 PM ---------- Previous post was at 11:04 PM ----------

Nhiều bác bảo không cần quạt tản nhiệt làm gì, các bác nhầm. Quạt tản nhiệt có lợi thứ nhất là thổi luồng hơi nóng dưới đáy máy đi, như thế máy đỡ bị om, nóng lại càng nóng ( cái này kê cuốn sách dưới chỗ để pin cũng được), do đó không những hại máy mà hại cả pin. Lợi thứ hai là đa phần đế tản nhiệt tạo độ dốc, giúp việc gõ phím tiện lợi hơn. Nói chung mua cái đế tản nhiệt 70k hay 700k cũng không hơn nhau gì nhiều. Bác nào thích vọc có thể tìm mấy cái mô tơ bé dùng trong đồ chơi, tự thiết kế dàn tản nhiệt riêng cho mình, ra hàng di động mua 20k cái sạc mo to ro la lởm dùng làm nguồn, chạy phe phé mà lại độc địa :D

---------- Post added at 11:11 PM ---------- Previous post was at 11:11 PM ----------

:D mình thích Cooler Master hơn
đẹp quá, nhìn ngầu ghê
Nhìn phê lòi, quá hầm hố, kết hợp với Alienware thì khỏi nói ............................!
thipm2020
TÍCH CỰC
13 năm
Cũng muốn có 1 em nhưng mà giá hơi cao
mình thấy cái tản nhiệt mà gắn vào khe tản nhiệt của lap có vẻ hiệu quả (suy diễn của mình thôi, chưa dùng thử mà) mà không thấy có ở VN nhỉ
con này thiết kế công phu thế mà lại không có phần điều chỉnh độ nghiêng nhỉ?
có bác nào có thể trả lời giúp em là mtxt của em khi chạy thì tỏa nhiệt ở phía bên trái của máy, như vậy nếu sử dụng đế tản nhiệt như kiểu dáng trên thì có phù hợp không ?
tubt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cá nhân mình thấy những laptop thiết kế tản nhiệt bên hông thì còn hiệu quả hơn. Lý do là khí nóng thoát ra sẽ được đế tản nhiệt đẩy lên trên ngay lập tức. Còn những laptop có tản nhiệt nằm ở đáy máy thì bị thổi ngược lại, 2 quạt thổi ngược chiều nhau khí nóng cũng sẽ thoát sang 2 bên nhưng chắc cũng ảnh hưởng ít nhiều đến quạt của laptop
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Dù khe tản nhiệt ở cạnh máy thì khi đặt máy lên trên quạt tản nhiệt thì vẫn được bạn ah,vì nhiệt độ không những tỏa ra bên cạnh máy mà còn tỏa ra toàn bộ phía lốc máy bên dưới,nhưng theo mình lên mua loại quạt tản nhiệt có ổ cắm riêng không lên dùng nguồn qua usb sẽ hao điện của laptop,pin của laptop tiêu thụ điện nhiều hơn đương nhiên là máy càng nóng.
Mình chỉ thích loại tản nhiệt thật mỏng và ko có cổng chia usb vì thực tế là cổng chia usb điện năng thường yếu đi nhiều nên ko cần thiết lắm.
em nói thật...h này mà tinhte còn bảo người dùng lap sử dụng fan laptop mà dùng nguồn usb từ laptop thì.....

ko phải ý gì nhưng đã có bài review bên voz,khi sử dụng fanlap như thế này thì nhiệt độ không giảm là bao,ngược lại,còn có thể nóng hơn ở 1 số máy,lí do : cứ lấy nguồn nuôi cái fan thế thì ko nóng mới lạ.

anh chị em nào mà có ý định mua thì nên đầu tư thêm 1 cục nguồn ngoài,như em dùng cục sạc của ipod mà cắm cho lap,thấy rất ổn.vừa còn cổng usb ( nếu như fanlap ko có thêm cổng usb ),vừa hiệu quả : nhiệt độ giảm.
Chưa bao giờ nghĩ tới sẽ xài mấy cái Tản nhiệt này. Quá dư thừa. :|
Mình có con cooler master u2 rùi, mà con u2 còn thay chỗ để quạt đc tuy nhìn không sang như con này nhưng đc cái nó còn dùng để chống sock đc
nhìn cũng được đó,nhưng mà giá có vẻ đắt hơn mấy em coolermaster
Mình dùng Studio XPS. Nếu ko có đế tản nhiệt thì có mà bỏng tay 😁
Mua con này thì U3 của CoolerMaster vẫn còn rẻ
mình đang xài 1 cái tản nhiệt cho con lap HP 14inch của mình, có thể gập nhỏ lại mang theo,có 2 chế độ ,1 là gập rồi bỏ máy lên,2 là mở thêm phần kê tay ra,sẽ làm cái tản nhiệt to ra thêm, có chân chống kê lên cao,2 quạt hút rất mạnh để tay vào gió vù vù, cũng có hộc nhỏ để bỏ dây cáp úb vào,đặc biệt có tới 4 cổng usb 2.0,chỉ có 150k mua ở phong vũ, nhãn ghi tiếng nhật và đài loan là X-764
mình nghĩ đây là cái tản nhiệt đáng giá nhất xét theo tiêu chí: rẽ,tiện lợi cơ động,đẹp,mạnh hiệu quả
cái này nhìn đẹp thật cũng chỉ bằng hàng logitech
Dùng tản nhiệt mình chưa bao giờ thấy nó hiệu quả , khi dùng laptop lâu hoặc chạy phần mềm nặng tốt nhất có 1 cái điều hòa trong phòng .
mình sài dell 14" gắn tản nhiệt vào chạy gảme khoản 4h là đứng máy, phải đợi máy nguội mới khởi động lại được. gở bỏ cái tản nhiệt ra chạy cả ngày không sao cả. lần đầu dùng tản nhiệt 2 quạt gấp ra gấp vào, lần 2 sài 1 cái quạt to. đã thử nhiều lần mới dám kết luận sài tản nhiệt không hiệu quả .
anhbboy
TÍCH CỰC
13 năm
Lạ nhỉ, mình chơi game không dùng tản nhiệt là máy nóng kinh dị, tản nhiệt người ta làm ra để giúp máy mát hơn, nguồn cũng đã tính toán để khi cắm vào cổng usb của Laptop máy vẫn hoạt động ổn định. Mùa hè nhiệt độ lên 38, 39 độ mà thử không dùng quạt tản nhiệt xem 😆
nhìn pic cuối cứ như cái bếp gas ý nhỉ :p................" thêm dầu vào lửa là đây"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019